Tujifunze kidogo kuhusu ndege (airplane)

Tujifunze kidogo kuhusu ndege (airplane)

Duh, hahahah. Nimecheka sana hiyo sehem ya mwisho: kinasaidia dirisha lisipate ukungu

Asante chief kwa majibu mazuri sana aisee. Chief unajua kila kitu inamana. Daah mpaka naona wivu kwann sikusoma hayo mambo
Dirisha kutopata ukungu pia ipo sayansi yake. Ndege ni very sophisticated. Watu wanaumiza akili ili kuweka mambo sawa.
 
Jibu ni ndiyo inaweza kuangusha ndege. Kwanza turbulence ni nini. Turbulence inatokea pale ambapo strealine air flow imepotea hivyo kunakuwa na loss of LOSS OF LIFT. Ukipoteza lift unategemea nini rafiki yangu, vinginevyo urudishe lift iliyoanza kupotea. Sasa inategemea na sababu ya hiyo turbulence. Kwa mfano ndege ndogo ikiifuata ndege kubwa kwa karibu zaidi, ndege ndogo inaweza kuanguka kwa ajilivya kupoteza streamline flow kutokana na vortices za ndege kubwa.

Kitaalam inaitwa wake turbulance
 
Mkuu kwann ndege zinashuka kwa kasi ardhini? Hadi inatoa cheche? Kwann isipunguze speed angani ili ishuke taratibu. Yaan ikimbie hata 25m tu kwa ndege kubwa then ipak?
Kwa kuongezea, niliwahi kuambiwa kwamba kuna spidi ya chini (minimum speed) ambayo inaiwezesha ndege kueleaa hewani na ndio maana ili iweze kupata, ni lazima ikimbie hadi ifikie hiyo speed ndio dude linanyanyuka. Hivyo hivyo kwenye kutua, hawezi kupunguza speed chini ya hiyo vinginevyo ataidondosha kabla haijagusa chini.

Tofauti ya pressure (msukumo) wa chini ya mabawa (flat) na juu ya mabawa (curved) ndio unaozaa kani mnyanyuko (uplift) na hutegemea speed ya upepo inayopita kwenye mabawa kutokana na speed ya ndege yenyewe. Kama sikosei nadhani ndege nyingi huanza kunyanyuka zinapofikia speed ya 150km/hr na kuendelea.

Hili suala brother wetu Shebbydo ningeomba ikimpendeza, aliweke vizuri. Natanguliza shukrani.
 
Hii system ipo kwenye ndege nyingi. Baada ya lile tukio la September 11, 2001, shirika la anga la marekani FAA walitoa recommendation kwamba ndege yoyote kubwa ya abiria itakoyoruhusiwa kuruka kwenye anga yao lazima iwe na system ya ku override control ya rubani wa hiyo ndege na ikawa inaongozwa moja kwa moja kutoka chini. Hii ni kwa ajili ya kuzuia tukio kama lile lisijirudie tena
Mkuu hiyo uninterrupted autopilot haijaweza kuwekwa practically kwenye ndege. Inasemekana ilijaribiwa kwenye ndogo ya abiria 16 Uingereza, Shirika lao la anga likakataa kwamba kwa sasa hali ya inavyokuwa occupied na mifumo ilivyo ni vigumu kwa ndege isiongozwe na rubani. Nimewauliza watu wanaofanya kazi na Boeing 787 Dreamliner, wanasema hawajawahi kuona system kama hiyo na hata kwenye Maintenance Manual haipo.
 
dd6659a566cc5a910dd3249cb01951a3.jpg

Hii ndege ya abiria kwenda kwa mtindo huo inawezekana au tulidanganywa kwenye movie?
 
Kwa kuongezea, niliwahi kuambiwa kwamba kuna spidi ya chini (minimum speed) ambayo inaiwezesha ndege kueleaa hewani na ndio maana ili iweze kupata, ni lazima ikimbie hadi ifikie hiyo speed ndio dude linanyanyuka. Hivyo hivyo kwenye kutua, hawezi kupunguza speed chini ya hiyo vinginevyo ataidondosha kabla haijagusa chini.

Tofauti ya pressure (msukumo) wa chini ya mabawa (flat) na juu ya mabawa (curved) ndio unaozaa kani mnyanyuko (uplift) na hutegemea speed ya upepo inayopita kwenye mabawa kutokana na speed ya ndege yenyewe. Kama sikosei nadhani ndege nyingi huanza kunyanyuka zinapofikia speed ya 150km/hr na kuendelea.

Hili suala brother wetu Shebbydo ningeomba ikimpendeza, aliweke vizuri. Natanguliza shukrani.
Ni kwamba kuhusu speed ya kuruka ama kutua inategemea mambo kadha wa kadha. Nayo ni:Weight, temperature, airport elevation (uwanja wa ndege husika upo umbali gani kutoka usawa wa bahari), unyevu angani (humidity) na flaps zipo angle gani. Uwepo wa vituo vya hali ya hewa viwanja vya ndege ni muhimu sana. Endapo ndege ikiwa katika uwanja ambao hauna kituo hicho basi rubani hutumia data za kituo cha karibu.

Kwa spidi uliyoisema hapo juu kwa ajili ya kuruka nikukosoe kidogo. Siyo km/h ni mph (mile per hour). mph ni kubwa kuliko km/h
Kwa wastani wa ndege ya abiria, take off speed ni 130-160 knots au 150-200 mph. Boeing 737-800 landing speed ni 150-200 knots.
 
