Kilimo cha vitunguu (saumu na maji): Ushauri na masoko


Erick_Otieno

Erick_Otieno

JF-Expert Member
Joined
Mar 28, 2010
Messages
627
Points
1,000
Erick_Otieno

Erick_Otieno

JF-Expert Member
Joined Mar 28, 2010
627 1,000
Wakuu salamu.
Nataka kuanzisha kilimo cha umwagiliaji cha kitunguu. Naomba ushauri wenu ni maeneo gani yanayoofaa kwa kilimo cha kitunguu na hasa ambayo yanaweza kuwa na maji kwa ajili ya umwagiliaji.

Nimenunua power tiller ambayo nategemea itanisaidia sana kwenye kilimo cha umwagiliaji!
Kilimo Kwanza!

===============================================
MCHANGANUO WA KILIMO HIKI.
===============================================



UTANGULIZI

Vitunguu saumu ni zao ambalo lipo katika jamii ya vitunguu na hufanana sana na vitunguu maji, zao hili linatumika sana duniani kama kiungo cha chakula na wengine hutumia kama dawa.

ASILI YAKE

Vitunguu swaumu asili yake ni maeneo ya Mediterranean na China, Asia lakini pia usitawi katika nchi za kitropik kwa hapa tanzania ustawi katika mikoa ya singida,Arusha,Iringa na Mbeya. pia utumika kama kiungo cha chakula dawa kwa binadamu na wanyama pia na pia utumika kutengeneza mafuta pia harufu yake kali ufukuza wadudu waalibifiu shambani.

hivyo shamba la vitunguu swaumu haliwi na wadudu wa halibifu sana ukiringanisha na mazao mengine.

AINA ZA VITUNGUU SWAUMU

Vitunguu swaumu vipo vya aina mbalimbali nazo ni:=

i) Antichoke – Hii kwa mbali inaonekana kama ni nyekundu lakini sio iliyokolea

ii) Soft neck – Kwa rangi ni nyeupe inatumika sana kwasababu hachukua mda mfupi shambani

iii) Silver skin – Hivi vina rangi nzuri ya silver na mara nyingi hutumiwa na wasindikaji maana vinadumu mda mrefu bila kuharibika.

HALI YA HEWA & UDONGO

Vitunguu saumu hulimwa kiasi cha mita 1800 au zaidi kutoka usawa wa bahari na mvua kiasi cha mm 1000 au zaidi na joto kiasi udongo tifutifu na mnyevunyevu na usio tuamisha maji ndio unafaa kulima vitunguu saumu.

UTAYALISHAJI WA SHAMBA

Shamba linapaswa kutayarishwa mapema kabisa, lima na akikisha udongo ni tifutifu na pia unaweza kutengeneza matuta kwaajili ya kupanda weka samadi shambani wiki 2 kabla ya kupanda.

UTAYALISHAJI WA MBEGU

Mbegu ya kitunguu swaumu ni ile punje (vikonyo) inayokuwa imebanguliwa kutoka kwenye kitunguu au tunguu iliyokomaa kabisa, kiasi cha kilo 300 – 500 hutumika kwa hekari moja na inatakiwa uchague mbegu isio na magonjwa au isio dhaifu.

UPANDAJI

Tabia ya mmea wa Vitunguu swaumu humea huanza kuota kipindi cha baridi ( miezi yenye baridi), kwa Tanzania kipindi ambacho hakuna joto ni miezi ya May mpaka August, Unachukua kitunguu swaumu na kutenganisha vitunguu kimoja kimoja (bulbs) na kuchagua vile vikubwa maana hivi ndivyo vitakavyo kupa mazao mengi na bora, nafasi kati ya kitunguu na kitunguu ni sentimeta 5 na kati ya mistari ni sentimeta 20 na kushuka chini kiwe na wastani wa inchi 2.5 .
Baada ya kupanda pandishia udongo na uukandamize kuhakikisha kwamba kimekaa vizuri na hakiwezi kuathiriwa na mvua au maji wakati wa kumwagilia ili kisikae upande au kung’olewa kabisa. Uotaji mzuri hutegemea pia namna vitunguu swaumu vilivyo hifadhiwa kabla ya kupandwa, kama vilihifadhiwa sehemu zenye joto na hewa finyu uotaji wake utakuwa duni na dhaifu. Pandia TSP kilo 40 kwa eka au kilo 100 kwa hekta.

