Kilimo cha vitunguu (saumu na maji): Ushauri na masoko

Utingo

JF-Expert Member
Joined
Dec 15, 2009
Messages
7,207
Likes
280
Points
180

Utingo

JF-Expert Member
Joined Dec 15, 2009
7,207 280 180
ya kwanza na sekela
Mkuu, soko la vitunguu kwa sasa limeyumba sana na kwa kweli kilimo cha vitunguu hakilipi kama huko nyuma pengine kwa sababukuu mbili. Kwanza, uchumi wa mtu mmoja mmoja na wafanya biashara umeyumba. Lakini sababu kuu ni kwamba watu wameshtuka na kwa sasa vitunguu vinalimwa na vinastawi kila mahali, hivyo production imekuwa kubwa na demand iko pale pale. Tulizoea vitunguu vinatoka mang'ora, iringa na singida. Lakini leo hata Bagamoyo vitunguu vinalimwa....!!!

Hivyo kupata bei unayotaka ili angalau ikurudishie gharama zako ni ngumu sana.
 

uroto

JF-Expert Member
Joined
Jun 25, 2015
Messages
359
Likes
126
Points
60

uroto

JF-Expert Member
Joined Jun 25, 2015
359 126 60
Mkuu, soko la vitunguu kwa sasa limeyumba sana na kwa kweli kilimo cha vitunguu hakilipi kama huko nyuma pengine kwa sababukuu mbili. Kwanza, uchumi wa mtu mmoja mmoja na wafanya biashara umeyumba. Lakini sababu kuu ni kwamba watu wameshtuka na kwa sasa vitunguu vinalimwa na vinastawi kila mahali, hivyo production imekuwa kubwa na demand iko pale pale. Tulizoea vitunguu vinatoka mang'ora, iringa na singida. Lakini leo hata Bagamoyo vitunguu vinalimwa....!!!

Hivyo kupata bei unayotaka ili angalau ikurudishie gharama zako ni ngumu sana.
Asante mkuu,umenena jambo la msingi sana,maana kwa sasa kitunguu sio kama miaka 9 iliyopita,,ntauza rejareja tu,maana debe ni 20-18 hvyo napata faida kwa kila gunia,
 

binti kiziwi

JF-Expert Member
Joined
Aug 4, 2014
Messages
2,728
Likes
2,081
Points
280

binti kiziwi

JF-Expert Member
Joined Aug 4, 2014
2,728 2,081 280
sikulima nyingi. nililima nne....nilipata hasara ya tsh 13,000,000. ndiyo sababu naweka mambo wazi ili kama mtu anaingia ajue anaingia katika mazingira gani. Kama una roho nyepesi unaweza kufa kwa pressure
Mkuu inabidi uwaambie watu ni kwanini Ulipata hasara ili wachague kunyoa ama kusuka. Sababu ni zipi kati ya hizi? 1.ilikuwa ni first time kusema hukujua ABC za kilimo husika? 2. Utunzaji ulikuwa hafifu? 3. Ulilima kilimo cha simu? 4. Kwa kutokujua ABC za kilimo husika kuna magonjwa yaliyotokea kati hukuyatambua mapema? 5. Ulivuna vizuri ila ukakuta mzigo mwingi sokoni hence bei ikakupiga? 6. Ulivuna vizuri ukakutana na mvua ikaharibu mazao yako? Ukala hasara?



Pia wakulima tujifunze kuwa hizo takwimu za "utapata gunia 100-120 kwa heka" kuwa mara nyingi zinatolewa na wauza pembejeo hivyo tuwe makini nazo hiyo ni biashara yao tusitegemee kama watainenea vibaya. Pia sokoni kina pembejeo fake zakutosha tu tuwege makini sana.
 

binti kiziwi

JF-Expert Member
Joined
Aug 4, 2014
Messages
2,728
Likes
2,081
Points
280

binti kiziwi

JF-Expert Member
Joined Aug 4, 2014
2,728 2,081 280
Mkuu, soko la vitunguu kwa sasa limeyumba sana na kwa kweli kilimo cha vitunguu hakilipi kama huko nyuma pengine kwa sababukuu mbili. Kwanza, uchumi wa mtu mmoja mmoja na wafanya biashara umeyumba. Lakini sababu kuu ni kwamba watu wameshtuka na kwa sasa vitunguu vinalimwa na vinastawi kila mahali, hivyo production imekuwa kubwa na demand iko pale pale. Tulizoea vitunguu vinatoka mang'ora, iringa na singida. Lakini leo hata Bagamoyo vitunguu vinalimwa....!!!

