Tukio lako la kusisimua ukiwa mdogo

Tukio lako la kusisimua ukiwa mdogo

Ilikua darasa la tatu miaka ya tisini Sinza kuna Maskani flani ya wavuta bangi (WAKUSH CAMP) Nilivutishwa bangi kwa mara ya kwanza na Mjomba wangu mdogo wake mama..Macho yalibadilika rangi yakawa kama matunda damu na kumbukumbu nikawa napoteza nikitaka kupiga story kufikia katikati nasahau nilichokua nakiongelea.Basi kufika home mama alichanganyikiwa natembea nikinyatanyata akiniita najificha eti nyuma ya ndoo wakajua malaria imepanda kichwani..nikakimbizwa Zahanati nikachekiwa malaria nikakutwa na mdudu mmoja nikapewa dawa na kufika home nikapewa huduma zote muhimu kuanzia chakula mpaka matunda na shule sikwenda wiki nzima.Na hii siri sikumwambia mtu yeyote mpaka leo hii naandika hapa
 
Namshukuru Mungu mi sikuwa mtukutu. İla sitasahau nilivofoji tiketi za kuangalia mazingaombwe ya Eyeso, nilivosogeza saa mbele ili kuwahi mapumziko nikiwa time keeper na chai iliyonimwagikia baada ya kubinua meza mbele ya wageni, kisa???

OOOH Unamaanisha PROFESSOR DUNGADUNGA EYESO,ALIYEOGELEA BAHARI SABA BILA KULOA NYWELE.Kwe utoto raha.
 
Duuh wadau nimecheka ile noma .maana utoto unakumbukumbu zuri sana ).ila mimi zipo kumbukumbu kama tatu hivi.nakumbuka nilipokuwa mdogo ,tulikuwa tunakaa karibu na majirani zetu , walimleta house girl mmoja toka bush , msukuma alikuwa mshamba mshamba hivi ,alikuwa mkumbwa sana kwangu nafikiri alikuwa kama miaka 18 au 19 hivi .mimi nilikuwa na miaka 8 , sasa yule dada alikuwa ananipenda sana na zawadi nyingi tu nilikuwa napewa ,alikuwa akipika chakula kizuri ,alikuwa ananikalibisha wakati boss wake akiwa hayupo .sasa cku moja nilienda nyumbani kwao kama , kawaida duuh kufika nyumbani kwao nikapiga hodi nikaingia ndani ,nikamckia akiwa chumbani pekee yake .akaniita niingie ,duuh nilichokiona ctasahau kabisa akili mwangu ,alikuwa uchi wa mnyama ,akaniambia anifundishe mambo ya kikumbwa , aniambia tulale wote kitandani ,alianza kumshika mdudu wangu huku akimchezea .akaniambia nimkumbatie huku akiwa amelowa kabisa kwa mbibi wake .alimchukua mbabu wangu na nakusalimiana mbibi wake huku akinikumbatia na kuema kwa nguvu .nilijickia raha sana baada ya muda alitoa sauti ya kimahaba ,nililowa ile mbaya kwa mbabu wangu ,alinichukua na kunipeleka bafuni .baada ya hapo nilijickia kinyaa ile mbaya yake .baada ya cku kadhaa niliupenda huo mchezo .cku ya cku tulifumania duuh ilikuwa baraha ctasau .alipigwa na boss wake na mother nusu ya kumuua na mi nilabwa viboko mpaka basi na alifukuzwa kazi na kurudizwa kijijini , hii ctasahau maishani kwangu imeshapita miaka kama 35 hivi .
Tukio lingine .kuna brother yangu alikuwa mtemi sana pale mtaani kwetu ,tukaanzisha timu ya mpira ,brother ndiyo alikuwa kiongozi na mtem wetu tukaiita Dogo Dogo star ,tulikuwa hatuna mipira wa jezi ,mimi nilikuwa na chezea nafsi ya bek wa kutegemewa mpaka wakaniita jina la utan VUJA , yaani hapiti mtu hapa .au mpira uende mtu habaki au mpira ubaki mtu aende .sasa brother alikuwa ndiyo sponsor wetu mkumbwa ,aliamua tutafute pesa ya kununua mpira na jezi ,wakati huo mipira ilikuwa inauzwa na maduka Elimu suplly tu .basi broo akaamua tufuge njiwa na tuwauze tupate hela za kununulia mpira .tulifanikiwa kufuga njiwa wengi sana,cku moja kuna watoto wa mtaa wa pili walituibia jiwa wetu na kuwauza ,na sisi tukashaurina lazima tukaibe wa kwao ,ilipofika ucku tukazuka na kufanikiwa kuwaiba njiwa wao wote .kesho yake bas jamaa wakatuzukia home duuh ulikuwe mkono hapa ,ctosau maishani mwangu ,kuna jamaa mmoja alikuwa anaitwa gervas kudadek alinipa bonge la konde la uso duuh niliona nyota nyota mchana peupe .nikapoteza faham .kuja kuamka mdomo wote unaprasta .ilikuwa bonge la vurugu pale mtaani .mother alitoka kwenda kumvaa mama ya gervas .duuh ilikuwa noma tupu .baada ya hapo tulipigwa marufuku kufuga njiwa na timu yetu ilifutwa .mpaka leo mdomo wangu unakovu .ctasau kabisa
 