MBOLEA

Mbolea huwekwa baada ya palizi, tumia mbolea ya kukuzia CAN au UREA. CAN kiasi cha kilo 75 kwa eka au 190 kwa Hekta au UREA kiasi cha kilo 40 kwa eka na 100 kwa hekta na palilia mara mbili au zaidi ili kuweka shamba katika hali ya usafi.

UPALILIAJI

Kuwa na juhudi ya kupalilia ili kuipa uhuru mimea kumea vizuri na kulifanya shamba lako kuwa safi, Palizi ya kwanza ifanyike mapema mara tu magugu yanapo tokeza wakati vikonyo vimesha chipua na baada ya palizi ya kwanza ndipo weka mbolea.

Unaweza kupulizia dawa ya kuua magugu endapo vitunguu vimeshaota kama vile Bromoxynil ambayo uua majani mapana na fusilade uua nyasi. Mmea unapoendelea kukua na kutoa maua yaache majani yarefuke mpaka yajikunje, ndipo utayakata ili kuongeza uzalishaji.

MAGONJWA & WADUDU
MAGONJWA


Vitunguu swaumu havishambuliwi sana na magonjo, ila magongwa yake ni kama:=

i) Fusari muozo-unasababishwa na ukungu katika majani au miziz na pia unaweza kudhibiti kwa kuchoma masalia ya mimea baada ya kuvuna

ii) Kutu ya majani-mmea unakua na vinundu vya ukngu vyenye rangi ya kahawia kama kutu katika majani tumia dawa ya ukungu kama fungaran nabayfidan na nordox ili kuzuia

iii) Kuoza kwa vitunguu-ukungu wa rangi ya blue ufunika vitunguu na usabibisha vitunguu kuoza na utokea gharan vuna kwa uangalifu ili kuepusha michubuko na hakikisha store ni safi

iv) Baka jani-vidonda vidogo hutokeza katika majani na badae vinakua vikubwa epuka kumwagilia maji mengi kupita kiasi na tumia mzunguko wa mazao

v) Muozo shingo-shingo kuonyesha dalili ya majimaji weka mbolea ya ntrogen kama CAN,UREA na mwagilia maji ya kutosha hasa vinapo elekea kuvunwa.

WADUDU

Wadudu kama chawa wekundu nondo na funza wanakata miche na mizizi tumia dawa ya karate,selecron,novthin,dursban hutumika kuuwa wadudu

UVUNAJI

Baada ya miezi 6-7 tokea kupanda ndio mda muafaka wa kuvuna vitunguu swaumu kwani vinakuwa vimekomaa na majani na mashina huonesha dalili ya kukauka, ndipo viache vitunguu shambani mpaka majani yanape kukauka kabisa ng’oa kwa mkono au jembe na pia kua muangalifu ili kuepusha kuchubua vitunguu. Kiasi cha tani 4 – 7 zinaweza kuvunwa katika heka moja.

