Siri ya Utajiri wa Israel: Akili Badala ya Madini

Siri ya Utajiri wa Israel: Akili Badala ya Madini

bless on

JF-Expert Member
Joined
May 22, 2026
Posts
1,114
Reaction score
2,727
Msemo mmoja maarufu nchini Israel unasema: "Musa alituzungusha jangwani kwa miaka 40 na hatimaye kutulaza sehemu pekee ya Mashariki ya Kati isiyo na hata tone moja la mafuta."

Pamoja na kuwa na eneo dogo (zaidi ya 60% ikiwa ni jangwa la Negev), kutokuwa na dhahabu, mafuta, wala madini ya thamani, na kuzungukwa na majirani wenye uadui wa kihistoria, Israel ina GDP per capita ya zaidi ya $50,000—ikizipita nchi nyingi za Ulaya kama Uingereza, Ufaransa, na Japan.

Siri ya utajiri wa Israel bila rasilimali za ardhini inategemea misingi mikuu mitano:

1. Nchi nyingi zenye mafuta au dhahabu huingia kwenye mtego unaoitwa Resource Curse—utajiri wa ardhini huzaa rushwa, uvivu wa ubunifu, na kutegemea bidhaa moja.

Kwa sababu Israel hakuwa na kitu ardhini, ililazimika "kuchimba" rasilimali pekee iliyokuwa nayo: ubongo wa mwanadamu.

Israel ndiyo nchi inayoongoza duniani kwa kutumia asilimia kubwa zaidi ya Pato la Taifa (zaidi ya 5.6% ya GDP) kwenye utafiti wa kisayansi na kiteknolojia.

Mfumo wao wa elimu unasisitiza sayansi, hesabu, na kompyuta (coding) tangu shule ya msingi.

2. Nchini Israel, huduma ya jeshi ni ya lazima kwa kila kijana wa miaka 18 (miaka 2.5 kwa wanaume, miaka 2 kwa wanawake). Lakini jeshi la Israel (IDF) halifundishi tu kurusha risasi

Unit 8200: Kitengo hiki cha kijasusi cha kimtandao (cyber-intelligence) kinakusanya vijana wenye akili nyingi zaidi za hesabu na kompyuta.

wakiwa na miaka 18–21, vijana hawa wanapewa jukumu la kulinda mfumo wa ulinzi wa nchi dhidi ya mashambulizi ya cyber na kutengeneza mifumo tata ya AI na radar.

Wanapotoka jeshini wakiwa na miaka 22, badala ya kutafuta ajira, wanatoka wakiwa na timu na uzoefu wa kiwango cha juu. Makampuni makubwa ya cybersecurity na AI duniani yalianzishwa na waliokuwa wanajeshi wa Unit 8200.

3. Israel inajulikana duniani kama Start-Up Nation. Ina idadi kubwa zaidi ya makampuni ya teknolojia (startups) kwa kila raia kuliko nchi yoyote duniani nje ya Silicon Valley.

Badala ya kuuza mafuta ghafi, Israel inauza Intellectual Property (IP) na teknolojia ya bei mbaya:

Cybersecurity: Zaidi ya 20% ya uwekezaji wote wa kimataifa kwenye ulinzi wa mtandao (cybersecurity) huenda Israel (makampuni kama Check Point, Palo Alto Networks).

Magari Yasiyo na Dereva: Kampuni ya Mobileye (iliyounda mfumo wa kamera na sensors za magari ya self-driving) ilinunuliwa na Intel kwa $15.3 bilioni.

Apps & Software: Software maarufu nyingi sana kama Viber zimetengenezwa Israel.

4. Uhaba wa maji na udongo wa rutuba uliilazimisha Israel kuvumbua teknolojia ambazo leo inaziuza duniani kote:

Kampuni ya Netafim ya Israel iligundua mfumo wa umwagiliaji wa matone unaookoa 90% ya maji. Leo teknolojia hii inatumika duniani kote.

Israel ndiyo kinara duniani wa kugeuza maji ya chumvi ya Bahari ya Mediterania kuwa maji safi ya kunywa. Leo hii, si tu kwamba wana maji ya kutosha ndani ya nchi, bali wanaiuzia maji nchi jirani ya Jordan.