Nikiwa form Two miaka ya tisini wakati niko likizo, kuna kabinti nilikuwa nakamendea sana mtaani kwetu, tukapanga jumatatu moja niende kwao nikamgegede sababu home kwetu ilikuwa nuksi sana, basi akavizia wazee wake wameenda kazini mzee nikazama mpaka sebuleni, yule mtoto ni mng'ambong'ambo kweli. Pale sebuleni nikaanza mbwembwe kuwasha TV kama kawaida mara tukaanza makiskis ya utotoni hata sijui wapi pa kuweka dushe, Dah mara mdingi vuuu kafungua mlango akanikuta sebuleni ila hakuhisi tulikuwa tunafanya kibaya. Akamuuliza mwanaye enheee huyu ni nani?yule manzi akasema ni rafiki yake. Mzee akasema karibu sana kijana jisikie uko nyumbani, mzee akamwambia binti hebu mletee chai ya maziwa ile thermos sijui vikombe 12 na mkate mkubwa kabisa ule.

Nikasema dah huyu mzee safi sana, hapo mzee yuko pembeni yangu, nikapiga kikombe cha kwanza na mkate silesi 2 nikamwambia mzee asante akasema ongeza kijana usijali nikaongeza cha pili, na mkate nusu, nikamwambia asante mzee nimetosheka, akasema wewe f.a.l.a ongeza chai mpaka umalize thermos, wewe si unajua kuingia majumbani mwa watu?nikapiga vikombe saba vya chai nzito ya maziwa na mkate mkubwa binti analia tu mzee akanifunga kamba akaenda kuchukua mkia wa TAA, alinitandika kama mwizi nikawa nacheki mlango wa kutokea nilifurumuka kama fisi nikavunja mlango nikaruka ukuta , SITASAHAU ile siku.
 
Sitasahau siku ya kwanza kupiga punyeto...ilikua mtoni nimekwenda kufua....nijifungia ndani siku nzima kwa aibu na woga.....yaani kila saa nalichungulia dushe kama lipo. Na nguo niliziacha mtoni.

Mkuu una mambo...! hapa jf ni kuvunjana mbavu tu.!
 
Ilikua darasa la tatu miaka ya tisini Sinza kuna Maskani flani ya wavuta bangi (WAKUSH CAMP) Nilivutishwa bangi kwa mara ya kwanza na Mjomba wangu mdogo wake mama..Macho yalibadilika rangi yakawa kama matunda damu na kumbukumbu nikawa napoteza nikitaka kupiga story kufikia katikati nasahau nilichokua nakiongelea.Basi kufika home mama alichanganyikiwa natembea nikinyatanyata akiniita najificha eti nyuma ya ndoo wakajua malaria imepanda kichwani..nikakimbizwa Zahanati nikachekiwa malaria nikakutwa na mdudu mmoja nikapewa dawa na kufika home nikapewa huduma zote muhimu kuanzia chakula mpaka matunda na shule sikwenda wiki nzima.Na hii siri sikumwambia mtu yeyote mpaka leo hii naandika hapa

uliacha ama bado unaendelea?
 
Nakumbuka ni mwaka 2000...Nilikuwa natoka jioni tunaita "kufukuzia madem" unaenda unazungukazunguka kwenye maskani kama za kina miss chagga unarudi mikono mitupu hata kuona hujaona kitu bali ni sauti tu zinazotoka ndani ndo umeishia kuzisikia..then kesho yake unarudi shule unawapiga wenzako kamba aaaah yule jana nimegonga..yule tayari....tena unadanganya hadi na pichu aliyovaa...aah tena alikuwa amevaa pichu ya rangi fulani....basi crew lote unaliweka kati unaonekana mtemiiii..!

Ila nakumbuka nikiwa darasa la nne kuna kidem kilizusha eti nimekigonga na kidem chenyewe kilikuwa kibayaaaa...basi darasa lote wakanizomea....dah nakumbuka nililia sana na niliona shule kama sumu..!
 
Miaka ya early 90s, nikiwa std 5 boarding school ya masista very strict sio kama hawa wa siku hizi , kukatokea shida ya maji for almost 2 months and everyone had to go to the river for water. Pana umbali lakini tulienjoy kwanza kwa sababu tulitoka nje ya school compound, pili the sweet and delicious cactus fruit on the way.