SOKO

Soko lipo kwasababu Vitunguu Swaumu ni kiungo kinacho tumika na wengi, kwa bei ya shiling 3,000 – 3800 kwa kilo.
Kwa Milioni moja?
Inategemea unalimia wapi?
Inategemea umwagiliaji kwa pampu au mifereji au mvua

Uzoefu wangu huku Kilosa huu:
Mbegu lita 7 kwa ekari @ 25,000/= jumla 175,000/=
Kuandaa kitalu 20,000/=
Kusia mbegu 10,000/=
kutunza kitalu 30,000/=
kukodi shamba 100,000/=
kufyeka shamba 48,000/=
kukatua udongo 64,000/=
kulainisha udongo 48,000/=
kutengeneza majaruba 25,000/=
kupandikiza 160,000/=
dawa ya kuua magugu 40,000/=
palizi mara mbili 100,000/=
Mbolea mifuko mitatu 210,000/=
Mtu wa kuweka mbolea mara mbili 10,000/=
madawa kuua wadudu na magonjwa 50,000/=
mpiga dawa wiki kumi 50,000/=
kung'oa 50,000/=
kukata vitunguu gunia mia 200,000/=
usafiri 100,000/=
chanja kukodi 100,0000
umwagiliaji petrol 2500 x lita 5 x wiki 10 = 125,000/=
mtu wa kumwagilia 5000 x wiki 10 = 50,000
JUMLA KUU = 1,855,000/=

Kwa wastani ni mil 2
Mbeya
Kukod shamba 50000
Mbegu gram 400-500
Gram 100-25000
Kulima 50000
Vitalu kwa ajur ya kupanda 50000
Kupanda 100000
Dawa ya palizi 40000
Paluz 3
Mbolea 150000
Madawa tote 150000
Kuvuna 100000
Hapo unaweza kuvuna gunia had 90 hakuna migogoro ya maji yapo kubao unwagiria SAA yeyote ukitaka coll me 0759185832
Habari ndugu zangu,

Kwa jina naitwa Joseph ni mkulima na mfanyabiashara wa vitunguu. Kitunguu ni zao lenye manufaa makubwa na kipato cha hali ya juu endapo tu utafuata maelekezo ya mtaalamu.

Dhumuni langu hapa ni kuwaletea mbegu bora kabisa za vitunguu (Red Bombay) ambazo hukupa mavuno mazuri na yenye kipato kikubwa sana.

Bei ya mbegu hizi ni tsh 30,000/= kwa kopo la lita moja(1) na tsh 600,000/= kwa ndoo ya lita ishirini.

Guarantee: Ndoo ya lita 20 ambayo ni sawa na makopo 20 ya lita moja inatosha kupanda eneo la hekari 1 (m70*m70) na kiwango cha chini cha mavuno ni gunia 100 na kiwango cha juu ni gunia 110-120 ndani ya siku 90 (3 months) toka kupanda. Gunia moja sokoni kariakoo, ilala, buguruni, temeke na mabibo kwa sasa bei ni tsh 130,000/= * gunia 100 = tshs 13,000,000/= ndani ya miezi 3.

Kama utakua na swali lolote au kutaka kujua zaidi usisite kunitafuta kwa namba zangu za simu +255655003510 au e-mail address: josephkadendulah@gmail.com

Ahsanteni sana na karibuni tujenge maisha bora kwa kila mtanzani.
Kwa kilimanjaro.

Kwanza mbegu kwa eka utatakiwa kusia kilo tatu mpaka nne. Ukinunua mbegu dukani hiyo ni 400,000
Kuandaa kitalu, kusia na kutunza mbegu kwa angalau mwezi mmoja na nusu lazima uwe na angalau 300,000
Kupandikiza ekari moja yenye majaruba yasiyopungua 330= 330,000
Utatakiwa ukishapandikiza uwe na mifuko angalau 12 ya mbolea kila mwezi utatia mbolea (yaani mifuko minne kwa eka) 45,000x12.

Utatakiwa kupiga dawa kila wiki ya kuua wadudu, buster, ya kuondoa baridi etc..dawa pekee itakugharimu si chini ya 80,000 kwa ekari moja kila wiki. Utatakliwa either kupiga dawa ya kuua mbegu za magugu yasiote ambayo ni tsh 17,000-27/ lita kwa ekar unaweza kuhitaji lita mbili. au kungolea majani angalau mara nne tangu kupandikiza mpaka kuvuna.

