Kilimo cha vitunguu (saumu na maji): Ushauri na masoko


Utingo

JF-Expert Member
Joined
Dec 15, 2009
Messages
7,207
Likes
280
Points
180

Utingo

JF-Expert Member
Joined Dec 15, 2009
7,207 280 180
Naomba kujuzwa gharama za kilimo cha vitunguu kwa heka moja wadau, kwa Iringa na Kilimanjaro

Nawasilisha
Kwa kilimanjaro.

Kwanza mbegu kwa eka utatakiwa kusia kilo tatu mpaka nne. Ukinunua mbegu dukani hiyo ni 400,000
Kuandaa kitalu, kusia na kutunza mbegu kwa angalau mwezi mmoja na nusu lazima uwe na angalau 300,000
Kupandikiza ekari moja yenye majaruba yasiyopungua 330= 330,000
Utatakiwa ukishapandikiza uwe na mifuko angalau 12 ya mbolea kila mwezi utatia mbolea (yaani mifuko minne kwa eka) 45,000x12.

Utatakiwa kupiga dawa kila wiki ya kuua wadudu, buster, ya kuondoa baridi etc..dawa pekee itakugharimu si chini ya 80,000 kwa ekari moja kila wiki. Utatakliwa either kupiga dawa ya kuua mbegu za magugu yasiote ambayo ni tsh 17,000-27/ lita kwa ekar unaweza kuhitaji lita mbili. au kungolea majani angalau mara nne tangu kupandikiza mpaka kuvuna.

Kwa eka kila wiki utahitaji kumwagilia. Kwa ekari moja angalau uwe na lita 30 za dizeli/petroli kama pumb unayo.

NB: Omba Mungu utakapovuna Mang'ora au Ngage usiwe msimu wa kuvuna vitunguu maana utapata pressure. wengi wamepata hasara kubwa na wengine wamepoteza maisha. Bei kwa sasa kwa gunia la vitunguu haizidi elfu 60,000. Mimi binafsi nimelima na nimepata hasara isiyo kifani.

Kwa ekar kuanzia kusia mpaka kuvuna angalau uwe na tsh 3mil - 4mil. Lakini usitengee kuwa utavuna upate faida kama story zilivyo. Kama unapesa hivyo nakushauri uiwekeze kwa mambo mengine. Mzunguko wa pesa kwa sasa hakuna. Kitunguu hakilipi kwa sababu kinalimwa kila mahali Tanzania kwa sasa. Weka pesa zako hata fixed deposit.

Nazungumza kutokana na uzoefu. Nitumia zaidi ya mil13 kulima. Nilipovuna nikauza kila gunia kwa 40,000 nikapata hasara zaidi ya milion 10. Usisikie story. The truth is terrifying. Na usije ukachukua mkopo ukitegemea kilimo cha kitunguu kitakulipa. Kabla benki hawajakufikia utakuwa umeshakufa kwa pressure. Nenda ngage, kileo, chekereni, mawala, na sehemu zingine za mkoa wa kilimanjaro utapata story za watu waliokufa kwa pressure mwaka huu kutokana na vitunguu kushuka bei na kutofikia hata gharama za uzalishaji.

unaweza kuja inbox kwa maelezo zaidi. lakini kwa sasa kilimo cha vitunguu is not ideal
 

dadaake

JF-Expert Member
Joined
Jan 10, 2017
Messages
689
Likes
489
Points
80
Age
31

dadaake

JF-Expert Member
Joined Jan 10, 2017
689 489 80
Kwa kilimanjaro.

Kwanza mbegu kwa eka utatakiwa kusia kilo tatu mpaka nne. Ukinunua mbegu dukani hiyo ni 400,000
Kuandaa kitalu, kusia na kutunza mbegu kwa angalau mwezi mmoja na nusu lazima uwe na angalau 300,000
Kupandikiza ekari moja yenye majaruba yasiyopungua 330= 330,000
Utatakiwa ukishapandikiza uwe na mifuko angalau 12 ya mbolea kila mwezi utatia mbolea (yaani mifuko minne kwa eka) 45,000x12.