Siku hiyo tukatoka class kama kawaida badala ya kwenda cross country tukaenda mtoni kuchota maji, badala ya kuchota maji na kurudi shule wasichana tukaanza kuchuma matunda ya cactus, na ili kuchuma ya kutosha muda ulihitajika usichomwe na miiba, 6pm ikafika and some of us were still busy picking fruits.


Kurudi shule tunakutana na head girl getini akatuchukua straight mpaka ofisini kwa headmistress kujieleza tulikuwa wapi. Watu tukachanganyikiwa wengine wakaanza kutupa matunda yao ili tu wasipate adhabu. (tulikuwa tumevaa t-shirt za michezo na wrap around skirt t shirt imechomekewa na mikanda ya skirt imekazwa sawa sawa) Kwa kweli sikutaka mtu achukue matunda yangu nikayaweka kwenye nguo kwa mgongoni. Kama mjuavyo matunda yale yana miiba kweli kweli na nilifikiri nilikuwa nimetoa miiba yote kumbe kuna michache iliyokuwa imebaki, distance ya kutoka getini mpaka ofisini nikiwa na matunda mgongoni ilitosha kabisa kunikumbusha kwamba miiba inachoma na kuweka yale matunda mgongoni was a bad idea.


Anyway Sister Antonina the headmistress alijua nimeficha matunda mgongoni na wale wote tuliochelewa tulipewa adhabu ya kuchumia wanafunzi zaidi ya 200 cactus fruits and to say the truth it was not an easy task.
 
Nakumbuka siku moja tulikuwa home bored, wakati huo dingi alikuwa amesafiri.

Tukasema ngoja tukaangalie mpira kwa jirani nakumbuka siku hyo ilikuwa fainali ya Yanga na Sc Villa ya Uganda.

Hatuna hili wala lile tukarudi home usiku kama wa saa 4 hivi, hamadi dingi yule pale kibarazani, hatujui amerudi sangapi.

Tulivyokuwa wajinga tukaendelea kujificha nyuma ya kisima kama nusu saa hivi, kwahyo tukaenda home kama saa 4;30

Ilikuwa balaa, tulipokea kichapo toka kwa baba na mama kwa mpigo, mbaya zaidi wakasema turudi tukalale tulipotoka.

Tulivyokuwa wajinga tukarudi kweli, tukawagongea wakatufungulia tukaliangusha.

Kuamka asubuhi tukasema ngoja turudi home inaweza kuwa shwari, ilikuwa afadhali ya jana, tukapigwa tena na tulitakiwa kurudi tulipotoka tukamlete alioturuhusu kulala kwake.

Tukamuita, dingi alimfokea mama wa watu utadhani mwanae, mara yule jirani yetu akapaniki akaenda serikali za mitaa kushitaki ametukanwa.

Dingi akaitwa akatupeleka na sisi, tulikaa nje wao wakaingia ndani kuyamaliza, tulikwa tunasikia wanafokeana balaa.

Walipomalizana tukawa tunarudi home huku tunachezea stiki, siku hiyo ilikuwa jehanamu kwetu.

Enzi hizo mshua na mama walikuwa kituo cha polisi. Ukifanya kosa mama anakuanzishia, baba akija wanakuanzishia upya, wanakupa stiki za haja.

Kwa ninavyokufahamu wewe na mwenzio hata mimi ningekuwa baba yenu ningekuwa nawacharaza sana,,watoto kama nyie msipochapwa vizuri mtaleta shida baadae . Si unaona siku hizi angalau angalau?haha
 
Dah!!!! Weye Mwalimu Munkari yaani ulivyokuwa na hamu ya pilau hukuona noma yoyote kushare pilau ile na mbwa? Kwi kwi kwi kwi kwi lol!!!! Chezeya utamu wa pilau weye lol!!!

Tulikuwa tunafuga mbwa home ,baba alikuwa na kawaida ya kila wikend akitoka job anarudi na furushi la mabaki ya vyakula vinono kwa ajili ya chakula cha mbwa...........siku hiyo nakumbuka alileta ukoko wa pilau ulokuwa umechanganyikana na mchuzi na mabakibaki ya nyama za kuku,baada ya shughuli zake akawa amewatengea wale mbwa kwenye chombo chao kila mbwa na sahani yake....... Bwana weeee nkaona mbwa wanafaidi, nkicheki pilau kula hadi xmas haa nkamtaimu mzee katoka tu pale nkazama kwa mbwa mmoja ye anakula huku mi huku .........kilichokuja kutokea baadaye nilishtukia nimedakwa juujuu nilichezea bakora nashukuru mama alikuwepo akaniokoa .........dah RIP my dadi jamani loh!!
 
Last edited by a moderator:
Back
Top Bottom