Bunge Litii Mahakama; Lisipotii Nani Aitii Basi?

Bunge Litii Mahakama; Lisipotii Nani Aitii Basi?

Mafisadi wana mkono mrefu!
Mtu ambaye hachangii mada kwa muda mrefu hapa JF, naye ghafla bin vuuuup naye huyo!. hii inaitwa Crisis management plan

Unanua, wapinzani, Majaji, maaskofu, wenye ushawishi mtandaoni, mawaziri, n.k , n.k

Nisipokuta jina la Mzee Mwanakijiji kwenye ripoti ya pac ntashangaa huyu naye atakuwemo
 
Last edited by a moderator:
Leo kwa mara ya kwanza nakubali hoja ya huyu anaejiita Mzee Mwanakijiji na hii pia inanifanya niamini kuwa Mbowe ana mkono katika hilo zuio linalosemekana.

Baada ya kulielewa hili:

Ibara ya 100.-(1) Kutakuwa na uhuru wa mawazo, majadiliano na utaratibu katika Bunge na uhuru huo hautavunjwa wala kuhojiwa na chombo chochote katika Jamhuri ya Muungano, au katika
Mahakama au mahali penginepo nje ya Bunge.

(2) Bila ya kuathiri Katiba hii au masharti ya sheria nyingine yoyote inayohusika, Mbunge yeyote hatashtakiwa au kufunguliwa shauri la madai mahakamani kutokana na jambo lolote alilolisema
au kulifanya ndani ya Bunge au alilolileta Bungeni kwa njia ya maombi, muswada, hoja au vinginevyo



Nimefuta kuunga mkono hoja hii ya anaejiita Mzee Mwanakijiji, anapoteza watu maboya kwa maslahi yake.

Nimestuka!
 
Last edited by a moderator:
Nakubaliana nawewe Mkuu.

Ya kwamba inachofanya fanya bunge ni kujadili na kutoa mapendekezo nn kifanyike na ndiyo hasa kazi ya bunge.

Kitu kingine kilichopo tukiwapa wahalifu loophole kama hii basi utakuwa ndiyo mchezo wao yaani wa kufanya frauds kisha kukimbilia mahakamani kuweka vizuizi.

Safaru hii hawana pa kutokea.

Tunao hawa wezi wetu.

Arobaini zao zishafika.

Ndio maana nimemwambia Kaka yangu Mwanakijiji hapa ni sawa tusiwe na Bunge maana kama linaongozwa na Mahakama sasa bunge la nini? Funga bunge tuwaachie majaji watatu watuamulie mpaka lini tuwe na wake zetu.
 
FaizaFoxy said:
Nimeshafuta kuunga mkono hoja yake kwa kuwa nimeelewa kuwa Bunge haliwezi kuingiliwa na chombo chochote.

Kabla ya hapo nilidhani (I was wrong) kuwa mahakama itakuwa na nguvu ya kulisimamisha bunge kujadili lakini nimeona kuwa haliwezi kikatiba. Unless, yule aliyeleta kifungu hiki cha katiba awe kachakachuwa:

Ibara ya 100.-(1) Kutakuwa na uhuru wa mawazo, majadiliano na utaratibu katika Bunge na uhuru huo hautavunjwa wala kuhojiwa na chombo chochote katika Jamhuri ya Muungano, au katika
Mahakama au mahali penginepo nje ya Bunge.

(2) Bila ya kuathiri Katiba hii au masharti ya sheria nyingine yoyote inayohusika, Mbunge yeyote hatashtakiwa au kufunguliwa shauri la madai mahakamani kutokana na jambo lolote alilolisema
au kulifanya ndani ya Bunge au alilolileta Bungeni kwa njia ya maombi, muswada, hoja au vinginevyo
 
hii kwa kuwa ni hila iliyofanywa na viongozi wa ccm waliopo kwenye serikali ya ccm, ni lazima itakula kwao na sasa ndio itakuwa mwanzo wa kuanza kuamini ninapowaambiaga kwamba huu sio wakati wa hila lakini ccm hawasikii,sasa chamoto wanaanza kukipata, kila siku nawaambia mwisho wa viongozi wa serikali hii utakuwa kama Gadafi na Sadam, nadhani wale wenye kufuatilia maneno yangu mimi gogo la shamba watakubaliana na mimi kwa sasa
 
Baada ya kulielewa hili:

Ibara ya 100.-(1) Kutakuwa na uhuru wa mawazo, majadiliano na utaratibu katika Bunge na uhuru huo hautavunjwa wala kuhojiwa na chombo chochote katika Jamhuri ya Muungano, au katika
Mahakama au mahali penginepo nje ya Bunge.

