Tujifunze kidogo kuhusu ndege (airplane)

Tujifunze kidogo kuhusu ndege (airplane)

Mkuu iv kwann madirisha ya ndege yanakuwaga katika mfumo wa round na si square

Madirisha ya ndege kuwa ya round kuna maana yake kubwa sana. Kwa jinsi aviation industry ilivyozidi kuendelea ndege zilianza kuruka juu sana na zikiwa na muundo wa madirisha ya square.

Kwa kawaida unavyozidi kwenda juu zaidi ndivyo hewa inazidi kupungua unene (density). Ili ujisikie upo sawa ndani ya ndege na upo huko juu zaidi ambako hewa ni nyembamba, inabidi ndani ya ndege kuongezwe mgandamizo wa hewa (cabin pressurization).

Kutokana na utofauti mkubwa wa mgandamizo wa hewa wa ndani na nje ya ndege, ndani huwa mgandamizo wa hewa husukuma kuja nje ili kuwe na msawaziko (pressire equilibrium). Kwa madirisha ya pembe nne kwenye kona zake huwa ni sehemu dhaifu sana. Mwaka 1953 kulitokea ajali ya ndege mbili zilizobomoka angani.

Uchunguzi ulipofanyika iligundulika kuwa sababu ni pressure kutoka ndani ilianza kubomoa hizo kona za madirisha. Ndipo mainjinia wakaja na suluhisho la kutengeneza madirisha ya round.
 
Nina maswali kadhaa mkuu

1: tumeona kwenye gari aina ya nissan system/engine yake ipo complicated kidogo kuliko toyota na kupelekea baadhi ya mafundi kupata changamoto kwenye magari hayo,vipi kwa upande wa ndege ni aina gani ya ndege system yake ipo complicated na kuwa changamoto kwenu ma engineer

2: vipi mfumo wake wa kupoza engine upoje?
 
swal jingine kwann ndege zinaruka juu sana kwanini zisiruke chini chini ili iwe rahisi hata zikipta hitilafu kutua
Mkuu nimeona nijibu swali lako japo mwanzo niliona kama umeuliza kwa utani hivi. Yawezekana kweli ikawa ni kujua kitu ila umetumia mtindo fulani kuuliza.
Sababu ya kwanza ni kufanya matumizi mazuri ya mafuta. Hii ni kwa sababu unapozidi kwenda juu zaidi hewa inapungua unene (density) hivyo drag nayo hupungua (drag ni kani inayoikinza ndege). Kutokana na ukinzani kupungua, spidi ya ndege huongezeka, hivyo hupunguza ulaji wa mafuta.

Sababu nyingine ni kukwepana na hawa ndege wadogo wanaosumbua kuingia kwenye injini.
 
Nina maswali kadhaa mkuu

1: tumeona kwenye gari aina ya nissan system/engine yake ipo complicated kidogo kuliko toyota na kupelekea baadhi ya mafundi kupata changamoto kwenye magari hayo,vipi kwa upande wa ndege ni aina gani ya ndege system yake ipo complicated na kuwa changamoto kwenu ma engineer

2: vipi mfumo wake wa kupoza engine upoje?
Turbine engine za ndege kubwa zote ni complicated na kuhusu kupoza, injini za ndege zote zinapozwa na upepo. Hakuna inayopozwa kwa maji, hata piston engine.
 
d05f7e50e32d7741b844ba1998630e23.jpg
nimeingia kuangalia hiyo concord aisee kwa muonekano huu ni haki yake kufungiwa inaonekana kabisa inakimbia sana
 
Kama dunia inazunguka mbona helcopta huganda angani may point A na kutua eneo hilo hilo bila kujikuta iko point B!!sikokatka matani nijibu kisayansi nielewe
Kuna kitu kinaitwa theory of relativity unakijua? Jibu lake siyo rahisi kiasi hicho rafiki yangu. Nikianza kuongelea hapa mambo ya space-time curvature hatutaelewana labda uwe unaijua vizuri phyiscs. Na mbaya zaidi ipo katika mathematical expressions.
 
mkuu ningeomba kidogo uelezee origin ya ndege na generation zake ukipata muda
 
Kwenye cruising altitude ilikuwa na speedbya 1354 mph ambayo ni swa na 2180km/h
Aksante kwa jibu lako la haraka.Kwan hizi ndege nyingine zina speed gan,ili nilinganishe na concord?
 
Huu uzi nilichelewa kuuona. Hizi ndio mada zinazotakiwa kujadiliwa huku jf. Kwanza uzi hauchoshi. Pili unajifunza kitu ambacho hukua unajua.

Mleta mada ubarikiwe sana.
 
Naomba tuingie kwenye piloting kidg.

Ndege inapoanza safari poit A nn hufanyika ili itambuliwe hewani?

Inapopita kuna ulazima wa kuwasiliana na wenye anga?

Sheria zikoje?

Inapofika point B nan anapaswa kuiongoza hadibkutua?
Vp ikifika ikikuta uwanja umejaa?.

Kila ndege ina ukubwa wake vp kama ikimaliza njia yake bila kunyanyuka au kusimama nn hufanyika.(let say) boing 737 imepeta dharura ikaomba kutua uwanja wa kigoma lakn njia ndogo na imesha shuka....nn hufanyika
 
Kwann kampun ya concord isitengeneze ndege za kivita pekee kama ishafel kwa abiria?
 
Ukiwa kama mhandisi ni tech gan kwa sasa mnayoisubir kwa ham kama tunavyo subir magari ya gas.....na ya kujiendesha?
 