Uuzaji wa Chakula Jangwani: Pamoja na kuwa jangwa, Israel inazalisha 95% ya chakula chake yenyewe na kuuza matunda na mboga za majani barani Ulaya wakati wa majira ya baridi.

5. Katika utamaduni wa Israel, ni kawaida kwa mfanyakazi wa kawaida au askari wa ngazi ya chini kumkosoa bosi au jenerali wake kama ana wazo bora. Hakuna uongozi wa ki-feudal au woga wa mamlaka.

Kutokogopa Kufeli: Kuanzisha biashara na ikafeli haionekani kama aibu au laana, bali kama somo.

Israel inavutia mabilioni ya dola za mitaji kutoka Marekani, Ulaya, na mtandao mkubwa wa Wayahudi duniani wanaowekeza kwenye tafiti na biashara zao.

Somo kubwa kutoka kwa Israel ni kwamba: Madini na mafuta yaliyopo ardhini yana ukomo, lakini utajiri unaotengenezwa na ubongo wa mwanadamu hauna kikomo.
Na kwa kujua hilo leo hii Dubai, chanzo chake kikubwa cha mapato sio tena mafuta, fatilia uone.
 
Ku conclude for leymen.

1:ASHNEKAZI
2: COMMUNITY ECONOMICS
3:GENTRIFICATION
4:Jew to Jew networking
5:Investing in survival mode maana walikuwa persucactaed miaka na miaka.
6; misingi bora ya familia, wayahudi wanathamini familia sana kuliko maelezo

Haya ndio mambo yamewafanya wawe mabingwa katika mali na technology
 
1790520720525.png
 
Msemo mmoja maarufu nchini Israel unasema: "Musa alituzungusha jangwani kwa miaka 40 na hatimaye kutulaza sehemu pekee ya Mashariki ya Kati isiyo na hata tone moja la mafuta."

Pamoja na kuwa na eneo dogo (zaidi ya 60% ikiwa ni jangwa la Negev), kutokuwa na dhahabu, mafuta, wala madini ya thamani, na kuzungukwa na majirani wenye uadui wa kihistoria, Israel ina GDP per capita ya zaidi ya $50,000—ikizipita nchi nyingi za Ulaya kama Uingereza, Ufaransa, na Japan.

Siri ya utajiri wa Israel bila rasilimali za ardhini inategemea misingi mikuu mitano:

1.
Nchi nyingi zenye mafuta au dhahabu huingia kwenye mtego unaoitwa Resource Curse—utajiri wa ardhini huzaa rushwa, uvivu wa ubunifu, na kutegemea bidhaa moja.

Kwa sababu Israel hakuwa na kitu ardhini, ililazimika "kuchimba" rasilimali pekee iliyokuwa nayo: ubongo wa mwanadamu.

Israel ndiyo nchi inayoongoza duniani kwa kutumia asilimia kubwa zaidi ya Pato la Taifa (zaidi ya 5.6% ya GDP) kwenye utafiti wa kisayansi na kiteknolojia.

Mfumo wao wa elimu unasisitiza sayansi, hesabu, na kompyuta (coding) tangu shule ya msingi.

2.
Nchini Israel, huduma ya jeshi ni ya lazima kwa kila kijana wa miaka 18 (miaka 2.5 kwa wanaume, miaka 2 kwa wanawake). Lakini jeshi la Israel (IDF) halifundishi tu kurusha risasi

Unit 8200: Kitengo hiki cha kijasusi cha kimtandao (cyber-intelligence) kinakusanya vijana wenye akili nyingi zaidi za hesabu na kompyuta.

wakiwa na miaka 18–21, vijana hawa wanapewa jukumu la kulinda mfumo wa ulinzi wa nchi dhidi ya mashambulizi ya cyber na kutengeneza mifumo tata ya AI na radar.

Wanapotoka jeshini wakiwa na miaka 22, badala ya kutafuta ajira, wanatoka wakiwa na timu na uzoefu wa kiwango cha juu. Makampuni makubwa ya cybersecurity na AI duniani yalianzishwa na waliokuwa wanajeshi wa Unit 8200.

3.

Israel inajulikana duniani kama Start-Up Nation. Ina idadi kubwa zaidi ya makampuni ya teknolojia (startups) kwa kila raia kuliko nchi yoyote duniani nje ya Silicon Valley.