(2) Bila ya kuathiri Katiba hii au masharti ya sheria nyingine yoyote inayohusika, Mbunge yeyote hatashtakiwa au kufunguliwa shauri la madai mahakamani kutokana na jambo lolote alilolisema
au kulifanya ndani ya Bunge au alilolileta Bungeni kwa njia ya maombi, muswada, hoja au vinginevyo



Nimefuta kuunga mkono hoja hii ya anaejiita Mzee Mwanakijiji, anapoteza watu maboya kwa maslahi yake.

Nimestuka!

Hongera kwakuujuwa ukweli na ukaamuwa kuufata.
 
Last edited by a moderator:
wee mzee mwanakijiji umevurugwa,siku zote sijui ulikuwa umefia wapi
 
Kwamba kuna taarifa kuwa Mahakama Kuu imeweka zuio (injunction) ya kuzuia Bunge kujadili suala la escrow kwa sababu kuna watu wameenda mbele ya mahakama kutafuta 'relief' fulani ni taarifa ambazo zilitarajiwa na zimekuwa zikinong'onwa kwa siku kadhaa sasa wakati taifa linasubiria mjadala huo Bungeni. Tukikubali kuwa Mahakama imetoa zuio hilo basi swali ni je Bunge linatakiwa kutii au lisitii?

Kuna watu ambao wanaamini mjadala huu ni lazima uendelee kwa sababu Bunge linafanya kazi zake "bila kuingiliwa". Lakini pia tunafahamu kwenye masuala ya haki Mahakama nayo inatakiwa kufanya kazi zake "bila kuingiliwa". Je, hili lina maana pande hizi mbili zinaweza kujikuta kwenye stalemate (kukodoleana) hadi mmoja wao apepese macho?

Naomba kupendekeza kuwa katika masuala ya kutafuta haki Mahakama na maamuzi yake yako juu ya mtu yeyote; yako juu ya Bunge na hata juu ya Ikulu. Mahakama inapotoa uamuzi fulani uamuzi huo unatakiwa kutiiwa na wanaohusika. Kwamba sasa Bunge linataka kuendelea na mjadala wakati Mahakama imetoa zuio halali siyo tu ni kutengeneza mwelekeo mbaya (bad precedence) lakini pia utatuletea matatizo huko mbeleni pale ambapo ama Ikulu au watendaji wengine watakapoamua kupuuzia maamuzi ya mahakama kwa sababu hawayapendi au wanaona yanawazuia kupata manufaa fulani ya kisiasa.

Ni kwa sababu hii naamini Bunge litatambua hatari waliyo nayo kwa kutokutii amri ya mahakama. Mahakama haina majeshi na wala haina polisi lakini kama maamuzi yake hayawezi kutiiwa na watu ambao walitunga sheria nani basi ataweza kuyatii maamuzi ya mahakama? Kinachosikitisha ni kuwa hata baadhi ya watu ambao wanatarajiwa kuwa watetezi wa utawala wa sheria wanaonekana kukubali kutokutii huku kwa Bunge. Hii ni hatari.

Hata mwizi ana haki ya kwenda mbele ya mahakama kutafuta msaada; mafisadi na wezi wa mali za umma nao wana haki hiyo hiyo. Ni jukumu la wanaodai kuthibitisha madai yao. Na kwa vile serikali yetu kwa makusudi au kwa bahati mbaya hadi hivi sasa haijaanzisha uchunguzi wa kihalifu (criminal investigation) kuhusiana na escrow na kwa vile jukumu hilo linamuangukia DPP ambaye ofisi yake amekuwa dhaifu mara zote linapokuja suala la ufisadi basi wezi wetu wanapoenda mbele ya mahakama na kutumia mchakato wa mahakama kujilinda hatuwezi kuwakatalia ati kwa vile hatuwwapendi au tunaamini wanatumia mahakama vibaya. Ndio uzuri wa nchi ya kidemokrasia hata wezi wakikimbilia polisi lazima walindwe!

