Tofauti kati ya Yesu na Nabii Issa
Tumia Quran kuthibitisha kuwa Isa ni Yesu๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ Alizaliwa wapi, ndugu zake, majina ya wafuasi wake na idadi ya wafuasi wake ili tujue ni yule Yesu Kristo wa kwenye Biblia Takatifu๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ
Neno masihi na bin Maryam siyo kigezo cha kumfanya Isa ni Yesu.

Wanafunzi wa Yesu, Walikuwapo Kweli au Walibuniwa?

Mitume hao walipaswa kuwa miongoni mwa watu kumi na wawili mashuhuri zaidi katika historia.

Tunaambiwa kwamba walichaguliwa binafsi na Yesu ili washuhudie matendo yake ya ajabu, wajifunze mafundisho yake ya hali ya juu, na kupeleka habari njema za ufalme wake hadi mwisho wa dunia.Jambo linaloshangaza zaidi ni kwamba tunajua mambo machache sana kuwahusu.

Hatuwezi hata kuwa na uhakika wa majina yao.

Injili zinataja zaidi ya majina ishirini yanayohusishwa na wale wanaoitwa wanafunzi kumi na wawili.

Kwa mfano, wakati mwingine Bartholomayo anaonekana kama Nathanaeli, Mathayo kama Lawi, na Yuda kama Thadayo, Lebayo au Dadao!

Inapaswa kuwa wazi kwamba kama wale kumi na wawili walikuwa watu halisi wa kihistoria, wenye jukumu muhimu sana katika kuanzishwa na kuenea kwa Kanisa, basi isingewezekana kuwepo mkanganyiko mkubwa kiasi hiki kuhusu swali la msingi la wao walikuwa kina nani hasa.

But what do we know about any of them?
 
Sikiliza tu Nyimbo za Waarabu Wakristo: (Nyimbo za Injiri)
YouTube au Tiktok

Hawamtaji kabisa Isa, Bali Yasu Al-Masihi:
Simpo tu:
Hizo Taqqiya zenu hazina nafasi katika ulimwengu wa Sasa:
Pelekeni Madrasa
 
๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ Kuthibitisha Isa ni Yesu kwa kutumia Quran ni ngumu sana๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ ๐Ÿ˜ƒ lazima ukimbilie kwenye Biblia Takatifu
Isa alizaliwa chini ya mtende๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ.๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜
Isa na Yesu ni watu wawili tofauti na hawana uhusiano wowote ule. Quran imemtaja Isa kwahiyo kurejelea Yesu ni kwamba Quran haina maelezo ya kutosha. Ukilazimisha utajikuta umekimbilia kwenye Biblia Takatifu๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜

Watu Kumi na Wawili Wema na Waaminifu"?

Ukweli ni kwamba kuhusu saba kati ya wale kumi na wawili, chanzo chetu pekee cha mapema, yaani Injili, hakisemi chochote kuwahusu.

Wao ni majina tu yaliyo katika orodha.

Je, si jambo la kushangaza kidogo kwamba watu hawa mashuhuri, waliodaiwa kujazwa Roho Mtakatifu na kupewa uwezo wa kuponya wagonjwa na kutoa mapepo, hawakuandika chochote, wala hakuna kilichoandikwa kwa ajili yao au kuwahusu?

Je, si jambo la ajabu kwamba watu waliochaguliwa kuwa mashahidi wa matendo makuu ya Yesu hawakuacha ushuhuda wa macho, mahubiri, kumbukumbu zao binafsi, barua, mafundisho au hata maneno mafupi ya kutia moyo?

Yote tuliyo nayo kuhusu "wale kumi na wawili" ni hadithi zinazokinzana na simulizi za ajabu kutoka nyakati za baadaye sana; simulizi ndefu kuhusu walikokwenda, walichofanya na hasa jinsi walivyokufa.

Inaonekana kwamba vifo vyao vimeelezewa kwa undani mkubwa na kwa maelezo ya kusisimua.

Na ni simulizi hizo za vifo vya wanafunzi ndizo zinazodaiwa kutatua kitendawili hiki.

Sote tumesikia hoja ya watetezi wa imani: "Je, wangekufa kwa ajili ya uongo?

Kwa hiyo simulizi la Yesu lazima liwe kweli.

"Lakini sote tunajua jinsi shahidi aliyekufa anavyoweza kuwa na manufaa kwa jambo fulani, hata kama ni mhusika wa kubuniwa.

Katika kisa cha Yesu, mwandishi huyu anadai kwamba wale kumi na wawili ni wahusika wa kubuniwa, msafara wa lazima wa mungu wa jua anayepita katika makundi kumi na mawili ya nyota ya zodiac. Kama ilivyokuwa kwa miungu mingine ya waokozi, Yesu pia alipaswa kuwa na msafara wake.

Kwa mtazamo wa mwandishi huyu, ukweli ni kwamba wale wanafunzi kumi na wawili ni uvumbuzi usio na heshima na wenye asili ya kutatanisha.
 
๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ Kuthibitisha Isa ni Yesu kwa kutumia Quran ni ngumu sana๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ ๐Ÿ˜ƒ lazima ukimbilie kwenye Biblia Takatifu
Isa alizaliwa chini ya mtende๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ.๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜
Isa na Yesu ni watu wawili tofauti na hawana uhusiano wowote ule. Quran imemtaja Isa kwahiyo kurejelea Yesu ni kwamba Quran haina maelezo ya kutosha. Ukilazimisha utajikuta umekimbilia kwenye Biblia Takatifu๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜

Waliotesekaโ€โ€œ

Je, wanafunzi wangeweza kuteseka na kufa kwa ajili ya mwokozi wa kubuniwa?โ€

Moja ya nguzo dhaifu zinazoshikilia jengo linalodaiwa la Ukristo ni simulizi la mateso na mwisho wa kikatili wa mitume wake wa awali, yaani wanafunzi kumi na wawili waliochaguliwa na Bwana mwenyewe.

Kwa mujibu wa simulizi hilo, kupitia kujitolea kwao kishujaa na kuvumilia mateso bila kulipiza kisasi, walipata taji la ushahidi wa imani (ushahidi wa kufa kwa ajili ya dini) na kuungana na Bwana wao mbinguni.

Kwa kufanya hivyo, walihamasisha vizazi vya Wakristo wema ambao baadaye waliwafundisha Warumi waliopenda umwagaji damu maadili ya Kikristo ya huruma na upendo wa kindugu.

Hata hivyo, hizo ndio simulizi au hadithi zinayodaiwa.

Hakuna ushahidi wa kuthibitisha kuwepo kwa wale Mitume Kumi na Wawili, na hakuna kabisa ushahidi wa aina mbalimbali za vifo vya kishahidi wanavyodaiwa kuvipata.

Biblia yenyewe inataja kifo cha mitume wawili tu: Yakobo aliyekatwa kichwa kwa amri ya Herode Agripa, na Yuda Iskariote, ambaye simulizi zake za kifo zina matoleo tofauti kwa sababu ndiye anayechorwa kama msaliti.

Hadithi na mapokeo pekee, yaliyobuniwa na makanisa ya mwanzo katika jitihada zao za kujipatia uhalali na mamlaka, ndiyo yaliyotoa simulizi za kishujaa na za kufa kwa ajili ya imani.

Wingi wa madai yanayokinzana na maelezo mbadala ya vifo vyao ni ushahidi, kwa mtazamo wa mwandishi huyu, wa kubuniwa kwa kiwango kikubwa kwa masimulizi kuhusu huyo mtu mungu anayedaiwa kuwepo.
 
Wanafunzi wa Yesu, Walikuwapo Kweli au Walibuniwa?

Mitume hao walipaswa kuwa miongoni mwa watu kumi na wawili mashuhuri zaidi katika historia.

Tunaambiwa kwamba walichaguliwa binafsi na Yesu ili washuhudie matendo yake ya ajabu, wajifunze mafundisho yake ya hali ya juu, na kupeleka habari njema za ufalme wake hadi mwisho wa dunia.Jambo linaloshangaza zaidi ni kwamba tunajua mambo machache sana kuwahusu.

Hatuwezi hata kuwa na uhakika wa majina yao.

Injili zinataja zaidi ya majina ishirini yanayohusishwa na wale wanaoitwa wanafunzi kumi na wawili.

Kwa mfano, wakati mwingine Bartholomayo anaonekana kama Nathanaeli, Mathayo kama Lawi, na Yuda kama Thadayo, Lebayo au Dadao!

Inapaswa kuwa wazi kwamba kama wale kumi na wawili walikuwa watu halisi wa kihistoria, wenye jukumu muhimu sana katika kuanzishwa na kuenea kwa Kanisa, basi isingewezekana kuwepo mkanganyiko mkubwa kiasi hiki kuhusu swali la msingi la wao walikuwa kina nani hasa.

But what do we know about any of them?
Tumia Quran kueleza historia ya Isa๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜
1. Isa alizaliwa mjini gani?
2. Majina ya wafuasi wa Isa
3. Idadi ya majina ya wafuasi wa Isa
Utakuja kugundua Isa ni wa mchongo na kwa lugha ya kiarabu hakuna neno Isa.
Hongera kwa kulazimisha Isa ndiyo Yesu๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜ Quran yenyewe ilijua itaumbuka ndiyo maana iliandika alizaliwa chini ya mtende ๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜
 
๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ Kuthibitisha Isa ni Yesu kwa kutumia Quran ni ngumu sana๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ ๐Ÿ˜ƒ lazima ukimbilie kwenye Biblia Takatifu
Isa alizaliwa chini ya mtende๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ.๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜
Isa na Yesu ni watu wawili tofauti na hawana uhusiano wowote ule. Quran imemtaja Isa kwahiyo kurejelea Yesu ni kwamba Quran haina maelezo ya kutosha. Ukilazimisha utajikuta umekimbilia kwenye Biblia Takatifu๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜

Walipata Wapi Mawazo Hayo?