Mkuu
Mkuu swali lako hili ni la Kipilot zaidi nitawauliza Marubani ili nikupe jibu lisilokuwa na shaka.[/QUO
Mkuu kwa maelezo yako yote uliotoka humu, nikikupeleka wanakochomelea, nikakuwezesha ingine, je unaweza tengeneza ndege na ika ruka kabisa!?
 
Asante kwa swali lako mkuu
Mafuta ya ndege hayatokani na vitu tofauti na haya mafuta tunayoyajua. Ni yale yale isipokuwa yanaongezwa chemical fulani tu ili kuongeza sifa fulani kama vile corrosion inhibitors ambazo zinasaidia matank yasipate kutu. Chemical nyingine ni kuongeza ignition point ya mafuta yaani yawahi kulipuka kwenye process za injini. Kwa mfano Injini za ndege aina ya gas turbine engine zinatumia mafuta ya taa, yakiisha ongezwa vitu jina linabadilika linakuwa Jet A. Nazo zimegawanyika. Kwa hiyo mafuta ya ndege nayo ni hydrocarbon fuel.

Sent from my itel it1508 using JamiiForums mobile app
Kifupi ni benzene.
 
Hapana, japo zote zinafanya kazi katika kanuni moja. Helicopter yenyewe lift force (Kani-mnyanyuo) inazalishwa na rotor blade (lile panga la juu). Haina mabawa. Helicopter inaweza kujongea pande zote, yaani mbele, nyuma, kushoto na kulia. Rubani anacheza na tilt angle tu. Kitu ambacho airplane haiwezi
Kitu gani kinachosababisha helikopta kuganda hewani na kushusha au kupakia tons za mizigo!?
Pia kitu gani hufanya ndege za kivita ku-roll!?
 
Habari Wanajukwaa

Ni matumaini yangu kuwa mu wazima bukheri.

Kuna tangazo moja la redio la malaria huwa linanivutia sana, mtoto anamuuliza baba yake kuhusu ndege inavyoweza kupaa angani. Mzee kutokuwa na elimu hata kidogo tu ya aviation anajitetea kwa kumwambia mwanaye hayo ni maarifa ya juu sana.

Ndege nini! Ndege ni chombo ambacho kinasafiri angani kwa kutumia kani mnyanyuo (Lift force) inayozalishwa hasa kwenye mabawa kutokana na uhusiano wa mwendo kati ya hewa na ndege yenyewe.

Ndege ina sehemu kuu tano, yaani; Injini (Power plant), bodi la ndege (fuselage), mabawa (wings), Mkia (Empennage) na Mfumo wa matairi (Landing gear).

1: POWER PLANT; hii ni sehemu ya ndege inayohusika na uzalishaji wa kani msukumo (Thrust force). Hii ndiyo kani (force) inayoisogeza ndege kutoka point A kwenda point B ikiwa angani.

2:FUSELAGE; Hii ni sehemu ya ndege ambapo sehemu zingine zimeunganishwa kwayo. Pia nyiyo sehemu ambapo abiria, wafanyakazi wa ndege na mizigo hukaa.

3:MABAWA; Hii ni sehemu ya ndege yenye umbo la "aerofoil" ambayo inahusika na kuzalisha kani mnyanyuo (LIFT FORCE). Hii ndiyo kani inayoifanya ndege ielee angani.
Aerofoil ni umbo ambalo huzalisha kani-mnyanyuo kutoka na tofauti ya mgandamizo wa hewa wa chini na juu ya umbo hili. Hii ni kutokana na utofauti wa ukubwa wa eneo la chini na juu. Eneo la juu huwa kubwa zaidi ya lile la chini, hivyo kusababisha hewa ya juu kusafiri kwa kasi zaidi ya ile inayopita chini ili kuweza kukutana pamoja katika muda ule ule (LAW OF CONTINUITY). Kasi ya hewa ikiongezeka basi mgandamizo wake hupungua (PRESSURE)

Hiki ndicho kinachotokea kwenye mabawa ya ndege. Mgandamizo wa hewa chini unakuwa mkubwa kuliko juu, hivyo kani-mnyanyuo kuzalishwa. Ikumbukwe kwambo umbo zima la ndege lipo katika aerofoil. Hivyo nalo huchangia kani-mnyanyuo japo kwa kiasi kidogo ikilinganishwa na ile inayozalishwa kwenye mabawa.

4:EMPENNAGE; Hii ni sehemu ya ndege kwayo kunapatikana maumbo yanayoipa ndege "U-stable" katika mihimili yake na vifaa vinavyoifanya ndege iweze kutembea (move) katika mihimili yake. (Tutaangalia huko mbele mihimili ya ndege ni nini). Katika sehemu ndipo kuna "horizontal na vertical stabilizers".

5:LANDIND GEAR; Huu ni mfumo mzima wa matairi ambao unaohusika na kuisaidia ndege kutembea juu ya njia ya kurukia (RUNWAY) wakati wa kuruka na kutua, vilevile wakati wa kwenda sehemu ya matengenezo (HANGAR)

Kwa leo tuishie hapo, sehemu itakayofuata tutaangalia kan (FORCES)i zilizopo kwenye ndege na mihimili ya ndege (MOTION ALONG AIRCRAFT AXES). Mwenye swali lolote kuhusu ndege unakaribishwa.
Hongera sana kwakuamua kuelimisha uuma. Nimependa kipindi chako
 
Back
Top Bottom