Badala ya kuuza mafuta ghafi, Israel inauza Intellectual Property (IP) na teknolojia ya bei mbaya:

Cybersecurity: Zaidi ya 20% ya uwekezaji wote wa kimataifa kwenye ulinzi wa mtandao (cybersecurity) huenda Israel (makampuni kama Check Point, Palo Alto Networks).

Magari Yasiyo na Dereva: Kampuni ya Mobileye (iliyounda mfumo wa kamera na sensors za magari ya self-driving) ilinunuliwa na Intel kwa $15.3 bilioni.

Apps & Software: Software maarufu nyingi sana kama Viber zimetengenezwa Israel.

4.

Uhaba wa maji na udongo wa rutuba uliilazimisha Israel kuvumbua teknolojia ambazo leo inaziuza duniani kote:

Kampuni ya Netafim ya Israel iligundua mfumo wa umwagiliaji wa matone unaookoa 90% ya maji. Leo teknolojia hii inatumika duniani kote.

Israel ndiyo kinara duniani wa kugeuza maji ya chumvi ya Bahari ya Mediterania kuwa maji safi ya kunywa. Leo hii, si tu kwamba wana maji ya kutosha ndani ya nchi, bali wanaiuzia maji nchi jirani ya Jordan.

Uuzaji wa Chakula Jangwani: Pamoja na kuwa jangwa, Israel inazalisha 95% ya chakula chake yenyewe na kuuza matunda na mboga za majani barani Ulaya wakati wa majira ya baridi.

5.

Katika utamaduni wa Israel, ni kawaida kwa mfanyakazi wa kawaida au askari wa ngazi ya chini kumkosoa bosi au jenerali wake kama ana wazo bora. Hakuna uongozi wa ki-feudal au woga wa mamlaka.

Kutokogopa Kufeli: Kuanzisha biashara na ikafeli haionekani kama aibu au laana, bali kama somo.

Israel inavutia mabilioni ya dola za mitaji kutoka Marekani, Ulaya, na mtandao mkubwa wa Wayahudi duniani wanaowekeza kwenye tafiti na biashara zao.

Somo kubwa kutoka kwa Israel ni kwamba: Madini na mafuta yaliyopo ardhini yana ukomo, lakini utajiri unaotengenezwa na ubongo wa mwanadamu hauna kikomo.
Na kwa kujua hilo leo hii Dubai, chanzo chake kikubwa cha mapato sio tena mafuta, fatilia uone

Msemo mmoja maarufu nchini Israel unasema: "Musa alituzungusha jangwani kwa miaka 40 na hatimaye kutulaza sehemu pekee ya Mashariki ya Kati isiyo na hata tone moja la mafuta."

Pamoja na kuwa na eneo dogo (zaidi ya 60% ikiwa ni jangwa la Negev), kutokuwa na dhahabu, mafuta, wala madini ya thamani, na kuzungukwa na majirani wenye uadui wa kihistoria, Israel ina GDP per capita ya zaidi ya $50,000—ikizipita nchi nyingi za Ulaya kama Uingereza, Ufaransa, na Japan.

Siri ya utajiri wa Israel bila rasilimali za ardhini inategemea misingi mikuu mitano:

1.
Nchi nyingi zenye mafuta au dhahabu huingia kwenye mtego unaoitwa Resource Curse—utajiri wa ardhini huzaa rushwa, uvivu wa ubunifu, na kutegemea bidhaa moja.

Kwa sababu Israel hakuwa na kitu ardhini, ililazimika "kuchimba" rasilimali pekee iliyokuwa nayo: ubongo wa mwanadamu.

Israel ndiyo nchi inayoongoza duniani kwa kutumia asilimia kubwa zaidi ya Pato la Taifa (zaidi ya 5.6% ya GDP) kwenye utafiti wa kisayansi na kiteknolojia.

Mfumo wao wa elimu unasisitiza sayansi, hesabu, na kompyuta (coding) tangu shule ya msingi.