Kwa eka kila wiki utahitaji kumwagilia. Kwa ekari moja angalau uwe na lita 30 za dizeli/petroli kama pumb unayo.

NB: Omba Mungu utakapovuna Mang'ora au Ngage usiwe msimu wa kuvuna vitunguu maana utapata pressure. wengi wamepata hasara kubwa na wengine wamepoteza maisha. Bei kwa sasa kwa gunia la vitunguu haizidi elfu 60,000. Mimi binafsi nimelima na nimepata hasara isiyo kifani.

Kwa ekar kuanzia kusia mpaka kuvuna angalau uwe na tsh 3mil - 4mil. Lakini usitengee kuwa utavuna upate faida kama story zilivyo. Kama unapesa hivyo nakushauri uiwekeze kwa mambo mengine. Mzunguko wa pesa kwa sasa hakuna. Kitunguu hakilipi kwa sababu kinalimwa kila mahali Tanzania kwa sasa. Weka pesa zako hata fixed deposit.

Nazungumza kutokana na uzoefu. Nitumia zaidi ya mil13 kulima. Nilipovuna nikauza kila gunia kwa 40,000 nikapata hasara zaidi ya milion 10. Usisikie story. The truth is terrifying. Na usije ukachukua mkopo ukitegemea kilimo cha kitunguu kitakulipa.

Kabla benki hawajakufikia utakuwa umeshakufa kwa pressure. Nenda ngage, kileo, chekereni, mawala, na sehemu zingine za mkoa wa kilimanjaro utapata story za watu waliokufa kwa pressure mwaka huu kutokana na vitunguu kushuka bei na kutofikia hata gharama za uzalishaji.

unaweza kuja inbox kwa maelezo zaidi. lakini kwa sasa kilimo cha vitunguu is not ideal
 
cheusimangala

cheusimangala

JF-Expert Member
Joined
Feb 27, 2010
Messages
2,590
Points
0
cheusimangala

cheusimangala

JF-Expert Member
Joined Feb 27, 2010
2,590 0
Realtor,'

Kuna sehemu fulani inaitwa ruaha mbuyuni, hapo bwana kilimo hakitegemei mvua, kitunguu kinakubali sana hapo mpendwa, vilevile uzuri wa hapo ni kwamba unawezakulima vitunguu marambili kwa mwaka, ukitoa kitunguu unaweza kulima mahindi mara mbili na maharage mwaka huo huo mmoja. Yaani ardhi ya hapo inakubali karibu kila kitu na serikali imeshapaendeleza.

Ukiweza kupapata hapo utafaidika sana lkn bei sio zile za elfu 50 kwa hekari,bei hapo ni kubwa na ni vigumu kidogo kupata eneo maana tayari mabebari tumeshayakamata,,(kidding).

ni-PM kama unataka maelezo ya zaidi naweza kukusaidia.
 
Last edited by a moderator:
carmel

carmel

JF-Expert Member
Joined
Aug 24, 2009
Messages
2,840
Points
1,195
carmel

carmel

JF-Expert Member
Joined Aug 24, 2009
2,840 1,195
cheusimangala

Seconded.

Kijiji kinaitwa msosa to be precise. ni tarafa ya mahenge i think Wilaya ya Kilolo. Au ukiwa unatokea Dar kwenda Iringa opposite aljazeera hotel on your left. Kuna mifereji kabisa ya umwagiliaji. Nilikuwa huko last month, it's terrific, we nenda utapata mashamba ya kukodi and it pays.

Good luck.
 
Last edited by a moderator:
Erick_Otieno

Erick_Otieno

JF-Expert Member
Joined
Mar 28, 2010
Messages
627
Points
1,000
Erick_Otieno

Erick_Otieno

JF-Expert Member
Joined Mar 28, 2010
627 1,000
This is great information....thanks!
 
