Kwanini Dr. Mpango asijiuzulu au kutimuliwa?

Kwanini Dr. Mpango asijiuzulu au kutimuliwa?

Kila mtu anaona ukweli wa kilichotokea baada ya serikali kuweka VAT kwa mabenki na makampuni ya simu kwenye huduma za pesa..kutoa na kuweka na kutuma...nini kimetokea...

Hatimae gharama hizo zimemshukia mwananchi wa kawaida...tofauti na lengo la serikali
mwanzo walifikiri watazi charge taasisi hizo za fedha.....

Inawezekana aliobuni kodi hii hakujua hata maana ya VAT....na wala hakujua hii itamshukia mwananchi

Kama alitaka kodi kwa mabenki walipaswa kuongeza 'corporate tax' na sio VAT...

Sasa kama Dr Mpango ambae ndo in charge wa masuala yote ya fedha,uchumi na kodi Tanzania
hajui tofauti ya 'corporate Tax' na VAT na alikuwa hajui hii kodi itamshukia mwananchi

Hivi kwa nini asijiuzulu? why Magufuli hamtiimui?

Sasa kama hili tu hakuwa na uelewa nalo wa kutosha hadi kuleta confusion iliyotokea
na badala yake wananchi ndo 'waathirika wakubwa' why tumuamini 'atatufaa'?

Hii kodi ni kelelezo kidogo tu ya 'wananchi' watakavyoumia kwa maamuzi yenye kuonesha
'uelewa mdogo' wa mambo wa viongozi....


Kwa mfano wewe unataka kadi mpya ya ATM.
Benki ikakutoza shilingi 1000/-.
Hapo wewe umeshalipa VAT ya kutengeneza hiyo ATM card.

Yaani gharama zote za na kodi zote zilizohusika katika kutengeneza hiyo ATM card zimekuangukia wewe tayari.

Benki haikufanya kazi ya kanisa, wewe ndiye uliyelipa VAT zote zilizohusika. Yaani input VAT zimekuangukia wewe kama mteja wa mwisho.

Sasa, Serikali inataka 18% Katika hiyo fee ya shilingi 1000/- ambayo itakuwa 180/-.

Serikali haitozi VAT kwenye interest rate ambayo ni faida ya benki, na benki katika accounts zao huweka gharama Kama hizi za kureplace ATM cards Kama input costs. Yaani gharama za kuendesha benki.. Hizo gharama actually wewe ndiye ulizoingia. Wao benki hawakuingia hizo gharama.

Concept inakuja kuwa, serikali haikupata "cut" yake (Value Added Tax). Kwa sababu VAT imekuwa carried forward to you, ila kwa kupitia mgongo wa "No VAT on financial services" jamaa walikuwa wanapiga hela ndefu na serikali haipati kitu.

Sasa serikali inataka 18% ya hiyo 1000/-, yaani hela ambayo wewe umeshaitoa kwa kuilipa benki.

Kumbuka kwamba unapojaza fomu, kalamu ya benki, mihuri, wino na karatasi uliyotumia, kampuni Kama mgololo wametozwa VAT kuzitengeneza na wewe umesakiziwa na umeshalipa kwa kupitia fee uliyolipa benki. Sasa benki ndiyo inatakiwa iwakilishe hiyo VAT kwa serikali.

Kama benki haikuchaji fee, basi haitadaiwa kwa sababu wewe hujailipa hiyo kodi, wao ndiyo wameilipa na mgololo ndiyo wataiwakilisha.

Serikali ipo right conceptually, na benki hazina haja ya kuzidisha gharama.
 
wabunge hawajui vat unategemea nini?
eti benk ndo watakatwa vat?
sasa akikatwa bank hyo itaitwaje vat?
hawa ukawa nao bure kabisa
[emoji15] [emoji15] [emoji15] [emoji15] [emoji15] [emoji15] [emoji15] [emoji15] [emoji125] [emoji15] [emoji15] [emoji15]
 
Hata hao wabunge waliopitisha hiyo bajeti walikuwa hawaja 'forecast' athari yake.
Kwasababu ni vilaza, wanachojua ni kushangilia na kusifia.
 
Ni bahati mbaya kwa serikali kwamba jambo hili lilichukua mjadala mkubwa katika maeneo mengi; kwenye mainstream media, social media, mitaani; nakadhalika. Ninachokiona hapa ni kwamba serikali huwa inafanya mambo kwa kujua kwamba inaweza kukabiliwa na upinzani wa jambo husika kwa muda tu, halafu mambo yanaendelea kama kawaida. Kwamba serikali inafahamu wananchi walioipa mamlaka hawana shida-lolote ukiwaambia poa tu! Kwa nchi ambazo wananchi "wanajitambua" jambo hili lingeibua "mshikemshike".