2.
Nchini Israel, huduma ya jeshi ni ya lazima kwa kila kijana wa miaka 18 (miaka 2.5 kwa wanaume, miaka 2 kwa wanawake). Lakini jeshi la Israel (IDF) halifundishi tu kurusha risasi

Unit 8200: Kitengo hiki cha kijasusi cha kimtandao (cyber-intelligence) kinakusanya vijana wenye akili nyingi zaidi za hesabu na kompyuta.

wakiwa na miaka 18–21, vijana hawa wanapewa jukumu la kulinda mfumo wa ulinzi wa nchi dhidi ya mashambulizi ya cyber na kutengeneza mifumo tata ya AI na radar.

Wanapotoka jeshini wakiwa na miaka 22, badala ya kutafuta ajira, wanatoka wakiwa na timu na uzoefu wa kiwango cha juu. Makampuni makubwa ya cybersecurity na AI duniani yalianzishwa na waliokuwa wanajeshi wa Unit 8200.

3.

Israel inajulikana duniani kama Start-Up Nation. Ina idadi kubwa zaidi ya makampuni ya teknolojia (startups) kwa kila raia kuliko nchi yoyote duniani nje ya Silicon Valley.

Badala ya kuuza mafuta ghafi, Israel inauza Intellectual Property (IP) na teknolojia ya bei mbaya:

Cybersecurity: Zaidi ya 20% ya uwekezaji wote wa kimataifa kwenye ulinzi wa mtandao (cybersecurity) huenda Israel (makampuni kama Check Point, Palo Alto Networks).

Magari Yasiyo na Dereva: Kampuni ya Mobileye (iliyounda mfumo wa kamera na sensors za magari ya self-driving) ilinunuliwa na Intel kwa $15.3 bilioni.

Apps & Software: Software maarufu nyingi sana kama Viber zimetengenezwa Israel.

4.

Uhaba wa maji na udongo wa rutuba uliilazimisha Israel kuvumbua teknolojia ambazo leo inaziuza duniani kote:

Kampuni ya Netafim ya Israel iligundua mfumo wa umwagiliaji wa matone unaookoa 90% ya maji. Leo teknolojia hii inatumika duniani kote.

Israel ndiyo kinara duniani wa kugeuza maji ya chumvi ya Bahari ya Mediterania kuwa maji safi ya kunywa. Leo hii, si tu kwamba wana maji ya kutosha ndani ya nchi, bali wanaiuzia maji nchi jirani ya Jordan.

Uuzaji wa Chakula Jangwani: Pamoja na kuwa jangwa, Israel inazalisha 95% ya chakula chake yenyewe na kuuza matunda na mboga za majani barani Ulaya wakati wa majira ya baridi.

5.

Katika utamaduni wa Israel, ni kawaida kwa mfanyakazi wa kawaida au askari wa ngazi ya chini kumkosoa bosi au jenerali wake kama ana wazo bora. Hakuna uongozi wa ki-feudal au woga wa mamlaka.

Kutokogopa Kufeli: Kuanzisha biashara na ikafeli haionekani kama aibu au laana, bali kama somo.

Israel inavutia mabilioni ya dola za mitaji kutoka Marekani, Ulaya, na mtandao mkubwa wa Wayahudi duniani wanaowekeza kwenye tafiti na biashara zao.

Somo kubwa kutoka kwa Israel ni kwamba: Madini na mafuta yaliyopo ardhini yana ukomo, lakini utajiri unaotengenezwa na ubongo wa mwanadamu hauna kikomo.
Na kwa kujua hilo leo hii Dubai, chanzo chake kikubwa cha mapato sio tena mafuta, fatilia uone.
Ikumbukwe pia kuwa mpaka kufikia mwaka 2026, tayari 25% ya tuzo zote za Nobel za washindi wa sayansi ni waisrael, licha ya kwamba idadi ya waisrael wote duniani ni 0.2% tu.

Waisrael taifa linaloongoza kwa gunduzi nyingi zaidi duniani ambazo zimekuwa na faida kubwa Kwa wanadamu. Hakuna huduma ya kisayansi duniani eg. Matibabu, kijeshi, chakula, internet etc ambazo hazina mchango wa muisrael.

Tofauti na wengi wanavyofikiri, ukweli ni kwamba Marekani ndie anamtegemea muisrael kuendeleza technology yake, na hii ndio sababu kwa nini Marekani hawezi kuacha kusimama na Israel.

