Wakusoma 12
JF-Expert Member
- Jul 3, 2017
- 5,466
- 15,685
kuna haja ya kuanza kufikiria mfumo ambao Hisabati na Computer Science/Coding vinafundishwa kwa kutumia Kiingereza kwa kiwango kikubwa zaidi kuanzia shule za msingi.
Sababu kubwa ni kwamba dunia ya sayansi na teknolojia inatumia sana lugha ya Kiingereza. Istilahi nyingi ambazo mwanafunzi atakutana nazo baadaye katika programming, computer science, engineering na masomo mengine ya STEM tayari ziko kwa Kiingereza.
Kwa mfano, kwenye Hisabati mwanafunzi anaweza kuanza kuzoea maneno kama:
Lakini sidhani kama tunapaswa kumlazimisha mtoto mdogo kuelewa kila kitu kwa Kiingereza pekee. Uelewa wa dhana ndio jambo la kwanza. Mwalimu anaweza kutumia Kiswahili pale inapohitajika, huku istilahi na maelekezo muhimu yakianza kujengwa kwa Kiingereza.
Mfano wa swali la Hisabati:
"A farmer has 12 cows and buys 8 more. How many cows does he have altogether?"
Mtoto anajifunza Kiingereza huku akitatua:
12 + 8 = 20
Kwenye Coding:
"If the score is greater than 50, display 'Pass'."
Mtoto anaanza kuelewa lugha inayotumika kwenye programming pamoja na mantiki ya computer.
Tunaweza kutumia lugha zote mbili kwa mkakati unaomjengea mtoto uwezo wa kuelewa dhana, kutumia teknolojia na baadaye kusoma sayansi na computer science kwa ufanisi.
Tanzania inahitaji kizazi kinachoweza kutumia teknolojia, kutengeneza software na kushindana katika uchumi wa kidijitali. Msingi huo unaweza kuanza kujengwa mapema kabisa shule ya msingi.
Wakusoma 12
Sababu kubwa ni kwamba dunia ya sayansi na teknolojia inatumia sana lugha ya Kiingereza. Istilahi nyingi ambazo mwanafunzi atakutana nazo baadaye katika programming, computer science, engineering na masomo mengine ya STEM tayari ziko kwa Kiingereza.
Kwa mfano, kwenye Hisabati mwanafunzi anaweza kuanza kuzoea maneno kama:
- Addition
- Subtraction
- Multiplication
- Division
- Fraction
- Percentage
- Equation
- Geometry
- Variable
- Function
- Loop
- Condition
- If
- Else
- Algorithm
- Program
Lakini sidhani kama tunapaswa kumlazimisha mtoto mdogo kuelewa kila kitu kwa Kiingereza pekee. Uelewa wa dhana ndio jambo la kwanza. Mwalimu anaweza kutumia Kiswahili pale inapohitajika, huku istilahi na maelekezo muhimu yakianza kujengwa kwa Kiingereza.
Mfano wa swali la Hisabati:
"A farmer has 12 cows and buys 8 more. How many cows does he have altogether?"
Mtoto anajifunza Kiingereza huku akitatua:
12 + 8 = 20
Kwenye Coding:
"If the score is greater than 50, display 'Pass'."
Mtoto anaanza kuelewa lugha inayotumika kwenye programming pamoja na mantiki ya computer.
Tunaweza kutumia lugha zote mbili kwa mkakati unaomjengea mtoto uwezo wa kuelewa dhana, kutumia teknolojia na baadaye kusoma sayansi na computer science kwa ufanisi.
Tanzania inahitaji kizazi kinachoweza kutumia teknolojia, kutengeneza software na kushindana katika uchumi wa kidijitali. Msingi huo unaweza kuanza kujengwa mapema kabisa shule ya msingi.
Wakusoma 12