Hivyo basi, nasihi Bunge litii mahakama kwani kama halitotii hakuna mtu mwingine Tanzania ambaye atatakiwa kutii mahakama hasa kama inachukua uamuzi ambayo mtu huyo haupendi.

Kitu pekee ambacho Bunge linaweza kufanya na ninaamini ndio njia pekee ya kutokugongana na mahakama ni

a. Kuahirisha mjadala huo wa escrow
b. Mara moja kutuma wanasheria wake kutaka wasikilizwe ili kuondoa zuio hilo na hata ikibi kulikatia rufaa chini ya certificate of emergency ili lisikilizwe mara moja na kutolewa uamuzi kwani linahusiana na maslahi makubwa ya taifa.
c. Na kutii uamuzi utakaotolewa.
d. Kama Bunge kweli linataka kujadili mada hizi na kuwa na uwezo wa kuzuia masuala ya ufisadi lingengalia sheria zake ilizotunga ambazo baadhi yetu tunaamini ndio chanzo cha ufisadi. Hadi leo hii hawajafanyia mabadiliko sheria ya usalama wa taifa, bado hawajafanya mabadiliko sheria ya DPP na hata CAG mwenyewe na badala yake tunazunguka kwenye sheria zile zile mbovu. Binafsi ningeona la maana kama wabunge wangekaa kujadili kwa uhuru suala la udhaifu wa usalama wa taifa na haja ya mabadiliko kuliko kujadili kitu ambacho tayari tunajua nini kimetokea ila wapo baadhi ya watu wanaotafuta njia ya kutokea kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu. Usalama wa taifa kwangu ndio tatizo kubwa zaidi la kukabiliana na ufisadi nchini kuliko kitu kingine chochote.

Tusikubali Bunge nalo lijiinue dhidi ya mahakama, maana tukikubali basi mahakama zetu zitakuwa zimedhoofishwa kwa madhara makubwa sana katika suala la haki.

Kwa upande wa serikali tungetarajia hadi hivi sasa tayari uchunguzi wa kihalifu ungekuwa umeanza kufanyika badala ya kuacha uchunguzi wa kibunge (parliamentary inquiry) uliofanywa na Kamati ya PAC chini ya Zitto. Kama uchunguzi huu ungekuwa umeanza hata akaunti zinazodaiwa kugawiwa fedha zingewekwa chini ya ulinzi ili zisitoe fedha na wamiliki wake kuhojiwa. Na hata hili lingeweza kutumika kuzuia mjadala wa kisiasa Bungeni.
ni mpuuzi pekee anayeweza kuandika thread kama hii. inatakiwa uwe critical kwenye argument zako. hebu soma vifungu vifuatavyo vya katiba ya 1977
 
Mara hii upepo haupiti na mwanaharamu atabaki uchi
 
Mwanazuoni mmoja wa kigiriki alipata kuuliza kuwa, VYOMBO VYA JUU TUNAVYOVIPA MAJUKUMU YA KUDHIBITI MAMBO, JE VIKIKOSEA NANI ATAVIDHIBITI? Leo nimeelewa mantiki ya wasi wasi wa mgiriki yule na dhana nzima ya ABSOLUTE POWER. That is democracy for you.
 
Kwamba kuna taarifa kuwa Mahakama Kuu imeweka zuio (injunction) ya kuzuia Bunge kujadili suala la escrow kwa sababu kuna watu wameenda mbele ya mahakama kutafuta 'relief' fulani ni taarifa ambazo zilitarajiwa na zimekuwa zikinong'onwa kwa siku kadhaa sasa wakati taifa linasubiria mjadala huo Bungeni. Tukikubali kuwa Mahakama imetoa zuio hilo basi swali ni je Bunge linatakiwa kutii au lisitii?