Ndege inapokaribia kutua kuna hali flani inatokea, sijui ni kitu gani husababisha hiyo hali. Hali hiyo hufanya masikio yazibe na kunakuwa na kelele flani kama mruzi mkali sana, na hiyo hali abiria hutangaziwa na wahudumu kuwa rubani amefungua kitu flani ili ndege iweze kutua. Mkuu hii ni kitu gani, na je inatokea kwa ndege zote zinapokaribia kutua au baadhi.

Mkuu kuna vifaa vipo kwenye mabawa ambavyo husaidia kuzalisha kani-mnyanyuo (LIFT FORCE) kwa kiasi kikubwa, vinaitwa Flaps na Slats. Wakati wa kutua huwa rubani anavirudisha normal, hivyo wakati vinarudi huwa vinapiga kelele kama miruzi.

Nafikiri mkuu itakuwa muuliza swali alilenga thrust-reverse
 
Ivi angani kuna njia ambapo ndege inapita???
-pilot anatumia kifaa gani kujua amefika sehemu gani?
-ni mambo gani yanayoweza kupelekea ndege kupotea angani
-ndege ikiishiwa mafuta ipo angani ni utaratibu gani unafuata kusaidia abiria
Naomba unisaidie majibu mkuu

Asante kwa maswali yako ndugu
Kutokana na ndege sasa kuwa equiped, ndege zinafuata njia maalum kuelekea safari yake. Ni kitendo cha kuifuata njia hiyo tu. Swala la rubani kufahamu yupo wapi anasaidiwa na vifaa vya avionics kama vile GPS na VOR radios ambazo zinampaka mawasiliano na Aircraft Control Tower katika safari yake.
Ndege kupotea inaweza kutokea endapo kutatokea vifaa vya mawasiliano kuleta tatizo japo vipo vifaa mbadala vingi kwenye ndege. Lakini lolote laweza kutokea kwa sababu vile ni vifaa tu.

Kuhusu kuishiwa mafuta angani, huko juu huwezi pata sheli ya kujaza mafuta ndo hapo sasa balaa linaanza kama haupo karibu na uwanja wowote wa kutua kwa dharura. Lakini suala la ndege kuishiwa mafuta ni nadra sana kwa sababu tayari mahesabu huwa yameshafanyika kutokana uzito wa ndege na safari inayokwenda.

Samahan kwa kudandia mkuu, njia za ndege huandaliwa ardhin na maruban kwa kitaalam zinaitwa flight plan njia hiz hutengenezwa kutokana na geografia ya eneo husika na hali ya hewa ya siku hiyo kisha huwasilishwa kwenye mamlaka kwa ajili ya approval na kisha kuwa programmed kwenye FMC (hapa ni kwa ndege zenye FMC tu) kwa zile nyingine ni full adjustment huko hewan
 
Samahan kwa kudandia mkuu, njia za ndege huandaliwa ardhin na maruban kwa kitaalam zinaitwa flight plan njia hiz hutengenezwa kutokana na geografia ya eneo husika na hali ya hewa ya siku hiyo kisha huwasilishwa kwenye mamlaka kwa ajili ya approval na kisha kuwa programmed kwenye FMC (hapa ni kwa ndege zenye FMC tu) kwa zile nyingine ni full adjustment huko hewan
Asante mkuu kwa nyongeza ya maelezo mazuri
 
Katika watu ambao hata nikiamshwa usingizi na kuulizwa nani msomi Tanzania .?Ndugu yangu Shebbydo jina lako nitaliweka la kwanza. Mbali na usomi pia umeelimika sana,majibu yako kwa kila swali yanajielezea , hongera sana na Mungu akubariki sana.Lakini naomba kufahamu zaidi hapo kwa ndege kurudi nyuma ? Maana kuna vifaa maalum vya kusukuma ndege nyuma ?kwanin vitumike hivyo vifaa na si ndege zenyewe kurudi nyuma kutoka kwenye position?..ningefurahi kama ungefafanua zaidi ,
 
Katika watu ambao hata nikiamshwa usingizi na kuulizwa nani msomi Tanzania .?Ndugu yangu Shebbydo jina lako nitaliweka la kwanza. Mbali na usomi pia umeelimika sana,majibu yako kwa kila swali yanajielezea , hongera sana na Mungu akubariki sana.Lakini naomba kufahamu zaidi hapo kwa ndege kurudi nyuma ? Maana kuna vifaa maalum vya kusukuma ndege nyuma ?kwanin vitumike hivyo vifaa na si ndege zenyewe kurudi nyuma kutoka kwenye position?..ningefurahi kama ungefafanua zaidi ,
Mkuu kuhusu ndege kurudi nyuma, zipo zinazoweza kurudi nyuma zenyewe. Kwa mfano hizi ndege ambazo ni turboprop (Zenye kutumia propeller) zinarudi nyuma kwa sababu propeller huweza kubadilishwa angle na kusukuma hewa mbele hivyo ndege hurudi nyuma.
 
Kama dunia inazunguka mbona helcopta huganda angani may point A na kutua eneo hilo hilo bila kujikuta iko point B!!sikokatka matani nijibu kisayansi nielewe
 
Back
Top Bottom