Tundu Lissu na Kiinimacho cha Muungano

Tundu Lissu na Kiinimacho cha Muungano

Serikali Moja:Pale ambapo ushirikiano huu SIO WA HIARI bali wa kulazimishwa na mwenye nguvu dhidi ya taifa hafifu kama vile ilivyotokea katika uhusiano wa uingereza na Ireland ya kaskazini; Serikali inayozaliwa chini ya mfumo huu ni ile ya mfumo mmoja, na chini ya mfumo huu, nguvu zote za mamlaka zinawekwa chini ya serikali ya bwana mkubwa; Dhana hii inakwenda kinyume na Mkataba wa Muungano, 1964, na hakuna ushahidi wowote kwamba dhamira ya muungano wetu ilikuwa ni hiyo kwani hakuna msingi na ushahidi wowote wa kihistoria, kisheria na kikatiba kwamba hiyo ndio ilikuwa ni nia ya waasisi wetu wawili; Kumbuka, chini ya Mkataba wa Muungano, 1964, kuanzisha serikali moja Tanzania ni kinyume na mkataba wa kimataifa wa Tanganyika na Zanzibar ambazo zina mamlaka kamili, vinginevyo hii ni ni kutafuta kesi ambayo inaweza kupelekwa mahakama ya kimataifa;

Mkuu Kobello, je, Muungano wetu kwa Mujibu wa Mkataba wa Muungano, 1964 ulilenga serikali moja?
kWANZA KABISA SI KWELI KUWA UNITARY GOVERNMENT HULETWA KINGUVU.
Chukulia mfano wa Czechoslovakia. Unitary governance inaweza kuletwa kwa makubaliano au hata kinguvu, so is the federal system.
Dhamira ya muungano wetu ni serikalki moja, hasa kwa upande wa Tanganyika (kidhamira).

Inabidi uisome Introductory note ya Articles of the union kuhusu undugu na Umoja wa waafrika. Halafu kipengele kinachofuata ni makubaliano ya Serikali hizo kuanzisha Jamhuri ya Muungano ambayo itakuwa chini ya Katiba ya Tanganyika. Kwa masharti kuwa, itaipa zanzibar bunge kushughulikia mambo ya znz. Je, kuna kipengele kilichosema kutakuwa na bunge la Tanganyika ambalo litashughulikia mambo ya Tanganyika? Kwa sababu kama walitaka serikali tatu, kungekuwa na provisions za Bunge la Tanganyika ambalo lipo separate na bunge la Jamhuri ya muungano. Ila hili naona huliulizii.

Ukiangalia mkataba wa Scotland na England una preambles ambazo zipo sawa na za kwetu, na kipengele cha kwanza kinafanana. Mwaka 1707 bunge la scotland liliungana na bunge la England na kukaa pamoja Westminister, ingawa baadae scotland ilianza ku-pull out.

Tanganyika ilikufa tarehe 25/4/1964. Kwa makusudi yetu tukiwa na nia ya kuwa na serikali moja baadae. La svyo, tungetaka bunge letu na mahakama zetu ziwe separate na za muungano.

Kuna mifano mingi ya unitary governments ambazo zina semi autonomous states kama nchi nyingi tu za ulaya ...Spain, na Barlosque, Greece na Athos mountains etc. na kuna Federations zenye completely autonomous states kama inner Mongolia na China.
Pia kuna Federations kama za Brazil ambapo Manispaa, state na federal governments zipo autonomous. Kuna nchi kama Tanzania ambapo Manispaa ina mamlaka na serikali kuu ina mamlaka.

Kwa hiyo jibu langu ni kuwa serikali shirikisho halikuwa lengo, la sivyo tungeainisha kwenye hati ya muungano uanzishwaji wa bunge la Tanganyika SEPARATE from bunge la muungano.
 