Yoshua Pia Alichagua Watu Kumi na Wawili
"BWANA akamwambia Yoshua, akisema: Chagueni watu kumi na wawili kutoka kwa watu, mtu mmoja kutoka kila kabila... Kisha Yoshua akawaita wale watu kumi na wawili aliowateua kutoka kwa wana wa Israeli, mtu mmoja kutoka kila kabila." โ€“ Yoshua 4:1-4.

Majina โ€˜Yesuโ€™ na โ€˜Yoshuaโ€™ yote yanatokana na jina la Kiebrania Yehoshua โ€” jina la kishujaa lenye maana ya โ€˜Yahweh anaokoaโ€™ โ€” lililopewa kiongozi anayesimuliwa kuwa aliwaongoza Waisraeli katika ushindi wao wa Kanaani.

Mfanano huo hauishii hapo.

Yesu wa Injili ya Mathayo anawaahidi wafuasi wake kwamba wataketi "juu ya viti vya enzi kumi na viwili, wakiyahukumu makabila kumi na mawili ya Israeli." โ€“ Mathayo 19:28.
 
Tumia Quran kueleza historia ya Isa๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜
1. Isa alizaliwa mjini gani?
2. Majina ya wafuasi wa Isa
3. Idadi ya majina ya wafuasi wa Isa
Utakuja kugundua Isa ni wa mchongo na kwa lugha ya kiarabu hakuna neno Isa.
Hongera kwa kulazimisha Isa ndiyo Yesu๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜ Quran yenyewe ilijua itaumbuka ndiyo maana iliandika alizaliwa chini ya mtende ๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜


Unachanganya mambo mawili tofauti: utambulisho wa Isa na kiwango cha maelezo yaliyomo katika Qurani.

Kwanza, Qurani si kitabu cha wasifu wa manabii. Hata kuhusu Nabii Ibrahim, Musa au Nuhu, Qurani haielezi kila undani wa maisha yao. Kusudi lake ni kutoa mafunzo ya kiimani, si kuandika historia ya kina kama kitabu cha wasifu.

  1. Unauliza Isa alizaliwa mji gani?
Qurani haisemi jina la mji. Lakini kutokutaja jina la mji hakuthibitishi kwamba Isa hakuwapo au ni mtu mwingine.

  1. Unauliza majina ya wafuasi wake?
Qurani inawataja Al-Hawariyyun (wanafunzi/wafuasi), lakini haitaji majina yao mmoja mmoja.

  1. Unauliza idadi yao?
Qurani haitaji idadi yao.

Lakini sasa swali ni hili: Je, kutokutajwa kwa maelezo hayo kunathibitisha kwamba Isa si Yesu? Hapana.

Kwa mfano, Qurani haitaji jina la mke wa Firauni aliyemuamini Mungu. Je, hiyo inamaanisha hakuwapo? Haitaji majina ya watu wengi waliotajwa kwa sifa zao tu. Huo ni mtindo wa Qurani.

Pili, unasema "kwa Kiarabu hakuna neno Isa". Hata kama ungeweza kuthibitisha hilo, bado hujathibitisha kwamba Isa ni mtu mwingine. Umetoa hoja kuhusu matamshi ya jina, si kuhusu utambulisho wa mtu.

Swali ambalo bado hujalijibu ni hili:

Kama Isa si Yesu, huyo Isa mwana wa Mariamu aliyekuwa Masihi, aliyezaliwa kwa muujiza, akafanya miujiza, akatumwa kwa Wana wa Israeli, na akawa na wanafunzi ni nani hasa katika historia?

Taja:

Jina lake kamili
Alipoishi
Mama yake ni nani
Chanzo cha historia yake

Kwa sababu mpaka sasa hujaonyesha mtu wa pili. Unasema tu "Isa si Yesu", lakini hujaonyesha Isa mwingine ni nani.

Kuhusu kuzaliwa chini ya mtende, hiyo ni tofauti ya simulizi kati ya Qurani na Biblia.

Tofauti ya simulizi si ushahidi wa mtu tofauti. Kama vitabu viwili vinakubaliana kuhusu mhusika mkuu lakini vinatofautiana katika baadhi ya maelezo, jambo la kujadili ni usahihi wa simulizi, si kuwepo kwa mtu mwingine.
 
Kama kufanana kwa simulizi kunathibitisha kunakili, basi hata Injili zenyewe zina simulizi nyingi zinazofanana na zile za Agano la Kale.

Je, tutasema waandishi wa Injili walikuwa wanachukua "vipande vya story za Wayahudi" tu? Bila shaka sivyo, kwa sababu wote wanazungumzia historia na manabii wale wale.

Pia si kweli kwamba Muhammad alichukua tu hadithi za Wayahudi na kuziongezea. Kuna mambo mengi ambayo Qurani inatofautiana nayo kabisa na mafundisho ya Kiyahudi na Kikristo. Kama lengo lingekuwa kunakili tu, kwa nini Qurani ikosoe baadhi ya imani zao na kupingana nazo katika masuala muhimu?

