Kwanini Dr. Mpango asijiuzulu au kutimuliwa?

Kwanini Dr. Mpango asijiuzulu au kutimuliwa?

Sio Mpango tu na makamishna wa TRA wanahusika kikamilifu mana walishajitokeza hadi kwenye vyombo vya habari na kumislead umma
Sasa TRA mkiwa hamjui kodi ipi ilipweje kiasi hata sisi raia wa kawaida tulijua fika ni kodi ipi,mnapaswa kuwajibika..
Linapokuja jambo la cccm taaluma inawekwa jumba la makumbusho unafki unapewa kiti cha mbele...wewe unaamini TRA hawajui maana ya VAT? wanafanya hivyo kuwafurahisha watawala...Mbona GAVANA NDULU kasema ukweli ndio kinachotokea sasa!
 
Linapokuja jambo la cccm taaluma inawekwa jumba la makumbusho unafki unapewa kiti cha mbele...wewe unaamini TRA hawajui maana ya VAT? wanafanya hivyo kuwafurahisha watawala...Mbona GAVANA NDULU kasema ukweli ndio kinachotokea sasa!
Ilipaswa waje mbele kama Ndulu..kweli mtu akishakua Prof..ana utofauti na wengine
Wawajibike kwa kushindwa kusimamia utafsiri wa sheria ya kodi na kufuata Upepo wa kisiasa huku wakidanganya wananchi in the process, aibu sana..
Anyway sijasoma bado hilo kabrasha walilopitisha bunge juu ya hii kodi...perhaps kuna maelezo, yeyote mwenye Public Finance Act ya hii kodi husika em tuwekee hapa tafadhali ili kujiridhisha
 
Nchi bila kodi haiwezi kuendeshwa..lipeni kodi acheni maneno..
 
Mtazoea tu kodi, jengeni tabia za kulipa kodi wenzenu waliondelea wanalipa sana kodi na wamezoea nyie kila kitu maneno na siasa tu.. Fanyeni kazi lipeni kodi maendeleo hamtaletewa kwa kwenda kusali kwa kina Gwajima! Hapa kazi tu.
 
Jaman Mimi namuunga mkono mtoa mada sheria iliyopitishwa na bunge inasema makampuni ndio yatakatwa na sio Wateja sasa kama walijichanganya bora wangesubiri sheria ifanyiwe marekebisho. Hili hata Mimi lilinichanganya mpaka nilipoenda sabasaba nikachukua kitabu chenyewe na kuisoma hiyo sheria, hata wabunge wa ccm hawakuelewa wakati wa kuipitisha wao kila kitu ni ndioooo!!
Mkuu waweza tupia japo vipande kadhaa vya hio sheria tujionee...
 
mi naona mlete maana ya vat na corporate tax kitaalam

What is VAT?

VAT stands for Value Added Tax. It is a consumption tax charged on taxable goods, services immovable property of any economic activity whenever value is added at each stage of production and at the final stage of sale. VAT is charged on both locally produced goods and services and on imports. Value Added Tax is charged by persons registered for VAT only.

What is the scope of VAT?

The VAT shall be charged on any supply of goods, services and immovable property of any economic activity in Mainland Tanzania where it is a taxable supply made by a taxable person in the course of economic activity carried by him. The importation of taxable supply from any place outside Mainland Tanzania shall be charged VAT and normal Customs Laws and procedures shall apply. All supply consumed or enjoyed outside Mainland Tanzania shall be zero-rated upon proof. VAT is chargeable on the taxable supplies of goods and services. The rates are 18% for standard rated supplies, and0% for exports of goods and services

. What is a Corporation Tax?
(Corporation Tax)
Corporation Tax is a tax charged on the taxable incomes (Profits) of entities such as limited companies and other organizations including clubs, societies, associations and other unincorporated ...

Source :TRA Website
 
Jaribu kutoa pesa ata kwny mitandao ya simu jibu utalipata, s lazma uende bank, mwananchi anaetaka kutuma hela kijijin ambako hzo bank hazkupendi anakatwa bei kubwa, n ni sawa na kututoza kod nyngn tena wakt alsema atakaekatwa n taasisi hzo za kfedha kutozwa aslmia 18 ya makato alyotozwa mteja
Hata ukitumiwa tu salio makato yamo..
 
