Atheists wanaweza kuwa wagonjwa wa akili?

Atheists wanaweza kuwa wagonjwa wa akili?

Hapa tunazungumzia mungu yupo au la ! Mfano kuna swali na watu wakaja na majibu mengi kwenye swali moja ..hii aina maana kuwa hilo swali halina jibu la...bali ni watu waliokuja na majibu mengi ila jibu lipo ...hivyo Mungu muumba wa yote yupo ila ni Mungu yupi,? hapo ndiyo kunakuja itikadi za dini.
Ukweli kwamba binadamu wana maswali mengi ambayo hawana majibu yake hauonyeshi kwamba Mungu yupo.

Na ukweli kwamba kuna majibu mengi kwenye swali moja hauonyeshi kwamba moja ya hayo majibu lazima iwe Mungu.

Kama watu 10,000 wanatoa majibu tofauti kwa swali ambalo hatujui jibu lake, hilo linatuonyesha kwanza kwamba hatujui jibu si kwamba lazima moja ya hayo majibu ni sahihi. Pia ukisema Mungu ndiye jibu, bado hujajibu swali la msingi: kwa nini huyo Mungu na si Mungu mwingine kati ya maelfu ya concept za Mungu zilizowahi kuaminiwa?

Na kama unasema tofauti za dini ni kwa sababu watu wameleta majibu tofauti kwa swali moja, basi hiyo hiyo inaweza kuwa evidence kwamba concept za Mungu ni attempts za binadamu kuelezea vitu ambavyo hawavielewi, badala ya evidence kwamba Mungu yupo. Kwa hiyo ‘kuna swali na kuna majibu mengi’ hai-prove existence ya Mungu. Inathibitisha tu kwamba kuna swali ambalo bado linajadiliwa.”
 
Ndiyo. Kama unataka Kiswahili cha kawaida lakini hoja iwe nzito, ningemjibu hivi:
Ushahidi wa uwepo wa mungu ni akili kubwa ya vitu vilivyo umbwavhiyo akili ilitoka kwa nani ?...mfano wanasayansi waende mwezini wakute kuna compyuta kisha waseme hiyo komputa ilifanyika tu yenyewe bila ya akili kubwa kuifanya ..je inawezekana ?...dalili za kuwepo kwa mungu muumba mwenye akili na nguvu kubwa ni kumtizama hata mwanadamu alivyo umbika kwa ufasaha na mpangilio kuanzia meno hadi miguu nk hakuna anaye pinga kuwa binadami ni mashine kubwa sana ...mfano binadamu ana chembe hai zilizo wekwa kupigana na magonjwa je ni nani aliye weka hizo chembe kutambua kuwa kuna magojwa
 
Ila Mungu ambaye ni complex zaidi ya binadamu yeye alitokea tu, na bado unaamini una akili timamu!
Mungu hajatokea tu ...Mungu ni nguvu za kilimwengu zipo milele azijatokea na kwa hizo tumefanyika sisi na vitu vyote
 
Ushahidi wa uwepo wa mungu ni akili kubwa ya vitu vilivyo umbwavhiyo akili ilitoka kwa nani ?...mfano wanasayansi waende mwezini wakute kuna compyuta kisha waseme hiyo komputa ilifanyika tu yenyewe bila ya akili kubwa kuifanya ..je inawezekana ?...dalili za kuwepo kwa mungu muumba mwenye akili na nguvu kubwa ni kumtizama hata mwanadamu alivyo umbika kwa ufasaha na mpangilio kuanzia meno hadi miguu nk hakuna anaye pinga kuwa binadami ni mashine kubwa sana ...mfano binadamu ana chembe hai zilizo wekwa kupigana na magonjwa je ni nani aliye weka hizo chembe kutambua kuwa kuna magojwa
Mungu yeye ametoka wapi ? Chanzo chake ni kipi?
 