Zaidi ya hayo, kuwepo kwa simulizi zinazofanana hakuthibitishi chanzo chake. Ikiwa Musa, Ibrahim, Nuhu na Yesu walikuwa manabii wa Mungu kweli, ni kawaida kwa vitabu vinavyodai kutoka kwa Mungu mmoja kutaja watu hao hao.

Swali la msingi si kama kuna simulizi zinazofanana. Swali ni hili: Je, unaweza kuthibitisha kwa ushahidi kwamba Muhammad alinukuu kutoka chanzo fulani maalumu, au unaona tu kufanana kwa simulizi na kuhitimisha kwamba lazima alinakili?

Kufanana kwa habari si ushahidi wa kunakili; kwanza lazima uthibitishe chanzo, njia ya upatikanaji wa habari hizo, na ushahidi wa moja kwa moja wa kunukuu.
Waandishi wa agano jipya walikuwa Wayahudi na wasomi wa agano la lake, Kuna mambo mengi tu walikuwa wanarejea huko agano la kale. Huhitaji akili kubwa kujua Muhamad alikopi hadithi za Wayahudi akachanganya na mambo yake ndio Quran ikapatikana. Alikopi habari za mungu mmoja na wahusika(characters) wote wa maandiko ya dini ya Kiyahudi, ni ushahidi rahisi sana. Huwezi kukuta Quran inaongelea mtume wa China, India, America, Africa au uarabuni nje ya Israel pamoja na kusema sijui kulikuwa na mitume zaidi ya laki waliowahi kutumiwa na Allah kwa jamii ya binadamu.
 
Tumia Quran kueleza historia ya Isa๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜
1. Isa alizaliwa mjini gani?
2. Majina ya wafuasi wa Isa
3. Idadi ya majina ya wafuasi wa Isa
Utakuja kugundua Isa ni wa mchongo na kwa lugha ya kiarabu hakuna neno Isa.
Hongera kwa kulazimisha Isa ndiyo Yesu๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜ Quran yenyewe ilijua itaumbuka ndiyo maana iliandika alizaliwa chini ya mtende ๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜

Je, Kulikuwa na Yesu?

Bila shaka kulikuwa na Yesu โ€” wengi tu!

Shujaa wa mfano wa Wayahudi alikuwa Yoshua (mrithi wa Musa), anayejulikana pia kama Yehoshua (Yeshua) bin Nun.

Jina Yesu (Yeshua au Yeshu kwa Kiebrania, Iesous kwa Kigiriki, ambalo ndilo chanzo cha tahajia ya Kiingereza ya Jesus) awali lilikuwa cheo au jina lenye maana ya 'mwokozi', likitokana na maana ya 'Yahweh anaokoa'.

Kwa hiyo, inawezekana kwamba makundi mengi ya upinzani wa Kiyahudi yalikuwa na mashujaa wao waliobeba jina hili.

Josephus, mwanahistoria Myahudi wa karne ya kwanza, anataja si chini ya watu kumi na tisa tofauti walioitwa Yeshua au Yesu, karibu nusu yao wakiwa wa wakati mmoja na Kristo anayesemwa!

Katika kitabu chake Antiquities, kati ya makuhani wakuu ishirini na wanane waliokuwa madarakani tangu enzi za Herode Mkuu hadi kuanguka kwa Hekalu, wanne waliitwa Yesu:

Yesu ben Phiabi, Yesu ben Sec, Yesu ben Damneus na Yesu ben Gamalieli.

Hata Mtume Paulo anamtaja mchawi mpinzani aliyekuwa akihubiri 'Yesu mwingine' (2 Wakorintho 11:4).

Miongoni mwa watu hao walioitwa Yesu katika nyakati za awali ni hawa:

Yesu ben Sirach.

Inasemekana Yesu huyu ndiye mwandishi wa Kitabu cha Sirach (kinachojulikana pia kama Ecclesiasticus au Hekima ya Yesu Mwana wa Sirach), sehemu ya vitabu vya Apokrifa vya Agano la Kale.
Ben Sirach, akiandika kwa Kigiriki takriban mwaka 180 KK, alichanganya hekima ya Kiyahudi na simulizi za kishujaa za mtindo wa Homer.

Yesu ben Pandira.

Huyu alikuwa mtenda miujiza wakati wa utawala wa Alexander Jannaeus (106โ€“79 KK), mmoja wa wafalme wakatili zaidi wa ukoo wa Wamakabayo.
Yesu huyu alianza kuhubiri unabii wa nyakati za mwisho na kusababisha msukosuko uliomkasirisha mfalme. Mwishowe aliuawa kwa kutundikwa mtini, tena usiku wa Pasaka.
Baadhi ya wanazuoni wamependekeza kwamba huenda ndiye mwanzilishi wa dhehebu la Waeseni.

Yesu ben Anania.