Wadau, hasa wale wenye nia ya kufufua Tanganyika Yetu,Tanganyika Ilikufa kwa Mujibu wa Sheria Namba 24 ya Bunge Mwaka 1967, hivyo kuifufua Tanganyika yetu kunahitaji uelewa wa ndani wa Sheria zote husika, vinginevyo Siasa peke yake hazitatusaidia katika hilo; Kwa maana nyingine, Tanganyika ilikufa kwa mujibu wa sheria, Sio Siasa, hivyo kama ni kuifufua, lazima ifufuke kwa vigezo na pia nguvu ya Kisheria, Sio Kisiasa; Tukilielewa hili, hasa kwa kuelewa jinsi gani mgogoro wa muungano umechangiwa na ukiukwaji wa Mkataba wa Muungano, 1964, tutakuwa kwenye nafasi nzuri zaidi ya kurudisha Tanganyika yetu KISHERIA; Naomba nieleweke kwamba Naunga Mkono Muungano, lakini Per Articles of the Union, 1964, Not Per Katika ya JMT, 1977, kwani Katiba hii haina mazuri yoyote kwa muungano wetu na imekuwa hivyo katiba kipindi chote cha maisha ya katiba hii;

Niseme pia kwamba - TANU na baadae CCM, vilichangia sana kuongeza mgogoro wa muungano, kwani formula ya muungano ya 1(Tanganyika) + 1(Zanzibar) = TANZANIA (2), if not (1), ilibebwa zaidi na muungano wa kisiasa, hasa wa Vyama vya: 1(TANU) + 1(ASP) = CCM (1), if not (2); Rejea juu ya umuhimu wa Kuzaliwa kwa CCM, mwaka 1977 sambamba na Kuzaliwa kwa Katiba ya Kudumu ya Tanzania, mwaka huo huo 1977;

Mdau mwenzetu - Kobello, anajiandaa kujenga hoja kwamba wa kulaumiwa kuhusu mgogoro wa muungano wetu ni wazanzibari; Naomba tujiandae na hoja zetu za kuunga mkono hilo au kupinga hilo; Mimi hoja yangu inapingana na hoja yake, kwani nimekuwa najenga hoja kwamba: Mgogoro wa Muungano wetu umechagiwa sana ukiukwaji wa Mkataba wa Muungano, 1964, hasa ibara ya '7', kwani kitendo hiki ndio kikaufanya muungano ule usiwe na uhalali wa kisheria ndani ya nchi, suala ambalo lipo mpaka leo; Inawezekana makosa yote haya yalifanywa kwa nia nzuri, kwani sio kila kosa lina kusudio baya;NIA & END to Muungano, was Justified na bado ipo justified, tatizo ni MEANS towards that end; Makosa yalichangiwa sana na juhudi za ku-fast track muungano badala ya kuacha u-evolve wenyewe, kwa kuwekea vizazi vijavyo misingi ya kuudumisha per articles of the union, ili wao ndiyo waje kuamua mfumo wa serikali wanaotaka, MOJA au MBILI, kutokea mfumo wa Serikali TATU ambao ndio ulikusudiwa na Mkataba wa Muungano, 1964; Ilitegemea kwamba muungano ukianza na POLITICAL UNION, the ECONOMICS and SOCIAL vinge trickle down; Lakini hili halikutokea na kamwe halitatokea chini ya mfumo wa sasa; Ni katika juhudi hizi za kufanya hilo litokee, ndio ikapelekea TANU na Baadae CCM, katika nyakazi tofauti, kuvuruga kuliko kujenga Muungano wetu kupitia kuingiza siasa katiba ya Muda ya 1965, na baadae katika Katiba ya 1977, kinyume na mkataba wa muungano, 1964;

