Tujifunze kidogo kuhusu ndege (airplane)

Tujifunze kidogo kuhusu ndege (airplane)

Nashukuru ndugu kwa kunielewesha. Tokana na kipato changu ctoweza mudu hzo gharama kwa kweli, je huwa kuna ufadhili ndan ya nchi?
 
kumbe uzi wenyewe wa saa kumi nambili ngoja niwahi seat niketi kwanza
 
Ivi angani kuna njia ambapo ndege inapita???
-pilot anatumia kifaa gani kujua amefika sehemu gani?
-ni mambo gani yanayoweza kupelekea ndege kupotea angani
-ndege ikiishiwa mafuta ipo angani ni utaratibu gani unafuata kusaidia abiria
Naomba unisaidie majibu mkuu
 
Samaritan
Mkuu,
Nakuhakikishia siyo masihara.

Mzazi aliishia tu kusema aah ah ah ah maswali magumu sana hayo mwanangu.

Hii ni miongoni mwa mada pana nisizochoka kuzifuatilia. Bado naenda taratibu ntaanza kuuliza maswali mbeleni.

Nampokeza mtoa darasa
 
Ahsante sana ndugu Shebbydo kwa kutupatia/kutuongezea ufahamu ya usafiri wa anga ambao tunautumia mara kadhaa bila hata kuwa na ABC yake.

Labda ningekuomba utujuze juu ya mifumo/classifications za ndege maana tunasikia majina kama JET Engines na kuna hizi zenye mapangaboi mengine yako kwenye pua ya ndege na mengine yameshikizwa kwenye mabawa nk. Natanguliza shukrani
Asante mkuu

Tukiongelea classifications za injini za ndege ni kama ifuatavyo:

PISTON ENGINE: Hizi ni inijini ambazo hutumia crankshaft kubadili linear motion ya pistons na kuwa rotational motion. Ndege zenye aina hii ya inini hutumia propeller kuzalisha thrust (nguvu ya kuisukuma ndege kwenda mbele) Mara nyingi propeller huwa ipo mbele. Lakini ikumbukwe kwamba suala la propeller kukaa wapi inategemea maunfacturer mwenyewe anataka ndege yake iwe vipi. Mfumo huu wa injini unatumiaka sana kwenye ndege ndogo.

GAS TURBINE ENGINE; Hii ni aina ya injini ambayo inatumia turbines kuzalishabpower. Sasa hapa kuna aina kama nne hivi kutokana na hizo turbine zinaendesha nini kuproduce thrust.
1:TURBOJET; Hii ni pure jet engine ambayo sasa hivi matumizi yake yamepungua kutokana na ulaji wake wa mafuta na makelele mengi. Injini hizi zinazalisha thrust kwa kutoa hot gases kwenye exhaust kwa kasi kubwa ili kupata reaction ya kutosha kuisukuma ndege kwenda mbele. Hivyo hizi hazina propeller kwa ajili ya thrust.

TURBOFAN; Hizi ni gas turbine engine ambazo turbines zinazungusha fan kubwa ambayo ipo mbele ya injine. Fan hii inatumika kuzalisha thrust. Lakini bado kuna thrust inatokana na hot gases zinazotka kwenye exhaust kwa kasi kubwa. Hii ni maboreshobya Turbojet. Hii nayo aina propeller. Ndiyo aina ya injini zinazotumika sana kwenye ndege. Kwa mfano Boeing, Airbus na nyingine nyingi.

4:TURBOPROP; Hii ni gas turbine engine ambayo turbine inaendesha propeller kuzalisha thrust. Kwa ndege kubwa propeller huwa zipo ubavuni mwa ndege ambapo ndipo injini zilipo. Aina hii ya injini ipo kwenye ndege aina ya bombardier na ATR. Ndege zenye mfumo huu wa injini zina sifa ya kuweza kuruka hata kwenye runway fupi.

4:TURBOSHAFT; Hii ni aina ya mwisho ya gas turbine engine. Katika injini hii, turbines huzungusha shaft ambayo inakuwa imeunganishwa na rotor blade kwa ajili ya kuzalisha thrust. Aina hii ya injini hasa hutumika katika helikopta ambazo zina gas turbine engine.

Huo ndo mchanganuo wa aina za injini za ndege kwavufupi.
Kwa leo naomba niishie hapo kujibu maswali.
 
hongera mkuu kwa uzi murua.... hii ni elimu tosha kwakweli

maswali
1. je tunaambiwa kwamba kuna ndege zenye uwezo wa kukaa hewani mpaka 24plus hrs, kwa nn safari kama ya dubai ama germany unalazimika kupanda ndege zaidi ya moja... ukizingatia mashirika makubwa kama fly emirates wanaingia hapa kwetu.