Kuna watu ambao wanaamini mjadala huu ni lazima uendelee kwa sababu Bunge linafanya kazi zake "bila kuingiliwa". Lakini pia tunafahamu kwenye masuala ya haki Mahakama nayo inatakiwa kufanya kazi zake "bila kuingiliwa". Je, hili lina maana pande hizi mbili zinaweza kujikuta kwenye stalemate (kukodoleana) hadi mmoja wao apepese macho?

Naomba kupendekeza kuwa katika masuala ya kutafuta haki Mahakama na maamuzi yake yako juu ya mtu yeyote; yako juu ya Bunge na hata juu ya Ikulu. Mahakama inapotoa uamuzi fulani uamuzi huo unatakiwa kutiiwa na wanaohusika. Kwamba sasa Bunge linataka kuendelea na mjadala wakati Mahakama imetoa zuio halali siyo tu ni kutengeneza mwelekeo mbaya (bad precedence) lakini pia utatuletea matatizo huko mbeleni pale ambapo ama Ikulu au watendaji wengine watakapoamua kupuuzia maamuzi ya mahakama kwa sababu hawayapendi au wanaona yanawazuia kupata manufaa fulani ya kisiasa.

Ni kwa sababu hii naamini Bunge litatambua hatari waliyo nayo kwa kutokutii amri ya mahakama. Mahakama haina majeshi na wala haina polisi lakini kama maamuzi yake hayawezi kutiiwa na watu ambao walitunga sheria nani basi ataweza kuyatii maamuzi ya mahakama? Kinachosikitisha ni kuwa hata baadhi ya watu ambao wanatarajiwa kuwa watetezi wa utawala wa sheria wanaonekana kukubali kutokutii huku kwa Bunge. Hii ni hatari.

Hata mwizi ana haki ya kwenda mbele ya mahakama kutafuta msaada; mafisadi na wezi wa mali za umma nao wana haki hiyo hiyo. Ni jukumu la wanaodai kuthibitisha madai yao. Na kwa vile serikali yetu kwa makusudi au kwa bahati mbaya hadi hivi sasa haijaanzisha uchunguzi wa kihalifu (criminal investigation) kuhusiana na escrow na kwa vile jukumu hilo linamuangukia DPP ambaye ofisi yake amekuwa dhaifu mara zote linapokuja suala la ufisadi basi wezi wetu wanapoenda mbele ya mahakama na kutumia mchakato wa mahakama kujilinda hatuwezi kuwakatalia ati kwa vile hatuwwapendi au tunaamini wanatumia mahakama vibaya. Ndio uzuri wa nchi ya kidemokrasia hata wezi wakikimbilia polisi lazima walindwe!

Hivyo basi, nasihi Bunge litii mahakama kwani kama halitotii hakuna mtu mwingine Tanzania ambaye atatakiwa kutii mahakama hasa kama inachukua uamuzi ambayo mtu huyo haupendi.

Kitu pekee ambacho Bunge linaweza kufanya na ninaamini ndio njia pekee ya kutokugongana na mahakama ni

a. Kuahirisha mjadala huo wa escrow
b. Mara moja kutuma wanasheria wake kutaka wasikilizwe ili kuondoa zuio hilo na hata ikibi kulikatia rufaa chini ya certificate of emergency ili lisikilizwe mara moja na kutolewa uamuzi kwani linahusiana na maslahi makubwa ya taifa.
c. Na kutii uamuzi utakaotolewa.
d. Kama Bunge kweli linataka kujadili mada hizi na kuwa na uwezo wa kuzuia masuala ya ufisadi lingengalia sheria zake ilizotunga ambazo baadhi yetu tunaamini ndio chanzo cha ufisadi. Hadi leo hii hawajafanyia mabadiliko sheria ya usalama wa taifa, bado hawajafanya mabadiliko sheria ya DPP na hata CAG mwenyewe na badala yake tunazunguka kwenye sheria zile zile mbovu. Binafsi ningeona la maana kama wabunge wangekaa kujadili kwa uhuru suala la udhaifu wa usalama wa taifa na haja ya mabadiliko kuliko kujadili kitu ambacho tayari tunajua nini kimetokea ila wapo baadhi ya watu wanaotafuta njia ya kutokea kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu. Usalama wa taifa kwangu ndio tatizo kubwa zaidi la kukabiliana na ufisadi nchini kuliko kitu kingine chochote.