Utatakiwa kupiga dawa kila wiki ya kuua wadudu, buster, ya kuondoa baridi etc..dawa pekee itakugharimu si chini ya 80,000 kwa ekari moja kila wiki. Utatakliwa either kupiga dawa ya kuua mbegu za magugu yasiote ambayo ni tsh 17,000-27/ lita kwa ekar unaweza kuhitaji lita mbili. au kungolea majani angalau mara nne tangu kupandikiza mpaka kuvuna.

Kwa eka kila wiki utahitaji kumwagilia. Kwa ekari moja angalau uwe na lita 30 za dizeli/petroli kama pumb unayo.

NB: Omba Mungu utakapovuna Mang'ora au Ngage usiwe msimu wa kuvuna vitunguu maana utapata pressure. wengi wamepata hasara kubwa na wengine wamepoteza maisha. Bei kwa sasa kwa gunia la vitunguu haizidi elfu 60,000. Mimi binafsi nimelima na nimepata hasara isiyo kifani.

Kwa ekar kuanzia kusia mpaka kuvuna angalau uwe na tsh 3mil - 4mil. Lakini usitengee kuwa utavuna upate faida kama story zilivyo. Kama unapesa hivyo nakushauri uiwekeze kwa mambo mengine. Mzunguko wa pesa kwa sasa hakuna. Kitunguu hakilipi kwa sababu kinalimwa kila mahali Tanzania kwa sasa. Weka pesa zako hata fixed deposit.

Nazungumza kutokana na uzoefu. Nitumia zaidi ya mil13 kulima. Nilipovuna nikauza kila gunia kwa 40,000 nikapata hasara zaidi ya milion 10. Usisikie story. The truth is terrifying. Na usije ukachukua mkopo ukitegemea kilimo cha kitunguu kitakulipa. Kabla benki hawajakufikia utakuwa umeshakufa kwa pressure. Nenda ngage, kileo, chekereni, mawala, na sehemu zingine za mkoa wa kilimanjaro utapata story za watu waliokufa kwa pressure mwaka huu kutokana na vitunguu kushuka bei na kutofikia hata gharama za uzalishaji.

unaweza kuja inbox kwa maelezo zaidi. lakini kwa sasa kilimo cha vitunguu is not ideal
Mkuu shukrani kwa ushauri mzuri,naomba kuuliza eka moja ya vitunguu inatoa gunia ngapi?
Ahsante
 

Utingo

JF-Expert Member
Joined
Dec 15, 2009
Messages
7,207
Likes
280
Points
180

Utingo

JF-Expert Member
Joined Dec 15, 2009
7,207 280 180
Mkuu shukrani kwa ushauri mzuri,naomba kuuliza eka moja ya vitunguu inatoa gunia ngapi?
Ahsante
kwa kawaida inapaswa kutoa gunia si chini ya 80. Lakini shida ni kuwa vitunguu vina grade 3. New entrants huwa hawajui hili na wanalijua siku anapovuna anaishia kuwa broke.

First grade inaitwa Origina - ukiuza hii gunia kwa mfano sh. 80,000
Second Grade inaitwa Masela - Utaiuza kwa nusu ya uriginal yaahi sh 40,000
Third Gade inaitwa Segera - hii unaweza kuiuza hata kwa sh 20,000 au less.

Na katika ekari moja kupata first grade hata gunia 20 si mchezo....in short kama una pesa yote cash ya ekari mbili au tatu - ambapo kwa tatu utatumia si chini ya 8mil. Ni vyema kufanya biashara nyingine au ulime mahindi kwa sababu mahindi yanatunzika kwa muda mrefu kuliko kitunguu ambach huwezi kukitunza store kwa muda mrefu.
 

dadaake

JF-Expert Member
Joined
Jan 10, 2017
Messages
689
Likes
489
Points
80
Age
31

dadaake

JF-Expert Member
Joined Jan 10, 2017
689 489 80
kwa kawaida inapaswa kutoa gunia si chini ya 80. Lakini shida ni kuwa vitunguu vina grade 3. New entrants huwa hawajui hili na wanalijua siku anapovuna anaishia kuwa broke.

First grade inaitwa Origina - ukiuza hii gunia kwa mfano sh. 80,000
Second Grade inaitwa Masela - Utaiuza kwa nusu ya uriginal yaahi sh 40,000
Third Gade inaitwa Segera - hii unaweza kuiuza hata kwa sh 20,000 au less.