2. inaaminika ndege ndio usafiri ulio safe kuliko usafiri wowote ule (japo mm naamini ni treni), kwa nn pamoja na sifa hyo ndege ndio usafiri ambao mkipata ajali kuna risk kubwa sana ya watu wote kupoteza uhai ? maelezo kdg naomba

maswali mengine nadhani yameshaulizwa, mwisho tupe walau brief.. ww ni ruban au ulishawahi kusomea haya mambo ? au huwa unajifunza tu mitandaoni. thanks
 
Hapana mkuu haijawahi kutokea. Kuunda ndege hasa helicopter iweze kupaa ni gumzo. Zaidi tutaishia kutengeneza midoli. Kama stori ya yule jamaa sikumbuki alikuwa wa wapi waliyedai katengeneza helikopta kwa kutumia vifaa vya gari, mimi nilibaki kucheka. Jambo kama hulijui ni sawa na usiku wa giza. Sifa ya kwanza ya vifaa vinavyounda ndege ni imara lakini vyepesi. Suala la injini ya gari kurusha helikopta ni ndoto za mchana kwa sababu hata kama utaunga unga shaft zako pamoja na mapangaboyi yako, haiwezi kuwa na power ya kutosha. Ndege kila kifaa kilichopo kipo kwa hesabu maalum. TCAA walivyopiga marufuku watu wakalalamika eti tunaua vipaji, mimi niliona ni kwa sababu watu hawaelewi tu. Laiti wangeelewa hata kidogo kuhusu airworthness wangeandamana kwenda kumzuia yule jamaa asilete majanga ya majariribio ya kitu asichokuwa na ufahamu nacho.
mkuu huyu jamaa alikuwa ni wa tunduma na ile ndege yake bado imepaki tu kando ya barabara ya mbeya tunduma
 
duuuuuh !! haya jamani mwisho mkalale sasa naona hamnielewi ngoja niongee kizungu


THE END
 
Ivi angani kuna njia ambapo ndege inapita???
-pilot anatumia kifaa gani kujua amefika sehemu gani?
-ni mambo gani yanayoweza kupelekea ndege kupotea angani
-ndege ikiishiwa mafuta ipo angani ni utaratibu gani unafuata kusaidia abiria
Naomba unisaidie majibu mkuu
Asante kwa maswali yako ndugu
Kutokana na ndege sasa kuwa equiped, ndege zinafuata njia maalum kuelekea safari yake. Ni kitendo cha kuifuata njia hiyo tu. Swala la rubani kufahamu yupo wapi anasaidiwa na vifaa vya avionics kama vile GPS na VOR radios ambazo zinampaka mawasiliano na Aircraft Control Tower katika safari yake.
Ndege kupotea inaweza kutokea endapo kutatokea vifaa vya mawasiliano kuleta tatizo japo vipo vifaa mbadala vingi kwenye ndege. Lakini lolote laweza kutokea kwa sababu vile ni vifaa tu.

Kuhusu kuishiwa mafuta angani, huko juu huwezi pata sheli ya kujaza mafuta ndo hapo sasa balaa linaanza kama haupo karibu na uwanja wowote wa kutua kwa dharura. Lakini suala la ndege kuishiwa mafuta ni nadra sana kwa sababu tayari mahesabu huwa yameshafanyika kutokana uzito wa ndege na safari inayokwenda.
 
Kwanini ukiwa ndani ya ndege ukarusha kitu juu wima mfano pen au kitu kidogo kinarudi hapo hapo wakati chombo kipo kwenye mwendo mkali kwanini kisiishie kutua nyuma zaidi kutokana na mwendo mkali uliopo?
Hili swali lako ni la physics concept kwa kuwa katika uhalisia huwezi kuruhusiwa kufungua sehemu yoyote ya ndege urushe kitu nje ukiwa angani. Ila kasome theory of relativity.
 
images.jpg
 
Habari Wanajukwaa

Ni matumaini yangu kuwa mu wazima bukheri.

Kuna tangazo moja la redio la malaria huwa linanivutia sana, mtoto anamuuliza baba yake kuhusu ndege inavyoweza kupaa angani. Mzee kutokuwa na elimu hata kidogo tu ya aviation anajitetea kwa kumwambia mwanaye hayo ni maarifa ya juu sana.

Ndege nini! Ndege ni chombo ambacho kinasafiri angani kwa kutumia kani mnyanyuo (Lift force) inayozalishwa hasa kwenye mabawa kutokana na uhusiano wa mwendo kati ya hewa na ndege yenyewe.