Tusikubali Bunge nalo lijiinue dhidi ya mahakama, maana tukikubali basi mahakama zetu zitakuwa zimedhoofishwa kwa madhara makubwa sana katika suala la haki.

Kwa upande wa serikali tungetarajia hadi hivi sasa tayari uchunguzi wa kihalifu ungekuwa umeanza kufanyika badala ya kuacha uchunguzi wa kibunge (parliamentary inquiry) uliofanywa na Kamati ya PAC chini ya Zitto. Kama uchunguzi huu ungekuwa umeanza hata akaunti zinazodaiwa kugawiwa fedha zingewekwa chini ya ulinzi ili zisitoe fedha na wamiliki wake kuhojiwa. Na hata hili lingeweza kutumika kuzuia mjadala wa kisiasa Bungeni.

Nashindwa kuamini kama uzi huu umeandikwa na MM.
- Hakuna sehemu yoyote ya katiba inayoipa Mahakama uwezo wa KUISIMAMIA Bunge kazi zake
- Umesema kwamba Mahakama ndio yenye madaraka yote kuhusu haki, ni kweli. Lakini sio haki za kuzuia kazi, tena za mhimili mwenza wa nchi. Mahakama haina uwezo (kisheria) wa kusimamisha shughuli za Bunge. Ingekuwa Bunge limetoa hukumu basi hapo ndio tungesema limeingilia isiyo yake. Lakin Bunge halijatoa hukumu, bali linajadili ripoti (Kujadili ripoti ni moja ya kazi kuu za Bunge) ya kamati yake.

Kwahiyo, haki ya kuzuia kazi za Bunge huwezi kuipata mahakamani, yaani huwezi kupata haki dhidi ya kazi za Bunge Mahakamani.
Mfano, ktk hili sakata la Escrow, suala la kutoa hukumu ndio itaachiwa mahakama ifanye kazi. By default, Spika ataagiza watuhumiwa wafikishwe mahakamani. Lakin kama mtuhumiwa huyo ni serikali, Bunge lenyewe lina uwezo wa kuiwajibisha serikali.

Kwahiyo zuio la Mahakama dhidi ya ripoti ya PAC ni zuio dhidi ya kazi za Bunge, maana PAC i chombo cha Bunge, na inafanya kazi za Bunge, isitoshe, inawajibika kwa Bunge na sio kwa Mahakama. Hivyo hilo zuio ni NULL AND VOID!
 
Mki wategemea wa Marekani kuwashauri mnapoteza muda maana wao hawana chakupoteza walisha ukana Utanzania!
 
Kwamba kuna taarifa kuwa Mahakama Kuu imeweka zuio (injunction) ya kuzuia Bunge kujadili suala la escrow kwa sababu kuna watu wameenda mbele ya mahakama kutafuta 'relief' fulani ni taarifa ambazo zilitarajiwa na zimekuwa zikinong'onwa kwa siku kadhaa sasa wakati taifa linasubiria mjadala huo Bungeni. Tukikubali kuwa Mahakama imetoa zuio hilo basi swali ni je Bunge linatakiwa kutii au lisitii?

Kuna watu ambao wanaamini mjadala huu ni lazima uendelee kwa sababu Bunge linafanya kazi zake "bila kuingiliwa". Lakini pia tunafahamu kwenye masuala ya haki Mahakama nayo inatakiwa kufanya kazi zake "bila kuingiliwa". Je, hili lina maana pande hizi mbili zinaweza kujikuta kwenye stalemate (kukodoleana) hadi mmoja wao apepese macho?