Waarabu halisi wanajua nguvu ya myahudi na ndio maana uwa wanaishia tu kubweka ndani ya fensi uku wakiogopa kupambana nae direct.
 
Msemo mmoja maarufu nchini Israel unasema: "Musa alituzungusha jangwani kwa miaka 40 na hatimaye kutulaza sehemu pekee ya Mashariki ya Kati isiyo na hata tone moja la mafuta."

Pamoja na kuwa na eneo dogo (zaidi ya 60% ikiwa ni jangwa la Negev), kutokuwa na dhahabu, mafuta, wala madini ya thamani, na kuzungukwa na majirani wenye uadui wa kihistoria, Israel ina GDP per capita ya zaidi ya $50,000—ikizipita nchi nyingi za Ulaya kama Uingereza, Ufaransa, na Japan.

Siri ya utajiri wa Israel bila rasilimali za ardhini inategemea misingi mikuu mitano:

1.
Nchi nyingi zenye mafuta au dhahabu huingia kwenye mtego unaoitwa Resource Curse—utajiri wa ardhini huzaa rushwa, uvivu wa ubunifu, na kutegemea bidhaa moja.

Kwa sababu Israel hakuwa na kitu ardhini, ililazimika "kuchimba" rasilimali pekee iliyokuwa nayo: ubongo wa mwanadamu.

Israel ndiyo nchi inayoongoza duniani kwa kutumia asilimia kubwa zaidi ya Pato la Taifa (zaidi ya 5.6% ya GDP) kwenye utafiti wa kisayansi na kiteknolojia.

Mfumo wao wa elimu unasisitiza sayansi, hesabu, na kompyuta (coding) tangu shule ya msingi.

2.
Nchini Israel, huduma ya jeshi ni ya lazima kwa kila kijana wa miaka 18 (miaka 2.5 kwa wanaume, miaka 2 kwa wanawake). Lakini jeshi la Israel (IDF) halifundishi tu kurusha risasi

Unit 8200: Kitengo hiki cha kijasusi cha kimtandao (cyber-intelligence) kinakusanya vijana wenye akili nyingi zaidi za hesabu na kompyuta.

wakiwa na miaka 18–21, vijana hawa wanapewa jukumu la kulinda mfumo wa ulinzi wa nchi dhidi ya mashambulizi ya cyber na kutengeneza mifumo tata ya AI na radar.

Wanapotoka jeshini wakiwa na miaka 22, badala ya kutafuta ajira, wanatoka wakiwa na timu na uzoefu wa kiwango cha juu. Makampuni makubwa ya cybersecurity na AI duniani yalianzishwa na waliokuwa wanajeshi wa Unit 8200.

3.

Israel inajulikana duniani kama Start-Up Nation. Ina idadi kubwa zaidi ya makampuni ya teknolojia (startups) kwa kila raia kuliko nchi yoyote duniani nje ya Silicon Valley.

Badala ya kuuza mafuta ghafi, Israel inauza Intellectual Property (IP) na teknolojia ya bei mbaya:

Cybersecurity: Zaidi ya 20% ya uwekezaji wote wa kimataifa kwenye ulinzi wa mtandao (cybersecurity) huenda Israel (makampuni kama Check Point, Palo Alto Networks).

Magari Yasiyo na Dereva: Kampuni ya Mobileye (iliyounda mfumo wa kamera na sensors za magari ya self-driving) ilinunuliwa na Intel kwa $15.3 bilioni.

Apps & Software: Software maarufu nyingi sana kama Viber zimetengenezwa Israel.

4.

Uhaba wa maji na udongo wa rutuba uliilazimisha Israel kuvumbua teknolojia ambazo leo inaziuza duniani kote:

Kampuni ya Netafim ya Israel iligundua mfumo wa umwagiliaji wa matone unaookoa 90% ya maji. Leo teknolojia hii inatumika duniani kote.

Israel ndiyo kinara duniani wa kugeuza maji ya chumvi ya Bahari ya Mediterania kuwa maji safi ya kunywa. Leo hii, si tu kwamba wana maji ya kutosha ndani ya nchi, bali wanaiuzia maji nchi jirani ya Jordan.

Uuzaji wa Chakula Jangwani: Pamoja na kuwa jangwa, Israel inazalisha 95% ya chakula chake yenyewe na kuuza matunda na mboga za majani barani Ulaya wakati wa majira ya baridi.