Kuanzia mwaka 62 BK, Yesu huyu alisababisha taharuki Yerusalemu kwa kuendelea kurudia ujumbe wa maangamizi: 'Ole kwa mji huu'.
Alitabiri kwa maneno haya:'Sauti kutoka mashariki, sauti kutoka magharibi, sauti kutoka pande nne za upepo, sauti dhidi ya Yerusalemu na nyumba takatifu, sauti dhidi ya bwana harusi na bibi harusi, na sauti dhidi ya watu wote.'โ€” Josephus, Wars 6.3.
Baada ya kukamatwa na kuchapwa na Warumi, Yesu ben Anania aliachiliwa kwa kuwa alionekana kuwa mwendawazimu asiye na hatari.
Alikufa wakati wa kuzingirwa kwa Yerusalemu baada ya kugongwa na jiwe lililorushwa na manati ya Warumi.

Yesu ben Saphat.

Katika uasi wa mwaka 68 BK uliosababisha machafuko Galilaya, Yesu huyu aliwaongoza waasi huko Tiberia ('kiongozi wa ghasia za mabaharia na maskini' โ€” Josephus, Life 12.66). Mji ulipokuwa karibu kutekwa na majeshi ya Vespasian, alikimbilia Tarichea kwenye Bahari ya Galilaya.

Yesu ben Gamala.

Katika miaka ya 68/69 BK, Yesu huyu alikuwa kiongozi wa kundi la amani katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyoiharibu Yudea.
Kutoka juu ya kuta za Yerusalemu aliwasihi Waidumea waliokuwa wameuzingira mji waache mashambulizi yao, lakini juhudi zake hazikufaulu.
Waidumea walipoingia mjini, aliuawa na mwili wake kutupwa kwa mbwa na ndege wala mizoga.

Yesu ben Thebuth.

Huyu alikuwa kuhani ambaye, wakati wa kusalimu amri kwa mji wa juu wa Yerusalemu mwaka 69 BK, alijiokoa kwa kuwasalimisha Warumi hazina za Hekalu.
Hazina hizo zilijumuisha vinara viwili vitakatifu vya taa, vikombe vya dhahabu safi, mapazia matakatifu na mavazi ya makuhani wakuu.
Nyara hizo zilionyeshwa wazi katika sherehe ya ushindi wa Vespasian na mwanawe Tito.
 
Tumia Quran kueleza historia ya Isa๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜
1. Isa alizaliwa mjini gani?
2. Majina ya wafuasi wa Isa
3. Idadi ya majina ya wafuasi wa Isa
Utakuja kugundua Isa ni wa mchongo na kwa lugha ya kiarabu hakuna neno Isa.
Hongera kwa kulazimisha Isa ndiyo Yesu๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜ Quran yenyewe ilijua itaumbuka ndiyo maana iliandika alizaliwa chini ya mtende ๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜

Lakini ikiwa kulikuwa na watu wengi walioitwa Yesu, je, haikuwezekana pia kuwepo kwa Yesu wa Nazareti?

Tatizo la hoja hii, kwa mujibu wa mwandishi, ni kwamba hakuna chochote kinachothibitisha wasifu huo mtakatifu, ilhali simulizi hili linaloitwa 'hadithi kuu zaidi' limejaa makosa ya kihistoria, migongano ya taarifa na mambo yasiyo na mantiki.

Kwa mfano, wakati ambao Yosefu na Mariamu mjamzito wanadaiwa kwenda Bethlehemu kwa sababu ya sensa ya Kirumi, Galilaya (tofauti na Yudea) haikuwa jimbo la Kirumi; hivyo hawangekuwa na sababu ya kufanya safari hiyo.

Hata kama Galilaya ingekuwa chini ya Warumi, historia haijui sensa yoyote ya ulimwengu mzima iliyoamriwa na Kaisari Augusto (wala mtawala mwingine yeyote), na kodi za Warumi zilitegemea umiliki wa mali, si kuhesabu watu.

Zaidi ya hayo, sasa tunajua kwamba Nazareti haikuwepo kabla ya karne ya pili.

Nazareti haitajwi kabisa katika Agano la Kale wala katika maandishi ya Josephus, ambaye alipigana vita kote Galilaya (eneo lenye ukubwa unaokaribia London Kubwa) na akaandika majina ya miji mingi ya eneo hilo.

Kwa kweli, sehemu kubwa ya matukio ya Yesu yanadaiwa kutokea katika vijiji vidogo vyenye historia inayobishaniwa, vinavyojulikana zaidi na Wakristo wanaoviunga mkono, ilhali miji mikubwa ya kipagani yenye ushahidi wa akiolojia haikupewa nafasi katika simulizi la Yesu.

Kinachopaswa kutufanya tushuku kuwa kuna ubunifu mkubwa wa simulizi hapa, kwa mujibu wa mwandishi, ni kwamba karibu matukio yote ya maisha ya Yesu yanapatikana pia katika simulizi za wahusika wa mitholojia wa kale zaidi.

Iwe ni kuzaliwa kwa muujiza, ujana wa ajabu, miujiza au uponyaji wa kushangaza โ€” ishara hizo zote zilikuwa tayari zimehusishwa na miungu mingine karne nyingi kabla ya kuonekana kwa mwalimu yeyote wa Kiyahudi.