Ndege ina sehemu kuu tano, yaani; Injini (Power plant), bodi la ndege (fuselage), mabawa (wings), Mkia (Empennage) na Mfumo wa matairi (Landing gear).

1: POWER PLANT; hii ni sehemu ya ndege inayohusika na uzalishaji wa kani msukumo (Thrust force). Hii ndiyo kani (force) inayoisogeza ndege kutoka point A kwenda point B ikiwa angani.

2:FUSELAGE; Hii ni sehemu ya ndege ambapo sehemu zingine zimeunganishwa kwayo. Pia nyiyo sehemu ambapo abiria, wafanyakazi wa ndege na mizigo hukaa.

3:MABAWA; Hii ni sehemu ya ndege yenye umbo la "aerofoil" ambayo inahusika na kuzalisha kani mnyanyuo (LIFT FORCE). Hii ndiyo kani inayoifanya ndege ielee angani.
Aerofoil ni umbo ambalo huzalisha kani-mnyanyuo kutoka na tofauti ya mgandamizo wa hewa wa chini na juu ya umbo hili. Hii ni kutokana na utofauti wa ukubwa wa eneo la chini na juu. Eneo la juu huwa kubwa zaidi ya lile la chini, hivyo kusababisha hewa ya juu kusafiri kwa kasi zaidi ya ile inayopita chini ili kuweza kukutana pamoja katika muda ule ule (LAW OF CONTINUITY). Kasi ya hewa ikiongezeka basi mgandamizo wake hupungua (PRESSURE)

Hiki ndicho kinachotokea kwenye mabawa ya ndege. Mgandamizo wa hewa chini unakuwa mkubwa kuliko juu, hivyo kani-mnyanyuo kuzalishwa. Ikumbukwe kwambo umbo zima la ndege lipo katika aerofoil. Hivyo nalo huchangia kani-mnyanyuo japo kwa kiasi kidogo ikilinganishwa na ile inayozalishwa kwenye mabawa.

4:EMPENNAGE; Hii ni sehemu ya ndege kwayo kunapatikana maumbo yanayoipa ndege "U-stable" katika mihimili yake na vifaa vinavyoifanya ndege iweze kutembea (move) katika mihimili yake. (Tutaangalia huko mbele mihimili ya ndege ni nini). Katika sehemu ndipo kuna "horizontal na vertical stabilizers".

5:LANDIND GEAR; Huu ni mfumo mzima wa matairi ambao unaohusika na kuisaidia ndege kutembea juu ya njia ya kurukia (RUNWAY) wakati wa kuruka na kutua, vilevile wakati wa kwenda sehemu ya matengenezo (HANGAR)

Kwa leo tuishie hapo, sehemu itakayofuata tutaangalia kan (FORCES)i zilizopo kwenye ndege na mihimili ya ndege (MOTION ALONG AIRCRAFT AXES). Mwenye swali lolote kuhusu ndege unakaribishwa.
Samahani mkuu kama nitakuwa nimetoka nnje ya mada kidogo ni kuwa kutokana na maelezo yako naona kama umesomea either "AERONAUTIC ENGINEERING and maintanance " au " URUBANI " kwa ujumla nilikuwa nataka kujua KAMA HAPA BONGO WANATOA B.ENG ya AERONATIC AND MAINTANANCE AU HATA AERONATIC AND AVIATION " ni hivyo tu mkuu kuuliza si ujinga
 
hongera mkuu kwa uzi murua.... hii ni elimu tosha kwakweli

maswali
1. je tunaambiwa kwamba kuna ndege zenye uwezo wa kukaa hewani mpaka 24plus hrs, kwa nn safari kama ya dubai ama germany unalazimika kupanda ndege zaidi ya moja... ukizingatia mashirika makubwa kama fly emirates wanaingia hapa kwetu.

2. inaaminika ndege ndio usafiri ulio safe kuliko usafiri wowote ule (japo mm naamini ni treni), kwa nn pamoja na sifa hyo ndege ndio usafiri ambao mkipata ajali kuna risk kubwa sana ya watu wote kupoteza uhai ? maelezo kdg naomba

maswali mengine nadhani yameshaulizwa, mwisho tupe walau brief.. ww ni ruban au ulishawahi kusomea haya mambo ? au huwa unajifunza tu mitandaoni. thanks
Asante mkuu

Kuhusu kutosafiri moja kwa moja hadi destination yako japo kuna ndege zina uwezo huo, hii ni kutokana na sheria za kimataifa za anga. Inategemea wewe umepewa haki gani katika kubeba abiria kutoka pointi moja kwenda pointi nyingine. Inahitaji kidogo maelezo marefu katika haki za kutumia anga. Hii ni kwa ajili ya kulinda biashara ya anga.
Kuhusu usafiri wa anga kuwa wa kuaminika ni kweli kwa sababu usalama wake unazingatiwa sana. Ndege kabla ya kuondoka lazima ikaguliwe kama ipo sawa kila mahali. Laiti usalama wake usingezingatiwa ajali zingekuwa nyingi sana kwa sababu angani ni hatari. Ukifanya kosa dogo moja linaweza kuleta hatari kubwa. Matokeo yake ni mabaya sana kama ulivyosema almanusra kwenye ndege ni nadra.