5.

Katika utamaduni wa Israel, ni kawaida kwa mfanyakazi wa kawaida au askari wa ngazi ya chini kumkosoa bosi au jenerali wake kama ana wazo bora. Hakuna uongozi wa ki-feudal au woga wa mamlaka.

Kutokogopa Kufeli: Kuanzisha biashara na ikafeli haionekani kama aibu au laana, bali kama somo.

Israel inavutia mabilioni ya dola za mitaji kutoka Marekani, Ulaya, na mtandao mkubwa wa Wayahudi duniani wanaowekeza kwenye tafiti na biashara zao.

Somo kubwa kutoka kwa Israel ni kwamba: Madini na mafuta yaliyopo ardhini yana ukomo, lakini utajiri unaotengenezwa na ubongo wa mwanadamu hauna kikomo.
Na kwa kujua hilo leo hii Dubai, chanzo chake kikubwa cha mapato sio tena mafuta, fatilia uone.
Unaisifia nchi ambayo inapokea UNCONDITIONAL FINANCIAL AIDS kutoka Ulaya na Marekani!??
Israel haina sifa hizo unazoipa hapa.
Millitary complex USA,economic budget USA and EU. Ndio unakuja kuipa sifa nchi kama hiyo!??
 
Unaisifia nchi ambayo inapokea UNCONDITIONAL FINANCIAL AIDS kutoka Ulaya na Marekani!??
Israel haina sifa hizo unazoipa hapa.
Millitary complex USA,economic budget USA and EU. Ndio unakuja kuipa sifa nchi kama hiyo!??
Unaumia kutokea wapi,unataka ndo hivyo hutaki ndo hivyo Israel iko mbele sana kiteknolojia
 
Unaisifia nchi ambayo inapokea UNCONDITIONAL FINANCIAL AIDS kutoka Ulaya na Marekani!??
Israel haina sifa hizo unazoipa hapa.
Millitary complex USA,economic budget USA and EU. Ndio unakuja kuipa sifa nchi kama hiyo!??
Israel haipokei financial aids kutoka US au EU, Israel inawauzia technology na inalipwa.

Ata silaha inanunua kutoka hayo mataifa Kwa pesa zake Kwa malipo ya cash na instalments na in kind(technology and investigative info)

Kwa wasiofahamu ni kwamba E U na US, Russia na ata China wanaitazama Israel kwa picha ya kwamba bila Israel uwepo wao na ustawi wao kiuchumi utafifia. Ingawa Kwa wanasiasa hili wanalichukulia tofauti maana hawana classified info za uwezo wa Israel na influential yao Kwa chumi zao. Eg. Mwananchi wa kawaida na mwanasiasa wa kimarekni anaona Israel inasaidiwa lakini Pentagon na FBI wanajua undani wa Siri za technology yao ya kijasusi inawezeshwa na Israel.
 
Israel haipokei financial aids kutoka US au EU, Israel inawauzia technology na inalipwa.

Ata silaha inanunua kutoka hayo mataifa Kwa pesa zake Kwa malipo ya cash na instalments na in kind(technology and investigative info)
Israel inapokea financial aid toka kwa hayo mataifa na ushahidi ntakuletea. Hayo mataifa uliyoyataja yana technological advancement kuliko hata Israel tena kwa mbali sana.
Kwa wasiofahamu ni kwamba E U na US, Russia na ata China wanaitazama Israel kwa picha ya kwamba bila Israel uwepo wao na ustawi wao kiuchumi utafifia. Ingawa Kwa wanasiasa hili
Hapa usidanganye watu. Israel HAINA MCHANGO WOWOTE katika uchumi wa CHINA huwenda ukisema Russia ntakuelewa.
wanalichukulia tofauti maana hawana classified info za uwezo wa Israel na influential yao Kwa chumi zao. Eg. Mwananchi wa kawaida na mwanasiasa wa kimarekni anaona Israel inasaidiwa lakini Pentagon na FBI wanajua undani wa Siri za technology yao ya kijasusi inawezeshwa na Israel.
 