Ushahidi wa uwepo wa mungu ni akili kubwa ya vitu vilivyo umbwavhiyo akili ilitoka kwa nani ?...mfano wanasayansi waende mwezini wakute kuna compyuta kisha waseme hiyo komputa ilifanyika tu yenyewe bila ya akili kubwa kuifanya ..je inawezekana ?...dalili za kuwepo kwa mungu muumba mwenye akili na nguvu kubwa ni kumtizama hata mwanadamu alivyo umbika kwa ufasaha na mpangilio kuanzia meno hadi miguu nk hakuna anaye pinga kuwa binadami ni mashine kubwa sana ...mfano binadamu ana chembe hai zilizo wekwa kupigana na magonjwa je ni nani aliye weka hizo chembe kutambua kuwa kuna magojwa
Mfano wako wa computer una tatizo moja kubwa: unatumia kitu ambacho tayari tunajua kimetengenezwa na intelligent beings kujaribu kuthibitisha kwamba kila kitu complex lazima kiwe kimetengenezwa na intelligence. Hiyo ni circular. Tunajua computer ina designer kwa sababu tuna independent evidence ya designers wake tunajua programmers, factories, manufacturing process na tunaweza hata kuwaona wakitengeneza. Sasa nipe hiyo independent evidence ya designer wa universe.


Hapo ndipo analogy yako ya computer inaposhindwa. Computer ni ushahidi wa design kwa sababu tuna ushahidi wa designer; si kwamba complexity yenyewe imetuthibitishia designer. Huwezi kuanza na hiki ni complex, kwa hiyo kuna designer’ bila kwanza kuthibitisha kwamba complexity ya aina hiyo haiwezi kutokea kupitia natural processes.


Kwa hiyo usichanganye "ni complex" na ‘lazima kuna designer.’ Complexity ni kitu cha kueleza, si ushahidi wa moja kwa moja wa Mungu. Na kama unataka kusema Mungu ndiye explanation, bado unatakiwa kuthibitisha kwa nini Mungu ndiye explanation bora kuliko natural explanations si kumuingiza Mungu kama jibu kwa sababu ya complexity.
 
Mungu yeye ametoka wapi ? Chanzo chake ni kipi?
Mbona kisayansi jibu lipo ...What is energy na sifa zake hata sisi tulikuwako milele ila hatukuwa katika umbile la ubinadamu sisi ni energy na mungu pia ni energy
 
Unamuita mtu alieumbwa Kwa mfano wa huyo Mungu wako muweza wa yote kichwa ngumu. Mtu alieumbwa Kwa mfano wa Mungu kichwa ngumu.

Kama Mungu anashindwa kutengeneza binadamu asiekuwa na kichwa ngumu ataweza wapi kutengeneza mifumo complex ya kidunia.
Huo ni ukilaza wako wa kushindwa kuishirikisha akili yako vizuri uliyopewa na Mungu wetu Mkuu, siyo makosa yake, ni ujinga wako.
 
Mfano wako wa computer una tatizo moja kubwa: unatumia kitu ambacho tayari tunajua kimetengenezwa na intelligent beings kujaribu kuthibitisha kwamba kila kitu complex lazima kiwe kimetengenezwa na intelligence. Hiyo ni circular. Tunajua computer ina designer kwa sababu tuna independent evidence ya designers wake tunajua programmers, factories, manufacturing process na tunaweza hata kuwaona wakitengeneza. Sasa nipe hiyo independent evidence ya designer wa universe.


Hapo ndipo analogy yako ya computer inaposhindwa. Computer ni ushahidi wa design kwa sababu tuna ushahidi wa designer; si kwamba complexity yenyewe imetuthibitishia designer. Huwezi kuanza na hiki ni complex, kwa hiyo kuna designer’ bila kwanza kuthibitisha kwamba complexity ya aina hiyo haiwezi kutokea kupitia natural processes.


Kwa hiyo usichanganye "ni complex" na ‘lazima kuna designer.’ Complexity ni kitu cha kueleza, si ushahidi wa moja kwa moja wa Mungu. Na kama unataka kusema Mungu ndiye explanation, bado unatakiwa kuthibitisha kwa nini Mungu ndiye explanation bora kuliko natural explanations si kumuingiza Mungu kama jibu kwa sababu ya complexity.
Binadamu ametengenezwa more intelligent kuliko compyuta
 
Mwanadam huyuhuyu ambaye mpaka leo mwaka 2026 akili zake haziwezi kuhesabu hata nywele zake za kichwani. Sasa hapo utakuta anasubiri agundue mfumo wa kuzihesabu kwa computer. Mwanadamu ni kiumbe aliyeumbwa na Mungu ila anajifanya ni mwerevu sana. Anaelewa taratibu na hawezi kujiongezea hata umri wa kuishi.
 
