Mshana Jr
Platinum Member
- Aug 19, 2012
- 375,585
- 870,249
Kishoka cha kuvunjia au maarufu kama 'Crash Axe' ni kifaa cha dharura kinachowekwa ndani ya baadhi ya ndege kwa ajili ya kusaidia wahudumu wa ndege na marubani katika hali za dharura, hasa pale inapohitajika kuvunja au kukata sehemu za ndani ya ndege ili kuwezesha uokoaji.
Kishoka hicho kinaweza kutumika kusaidia kufungua njia iliyozibwa, kukata baadhi ya vifaa au paneli, au kufikia maeneo ambayo yamezuiwa baada ya ajali.
Malaka ya usafiri wa anga Marekani - FAA inakitambua kishoka hiki kama sehemu ya vifaa vya dharura kwenye ndege zinazohusika na kwa kawaida huhifadhiwa katika sehemu maalumu na inayoweza kufikiwa haraka na wahudumu, na si kifaa cha matumizi ya kawaida ya abiria.
Hata hivyo, tukio la Flydubai FZ1073 limeonyesha jinsi kifaa hichi kinavyoweza kuleta madhara makubwa kinapogeuzwa kuwa silaha.
Tarehe 30 Septemba 2026, rubani msaidizi wa ndege alidaiwa kutumia kishoka hicho kumshambulia Kapteni Smit Machchhar na kujaribu kuchukua udhibiti wa ndege.
Shambulio hilo lilisababisha rubani kujeruhiwa na ndege kushuka kwa kasi zaidi ya futi 17,000 kabla ya kudhibitiwa na kufanya kutua kwa dharura Saudi Arabia.
Tukio hilo linaonyesha kuwa licha ya kishoka cha Crash axe kuwa kifaa muhimu cha usalama, matumizi yake yasiyo sahihi yanaweza kuhatarisha maisha ya abiria na wafanyakazi kwa sababu kiko karibu na eneo muhimu la udhibiti wa ndege.
Kishoka hicho kinaweza kutumika kusaidia kufungua njia iliyozibwa, kukata baadhi ya vifaa au paneli, au kufikia maeneo ambayo yamezuiwa baada ya ajali.
Malaka ya usafiri wa anga Marekani - FAA inakitambua kishoka hiki kama sehemu ya vifaa vya dharura kwenye ndege zinazohusika na kwa kawaida huhifadhiwa katika sehemu maalumu na inayoweza kufikiwa haraka na wahudumu, na si kifaa cha matumizi ya kawaida ya abiria.
Hata hivyo, tukio la Flydubai FZ1073 limeonyesha jinsi kifaa hichi kinavyoweza kuleta madhara makubwa kinapogeuzwa kuwa silaha.
Tarehe 30 Septemba 2026, rubani msaidizi wa ndege alidaiwa kutumia kishoka hicho kumshambulia Kapteni Smit Machchhar na kujaribu kuchukua udhibiti wa ndege.
Shambulio hilo lilisababisha rubani kujeruhiwa na ndege kushuka kwa kasi zaidi ya futi 17,000 kabla ya kudhibitiwa na kufanya kutua kwa dharura Saudi Arabia.
Tukio hilo linaonyesha kuwa licha ya kishoka cha Crash axe kuwa kifaa muhimu cha usalama, matumizi yake yasiyo sahihi yanaweza kuhatarisha maisha ya abiria na wafanyakazi kwa sababu kiko karibu na eneo muhimu la udhibiti wa ndege.