Mwana jamvi,
Wewe binafsi umeshawahi kuishi kijijini?
Ninaposema kuishi kijijini ninamaanisha kuwepo huko, kushiriki majumuiko mbalimbali, sherehe na kazi zote za uzalishaji za huko.
Nia ya swali langu ni kujaribu kujua hasa wakati tunapojadili masuala kama ya kumkomboa mkulima(peasant), au asilimia 80 ya watanzania kuishi vijijini, tunaongea kwa uchungu na kujua kiukweli maisha ya vijijini yalivyo?
Pia tunaongelea KILIMO KWANZA,ambapo kwa kiasi kikubwa kinatekelezwa vijijini.
Usikute watu wanajiita Mzee Mwanakijiji, Ng`wana Madaso, au Balantanda, kumbe wamezaliwa, kukulia, na kusomea mijini, na hawajaonja pepo ya kijiji!. Nina shaka na watu kama Bluray, Firstlady, Kigogo,bht na wengine, kama wanajua jembe, kama si kuliona kwenye nembo ya sisiemu!
Mimi binafsi nimezaliwa, kukulia, na kusomea kijijini.
Nimechunga mbuzi na kondoo, nikaokota kuni msituni ,na kucheza dimbadimba! Nimetembea pekupeku kwa kadiri ya muongo mmoja, thats me!
Umeishi kijijini, na una kisa chochote? tupe basi!
-PJ hukukosea,nami nimeishi kijijini,nimezaliwa na kukulia huko.Shle ya msingi nimesoma na kumalizia kijijini,bahati nzuri kijijini kwetu kumekuwa na shule ya sekondari muda mrefu so hata elimu ya sekondari nimesomea kijijini kwetu(O-level) baada ya hapo sasa A-level ndo nikaenda kusoma mjini.
-Nayakumbuka sana maisha ya kijijini mkuu,nikianza na shule nakumbuka jinsi tulivyokuwa tukiamka asubuhi na mapema kwenda shule kuwahi NAMBA(tulikuwa tukihesabiwa asubuhi),baada ya kuhesabu namba tulikuwa tukikimbia mchakamchaka kisha tunarudi shule kwa ajili ya kufanya usafi(kufagia) na ilikuwa ni lazima kwa kila mwanafunzi kwenda shule na Ufagio,usipokuwa nao ni viboko kwa kwenda mbele.Baada ya usafi kengele ilipigwa kwa ajili ya ukaguzi wa usafi na gwaride(nakumbuka nilikuwa Band Master),kila Alhamis na Jumatatu tulikuwa twafanyiwa ukaguzi wa nguo.Baada ya ukaguzi na gwaride tuliingia darasani
-Pia nakumbuka wakati wa breki ya saa 4 asubuhi tulikuwa tukila Vibama,Mihogo ya kuchemshwa au ya kukaanga,togwa na wengine tulikuwa tukienda shule na mahindi ya kukaanga(wenyewe tuliita BISI).Pia nakumbuka kipindi cha baridi tulikuwa tukichoma majani na kuanza kuotea Moto(ilikuwa tukiingia darasani ni harufu ya moshi mpaka basi)...Pia kila mwezi tulikuwa tukifanya zoezi la kupika msosi ili kuyafanyia kwa vitendo yale tuliyokuwa tukijifunza katika somo la Sayansi Kimu(Maarifa ya nyumbani)
-Kwa kijijini ikifika kipindi cha kilimo ilikuwa ni noma hasa,maana ilikuwa kila Ijumaa tunaenda kwenye mashamba ya shule(mashamba ya Pamba,Alizeti na Karanga),na Jumamosi tunakwenda kwenye shamba letu(la nyumbani) so ilikuwa hakuna cha kupumzika weekend wala nini.Jumapili ni kanisani kama kawa na nilikuwa sikosi(nilikuwa mtumishi wa kanisani)
-Kipindi cha likizo tulikuwa tukikitumia zaidi kwa kwenda porini kuwinda na mbwa,tulikuwa tukiwinda wanyama wadogowadogo kama Sungura,Pimbi,Simbilisi,na wakati mwingine hata Swala...Pia wakati mwingine tulikuwa tukienda shamba kulinda ndege wasishambulie Mpunga..Pia tulikuwa wataalamu sana wa kutega ndege kwa kutumia mitego tuliyokuwa tukiita ya mwanja(ya mviringo hivi) kwa ndege wadogo na pia tulikuwa tukitega miteo ya kufyatuka(Fyatua) kwa ajili ya ndege aina ya KWALE..Ilikuwa raha kwa kweli kuishi kijijini....Sisi hatukuwa na tuisheni wala nini so likizo ilikuwa ikiisha kwa kufanya shughuli hizi tu
-Pia ilikuwa tukitoka shule jioni baada ya kula na kupumzika tunaenda mtoni/kisimani kuchota maji,na tukifika huko mtoni ilikuwa ni kuogelea mpaka basi(nakumbuka rafiki yangu wa karibu mnoo niliyekuwa nikisoma naye darasa moja alifariki tukiwa twaoga naye mtoni mwaka 1987 R.I.P Sadiq,mimi mwenyewe nilinusurika kufa maji karibu mara 3 lakini nilikuwa sikomi maana ndo ilikuwa starehe yetu ya kijijini hiyo)
-Nakumbuka nyakati za usiku bibi alikuwa akituhadithia hadithi na wakati mwingine sisi wenyewe tulikuwa tukipeana hadithi mbalimbali..Pia nyakati za usiku watoto tulikuwa tukijikusana na kuanza kuimba nyimbo mbalimbali(wakati mwingine na wakubwa walishiriki kuimba) na wakati mwingine tulikuwa tukicheza mchezo wa KOMBORELA(nakumbuka kuna jamaa alikuwa akaijifanya mbabe ba mnjanja sasa kuna siku tukiwa twacheza komborela tukapanga tumfanyizie tukaondo mpira wa chandimu uliokuwa ukitumika kuokolea tukweka JIWE halafu tukamtegea yeye ndo aende kutuokoa basi alitoka spidi huyo akaenda kulipiga lile jiwe akidhani ni mpira,aliumia sana,mguu ulivimba sana aisee).
-Nakumbuka Radio ndo ilikuwa kiburudisho pekee cha kijijini so nilikuwa msikilizaji mzuri sana wa RTD enzi hizo hasa vipindi vya muziki,kipindi cha mama na mwana(tyulikuwa na klabu yetu ya mama na mwana),vipindi vya mchezo wa redio vya akina Jangala,akina mzee Jongo na kile cha Pwagu na Pwaguzi
PJ umenikumbusha mbali sana mkuu wangu,sasa hivi najona kama niko kjijini kwetu TINDE,Shinyanga..Ubarikiwe sana mkuu