Mungu hajatokea tu ...Mungu ni nguvu za kilimwengu zipo milele azijatokea na kwa hizo tumefanyika sisi na vitu vy




Umesema Mungu ni nguvu za kilimwengu zilizokuwepo milele. Sawa, lakini umejuaje kwamba hiyo nguvu ni Mungu mwenye akili, nia na uwezo wa kuumba? Hapo bado hujatoa evidence; umeongeza tu sifa ambazo zinahitaji kuthibitishwa. Na kama unasema Mungu anaweza kuwepo milele bila kuhitaji aliyeumba, kwa nini universe au reality yenyewe isiwe na possibility hiyo hiyo? Kwa nini kanuni hiyo ikubalike kwa Mungu lakini ikataliwe kwa universe?

Zaidi ya hapo, kusema ‘Mungu ndiye aliyeumba universe’ si explanation mpaka uthibitishe kwanza kwamba huyo Mungu yupo. Vinginevyo unatumia conclusion kama premise.

Na hapa ndipo punchline ilipo: Kama unasuluhisha swali la ‘nani aliumba universe?’ kwa kusema ‘Mungu hakuhitaji kuumbwa,’ basi umeonyesha kwamba inawezekana kitu kikawa bila creator. Sasa umebaki na kazi moja tu—onyesha kwa nini hicho kitu lazima kiwe Mungu, badala ya reality yenyewe.

Kumuita Mungu ‘wa milele’ hakumthibitishi; kunamfanya tu kuwa exception. Na exception bila justification ni assumption, si evidence.”
Binadamu ametenfenezwa more intelligent kuliko compyuta

apo bado hujajibu nilichokuchallenge. Kwamba binadamu ana akili kuliko computer hakuthibitishi kwamba binadamu ametengenezwa na akili nyingine. Unachofanya ni kuchukua uwezo wa kitu na kuufanya kuwa ushahidi wa chanzo cha kitu, lakini hayo ni mambo mawili tofauti.


Binadamu ametenfenezwa more intelligent kuliko compyuta

Mwanadam huyuhuyu ambaye mpaka leo mwaka 2026 akili zake haziwezi kuhesabu hata nywele zake za kichwani. Sasa hapo utakuta anasubiri agundue mfumo wa kuzihesabu kwa computer. Mwanadamu ni kiumbe aliyeumbwa na Mungu ila anajifanya ni mwerevu sana. Anaelewa taratibu na hawezi kujiongezea hata umri wa kuishi.
Kushindwa kwa mwanadamu kuhesabu neurons zake hakumwonyeshi Mungu; kunatuonyesha tu kwamba ubongo ni complex kuliko uwezo wetu wa sasa wa kuuelewa. Usichukue ‘sijui jinsi’ ukai-transform kuwa ‘najua nani alifanya.’ Hapo ndipo leap yako ilipo.”

“Mwanadamu kutoweza kujielewa si ushahidi kwamba kuna aliyemuumba; la sivyo kila kitu ambacho akili yetu imeshindwa kueleza kingekuwa ushahidi wa Mungu. Unknown haibadiliki kuwa God kwa sababu tu hatuna jibu.”
 
Zaidi ya hapo, kusema ‘Mungu ndiye aliyeumba universe’ si explanation mpaka uthibitishe kwanza kwamba huyo Mungu yupo. Vinginevyo unatumia conclusion kama premise.

Na hapa ndipo punchline ilipo: Kama unasuluhisha swali la ‘nani aliumba universe?’ kwa kusema ‘Mungu hakuhitaji kuumbwa,’ basi umeonyesha kwamba inawezekana kitu kikawa bila creator. Sasa umebaki na kazi moja tu—onyesha kwa nini hicho kitu lazima kiwe Mungu, badala ya reality yenyewe.

Kumuita Mungu ‘wa milele’ hakumthibitishi; kunamfanya tu kuwa exception. Na exception bila justification ni assumption, si evidence.”








Kushindwa kwa mwanadamu kuhesabu neurons zake hakumwonyeshi Mungu; kunatuonyesha tu kwamba ubongo ni complex kuliko uwezo wetu wa sasa wa kuuelewa. Usichukue ‘sijui jinsi’ ukai-transform kuwa ‘najua nani alifanya.’ Hapo ndipo leap yako ilipo.”