Mimi ni Aircraft Engineer.
hongera mkuu kwa uzi murua.... hii ni elimu tosha kwakweli

maswali
1. je tunaambiwa kwamba kuna ndege zenye uwezo wa kukaa hewani mpaka 24plus hrs, kwa nn safari kama ya dubai ama germany unalazimika kupanda ndege zaidi ya moja... ukizingatia mashirika makubwa kama fly emirates wanaingia hapa kwetu.

2. inaaminika ndege ndio usafiri ulio safe kuliko usafiri wowote ule (japo mm naamini ni treni), kwa nn pamoja na sifa hyo ndege ndio usafiri ambao mkipata ajali kuna risk kubwa sana ya watu wote kupoteza uhai ? maelezo kdg naomba

maswali mengine nadhani yameshaulizwa, mwisho tupe walau brief.. ww ni ruban au ulishawahi kusomea haya mambo ? au huwa unajifunza tu mitandaoni. thanks
 
Samahani mkuu kama nitakuwa nimetoka nnje ya mada kidogo ni kuwa kutokana na maelezo yako naona kama umesomea either "AERONAUTIC ENGINEERING and maintanance " au " URUBANI " kwa ujumla nilikuwa nataka kujua KAMA HAPA BONGO WANATOA B.ENG ya AERONATIC AND MAINTANANCE AU HATA AERONATIC AND AVIATION " ni hivyo tu mkuu kuuliza si ujinga
Hapa Bongo kuna Bachelor of Aircraft Maintenance Engineering hapo NIT ila bado wanachangamoto ya mazingira ya kujifunzia na walimu pia. Lakini unaweza kwenda hapo ukapambana wewe mwenyewe.
 
Mkuu nasikia kuna baadhi ya nchi huwezi kuingia kwenye anga zao,hizo njia za ndege mnazitengenezaje vip na kwa vigezo vipii..... vile vile nasikia baadhi ya nchi kama china huwezi kupita kwenye anga lao ovyo ukiwa hewani nyie mnachukua utaratibu gani??? au kila nchi mnatoa taarifa???
 
Asante mkuu kwa ushauri na mimi napenda sana kutumia lugha rahisi ila wakati mwingine nashindwa kutokana na uhaba wa misamiati ya Kiswahili katika lugha ya ndege.

Swali lako kuhusu ndege kujiongoza yenyewe ni kweli kwa sababu zina mfumo wa Auto flight au unaweza kuita Auto pilot. Lakini swala la kusema kuicha ndege ukafanye shughuli zingine ni ngumu. Kwa sababu lolote likitokea lazima wewe ndiyo unawajibika si hiyo autopilot. Auto pilot unaitumia kwenye cruising altitude yaani baada ya kufika katika level ambayo hupandi wala hushuki upo katika the same altitude kwa muda mrefu. Yenyewe auto pilot unapoicommand inachojua ni altitude peke yake. Ndege ikitaka kuhama altitude kutokana na hali ya hewa autopilot inairudisha katika altitude ambayo imeambiwa. Lakini haiwezi kujua hapa kuna wingu ambalo siwezi kulipita ni kwepe. Autopilot inakupumzisha kung'ang'ana na "CONTROL STICK" tunaweza kuita usukani japo siyo hasa.
Mkuu kumbe ile kusikia ndege kama imejiachia inakaribia kudondoka au kusikia inapanda kwa kasi uwa ni kukwepa mawinguu
 
Hapa Bongo kuna Bachelor of Aircraft Maintenance Engineering hapo NIT ila bado wanachangamoto ya mazingira ya kujifunzia na walimu pia. Lakini unaweza kwenda hapo ukapambana wewe mwenyewe.
Anhaaaa sawa shukran mkuu
 
Mkuu nasikia kuna baadhi ya nchi huwezi kuingia kwenye anga zao,hizo njia za ndege mnazitengenezaje vip na kwa vigezo vipii..... vile vile nasikia baadhi ya nchi kama china huwezi kupita kwenye anga lao ovyo ukiwa hewani nyie mnachukua utaratibu gani??? au kila nchi mnatoa taarifa???
hata mimi nipenda swali lako,ngoja arudi tupate majibu
 
Back
Top Bottom