Mkuu hakika kulikuwa na kosa la kiufundi halafu Waziri na Mkuu wa TRA wakaingia mtegoni kwa makusudi ama bila kujua wakatoa kauli kwamba kodi hii haitamwangukia mlaji wa mwisho. Hata mimi ambaye si mtaalam nilishangaa kwa kuwa nafahamu kwamba any indirect tax ambapo VAT ni mojawapo, mzigo unaenda kwa mtumiaji wa mwisho. Matokeo yake benki zimeanza kuwachaji watumiaji ama wateja hiyo VAT. Juzi nilienda kuomba receipt ya charges ambazo wamenitoza wakaniambia wanazitengeneza.

Waziri na CG walisema watazichukulia hatua bank ambazo zitatoza wananchi hiyo VAT na sasa wanatoza ila sijasikia hatua yoyote. Sijui watachukua hatua gani kwa sababu kisheria Banki zipo sahihi kabisa. Wanatakiwa warudi bungeni warekebishe sheria husika badala ya kuita VAT waite Withhold tax or any other type of direct tax not indirect tax.
Kurudi na kuiita withholding tax ni mchezo mana Withholding tax ipo tayari kisheria na makampuni yanalipa
Nawaza labda iitwe 'special tax'..mana kisheria serikali wanaweza fanya hilo,japo lazma lina faida na athari zake kiuchumi
 
Kila mtu anaona ukweli wa kilichotokea baada ya serikali kuweka VAT kwa mabenki na makampuni ya simu kwenye huduma za pesa..kutoa na kuweka na kutuma...nini kimetokea...

Hatimae gharama hizo zimemshukia mwananchi wa kawaida...tofauti na lengo la serikali
mwanzo walifikiri watazi charge taasisi hizo za fedha.....

Inawezekana aliobuni kodi hii hakujua hata maana ya VAT....na wala hakujua hii itamshukia mwananchi

Kama alitaka kodi kwa mabenki walipaswa kuongeza 'corporate tax' na sio VAT...

Sasa kama Dr Mpango ambae ndo in charge wa masuala yote ya fedha,uchumi na kodi Tanzania
hajui tofauti ya 'corporate Tax' na VAT na alikuwa hajui hii kodi itamshukia mwananchi

Hivi kwa nini asijiuzulu? why Magufuli hamtiimui?

Sasa kama hili tu hakuwa na uelewa nalo wa kutosha hadi kuleta confusion iliyotokea
na badala yake wananchi ndo 'waathirika wakubwa' why tumuamini 'atatufaa'?

Hii kodi ni kelelezo kidogo tu ya 'wananchi' watakavyoumia kwa maamuzi yenye kuonesha
'uelewa mdogo' wa mambo wa viongozi....
kwanza jiulize PAYE imeshuka ....? ndio yale yale TUTAKUTANA 2020 panapo UHAI.
 
Naona hii VAT ya 18% sasa imewekwa kila sehemu. Hivi inawezekana ilikuwepo tangu zamani ila utekelezaji wake ulikuwa hafifu? Juzi naenda kurenew comprehensive insurance nakuta kitu kimepanda kutoka laki 8 na ushee mpka Milioni. Kisa? Eti sasa wanakata na 18% ya ile 3% ya valuation ya gari.
Hio VAT ya insurance tangu 2015 mkuu mbona
Mwaka huu mpya ni hii ya VAT on financial transactions
 
Mkuu anadai eti kina mamalishe, wachuuzi wasitozwe kodi, wakati kumbe anachaji kijanja kwenye huduma za kibenki na simu uahahah
 
VAT ni kodi inayotozwa katika kuongeza gharama ya bidhaa au huduma.
Ada ya kufanya muamala benki inatakiwa iwe inalipiwa VAT.
Sasa tatizo ni kwamba mabenki yanatoza VAT kwa wateja na hiyo siyo sahihi.