“Mwanadamu kutoweza kujielewa si ushahidi kwamba kuna aliyemuumba; la sivyo kila kitu ambacho akili yetu imeshindwa kueleza kingekuwa ushahidi wa Mungu. Unknown haibadiliki kuwa God kwa sababu tu hatuna jibu.”
Sawa tuanzie hapa ....idije kuwa wewe hata sayansi imekushinda kama kiranga ....je binadamu ni ENERGY AU LA?
 
Huo ni ukilaza wako wa kushindwa kuishirikisha akili yako vizuri uliyopewa na Mungu wetu Mkuu, siyo makosa yake, ni ujinga wako.
Sawa Mimi ni kilaza, na hapo hoja yako ndipo inakuwa circular. Unasema nimepewa akili na Mungu, halafu kwa sababu nimetumia akili hiyo kufikia conclusion tofauti na yako unasema nimeishindwa kuitumia. Lakini unajuaje kwamba matumizi yangu ya akili ni mabaya na yako ndiyo sahihi? Kama jibu ni ‘kwa sababu Mungu ndiye amesema,’ basi tayari umeassume Mungu na unatumia assumption hiyo kuthibitisha assumption hiyo.

Zaidi ya hapo, kama Mungu ndiye aliyenipa uwezo wa kufikiri, basi uwezo huo huo ndio unaonifanya nihoji madai kuhusu Mungu. Kama Mungu ni muweza wa yote na anataka binadamu wamjue, kwa nini atupe akili inayoweza kufikiri kwa kina lakini pia iweze kufikia conclusion kwamba Mungu hayupo? Kwa nini Mungu mwenye uwezo wote aumbe mfumo wa akili ambao kwa watu wengi unaishia kwenye conclusion tofauti kabisa kuhusu yeye?
 
Sawa tuanzie hapa ....idije kuwa wewe hata sayansi imekushinda kama kiranga ....je binadamu ni ENERGY AU LA?
Ndiyo, binadamu ana energy. Lakini sasa umefika wapi kutoka ‘binadamu ni energy’ mpaka ‘kwa hiyo Mungu yupo’? Hapo ndipo hoja yako inayeya kama upepo angani.

Energy ni fact ya physics, lakini Mungu ni conclusion ya metaphysics. Huwezi kutaja fact moja ya kisayansi halafu ukaruka moja kwa moja kwenye conclusion ya Mungu bila kuonyesha connection.


Thibitisha uwepo wa huyo Mungu sio kuruka ruka kama popcorn 🍿 🍿 🍿
 
Ndiyo, binadamu ana energy. Lakini sasa umefika wapi kutoka ‘binadamu ni energy’ mpaka ‘kwa hiyo Mungu yupo’? Hapo ndipo hoja yako inayeya kama upepo angani.

Energy ni fact ya physics, lakini Mungu ni conclusion ya metaphysics. Huwezi kutaja fact moja ya kisayansi halafu ukaruka moja kwa moja kwenye conclusion ya Mungu bila kuonyesha connection.


Thibitisha uwepo wa huyo Mungu sio kuruka ruka kama popcorn 🍿 🍿 🍿
Low IQ ..kuna tofauti ya kusema binadamu ana Energy na kusema binadamu ni Energy...wewe kwa akili zako finyu unadhani ni sawa ? Binadamu na vitu vyote ni energy vilikuwako milele katika form tofauti ila vilikuwako ..you can't destroy Energy but energy charge from one form to another
 
Ndiyo, binadamu ana energy. Lakini sasa umefika wapi kutoka ‘binadamu ni energy’ mpaka ‘kwa hiyo Mungu yupo’? Hapo ndipo hoja yako inayeya kama upepo angani.

Energy ni fact ya physics, lakini Mungu ni conclusion ya metaphysics. Huwezi kutaja fact moja ya kisayansi halafu ukaruka moja kwa moja kwenye conclusion ya Mungu bila kuonyesha connection.


Thibitisha uwepo wa huyo Mungu sio kuruka ruka kama popcorn 🍿 🍿 🍿
Nafsi ni Energy au la ?
 
Back
Top Bottom