Naomba kupendekeza kuwa katika masuala ya kutafuta haki Mahakama na maamuzi yake yako juu ya mtu yeyote; yako juu ya Bunge na hata juu ya Ikulu. Mahakama inapotoa uamuzi fulani uamuzi huo unatakiwa kutiiwa na wanaohusika. Kwamba sasa Bunge linataka kuendelea na mjadala wakati Mahakama imetoa zuio halali siyo tu ni kutengeneza mwelekeo mbaya (bad precedence) lakini pia utatuletea matatizo huko mbeleni pale ambapo ama Ikulu au watendaji wengine watakapoamua kupuuzia maamuzi ya mahakama kwa sababu hawayapendi au wanaona yanawazuia kupata manufaa fulani ya kisiasa.

Ni kwa sababu hii naamini Bunge litatambua hatari waliyo nayo kwa kutokutii amri ya mahakama. Mahakama haina majeshi na wala haina polisi lakini kama maamuzi yake hayawezi kutiiwa na watu ambao walitunga sheria nani basi ataweza kuyatii maamuzi ya mahakama? Kinachosikitisha ni kuwa hata baadhi ya watu ambao wanatarajiwa kuwa watetezi wa utawala wa sheria wanaonekana kukubali kutokutii huku kwa Bunge. Hii ni hatari.

Hata mwizi ana haki ya kwenda mbele ya mahakama kutafuta msaada; mafisadi na wezi wa mali za umma nao wana haki hiyo hiyo. Ni jukumu la wanaodai kuthibitisha madai yao. Na kwa vile serikali yetu kwa makusudi au kwa bahati mbaya hadi hivi sasa haijaanzisha uchunguzi wa kihalifu (criminal investigation) kuhusiana na escrow na kwa vile jukumu hilo linamuangukia DPP ambaye ofisi yake amekuwa dhaifu mara zote linapokuja suala la ufisadi basi wezi wetu wanapoenda mbele ya mahakama na kutumia mchakato wa mahakama kujilinda hatuwezi kuwakatalia ati kwa vile hatuwwapendi au tunaamini wanatumia mahakama vibaya. Ndio uzuri wa nchi ya kidemokrasia hata wezi wakikimbilia polisi lazima walindwe!

Hivyo basi, nasihi Bunge litii mahakama kwani kama halitotii hakuna mtu mwingine Tanzania ambaye atatakiwa kutii mahakama hasa kama inachukua uamuzi ambayo mtu huyo haupendi.

Kitu pekee ambacho Bunge linaweza kufanya na ninaamini ndio njia pekee ya kutokugongana na mahakama ni

a. Kuahirisha mjadala huo wa escrow
b. Mara moja kutuma wanasheria wake kutaka wasikilizwe ili kuondoa zuio hilo na hata ikibi kulikatia rufaa chini ya certificate of emergency ili lisikilizwe mara moja na kutolewa uamuzi kwani linahusiana na maslahi makubwa ya taifa.
c. Na kutii uamuzi utakaotolewa.
d. Kama Bunge kweli linataka kujadili mada hizi na kuwa na uwezo wa kuzuia masuala ya ufisadi lingengalia sheria zake ilizotunga ambazo baadhi yetu tunaamini ndio chanzo cha ufisadi. Hadi leo hii hawajafanyia mabadiliko sheria ya usalama wa taifa, bado hawajafanya mabadiliko sheria ya DPP na hata CAG mwenyewe na badala yake tunazunguka kwenye sheria zile zile mbovu. Binafsi ningeona la maana kama wabunge wangekaa kujadili kwa uhuru suala la udhaifu wa usalama wa taifa na haja ya mabadiliko kuliko kujadili kitu ambacho tayari tunajua nini kimetokea ila wapo baadhi ya watu wanaotafuta njia ya kutokea kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu. Usalama wa taifa kwangu ndio tatizo kubwa zaidi la kukabiliana na ufisadi nchini kuliko kitu kingine chochote.

Tusikubali Bunge nalo lijiinue dhidi ya mahakama, maana tukikubali basi mahakama zetu zitakuwa zimedhoofishwa kwa madhara makubwa sana katika suala la haki.