Hivyo kupata bei unayotaka ili angalau ikurudishie gharama zako ni ngumu sana.
Kwa hili nakuunga mkono, uko sahihi kabisa.
 

Utingo

JF-Expert Member
Joined
Dec 15, 2009
Messages
7,207
Likes
280
Points
180

Utingo

JF-Expert Member
Joined Dec 15, 2009
7,207 280 180
Mkuu inabidi uwaambie watu ni kwanini Ulipata hasara ili wachague kunyoa ama kusuka. Sababu ni zipi kati ya hizi? 1.ilikuwa ni first time kusema hukujua ABC za kilimo husika? 2. Utunzaji ulikuwa hafifu? 3. Ulilima kilimo cha simu? 4. Kwa kutokujua ABC za kilimo husika kuna magonjwa yaliyotokea kati hukuyatambua mapema? 5. Ulivuna vizuri ila ukakuta mzigo mwingi sokoni hence bei ikakupiga? 6. Ulivuna vizuri ukakutana na mvua ikaharibu mazao yako? Ukala hasara?



Pia wakulima tujifunze kuwa hizo takwimu za "utapata gunia 100-120 kwa heka" kuwa mara nyingi zinatolewa na wauza pembejeo hivyo tuwe makini nazo hiyo ni biashara yao tusitegemee kama watainenea vibaya. Pia sokoni kina pembejeo fake zakutosha tu tuwege makini sana.
bei imeshuka sana kwa sababu wafanyabiashara wameyumba kwa sababu ya hali ya uchumi.....gharama za utunzaji hazishuki hasa pembejeo...zimepanda. I mean bei za pembejeo hazishuki.
 
Joined
Aug 13, 2017
Messages
9
Likes
5
Points
5

winnilicious

Member
Joined Aug 13, 2017
9 5 5
Mkuu tindo tatizo lako dogo tu. Ilikuwa mara ya kwanza kulima ulipaswa uanze kidogo ili ujifunze kwa gharama kidogo. Biashara yoyote unapoianza mara ya kkwanza mieleka ni kawaida, kama unapojifunza kuendesha baiskeli. Mtu asitarajie anapoanza jambo kwa mara ya kwanza apige bingo haiko hivyo. Pia ukae ukijua kuwa kunapokuwa na mafuriko ya zao sokoni wanunuzi wote na si madalali peke yao hunyanyasa sana wakulima. Hali hiyo ipo katika kilimo cha nyanya pia. Mkoa wa Morogoro ukilima nyanya za kiangazi mwezi wa nane hadi wa kumi na moja huwa kuna mafuriko ya nyanya. anaevuna miezi hiyo na kkama ni mara yake ya kwanza ataapa kwamba nyanya si biashara. Kuna msemo huku NYANYA NINYANYUE NYANYA NINYANYASE. Soko zuri la vitunguu ni mwwezi March hadi June. Ukiweza kuwa na kitunguu majira hayo huna maumivu. wateja wanakutafuta na unaweza kuuza kwa utaratibu unaotaka wewe. wakati huo wewe mwenye mali ndio mjanja. suala la madalali linakuwa halina umuhimu na wala si lazima upeleke sokoni na hata ukipeleka sokoni mzigo wako utagombaniwa.

Tumia utaallam uweze kuhifadhi kitunguu uweze kulifikia soko la Mwezi March, au lima vitunguu uvune February au uvune kuanzia mwezi May hadi July. Ukilima kitunguu cha msimu ambacho kila mtu analima maumivu yake ndiyo hayo. Kwenye suala la soko kunapokuwa na mafuriko hakuna serikali itakayokusaidia hapo utakuwa umeumia tu. wewe mkulima ndiyo unatakiwa uchemshe bongo kuona utalifikia vipi soko la mwezi March hadi July. Hii miezi hakuna dalali atakae kunyanyasa. Na pia sio lazima upeleke mzigo sokoni kunawanunuzi wazuri tu hufuata mazao mashambani. watu wengi wanafanikiwa sana kwa kuuzia mashambani. kama huna uzoefu afadhari ukauzia shamba ukapata bei utakayoridhika nayo kuliko kwenda mjini ukakutana na madalali wajanja ukarudi kijijini na story tu huna pesa mfukoni.