Na katika ekari moja kupata first grade hata gunia 20 si mchezo....in short kama una pesa yote cash ya ekari mbili au tatu - ambapo kwa tatu utatumia si chini ya 8mil. Ni vyema kufanya biashara nyingine au ulime mahindi kwa sababu mahindi yanatunzika kwa muda mrefu kuliko kitunguu ambach huwezi kukitunza store kwa muda mrefu.
Shukrani mkuu
 

jimmykb197

JF-Expert Member
Joined
Mar 14, 2017
Messages
390
Likes
286
Points
80
Age
33

jimmykb197

JF-Expert Member
Joined Mar 14, 2017
390 286 80
Kwa kilimanjaro.

Kwanza mbegu kwa eka utatakiwa kusia kilo tatu mpaka nne. Ukinunua mbegu dukani hiyo ni 400,000
Kuandaa kitalu, kusia na kutunza mbegu kwa angalau mwezi mmoja na nusu lazima uwe na angalau 300,000
Kupandikiza ekari moja yenye majaruba yasiyopungua 330= 330,000
Utatakiwa ukishapandikiza uwe na mifuko angalau 12 ya mbolea kila mwezi utatia mbolea (yaani mifuko minne kwa eka) 45,000x12.

Utatakiwa kupiga dawa kila wiki ya kuua wadudu, buster, ya kuondoa baridi etc..dawa pekee itakugharimu si chini ya 80,000 kwa ekari moja kila wiki. Utatakliwa either kupiga dawa ya kuua mbegu za magugu yasiote ambayo ni tsh 17,000-27/ lita kwa ekar unaweza kuhitaji lita mbili. au kungolea majani angalau mara nne tangu kupandikiza mpaka kuvuna.

Kwa eka kila wiki utahitaji kumwagilia. Kwa ekari moja angalau uwe na lita 30 za dizeli/petroli kama pumb unayo.

NB: Omba Mungu utakapovuna Mang'ora au Ngage usiwe msimu wa kuvuna vitunguu maana utapata pressure. wengi wamepata hasara kubwa na wengine wamepoteza maisha. Bei kwa sasa kwa gunia la vitunguu haizidi elfu 60,000. Mimi binafsi nimelima na nimepata hasara isiyo kifani.

Kwa ekar kuanzia kusia mpaka kuvuna angalau uwe na tsh 3mil - 4mil. Lakini usitengee kuwa utavuna upate faida kama story zilivyo. Kama unapesa hivyo nakushauri uiwekeze kwa mambo mengine. Mzunguko wa pesa kwa sasa hakuna. Kitunguu hakilipi kwa sababu kinalimwa kila mahali Tanzania kwa sasa. Weka pesa zako hata fixed deposit.

Nazungumza kutokana na uzoefu. Nitumia zaidi ya mil13 kulima. Nilipovuna nikauza kila gunia kwa 40,000 nikapata hasara zaidi ya milion 10. Usisikie story. The truth is terrifying. Na usije ukachukua mkopo ukitegemea kilimo cha kitunguu kitakulipa. Kabla benki hawajakufikia utakuwa umeshakufa kwa pressure. Nenda ngage, kileo, chekereni, mawala, na sehemu zingine za mkoa wa kilimanjaro utapata story za watu waliokufa kwa pressure mwaka huu kutokana na vitunguu kushuka bei na kutofikia hata gharama za uzalishaji.

unaweza kuja inbox kwa maelezo zaidi. lakini kwa sasa kilimo cha vitunguu is not ideal
Kiongozi wewe ulilima hekari ngapi? Maana uliwekeza fedha nyingi sana!

Sent using Jamii Forums mobile app
 

xav bero

JF-Expert Member
Joined
Nov 24, 2016
Messages
4,868
Likes
6,445
Points
280
Age
38

xav bero

JF-Expert Member
Joined Nov 24, 2016
4,868 6,445 280
Navyojua kitunguu ukikilima vizur na kikatoka vzr kitakupa faida,ila ukikosea hesabab utaona wanaolima hawana maana,ila nakuakikishien kwamba kilimo kinalipa sanaaa,usione mm nmepata hasara ukadhan nawe utapata hvyhvyo,lah hasha,nenden shamba hasra zipo hata huku kwenye biashara nyingine,na mkulima au mfanya biashara anaeogopa hasara hafai asilan,hatupend hasara ia unaweza kuiepuka ukiwa makin. Kipi ambacho hakina hasara kwa ulimwengu huu wa karne ya 21? Mbona wengine wanalima na wanapata faida kuu pka wanaacha kaz za kuajiriwa?