Mwaka 1977 ulikuwa ni mwaka muhimu sana kwa historia ya nchi yetu kwani mfumo wa kudumu wa muungano wetu ndio ukazaliwa, na kupewa nguvu ya kisheria chini ya Katiba ya mwaka 1977, ingawa kwa kukiuka Mkataba wa Muungano, 1964; Vile vile, vyama vya TANU na ASP vikaungana mwaka huo huo, na CCM kuzaliwa na kushika hatamu; Katiba ya CCM ikapewa mamlaka makubwa kuliko hata katiba ya nchi; Pengine CCM ilitegemea itakuwa chama pekee Tanzania daima, kwani mageuzi ya vyama vingi yamedhihirisha kwamba muungano wetu ulijengwa ki-CCM kuliko kitaifa; Ushahidi wa hili ni suala la serikali ya umoja wa kitaifa Zanzibar, suala ambalo CCM haikuwa imejiandaa chini ya katiba ya 1977; Lakini iwapo Mkataba wa Muungano, 1964, ungezingatiwa, masuala ya vyama na masuala ya Siasa hayakuwa katika orodha ya masuala ya muungano bali individual states, hivyo kama Mkataba ule ungefuatwa, matatizo mengi ya leo yasingejitokeza;

Nasubiri hoja za Kobello kupinga hoja yangu kwamba CCM hawana mkono wowote katika mgogoro huu; natambua kwamba najitafuta matatizo makubwa sana kwa kujenga hoja hii, lakini kwa vile kwa maslahi ya Taifa- nia yangu inajenga, ingawa kwa maslahi ya chama inawezekana inabomoa, sita acha kutoa maoni yangu juu ya hili, kwa matumaini kwamba, siku moja, Chama Changu cha CCM kitakiri kwamba kiliteleza katika haya, na hivyo kujiokoa:


  • Moja, kuua Azimio la Arusha;
  • Pili, Kukiuka Mkataba wa Muungano, kuanzia na TANU na Katiba ya Muda, 1965, hadi CCM na katiba ya 1977;

Na kwa wale ambao bado wanahoji maudhui na madhumuni ya mjadala wangu, majibu yangu kwa mimibaba, yalikuwa ni haya yafuatayo:

Imenichukua miezi kama miwili kujiandaa na mada hii; Hii ni kwa sababu, siku zote nilikuwa nachukulia kero za muungano kwa mtazamo wa kisiasa zaidi; Lakini baada ya Lissu, ambae ni Mwanasheria by profession, kutoa hotuba yake Bungeni Mwezi Juni, 2012, na kutumia neno ‘kiini macho', hii ilikuwa ni wake up call kwangu kwamba pengine mgogoro huu utaeleweka zaidi iwapo utaangaliwa kisheria zaidi kuliko kisiasa; Hivyo nikaamua kujifanyia utafiti wangu wa hapa na pale taratibu, na niliporidhika na facts nilizopata, nikaja na mada hii, chini ya title inayolenga kuendeleza neno "kiini macho", ili kuipa longevity hoja ya Lissu ambayo nadhani ilikuwa ni muhimu sana lakini ikafa upesi sana;

Kama umekuwa unanisoma, hasa katika majibu yangu kwa washiriki wengine humu, najaribu sana kukwepa matumizi ya siasa katika kujenga hoja, na badala yake kujaribu kutumia zaidi hoja za kisheria, ingawa mimi sio mwanasheria; Nina amini kwamba, kuangalia mkataba huu kisheria ndio njia pekee ya kuelewa kiini macho hiki kipo wapi, lakini pia ndio njia pekee ya kuirudisha Tanganyika yetu, kwani haikufa kwa SIASA bali kwa SHERIA, kwa mujibu wa sheria ya bunge namba 24, 1967, na kupewa jina jipya la TANZANIA;

Kwahiyo mimibaba, maudhui yangu ndio hayo – kudadisi mgogoro uliopo kwa mtazamo wa kisheria zaidi, kwa imani kwamba tutaweza kuelewa chanzo cha mgogoro, lakini pia jinsi ya kuutatua mgogoro huu, ikiwa ni pamoja na kuifufua Tanganyika yetu;


Natarajia michango yenu yenye hoja za KISHERIA kuliko KISIASA, katika kuniunga mkono au Kunipinga,hasa katika kubaini tulipotea wapi na kupelekea dhrouba ya muungano wetu, ambao bado tunauhitaji sana, tulipotezaje Tanganyika, na Tuifufue vipi Tanganyika;
 
Mkuu Mchambuzi,
Nalirejea bandiko lako #100. Kwanza naomba niweke kumbu kumbu sawa au ziwekwe sawa zangu.
Hoja ya G55 ilikuwa mwaka 1992 wakati huo tukiwa hatuna mbunge wa upinzani.Hoja ilikuwa wakati wa A.H.Mwinyi.