Kwa hiyo Mkuu kila biashara inachangamoto zake. Tumia muda mwingi kujifunza kwa wazoefu badala ya kulalamika hivyo. Ulikosea kuanza kwa kulima pakubwa ukapata hasara ukarudia makosa yaleyale kwa kulima pakubwa zaidi huku hujarekebisha kilichokutia hasara ulipo anza. Ushauri wangu msimu wa kwanza jifunze mbinu za kilimo cha vitunguu uzijue changamoto zake. Msimu unaofuata boresha uzalishaji kwa kutatua changamoto, pata ushauri kwa wazoefu. Panua eneo kadri unavyopata uzoefu. Hata kama unauwezo mkubwakifedha usianze kuwekeza eneo kubwa kama huna uzoefu. Usivutiwe na takwimu tamu unazosikia nyingi hufikiwa na wazoefu na nyingi ni exagerated. Ukizalisha eneo dogo inakupa picha halisi itakayokufanya uamue iwapo kilimo hicho kinalipa au la. Na hapo ndiyo utaamua kupanua eneo la shamba kwa kutokana na picha halisi uliyoiona na changamoto zake.
 

tulu

Senior Member
Joined
Aug 30, 2016
Messages
190
Likes
113
Points
60
Age
41

tulu

Senior Member
Joined Aug 30, 2016
190 113 60
Milioni moja?
Inategemea unalimia wapi?
Inategemea umwagiliaji kwa pampu au mifereji au mvua
Uzoefu wangu huku Kilosa huu:
Mbegu lita 7 kwa ekari @ 25,000/= jumla 175,000/=
Kuandaa kitalu 20,000/=
Kusia mbegu 10,000/=
kutunza kitalu 30,000/=
kukodi shamba 100,000/=
kufyeka shamba 48,000/=
kukatua udongo 64,000/=
kulainisha udongo 48,000/=
kutengeneza majaruba 25,000/=
kupandikiza 160,000/=
dawa ya kuua magugu 40,000/=
palizi mara mbili 100,000/=
Mbolea mifuko mitatu 210,000/=
Mtu wa kuweka mbolea mara mbili 10,000/=
madawa kuua wadudu na magonjwa 50,000/=
mpiga dawa wiki kumi 50,000/=
kung'oa 50,000/=
kukata vitunguu gunia mia 200,000/=
usafiri 100,000/=
chanja kukodi 100,0000
umwagiliaji petrol 2500 x lita 5 x wiki 10 = 125,000/=
mtu wa kumwagilia 5000 x wiki 10 = 50,000
JUMLA KUU = 1,855,000/=

Kwa wastani ni mil 2
 
Joined
Sep 18, 2014
Messages
3
Likes
0
Points
3

J Gwelino K

New Member
Joined Sep 18, 2014
3 0 3
Malila unaweza kunipa mwanga kidogo kuhusu bei za hayo maeneo ya Ruaha na hayo mengine kama unafahamu. Nataka nikasurvey na angalau kabla sijaenda huko nijue bei ya kununua kwa eka au ya kukodi kwa eka.

Kilimo Kwanza!
Mkuu kama ulipata au una detaila za kitunguu mbuyuni hebu tutaftane plz
 
Joined
Aug 12, 2013
Messages
38
Likes
18
Points
15

meme

Member
Joined Aug 12, 2013
38 18 15
Kaveli naomba tuwasiliane 0763370175
Mkuu kilimomaarifa.tajiri, niaje kiongozi.

Ebana naomba utalaamu/uzoefu wako katika hili:

Ili kupata mavuno MENGI yenye ubora (katika kilimo chochote kile), je mkulima atumie mbolea ipi.... ya kienyeji (samadi) ama ya kiwandani (DAP, CAN, NPK, n.k) ama achanganye/atumie zote awamu kwa awamu?

Huku mashambani kumekuwa na mkanganyiko mkubwa. Baadhi ya wakulima wanasema kuwa mbolea ya kienyeji ndo inafaa kuanzia kupanda mpk mwisho mavuno, ila ya kiwandani inaharibu rutuba ya asili (inaua ardhi). Wengine wanasema ya kiwandani ndo inafaa zaidi kuanzia kupanda mpk mwisho kuvuna, inatoa best results (mavuno mengi sana). Wengine pia wanasema ukizitumia zote (I.e ya kienyeji na ya kiwandani, awamu kwa awamu) ndo utapata best results ktk mavuno.

Ni mkanganyiko mkubwa. Hebu wataalamu wa mambo haya tupeni ushauri wenu katika hili.

-Kaveli-
 

Forum statistics

Threads 1,203,552
Members 456,816
Posts 28,118,245