Hodi hodi wajameni,
Vifuatavyo ni mojawapo ya vipengele muhimu sana katika kutofautisha wagonjwa wawili wanapokuwa majina yao yamefanana.
-Tarehe za kuzaliwa.
-Namba ya jarada (faili)la kila mgonjwa.
-Anwani ya anakoishi/anakotoka ya kila mgonjwa.
-Sehemu inayofanyiwa operesheni inakiwa iwekewe alama e.g goti la kulia au kushoto na hata kichwa kinyolewe kama ni operesheni ya kichwa.
-Daktari anayemfanyia operesheni mgonjwa awe ni yule anayemfahamu kimatibabu kabla ya operesheni, isipokuwa labda kama ni operesheni ya dharura daktari wa zamu ndo anaweza fanya operesheni.
-Kukabidhiana kwa mgonjwa kunapitia hatua mbalimbali na watu mbalimbali ambapo wote wanatakiwa kucheki hizo details hapo juu.
Kwahiyo huu ni udhaifu mkubwa sana umejitokeza.
Sisi wabongo vitu vinavyotuzubaisha mpaka tunakabidhiwa cheki zilizokosewa ni:
*Kutokuwa makini.
*Purukushani za kufukuzia mshiko toka kwa mgonjwa.
*Ukilitimba usio na manufaa.
Mungu awe nasi.
Mzee Mwanakijiji,
Naomba urejee hapo juu ili usome vipengele nilivyoviandika vinavyotumika inapotokea majina mawili yakafanana.
Mfano, mmoja anaitwa "Masanja Mkandamizaji" na mgonjwa wa pili anaitwa "Masanja Mkandamizaji".
Nafikiri haya majina yanafanana kwa kila hali kuliko Ramadhani Robert na Ramadhani Robinson!
Kitu kingine ambacho kinasaidiaga katika kutofautisha wagonjwa wa namna hiyo ni kuweka sitika nyekundu katika kila faili la wagonjwa ambao majina yao yanafanana.
Nakuandika kinote "jina la mgonjwa huyu linafanana na jina la mgonjwa mwingine".
Daktari/Nesi akiona stika nyekundu kwenye faili la mgonjwa hata kama alikuwa anajisikia kusinziasinzia itabidi aamke zaidi!
Vilevile kila mgonjwa anatakiwa awe na
wrist band yenye
patient's particulars zinazoligana naza kwenye faili lake.
Vilevile kitu kinachonihangaisha zaidi ni huyu mgonjwa aliyetakiwa kufanyiwa operesheni ya Kichwa.
Kama ni upasuaji mkubwa wa kichwa kawaida mojawapo ya maandalizi ya mgonjwa ni kunyolewa nywele zote kichwani! na maandalizi haya kikawaida yanafanyika wodini.
Je, ina maana huyu mgonjwa alinyolewa baada ya kupigwa dawa ya nusu kaputi akiwa thieta?
Au kama alinyolewa wodini, je, ina maana alikuwa amelala usingizini wakati wembe unapita kichwani mwake? ama kweli alikuwa kwenye njozi nzito!!! Ila natoa pole zangu kwa mgonjwa.
Ila nakubaliana na wengi kuwa makosa huwa yanafanyika, mfano mgonjwa anatakiwa afanyiwe upasuaji goti la kulia na badala yake makosa yanafanyika anafanyiwa goti la kushoto.
Kwenye hospitali za kibongo ukitoka mzima wewe shukuru Mungu.
"Mimi naona kitu cha muhimu kabisa kufanya kama bahati mbaya ukiuugua ni kwenda South Afrika,UK,USA, China na India"
Mungu awe Nasi.