Ni kweli mkuu The Boss, mambo ambayo serikali ilielezwa kwamba yanaenda kuwakamua wananchi lakini ikatumia nguvu kubwa kubisha ndio yanatokea-kwenye miamala ya simu na mabenki tumeanza kupigizwa kimyakimya!
na huu,ndio ukweli mchungu!
 
Si mpenzi wa siasa lakini. nakumbuka aliyasema sana haya mambo ZZK tupampuuzilia mbali na kumwona hajui asemalo. Sasa tumeumbuka. Dr Mpango alituondoa hofu kumbe ni "Funika kombe...." Samahani sana Zito, naliona wazi wazi, lile kombe laooooo
Na Prof wa kule BOT alisema watu wakambeza na kumwita majina, leo kiko wapi? Kuna "threads" chungu nzima humu!
 
Kwa hili nilimkubali sana Ndulu maana alisimama imara na kuwaambia wenzake hata wa TRA kuwa wameingia choo sicho..... viongozi kama hawa wenye uelewa na wanao weza usimamia publically hata kama itabidi kwenda against serikali wanahitaj pongez sana....
 
wabunge hawajui vat unategemea nini?
eti benk ndo watakatwa vat?
sasa akikatwa bank hyo itaitwaje vat?
hawa ukawa nao bure kabisa
After the coup, Napendekeza miss natafuta awe head of state... afu PM mimi mwwnyewe
 
Yaani haijawahi kutokea
kodi inayopaswa kuchajiwa makampuni inawashukia wananchi
na hakuna mtu wa kuwajibishwa
na kosa linafanyika kwa kutokuwa na uelewa tu wa aina ipi ya kodi wapandishe
Mkuu hakika kulikuwa na kosa la kiufundi halafu Waziri na Mkuu wa TRA wakaingia mtegoni kwa makusudi ama bila kujua wakatoa kauli kwamba kodi hii haitamwangukia mlaji wa mwisho. Hata mimi ambaye si mtaalam nilishangaa kwa kuwa nafahamu kwamba any indirect tax ambapo VAT ni mojawapo, mzigo unaenda kwa mtumiaji wa mwisho. Matokeo yake benki zimeanza kuwachaji watumiaji ama wateja hiyo VAT. Juzi nilienda kuomba receipt ya charges ambazo wamenitoza wakaniambia wanazitengeneza.

Waziri na CG walisema watazichukulia hatua bank ambazo zitatoza wananchi hiyo VAT na sasa wanatoza ila sijasikia hatua yoyote. Sijui watachukua hatua gani kwa sababu kisheria Banki zipo sahihi kabisa. Wanatakiwa warudi bungeni warekebishe sheria husika badala ya kuita VAT waite Withhold tax or any other type of direct tax not indirect tax.
 
Labda 'taasisi' inaona faida ni kubwa kuliko hasara
lakini nna wasiwasi mno na Inflation...
tunaweza kuamka tukajikuta tuko Zimbabwe ingine....
leo hadi 'uzazi wa mpango' unafutwa kimasiharamasihara tu
The man is joking with the souls of 50 million Tanzanians. "Eti fyatueni watoto ntawasomesha bure".Maneno gani kwa mkuu wa kaya ili tu kujitafutia umaarufu. Simplistic thinking.
 
Yaani haijawahi kutokea
kodi inayopaswa kuchajiwa makampuni inawashukia wananchi
na hakuna mtu wa kuwajibishwa
na kosa linafanyika kwa kutokuwa na uelewa tu wa aina ipi ya kodi wapandishe
Katika kucharge hii VAT serikali ilifanya makosa.
Na hakuna aliyekwisha kuwaomba wananchi msamaha wala kuonyesha solution ya kuwarudishia unafuu wao wa kodi na maisha.
Waziri aliapiza kuwa mwananchi haoumizwa lakini ndo kaumizwa pasipo sababu za msingi.
Hili wamelikalia kimya kwa sababu pesa inaingia serikalini...
Ingekuwa inatoka ungeshasikia kila aina ya vitisho na pingu kama za "milioni saba kwa dakika".
Serikali ituombe radhi na kuchukua mara moja hatua kurekebisha makosa haya ya tozo.
 
Back
Top Bottom