Vivyo hivyo, maneno na hekima zinazohusishwa na Yesu zinadaiwa kuwa mambo ya kawaida yaliyopatikana katika maandiko ya Kiyahudi, falsafa ya Neo-Platoniki, au maoni ya wanafalsafa wa Kistoiki na Kisiniki.
 
Tumia Quran kueleza historia ya Isa๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜
1. Isa alizaliwa mjini gani?
2. Majina ya wafuasi wa Isa
3. Idadi ya majina ya wafuasi wa Isa
Utakuja kugundua Isa ni wa mchongo na kwa lugha ya kiarabu hakuna neno Isa.
Hongera kwa kulazimisha Isa ndiyo Yesu๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜ Quran yenyewe ilijua itaumbuka ndiyo maana iliandika alizaliwa chini ya mtende ๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜

Lakini Je, Kulikuwa na Yesu Aliyesulubiwa?

Bila shaka.

Yesu ben Stada alikuwa mchochezi wa Kiyahudi aliyewasumbua Warumi katika miaka ya mwanzo ya karne ya pili.

Mwisho wake ulikuja katika mji wa Lydda (maili ishirini na tano kutoka Yerusalemu) alipouawa kwa kusulubiwa na Warumi.

Na kutokana na ukubwa wa adhabu za Warumi โ€” wakati wa kilele cha kuzingirwa kwa Yerusalemu, Warumi walikuwa wakisulubisha zaidi ya wafungwa mia tano kwa siku mbele ya kuta za mji โ€” mashujaa waliokufa walioitwa Yesu walikuwa wengi sana.

Hata hivyo, hakuna hata mmoja wao aliyepata nafasi ya pekee katika historia kuu ya ulimwengu.
 
Tumia Quran kueleza historia ya Isa๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜
1. Isa alizaliwa mjini gani?
2. Majina ya wafuasi wa Isa
3. Idadi ya majina ya wafuasi wa Isa
Utakuja kugundua Isa ni wa mchongo na kwa lugha ya kiarabu hakuna neno Isa.
Hongera kwa kulazimisha Isa ndiyo Yesu๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜ Quran yenyewe ilijua itaumbuka ndiyo maana iliandika alizaliwa chini ya mtende ๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜

Ajabu Sana Kiasi Kwamba Haiwezi Kuwa Bahati Mbaya!

Kwa mujibu wa simulizi la Biblia, Pilato aliwapa Wayahudi fursa ya kuachiwa huru mfungwa mmoja tu, na watu hao wakamchagua Baraba badala ya Yesu mpole.

Lakini subiri kidogo: katika maandishi ya awali yaliyofanyiwa uchunguzi na Origen (na katika baadhi ya nakala za hivi karibuni), mhalifu aliyechaguliwa aliitwa Yesu Baraba โ€” na neno Bar Abba katika Kiaramu lina maana ya โ€œMwana wa Babaโ€!

Je, tunapaswa kuamini kwamba Pilato alikuwa na Yesu, Mwana wa Mungu, na Yesu, Mwana wa Baba, gerezani kwake kwa wakati mmoja??!!

Huenda ukweli ni kwamba mhalifu mmoja aliyenyongwa au kuuawa ndiye aliyesaidia kuunda simulizi hili lote la ajabu.

Waandishi wa Injili, kwa mujibu wa hoja hii, walitumia jina la Kiaramu Baraba walipokuwa wakichanganya maelezo ya simulizi, wakijua kwamba wasomaji wengi wa Kilatini au Kigiriki wasingejua maana ya jina hilo.
 
Waandishi wa agano jipya walikuwa Wayahudi na wasomi wa agano la lake, Kuna mambo mengi tu walikuwa wanarejea huko agano la kale. Huhitaji akili kubwa kujua Muhamad alikopi hadithi za Wayahudi akachanganya na mambo yake ndio Quran ikapatikana. Alikopi habari za mungu mmoja na wahusika(characters) wote wa maandiko ya dini ya Kiyahudi, ni ushahidi rahisi sana. Huwezi kukuta Quran inaongelea mtume wa China, India, America, Africa au uarabuni nje ya Israel pamoja na kusema sijui kulikuwa na mitume zaidi ya laki waliowahi kutumiwa na Allah kwa jamii ya binadamu.

Hoja yako ina tatizo la kimantiki.

Kufanana kwa wahusika au simulizi hakuthibitishi kunakili.

Kama hivyo ndivyo, basi Agano Jipya nalo lingehukumiwa kuwa limekopi Agano la Kale kwa sababu lina Musa, Ibrahim, Daudi, Isaya na manabii wale wale.

Kwa mtazamo wa Uislamu, sababu Qurani inawataja Ibrahim, Musa, Daudi, Suleiman na Isa ni kwamba wote wanatoka kwa Mungu mmoja. Kwa hiyo ni kawaida vitabu vinavyodai kutoka kwa Mungu mmoja kuzungumzia manabii wale wale.