M

Malila

JF-Expert Member
Joined
Dec 22, 2007
Messages
4,529
Points
2,000
M

Malila

JF-Expert Member
Joined Dec 22, 2007
4,529 2,000
Shukrani Cheusimangala...Hawa mabebari:smile-big: tutabanana nao!
Sisi mabepari utatuweza lakini? Au unasema !!!!!!!

Kama unataka kwenda Ruaha Mbuyuni kwa ajili ya kitunguu nenda,ukiweza nenda Kibakwe Mpwapwa pia kuna bonde zuri sana na wanalima pia kibiashara. Nenda Mbeya vijijini kuna kitunguu cha kufa mtu au kajichanganye Karatu( Mang`ola),

Maeneo hayo bei ziko juu,kama hutajali nenda kafanye survey bonde moja huko Kipatimu,watu wanalima vitunguu pia,huko bei ya ardhi inaweza kuwa karibu na bure.

Shime nenda shambani leo usingoje kesho.
 
terabojo

terabojo

JF-Expert Member
Joined
Aug 3, 2010
Messages
215
Points
195
terabojo

terabojo

JF-Expert Member
Joined Aug 3, 2010
215 195
Pia jatribu kwenda mkoa wa pwani. Ukivuka daraja la mto ruvu mbele kama 1 kilomita (nadhani zamani palikuwepo na ranch ya napco) pinda kulia - nenda kama kilometere kumi hivi/pia ulizia wakazi utakutana na wanakijiji amabao watakuelekeza wapi hasa pana mashamba ya kukodi au kununua. ila chunga matapeli. kila la kheri
 
M

Malila

JF-Expert Member
Joined
Dec 22, 2007
Messages
4,529
Points
2,000
M

Malila

JF-Expert Member
Joined Dec 22, 2007
4,529 2,000
Pia jatribu kwenda mkoa wa pwani. Ukivuka daraja la mto ruvu mbele kama 1 kilomita (nadhani zamani palikuwepo na ranch ya napco) pinda kulia - nenda kama kilometere kumi hivi/pia ulizia wakazi utakutana na wanakijiji amabao watakuelekeza wapi hasa pana mashamba ya kukodi au kununua. ila chunga matapeli. kila la kheri
Well said bro ( hapo pekundu)

Maeneo hayo ni hatari,kama hela zako ni za kuungaunga,yaani kama unanunua eneo kisha upate muda mwingine wa kutafuta uwezo wa kuliendeleza,utaishia kulia. Ruvu kwa sasa inatakiwa uwe na uwezo,unanunua na kuendeleza eneo lako mara moja.

Ila usiogope,ni ushauri tu.
 
Erick_Otieno

Erick_Otieno

JF-Expert Member
Joined
Mar 28, 2010
Messages
627
Points
1,000
Erick_Otieno

Erick_Otieno

JF-Expert Member
Joined Mar 28, 2010
627 1,000
Pia jatribu kwenda mkoa wa pwani. Ukivuka daraja la mto ruvu mbele kama 1 kilomita (nadhani zamani palikuwepo na ranch ya napco) pinda kulia - nenda kama kilometere kumi hivi/pia ulizia wakazi utakutana na wanakijiji amabao watakuelekeza wapi hasa pana mashamba ya kukodi au kununua. ila chunga matapeli. kila la kheri
Hii ya matapeli ni tatizo kubwa sana kwenye kununua ardhi....nilishawahi kuuziwa heka 8 na serikali ya kijiji pale mlandizi ukienda ndani karibu na reli ya kati, baadae likawa na kesi kati ya vijiji viwili wanaligombania. Nashindwa kuelewa ni namna gani tunaweza kuudhibiti huu utapeli......
 
Erick_Otieno

Erick_Otieno

JF-Expert Member
Joined
Mar 28, 2010
Messages
627
Points
1,000
Erick_Otieno

Erick_Otieno

JF-Expert Member
Joined Mar 28, 2010
627 1,000
Sisi mabepari utatuweza lakini? Au unasema !!!!!!!