Kumbu kumbu zinaonyesha kuwa katika wabunge 55 wabunge kutoka Zanzibar hawakuunga mkono hiyo hoja.
Laiti wangeunga mkono basi idadi ingekuwa kubwa zaidi.

Hoja ya kwanini ijadiliwe katika chama, jibu ni kuwa wakati ule CCM ndiyo iliyokuwa chama pekee.
Kwa mazingira ya sasa hoja ya kuwa au kuvunja muungano si ya CCM ni ya wananchi wenye vyama na wasio na vyama.

Kwa maelezo yako nadhani unakubaliana nami kuwa kabla ya kuirudisha Tanganyika, ni lazima tuwe na referendum.
Ndivyo ilivyotokea Sudan, Timor,Eritrea, jaribio la Quebec kujitenga n.k. Huwezi kufanya referendum ukiwa umevunja mfumo uliopo. Baada ya hapo ndipo hatima ijulikane kama ni YES or NO.

Hilo likishatokea ndipo pande mbili zinaweza kuamua kutokana na matokeo ya YES kama ndivyo, ni aina gani ya ushirikiano unahitajika. Kama ni NO basi ni lazima tuvunje muungano.
Tanganyika haijawa kikwazo cha kufanya referendum(prerequisite).
Referendum inafanyika tukiwa na Tanzania.

Tunatakiwa tuweke mkokoteni nyuma ya farasi na si mbele ya farasi.
Kabla hatujajadili hatima ya nchi hizi ni lazima swali la muhimu,tunahitaji muungano lijibiwe kwanza na umma.

Hatuwezi kuwa na muungano wa aina yoyote ile kwa kutumia sheria bila political will. Kwa upande wangu na nadhani Joka kuu anakubaliana nami, ni kujidanganya kama tunaweza kuwa na muungano tena!! hakuna moral authority au political will.
Hoja muhimu tunayojaribu kuifumbia macho ni ukweli kuwa muungano uvunjwe!
Tanganyika itakuwepo na ZNZ itakuwepo kwa kutumia sheria zile zile zilozileta nchi hizi pamoja.
 
Mdau mwenzetu - Kobello, anajiandaa kujenga hoja kwamba wa kulaumiwa kuhusu mgogoro wa muungano wetu ni wazanzibari; Naomba tujiandae na hoja zetu za kuunga mkono hilo au kupinga hilo; Mimi hoja yangu inapingana na hoja yake, kwani nimekuwa najenga hoja kwamba: Mgogoro wa Muungano wetu umechagiwa sana ukiukwaji wa Mkataba wa Muungano, 1964, hasa ibara ya '7', kwani kitendo hiki ndio kikaufanya muungano ule usiwe na uhalali wa kisheria ndani ya nchi, suala ambalo lipo mpaka leo; Inawezekana makosa yote haya yalifanywa kwa nia nzuri, kwani sio kila kosa lina kusudioa baya, lakini matokeo yake ni kwamba TANU na Baadae CCM, katika nyakazi tofauti, wamevuruga kuliko kujenga Muungano wetu kupitia katiba ya Muda ya 1965, na baadae Katiba ya 1977;
(vii) The President of the united Republic: in agreement with the Vice-President who is head of the Executive in Zanzibar shall-
(a) Appoint a Commission to make proposals for a Constitution for the united Republic.
(b) Summon a Constituent Assembly composed of Representatives from Tanganyika and from Zanzibar in such numbers as they may determine to meet within one year of the commencement of the union for the purpose of considering the proposals of the Commission aforesaid and to adopt a Constitution for the united Republic.