Mfano:
Kama Ada ni 1000/-, VAT kwenda serikalini ni 152.5 na hela inayopata benki ni 847.5.

Hizi Ada zilikuwa hazitozwi kodi na kwenye accounts zao wanazionyesha Kama input supplies.
Input supplies hazihesabiwi Kama faida, Bali ni Kama gharama za kujiendesha. Kwa hiyo huwezi kuzitoza corporate tax (30%).

Hapo serikali ilikuwa inapoteza fedha. Bora angalau walipe 18%.
Lakini kwa ujeuri, wanawasakizia wateja. Na hiyo siyo halali.
Sio ujeuri mkuu,kisheria 'burden' ya VAT ni kwa final consumer ambae ni mtanzania
 
Lipeni kodi acheni lawama, mnafikiri pasipo kulipa kodi mapato yatatoka wapi.
Hatuna shida kulipa kodi, tuna shida na udanganyifu unaofanywa na serikali kuwa kodi hio wangelipa makampuni ilhali tunalipa wananchi na TRA wala Wizara hawajatoka mbele ya umma kukanusha uongo waliousema
Tunasisitiza 'transparency' na kudiscourage mihemko ya kisiasa kwenye taaluma na matamko yanayoadhiri wananchi moja kwa moja
 
Tatizo ni kwamba waandaaji wa huu muswada WALISAHAU kwamba banks zote na kampuni za simu nyingi zinaendeshwa na sekta binafsi.Wao waliilenga ile service charge kana kwamba wanaipanga wao na haitabadilika na ndiomaana walikuwa wanacalculate kabisa na kodi yenyewe itakayolipwa na banks.Mfumo huu usingeleta madhara kama ungelenga tozo za Ewura,Tcra na Sumatra kwa sababu upangaji wake uwahusisha WADAU wote so Dr Mpango alikuwa sahihi because kodi hii ililenga TOZO ambayo TAYARI IMEPOKELEWA na bank na kwa maana hiyo bank anakuwa last consumer kwa mujibu wa VAT Act
 
Mada nzuri, lakini imejadiliwa kindezi sana. Ni kama vile watu wapo kijiweni wanakunywa kahawa, nilidhani kwa mada kama hizi watu watajadili kwa facts, figures lakini ni porojo za mkahawani tu.
 
Cha ajabu zaidi ni kuwa kuna watanzania wanaojiona wana akili timamu wataendelea kusifia na kusema "Wacha atunyooshe"....Hahahahah....Dah...Mi nakasirika mpaka nacheka sana yani akili za watanzania
Ulitaka nani alipe kodi. Popote pale maendeleo huletwa kwa wananchi wake kulipa kodi
Tulips kodi ili Barbara nzuri zijengwe Huduma za jamii ziboreshwe hata kama lingechaguliwa jiwe ilimradi lingetengeneza serikali lazima kodi ingelipwa tu
Unaowasema wanyonge wala hawana bank hata hizo pesa unless unamaanisha wanyonge kwa tz ni middle class that is true
 
Kuna kipindi unakuwaga na michango mizuri sana...Inakuwaje usiwashauri mapema kabla hawajatulea majanga mtaani? Dr..Mpango anaamini katika kukamua Ng'ombe hadi atoke Damu badala ya Maziwa kisha wanaitisha Mkutano na Waandishi wa Habari kwaajili yakutaja namba za mapato bila kujua kwa kiasi gani watu wanaumia...Hakuna MTU hapendi kulipa Kodi ila lazima iwe na kiasi ukinikamua hadi nikashindwa kuenda Biashara yangu...Utapata wapi Kodi..Nch hii bado tuna safari ndefu sana tatizo wanaongoza kwa kutaka kusifiwa!
mwenyewe nimesoma comment ya faiza ikabidi nirudi kuangalia jina kama ni yeye mwenyewe!
 
Awamu hii hata mwaka bado, lakini tumeshakata tamaa sisi walala hoi. Baba J kila siku kujinadi anatetea wanyonge lakini dalili ni kwamba hakuna jipya tumebugi
 
Hivi mlidhani kuleta viwanda lele mama, ni full kuzisoma hadi za kichina
 
Back
Top Bottom