Kwa upande wa serikali tungetarajia hadi hivi sasa tayari uchunguzi wa kihalifu ungekuwa umeanza kufanyika badala ya kuacha uchunguzi wa kibunge (parliamentary inquiry) uliofanywa na Kamati ya PAC chini ya Zitto. Kama uchunguzi huu ungekuwa umeanza hata akaunti zinazodaiwa kugawiwa fedha zingewekwa chini ya ulinzi ili zisitoe fedha na wamiliki wake kuhojiwa. Na hata hili lingeweza kutumika kuzuia mjadala wa kisiasa Bungeni.

unatumia makalio kufikiri. unadhani maccm na serikali hawajui pesa zilitokaje? unamtuma mwizi kumtafuta mwizi? kwanza hujui hata unachoongea! nani kakwambia PAC imefanya uchunguzi? je report ya CAG imefunguliwa kesi? iweje leo mahakama izuie bunge kujadili report ambayo bunge hilohilo ndo ilimwagiza CAG achunguze? wasema tuachane na kilichopita hizo pesa zilizokwapuliwa utazirudisha wewe? hata sheria mbovu unazosema wanapitisha maccm wenu ili watuibie, na azma yao wametimiza sasa wakiwashiwa moto mnawatetea. shame kwa wasomi wajinga km wewe.
 
Mwanakijiji mimi naomba kuelimishwa kuhusu suala la muda. Je, hakuna muda maalum wa kutoa na kuwasilisha maamuzi ya mahakama kwenye masuala mazito kama hili? Uamuzi umetolewa jioni ya leo na mjadala umepangwa kesho. Ni saa ngapi katibu wa bunge amepewa taarifa na saa ngapi amewasilisha taarifa hizo kwa wabunge? kwa upande wangu huu ni mfano wa amri zisizo halali zinazotolewa na mahakama nikizingatia kipengele cha muda

Kwa suala la muda hapa twaeta the order is time bared
 
Binafsi naunga mkono kusikilizwa na kujadiliwa kwa ripoti ya CAG only because of the build up to it.

Lakini mahakama ilikuwa inauwezo wa kuzuia kusikilizwa kwa kesi kwa sababu za kuzuia influence za maamuzi ya baadae na kuna vipengele vingi sana kwenye maelezo ya civil procedure to name a few:

THE CIVIL PROCEDURE CODE
An Act to provide for the procedure and related matters in civil proceedings.

73. No decree shall be reversed or substantially varied, nor shall any case be remanded, on appeal, on account of any misjoinder of parties or causes of action or any error, defect or irregularity in any proceedings
in the suit not affecting the merits of the case or the jurisdiction of the
court.

​
ORDER I
PARTIES TO SUITS


9. No suit shall be defeated by reason of the misjoinder or nonjoinder
of parties, and the court may in every suit deal with the matter in controversy so far as regards the right and interests of the partiesactually before it.​


​
Hapo nadhani kuna maswala ya bunge kuweza ku-influence decisions za baadae not that it matters kwenye nchi isiyojua maana ya kuheshimu kanuni na hiyo sheria ina mambo mengi sana kwenye kuzuia interest za ku-influence kesi iliyopo mahakamani sasa kuna mtu anaweza kataa perspective iliyotolewa without court evidence on the matter ina nia ya kumwangamiza mmoja on the civil case iliyopo mahakamani (where is the judicial independence hapo)?.

Isitoshe sidhani kama mahakama wanaweza zuia kusikilizwa kwa mjadala wa bunge bila ya kutumia sheria sahihi (its just common sense on the way things work in governments)



​
 
mahakama ndo chombo cha juu kabisa cha kutoa haki.

Mahakama hizi hizi zinazopokea maelekezo toka kwa hawa Mafisadi?? Mlimuona Warioba na tume yake wapuuzi walipopendekeza majaji hawa wasiteuliwe na rais.

Pia swali la kujiuliza, hili sakata lilianza leo?? walikuwa wapi muda wote?? Nimesikia member mmoja hapa akisema katibu wa bunge amegoma kupokea barua ya hilo pingamizi (ambayo imepelekwa Dodoma kwa ndege ya kukodi!! umejiuliza why?? ni baada ya kuona miti yoote waliyojaribu kukwea ili kujiokoa na hili tetemeko inateleza!!), kama ni kweli hayo ni maamuzi sahihi kabisa ya bunge na yatawafunza hawa majaji wenye njaa wanaopelekwa puta na wanasiasa.
 
Back
Top Bottom