Kama unataka kwenda Ruaha Mbuyuni kwa ajili ya kitunguu nenda,ukiweza nenda Kibakwe Mpwapwa pia kuna bonde zuri sana na wanalima pia kibiashara. Nenda Mbeya vijijini kuna kitunguu cha kufa mtu au kajichanganye Karatu( Mang`ola),

Maeneo hayo bei ziko juu,kama hutajali nenda kafanye survey bonde moja huko Kipatimu,watu wanalima vitunguu pia,huko bei ya ardhi inaweza kuwa karibu na bure.

Shime nenda shambani leo usingoje kesho.
Malila unaweza kunipa mwanga kidogo kuhusu bei za hayo maeneo ya Ruaha na hayo mengine kama unafahamu. Nataka nikasurvey na angalau kabla sijaenda huko nijue bei ya kununua kwa eka au ya kukodi kwa eka.

Kilimo Kwanza!
 
M

Malila

JF-Expert Member
Joined
Dec 22, 2007
Messages
4,529
Points
2,000
M

Malila

JF-Expert Member
Joined Dec 22, 2007
4,529 2,000
Malila unaweza kunipa mwanga kidogo kuhusu bei za hayo maeneo ya Ruaha na hayo mengine kama unafahamu. Nataka nikasurvey na angalau kabla sijaenda huko nijue bei ya kununua kwa eka au ya kukodi kwa eka.

Kilimo Kwanza!
Kwa maeneo hayo sijapata kutafiti bei zikoje,ila naona dada Cheusi anaweza kukusaidia kupata bei hizo kwa maeneo yale. Mimi nitapita maeneo ya Ruaha,nitajaribu kuuliza bei zikoje.
 
kasopa

kasopa

JF-Expert Member
Joined
Aug 29, 2010
Messages
303
Points
195
kasopa

kasopa

JF-Expert Member
Joined Aug 29, 2010
303 195
Malila hongera kaka kwa juhudi zako Mungu atakusaidia ndugu yangu nakuombea lakheri nimekukubali nimtaftaji hakuna sehem usoijua na malezoyako niuwazi bilashaka mtuasipo kuelewa atkua namatatizo naham yakukuona hoja zako zimenipa faraja na kujiamini, nisikupendele sana kuna wengi manyusi, cheusimangala, Dick, nawshukuru sana nifaidika sana na ushauri wenu bila ya ninyi kujua mungu awalinde kwa afianjema muiwezeshe jamii.

Malila naomba mualiko katika vikao vyenu mkuu.

Mbarikiwe sana
 
payuka

payuka

JF-Expert Member
Joined
Jun 17, 2010
Messages
832
Points
0
payuka

payuka

JF-Expert Member
Joined Jun 17, 2010
832 0
Mkuu Malila naomba na mini nisiwe mchoyo wa kutoa shukrani zangu!

Kwa kweli nimekuwa nafurahia sana mchango wako.....na umekuwa muwazi sana.....na hivi ndo wajasiriamali wa Tanzania tunatakiwa tuwe! big up saaaanaaaaa!!!
 
Last edited by a moderator:
M

Malila

JF-Expert Member
Joined
Dec 22, 2007
Messages
4,529
Points
2,000
M

Malila

JF-Expert Member
Joined Dec 22, 2007
4,529 2,000
kasopa

Asante ndugu yangu.

Kama uko DSM niambie ili siku nikifika dar nikutafute, leo niko nje ya dar. Unaweza kushiriki vikao vyetu bila taabu. Hakuna kiingilio na hatumfichi mtu kitu tunachofanya. Tunajadili namna ya kushiriki uchumi wa nchi yetu na sio kuwa watazamaji.
 
Last edited by a moderator:

Forum statistics

Threads 1,293,768
Members 497,735
Posts 31,152,760
Top