Did Karume agree? What stopped him?
 
Mkuu Mchambuzi,

Nalirejea bandiko lako #100. Kwanza naomba niweke kumbu kumbu sawa au ziwekwe sawa zangu.
Hoja ya G55 ilikuwa mwaka 1992 wakati huo tukiwa hatuna mbunge wa upinzani.Hoja ilikuwa wakati wa A.H.Mwinyi.

Kumbu kumbu zinaonyesha kuwa katika wabunge 55 wabunge kutoka Zanzibar hawakuunga mkono hiyo hoja.
Laiti wangeunga mkono basi idadi ingekuwa kubwa zaidi.
Upo sahihi, maana yangu ilikuwa mfumo wa vyama vingi ulikuwa umeshaingia, ni kwamba tu vyama vilishaanza kuzaliwa lakini uchaguzi mkuu ndio ukawa kikwazo; niliteleza kimantiki;vinginevyo nakubaliana na hoja yako kimsingi;

Kwa maelezo yako nadhani unakubaliana nami kuwa kabla ya kuirudisha Tanganyika, ni lazima tuwe na referendum.
Ndivyo ilivyotokea Sudan, Timor,Eritrea, jaribio la Quebec kujitenga n.k. Huwezi kufanya referendum ukiwa umevunja mfumo uliopo. Baada ya hapo ndipo hatima ijulikane kama ni YES or NO.
Nakubaliana na wewe juu ya referendum; mchakato wake lakini unaanzia wapi, kwenye bunge? Chama tawala? Upinzania? Asasi za Kirais? Ningependa kujua katika mazingira ya nchi yetu, sio lazima sana kuangalia wenzetu huwa wanafanyaje, sisi tufuate njia gani effective kujenga hoja hii?

Tanganyika haijawa kikwazo cha kufanya referendum(prerequisite). Referendum inafanyika tukiwa na Tanzania.

Tunatakiwa tuweke mkokoteni nyuma ya farasi na si mbele ya farasi.

Kabla hatujajadili hatima ya nchi hizi ni lazima swali la muhimu,tunahitaji muungano lijibiwe kwanza na umma.

Referendum kwa mtazamo wako inatakiwa iwe na nguvu ipi au iegemee sheria ipi ili kufanikiwa?

Hatuwezi kuwa na muungano wa aina yoyote ile kwa kutumia sheria bila political will. Kwa upande wangu na nadhani Joka kuu anakubaliana nami, ni kujidanganya kama tunaweza kuwa na muungano tena!! hakuna moral authority au political will.

Hapa patamu sana, hasa ukichanganya na hoja ya Joka kuu kwamba mgogoro uliopo ni beyong repair; je, kwa mtazamo wako, matokeo ya referendum tayari unaweza kuya project, na kwamba kinachosubiriwa ni mchakato wa referendum tu umalizike? Na hii referendum itachukua maoni ya pande zote mbili kuhusu suala moja au pande moja moja, kuhusu suala moja? Hapa kuna complications za kisheria hasa ikizingatiwa kwamba sisi wote ni raia wa nchi moja;

Tanganyika itakuwepo na ZNZ itakuwepo kwa kutumia sheria.

Nakubaliana na wewe kuhusu umuhimu wa sheria katika kuifufua Tanganyika yetu kwani, siasa peke yake haitoshi;
 
Mkuu Kobello,

Nitakurudia ndani ya masaa machache, huku TANGANYIKA, kumekucha;
 
Mchambuzi,
Njia za kutumia kupatikana kwa referendum zipo nyingi.
Kwanza tukumbuke somo la katiba ambalo nguvu ya umma ilishinda status quo hata kama si kwa asilimia zote.