Pamoja na kuwa na eneo dogo (zaidi ya 60% ikiwa ni jangwa la Negev), kutokuwa na dhahabu, mafuta, wala madini ya thamani, na kuzungukwa na majirani wenye uadui wa kihistoria, Israel ina GDP per capita ya zaidi ya $50,000—ikizipita nchi nyingi za Ulaya kama Uingereza, Ufaransa, na Japan.
Kwanza hauna taarifa sahihi Israel mbona ina gas reserves za zaidi ya futi za ujazo Trillion 22+ hivi.

Pia ina GDP per capita kubwa sababu ina watu wachache sana huwezi linganisha na Japan yenye watu zaidi ya million 20 ambao watoto pekee ni zaidi ya million 50 wasiofanya kazi yoyote!!

Ilipaswa ulinganishe Israel na vinchi vidogo vyenzake kama Brunei, Cyprus, Greece, Malta n.k
 
Israel ndiyo nchi inayoongoza duniani kwa kutumia asilimia kubwa zaidi ya Pato la Taifa (zaidi ya 5.6% ya GDP) kwenye utafiti wa kisayansi na kiteknolojia.
Ambayo ni sawa na shingapi? Hivi unajua 1% ya GDP ya US au China yanaweza kuzidi bajeti ya serikali nzima ya israel? Kwahiyo hapa umepotosha bajeti yao ya utafiti ni USD 28 Billion pekee wakati China inatumia USD 786 Billion sasa inakuaje namba 1? Punguza upotoshaji.
Israel ndiyo kinara duniani wa kugeuza maji ya chumvi
Saudi Arabia ndio inaongoza, inachakata zaidi ya litre Trillion 3 kwa mwaka ilihali hao Israel inachakata liter 800 billion. Kwahiyo hii nalo umepotosha.
Katika utamaduni wa Israel, ni kawaida kwa mfanyakazi wa kawaida au askari wa ngazi ya chini kumkosoa bosi au jenerali wake kama ana wazo bora. Hakuna uongozi wa ki-feudal au woga wa mamlaka
Sio kweli, Major-General Yifat Tomer-Yerushalmi alivujisha video ya askari wa israel wakilawiti wafungwa wa kipalestina na alikosoa serikali na jeshi kwa kuendekeza huo ulawiti. Akatishiwa ikabidi ajiuzulu. So umeongea uongo kabisa hapa.
 
Ambayo ni sawa na shingapi? Hivi unajua 1% ya GDP ya US au China yanaweza kuzidi bajeti ya serikali nzima ya israel? Kwahiyo hapa umepotosha bajeti yao ya utafiti ni USD 28 Billion pekee wakati China inatumia USD 786 Billion sasa inakuaje namba 1? Punguza upotoshaji.

Saudi Arabia ndio inaongoza, inachakata zaidi ya litre Trillion 3 kwa mwaka ilihali hao Israel inachakata liter 800 billion. Kwahiyo hii nalo umepotosha.

Sio kweli, Major-General Yifat Tomer-Yerushalmi alivujisha video ya askari wa israel wakilawiti wafungwa wa kipalestina na alikosoa serikali na jeshi kwa kuendekeza huo ulawiti. Akatishiwa ikabidi ajiuzulu. So umeongea uongo kabisa hapa.
Napenda sana majibu kama haya yenye hoja
Safi sana mkuu
 
Msemo mmoja maarufu nchini Israel unasema: "Musa alituzungusha jangwani kwa miaka 40 na hatimaye kutulaza sehemu pekee ya Mashariki ya Kati isiyo na hata tone moja la mafuta."

Pamoja na kuwa na eneo dogo (zaidi ya 60% ikiwa ni jangwa la Negev), kutokuwa na dhahabu, mafuta, wala madini ya thamani, na kuzungukwa na majirani wenye uadui wa kihistoria, Israel ina GDP per capita ya zaidi ya $50,000—ikizipita nchi nyingi za Ulaya kama Uingereza, Ufaransa, na Japan.

Siri ya utajiri wa Israel bila rasilimali za ardhini inategemea misingi mikuu mitano:

1.
Nchi nyingi zenye mafuta au dhahabu huingia kwenye mtego unaoitwa Resource Curse—utajiri wa ardhini huzaa rushwa, uvivu wa ubunifu, na kutegemea bidhaa moja.