Pili, unasema Qurani haizungumzii mitume wa China, India, Afrika au Amerika. Lakini Qurani yenyewe inasema:

"Hakika kila umma ulikuwa na mtume." (Qurani 10:47)

Na:

"Na hakuna taifa lolote ila alipita kwao mwonyaji." (Qurani 35:24)

Pia Qurani inasema:

"Na mitume tuliokuhadithia kabla na mitume ambao hatukukuhadithia." (Qurani 4:164)

Kwa hiyo Qurani haisemi kwamba imekusudia kutaja kila mtume aliyewahi kutumwa. Kinyume chake, inasema wazi kwamba kuna mitume wengi ambao hawakutajwa majina yao.

Tatu, kwanini wengi wa waliotajwa wanatoka Israeli? Kwa sababu Qurani iliteremshwa kwa watu waliokuwa tayari wanawajua Musa, Ibrahim na Isa kupitia Mayahudi na Wakristo waliokuwa Arabia. Hoja ya Qurani ilikuwa kuzungumza na watu hao kwa mifano wanayoifahamu, si kuandika kamusi ya manabii wote wa historia ya dunia.

Nne, kama Muhammad alikopi tu kutoka Wayahudi, kwa nini Qurani ipingane nao katika mambo muhimu? Kwa nini ikatae kwamba Uzair ni mwana wa Mungu, ikosoe baadhi ya viongozi wa dini wa Kiyahudi, na ikatae mafundisho mengi ya Kikristo kuhusu Isa? Mkopiaji kwa kawaida hunukuu; Qurani mara nyingi husahihisha au kupinga simulizi zilizokuwepo.

Swali la msingi si kama Qurani na maandiko ya Kiyahudi zina wahusika wanaofanana. Swali ni: una ushahidi gani wa kihistoria kwamba Muhammad alinakili kutoka kitabu fulani maalumu au mwalimu fulani, au unahitimisha tu kwa sababu ya kufanana kwa wahusika?
 
Tumia Quran kueleza historia ya Isa๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜
1. Isa alizaliwa mjini gani?
2. Majina ya wafuasi wa Isa
3. Idadi ya majina ya wafuasi wa Isa
Utakuja kugundua Isa ni wa mchongo na kwa lugha ya kiarabu hakuna neno Isa.
Hongera kwa kulazimisha Isa ndiyo Yesu๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜ Quran yenyewe ilijua itaumbuka ndiyo maana iliandika alizaliwa chini ya mtende ๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜


Waliotazamwa Kama Wadanganyifu

Hata Karne ya Pili:โ€œNi wazi kwamba Wakristo wametumia โ€ฆ hadithi za kubuni โ€ฆ katika kuunda simulizi la kuzaliwa kwa Yesu โ€ฆKwangu mimi ni wazi kwamba maandiko ya Wakristo ni uongo, na hadithi zenu hazijajengwa vizuri vya kutosha kuficha uongo huu mkubwa.โ€โ€“ Celsus (On The True Doctrine, c 178 BK)


Je, Marabi Walimjua Yesu?

Maandishi ya awali ya marabi hayamtaji kabisa huyo mungu-mtu wa Kikristo.
Ni pale tu Ukristo ulipoanza kuwa changamoto kubwa kwa Uyahudi ndipo marabi walipoanza kutengeneza propaganda zao za kupinga.
Talmud.


Hata Mtume Paulo alikuwa na rafiki aliyeitwa โ€œYesuโ€!

โ€œAliyefungwa pamoja nami Aristarko anawasalimu, na pia Marko binamu wa Barnaba โ€ฆ Yesu aitwaye Yusto pia anawasalimu.
Hawa ndio Wayahudi pekee kati ya wafanyakazi wenzangu kwa ajili ya ufalme wa Mungu, na wamekuwa faraja kwangu.โ€โ€“ Wakolosai 4:10โ€“11.
 
Sikiliza tu Nyimbo za Waarabu Wakristo: (Nyimbo za Injiri)
YouTube au Tiktok

Hawamtaji kabisa Isa, Bali Yasu Al-Masihi:
Simpo tu:
Hizo Taqqiya zenu hazina nafasi katika ulimwengu wa Sasa:
Pelekeni Madrasa

Hakuna Ushahidi

โ€œKwa muda mrefu kumekuwa na mjadala kuhusu kama Yesu aliwahi kuwepo kweli.

Hoja (iliyoandikwa vizuri sana) ni kwamba hakuna kabisa ushahidi unaothibitisha kuwepo kwake katika nyaraka nyingine isipokuwa vyanzo vya Kikristo vinavyotia mashaka makubwa.โ€โ€“ Riane Eisler (The Chalice & the Blade, uk. 122)
 
Unachanganya mambo mawili tofauti: utambulisho wa Isa na kiwango cha maelezo yaliyomo katika Qurani.

Kwanza, Qurani si kitabu cha wasifu wa manabii. Hata kuhusu Nabii Ibrahim, Musa au Nuhu, Qurani haielezi kila undani wa maisha yao. Kusudi lake ni kutoa mafunzo ya kiimani, si kuandika historia ya kina kama kitabu cha wasifu.

  1. Unauliza Isa alizaliwa mji gani?
Qurani haisemi jina la mji. Lakini kutokutaja jina la mji hakuthibitishi kwamba Isa hakuwapo au ni mtu mwingine.