Muhimu zingatia muda wa kulima,zingatia usimamiaji,zingatia utunzaji na dawa kwa wakat,itakulipa,hakuna usemi ambao unasema jembe linamtupa mkulima ila kuna usemi jembe halimtupi mkulima
 

Titicomb

JF-Expert Member
Joined
Jan 27, 2012
Messages
4,341
Likes
4,179
Points
280

Titicomb

JF-Expert Member
Joined Jan 27, 2012
4,341 4,179 280
Kwa huku kwetu Singida ni ka ifuayo
1. Mbegu lt 10 sawa na 125000/-
2.kulima kwa trekta 40000/-
3.kukodi shamba kama sio lako 60000/-
4.kung'olea majani mara 2 sawa na 60000/-

Jumla inawezafika laki 3
Hiyo usiweke mtu wa kutunza shamba na sio kilimo cha umwagiliaji(pump na mafuta na kutengeneza vijaruba na mitaro). Usitumie mbolea wala usitumie dawa za kuuwa wadudu. Kwa nijuavyo mimi atahitaji Profenac au Profit 720EC, Pamoja na Dawa ya magugu Oxfen. Gharama ni zaidi ya hizo.
 

tabu tabun

Senior Member
Joined
Jul 3, 2017
Messages
159
Likes
142
Points
60

tabu tabun

Senior Member
Joined Jul 3, 2017
159 142 60
Naungana na kiongozi katika hili. Kilimo cha kitunguu ni gharama sna. Inaweza ikafika milioni 2 kama unavyosema.
Hii kitu nimecheza nayo ndani ya miaka 3 huko mang'ola karatu nilicho kipata siwez shaur mtu alime hii kitu.Na kwa bei hakisomeki kuna pindi gunia linafika hadi 20,000.Na ukibahatika kuvuna kuanzia mwez wa 12-6 kidogo bei huwa juu.lkn baada ya hapo mkuu jiandae kwa maumivu.Ishu ni ku deal na dengu tuu ndiyo mpango mzima.

Sent using Jamii Forums mobile app
 

chakii

JF-Expert Member
Joined
Sep 15, 2013
Messages
16,630
Likes
14,357
Points
280

chakii

JF-Expert Member
Joined Sep 15, 2013
16,630 14,357 280
Hii kitu nimecheza nayo ndani ya miaka 3 huko mang'ola karatu nilicho kipata siwez shaur mtu alime hii kitu.Na kwa bei hakisomeki kuna pindi gunia linafika hadi 20,000.Na ukibahatika kuvuna kuanzia mwez wa 12-6 kidogo bei huwa juu.lkn baada ya hapo mkuu jiandae kwa maumivu.Ishu ni ku deal na dengu tuu ndiyo mpango mzima.

Sent using Jamii Forums mobile app
Asee! Kuhusu dengu soko kale lipo vipi kiongozi?
 

Utingo

JF-Expert Member
Joined
Dec 15, 2009
Messages
7,207
Likes
280
Points
180

Utingo

JF-Expert Member
Joined Dec 15, 2009
7,207 280 180
Kiongozi wewe ulilima hekari ngapi? Maana uliwekeza fedha nyingi sana!

Sent using Jamii Forums mobile app
sikulima nyingi. nililima nne....nilipata hasara ya tsh 13,000,000. ndiyo sababu naweka mambo wazi ili kama mtu anaingia ajue anaingia katika mazingira gani. Kama una roho nyepesi unaweza kufa kwa pressure
 

uroto

JF-Expert Member
Joined
Jun 25, 2015
Messages
359
Likes
126
Points
60

uroto

JF-Expert Member
Joined Jun 25, 2015
359 126 60
sikulima nyingi. nililima nne....nilipata hasara ya tsh 13,000,000. ndiyo sababu naweka mambo wazi ili kama mtu anaingia ajue anaingia katika mazingira gani. Kama una roho nyepesi unaweza kufa kwa pressure

mkuu kwasasa kitunguu gunia ni sh ngap,maana mm ndo nimevuna tangu juz,sokoni kupoje,,napatikana Dodoma
 

Forum statistics

Threads 1,203,720
Members 456,939
Posts 28,126,351