Kwa sababu Israel hakuwa na kitu ardhini, ililazimika "kuchimba" rasilimali pekee iliyokuwa nayo: ubongo wa mwanadamu.

Israel ndiyo nchi inayoongoza duniani kwa kutumia asilimia kubwa zaidi ya Pato la Taifa (zaidi ya 5.6% ya GDP) kwenye utafiti wa kisayansi na kiteknolojia.

Mfumo wao wa elimu unasisitiza sayansi, hesabu, na kompyuta (coding) tangu shule ya msingi.

2.
Nchini Israel, huduma ya jeshi ni ya lazima kwa kila kijana wa miaka 18 (miaka 2.5 kwa wanaume, miaka 2 kwa wanawake). Lakini jeshi la Israel (IDF) halifundishi tu kurusha risasi

Unit 8200: Kitengo hiki cha kijasusi cha kimtandao (cyber-intelligence) kinakusanya vijana wenye akili nyingi zaidi za hesabu na kompyuta.

wakiwa na miaka 18–21, vijana hawa wanapewa jukumu la kulinda mfumo wa ulinzi wa nchi dhidi ya mashambulizi ya cyber na kutengeneza mifumo tata ya AI na radar.

Wanapotoka jeshini wakiwa na miaka 22, badala ya kutafuta ajira, wanatoka wakiwa na timu na uzoefu wa kiwango cha juu. Makampuni makubwa ya cybersecurity na AI duniani yalianzishwa na waliokuwa wanajeshi wa Unit 8200.

3.

Israel inajulikana duniani kama Start-Up Nation. Ina idadi kubwa zaidi ya makampuni ya teknolojia (startups) kwa kila raia kuliko nchi yoyote duniani nje ya Silicon Valley.

Badala ya kuuza mafuta ghafi, Israel inauza Intellectual Property (IP) na teknolojia ya bei mbaya:

Cybersecurity: Zaidi ya 20% ya uwekezaji wote wa kimataifa kwenye ulinzi wa mtandao (cybersecurity) huenda Israel (makampuni kama Check Point, Palo Alto Networks).

Magari Yasiyo na Dereva: Kampuni ya Mobileye (iliyounda mfumo wa kamera na sensors za magari ya self-driving) ilinunuliwa na Intel kwa $15.3 bilioni.

Apps & Software: Software maarufu nyingi sana kama Viber zimetengenezwa Israel.

4.

Uhaba wa maji na udongo wa rutuba uliilazimisha Israel kuvumbua teknolojia ambazo leo inaziuza duniani kote:

Kampuni ya Netafim ya Israel iligundua mfumo wa umwagiliaji wa matone unaookoa 90% ya maji. Leo teknolojia hii inatumika duniani kote.

Israel ndiyo kinara duniani wa kugeuza maji ya chumvi ya Bahari ya Mediterania kuwa maji safi ya kunywa. Leo hii, si tu kwamba wana maji ya kutosha ndani ya nchi, bali wanaiuzia maji nchi jirani ya Jordan.

Uuzaji wa Chakula Jangwani: Pamoja na kuwa jangwa, Israel inazalisha 95% ya chakula chake yenyewe na kuuza matunda na mboga za majani barani Ulaya wakati wa majira ya baridi.

5.

Katika utamaduni wa Israel, ni kawaida kwa mfanyakazi wa kawaida au askari wa ngazi ya chini kumkosoa bosi au jenerali wake kama ana wazo bora. Hakuna uongozi wa ki-feudal au woga wa mamlaka.

Kutokogopa Kufeli: Kuanzisha biashara na ikafeli haionekani kama aibu au laana, bali kama somo.

Israel inavutia mabilioni ya dola za mitaji kutoka Marekani, Ulaya, na mtandao mkubwa wa Wayahudi duniani wanaowekeza kwenye tafiti na biashara zao.

Somo kubwa kutoka kwa Israel ni kwamba: Madini na mafuta yaliyopo ardhini yana ukomo, lakini utajiri unaotengenezwa na ubongo wa mwanadamu hauna kikomo.
Na kwa kujua hilo leo hii Dubai, chanzo chake kikubwa cha mapato sio tena mafuta, fatilia uone.
Kobazi watanuna.

Israil mtoa roho hacheki na magaidi.
 
Back
Top Bottom