Phil tunaomba source kwa sababu unachosema haki make sense, kwamba walishauri ripoti iwekwe bungeni bila kupendekeza chochote is hogwash because technically Mwakyembe hakusema Lowassa ajiuzulu (not in so many words anyway) ila alishauri Waziri Mkuu atumie busara zake, ambayo inaacha wazi option ya rebuttal.
Watu wote walio objective, Warioba included according to the above post, na wanaojua misingi ya sheria wanajua kwamba haki inapoonekana kuwa haikutendeka haki haikutendeka, kwamba siyo tu muhimu kwa haki kutendeka, inabidi haki itendeke na pia haki ionekane kutendeka.Tatizo ni kuwa nikisema hilo hapa naonekana Lowassa apologist which is a very narrow minded outlook.
Watu hawawezi ku reconcile facts kwamba one might be appalled by Lowassa's clear corruption and also be dissapointed that the Mwakyembe Committee did not question Lowassa.
There is this euphoria now that everybody should be happy now that Lowassa is out, and nobody should question the tenets of the procedures.I beg to differ on principle.That Lowassa had to go is as they say a "no brainer" but it would have been nicer to see Lowassa denied any reason to say he was not given a chance to clarify things.I understand the logistics may have been challenging for Mwakyembe but we have to set high standards and care about precedents.
Chief Pundit,
Nashukuru sana kwa careful evaluation of the whole Kamati Teule deal and how Lowassa was treated. Nafikiri umetoa mchanganuo mzuri, wa kina na wenye kuzingatia rule of law and the importance of precedents.
Naafikiana nawe kuwa ripoti ya kamati hii imeset precedent ambayo kisheria, si precedent nzuri. However, there is one point that I'm not sure whether most of us ignore or simply overlook it. This issue is a very unusual case with a lot of twists and turn. This point is, to treat the case strictly on the legal perspective was almost impossible because it was also very political.
Ni kweli kamati haikumhoji Lowassa kupata maoni yake. Lakini, Lowassa, japo alikuwa ni Waziri Mkuu, bado alikuwa ni mwananchi na angeweza kujitetea pale ambapo Kamati ilisema kuwa mtu yeyote anaweza kwenda kuzungumza nao. Kwa vile kazi ya kamati ilikuwa ni kuchunguza mikataba iliendaje, na kwa vile Lowassa role yake haikuwa kusaini hiyo mikataba, basi hakukuwa na clear link ambayo ingempasa kujieleza mbele ya kamati. Lakini, kulikuwa na kila ishara/dalili kuwa mkono wake ulikuwepo kwenye kashfa hii na kutokana na mazingira ya woga ambao ulioneshwa na wale waliotakiwa kujieleza mbele ya kamati, nafikiri ilikuwa sahihi kwa kamati kueleza kuwa Waziri Mkuu (au ofisi yake) imehusishwa kwa namna moja au nyingine na hivyo wakamwachia yeye mwenyewe atumie busara yake.
Kutokana na mazingira ya kisiasa yaliyotawala mfumo wa nchi yetu, nafikiri kwa jinsi ripoti hii ilivyokuwa presented ni sahihi kabisa. Sasa katika kuset precedent, hiyo bado haijakwisha. Kamati imetoa ripoti, Bunge linatakiwa kufanyia kazi na hapo ndipo Lowassa anaweza kujitetea. Bunge litaifanyia kazi kwa kumwagiza AG to formally charge all individuals who were implicated in this scandal in the court of law. Sasa kama Lowassa hataitwa kujitetea (kama yeye si mshtakiwa), then clearly huo utakuwa ni uonevu.
Binafsi nafikiri kulikuwa na makosa katika kujiuzulu kwa Lowassa. Angetakiwa afukuzwe kazi kwa kushindwa kuzuia uzembe ufanyike chini ya uangalizi wake. The same should have applied to Msabaha, Karamagi na wahusika wengine wote kwa kutokuwa responsible kiasi cha kusababishia taifa hasara. Lakini, kwa vile everything ni politiki, Lowassa kajiuzulu, atapata marupurupu, anakuwa treated kama mstaafu na kubakia matawi ya juu as if nothing has happened. Huu ndio uozo tulionao...kila kitu kuwa cha siasa na kupoteza uwajibikaji. Whether he was implicated or not, Lowassa, following the principles of good governance alitakiwa aachie ngazi kwani alikuwa na poor management.
I think it is about time our leaders should learn to be responsible and we need to hold them accountable. Kitu kikubwa tujifunze kutokana na hili ni kuwa, Bunge na Serikali Kuu (The Executive and Legislature) zinahitaji kuwa huru ili kuweza kuwa na checks and balance system nzuri. Without this, kila kamati itakayoundwa itakuwa forced kufanya kazi kisiasa na labda kisheria (kama kamati ya Mwakyembe) kwani hivyo ndivyo mambo yalivyo.
Mkuu Pundit, maji yameshamwagika, lakini hakukuwa na jinsi bali kwa Mwakyembe kutumia staili hiyo. Not a good precedent. The good thing is, precedents can be reversed. Just remember the case of Dred Scott in the US:
'Dred Scott Case" or "Dred Scott Decision", was a lawsuit, pivotal in the history of the United States, decided by the United States Supreme Court in 1857 that ruled that people of African descent, whether or not they were slaves, could never be citizens of the United States, and that Congress had no authority to prohibit slavery in federal territories. It was also ruled that slaves could not sue in court, and that slaves were private property, and, being private property, can't be taken away from their owners without due process. The decision for the court was written by Chief Justice Roger Taney.
Thank God for the 13th and 14th Amendments of the US constitution that nullified this precedent!