  1. Unauliza majina ya wafuasi wake?
Qurani inawataja Al-Hawariyyun (wanafunzi/wafuasi), lakini haitaji majina yao mmoja mmoja.

  1. Unauliza idadi yao?
Qurani haitaji idadi yao.

Lakini sasa swali ni hili: Je, kutokutajwa kwa maelezo hayo kunathibitisha kwamba Isa si Yesu? Hapana.

Kwa mfano, Qurani haitaji jina la mke wa Firauni aliyemuamini Mungu. Je, hiyo inamaanisha hakuwapo? Haitaji majina ya watu wengi waliotajwa kwa sifa zao tu. Huo ni mtindo wa Qurani.

Pili, unasema "kwa Kiarabu hakuna neno Isa". Hata kama ungeweza kuthibitisha hilo, bado hujathibitisha kwamba Isa ni mtu mwingine. Umetoa hoja kuhusu matamshi ya jina, si kuhusu utambulisho wa mtu.

Swali ambalo bado hujalijibu ni hili:

Kama Isa si Yesu, huyo Isa mwana wa Mariamu aliyekuwa Masihi, aliyezaliwa kwa muujiza, akafanya miujiza, akatumwa kwa Wana wa Israeli, na akawa na wanafunzi ni nani hasa katika historia?

Taja:

Jina lake kamili
Alipoishi
Mama yake ni nani
Chanzo cha historia yake

Kwa sababu mpaka sasa hujaonyesha mtu wa pili. Unasema tu "Isa si Yesu", lakini hujaonyesha Isa mwingine ni nani.

Kuhusu kuzaliwa chini ya mtende, hiyo ni tofauti ya simulizi kati ya Qurani na Biblia.

Tofauti ya simulizi si ushahidi wa mtu tofauti. Kama vitabu viwili vinakubaliana kuhusu mhusika mkuu lakini vinatofautiana katika baadhi ya maelezo, jambo la kujadili ni usahihi wa simulizi, si kuwepo kwa mtu mwingine.
Mpaka hapa Isa ni wa mchongo๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜ ndiyo maana Quran imeshindwa kuthibitisha hilo
Alizaliwa chini ya mtende๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜
 
Mpaka hapa Isa ni wa mchongo๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜ ndiyo maana Quran imeshindwa kuthibitisha hilo
Alizaliwa chini ya mtende๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜
Hakuna Ushahidi

โ€œKwa muda mrefu kumekuwa na mjadala kuhusu kama Yesu aliwahi kuwepo kweli.

Hoja (iliyoandikwa vizuri sana) ni kwamba hakuna kabisa ushahidi unaothibitisha kuwepo kwake katika nyaraka nyingine isipokuwa vyanzo vya Kikristo vinavyotia mashaka makubwa.โ€โ€“ Riane Eisler (The Chalice & the Blade, uk. 122)
 
Hakuna Ushahidi

โ€œKwa muda mrefu kumekuwa na mjadala kuhusu kama Yesu aliwahi kuwepo kweli.

Hoja (iliyoandikwa vizuri sana) ni kwamba hakuna kabisa ushahidi unaothibitisha kuwepo kwake katika nyaraka nyingine isipokuwa vyanzo vya Kikristo vinavyotia mashaka makubwa.โ€โ€“ Riane Eisler (The Chalice & the Blade, uk. 122)
๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ
Mpaka hapa umethibitisha Isa siyo Yesu. Isa yupo ila Yesu hayupo kwa maana hiyo Isa siyo Yesu
Kwa Quran yako nilitegemea lazima utakuja kuthibitisha Isa siyo Yesu๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ
 
๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ
Mpaka hapa umethibitisha Isa siyo Yesu. Isa yupo ila Yesu hayupo kwa maana hiyo Isa siyo Yesu
Kwa Quran yako nilitegemea lazima utakuja kuthibitisha Isa siyo Yesu๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ๐Ÿ˜ƒ

Hujathibitisha kwamba Isa si Yesu, umetoa hitimisho tu.


Qurani inamtaja Isa akiwa na sifa zinazolingana na Yesu wa Nazareti (mwana wa Mariamu, Masihi, miujiza, wanafunzi n.k.). Sasa kama ni watu wawili tofauti, unapaswa kuonyesha huyo Isa mwingine alikuwa nani kihistoria.


Bila ushahidi wa mtu wa pili, kusema โ€œIsa si Yesuโ€ ni dai tu, si uthibitisho.
 
Hakuna Ushahidi

โ€œKwa muda mrefu kumekuwa na mjadala kuhusu kama Yesu aliwahi kuwepo kweli.

Hoja (iliyoandikwa vizuri sana) ni kwamba hakuna kabisa ushahidi unaothibitisha kuwepo kwake katika nyaraka nyingine isipokuwa vyanzo vya Kikristo vinavyotia mashaka makubwa.โ€โ€“ Riane Eisler (The Chalice & the Blade, uk. 122)
We uwe unaongea na wa Madrasa wenzako:
Umesikia ?
 
Back
Top Bottom