1. Hatuwezi kulitumia bunge la JMT:
Unakumbuka kuwa bunge hili ni la CCM na mijadala mingi imezimwa kwa kutumia lugha za kilghai.
Umeona mambo muhimu ya kitaifa yanavyozimwa.
Lakini pia tujiulize Tundu Lisu alipotoa maoni si CCM wala CUF waliosimama kumuunga mkono.
Kinachoshangaza zaidi ni kuwa CUF kutoka Zanzibar kwenye fukuto hawakuthubutu kufungua vinywa.
It is unlikely kuwa hoja hiyo itapata nguvu na msukumo unaokusudiwa.

Mswada Bunge la JMT:
CCM hatuitegemei kwasababu zao. CUF ambao pengine wangeungwa mkono na wapinzania na kupatikana 2/3 hawana nguvu kutokana na ndoa yao na CCM.Mswada utakufa kabla ya kuwasilishwa!

BLW: Hapa ndipo uwezekano ulipo kwasababu 2/3 inapatikana bila shaka. Wameweza kufanya hivyo kwa mambo mengi ikiwemo GNU. Kwa kuogopa kuwa referendum watakayoomba inaweza kutoa matokeo ya kuvunja muungano(kitu wasichokitaka moyoni) na wanachokisema mdomoni,wameshindwa kuwasilisha mswada hata mmoja.Hakuna matumaini

SMZ: Hawa walipaswa kwanza kumwita Makamu wa rais aliyepatikana kwa mgongo wa Zanzibar arudi nyumbani.
Kuwaita wafanyakazi wote kujitoa katika serikali ya muungano. Kuvunja mawasiliano ya taasisi za muungano kama walivyofanya kwa ZMO, Bureau of Standard, Aviation, Baraza la mitihani n.k. Walitakiwa wafanye hivyo katika mambo mengine yanayohusu muungano. Hili halitawezekana kwasababu ZNZ ni beneficiary na kukataa huduma kama za ulinzi na usalama ni kujiongezea mzigo.

NGO's : Kutumia asasi za kiraia, wananchi, wabunge wenye maono, vyama vya upinzani n.k.
Tatizo ni kuwa vyama vya upinzani havipo tayari. CDM wanasera yao tayari kuhusu muungano kama CUF.

Radical intervention:
Kuwaunga mkono Uamsho waendelee kuichachafya serikali ya Zanzibar.
Tatizo ni kuwa viongozi wa UAMSHO ndio hao wa CUF na ndio wale wale wanaosema muungano hakuna hadharani, chumbani wanautaka kwa kujua athari zitakazofuata.

Last Option: Nguvu ya umma itumike kama ilivyotumika katika kudai katiba mpya.
Tuwaunge mkono Zanzibar kupata kiti UN, EAC, SADC na FIFA.
Tuwaunge mkono Zanzibar kujiondoa katika shughuli za muungano.
Kwa vile kuna mafao wanayoyapata huenda wakasita, uungwaji mkono uwe pamoja na kuwatimua kwa njia za kistaraabu kama kuwatenga na kuwanyima ajira, kuwawekea shinikizo wanafunzi na wafanyabiashara.

Njia hii itawalazimu viongozi kurejea katika meza ya majadiliano iwe muungano, BLW,SMZ au Bunge.

Referendum:
Nguvu yake inatakiwa izingatie sehemu mbili za muungano.
Kwamba kila sehemu iwe na asilimia ya kutoa jibu. Tunaweza kutumia 2/3 ya kila upande ili kuhakikisha kuwa kuna maridhiano au kutokubaliana kwa dhati.
Swali liwe moja lenye jibu la YES or NO. Maswali zaidi yatawachanganya wapiga kura

Matokeo ya referendum yanategemea wananchi wenyewe. Ni matokeo yatakayoamua hatima yao kimaisha na si viongozi.
Kwa maoni yangu, Wananchi wa ZNZ watapendekeza muungano uendelee. Hata viongozi wao watapendekeza hilo kwasababu hadi sasa wote wanakubali kuwa muungano ni muhimu sana.

Kwa upande wa Tanganyika, kufuatia vugu vugu na siasa za chuki visiwani, uwezekano wa kupata 2/3 inayosema hapana sasa ni mkubwa kuliko wakati mwingine.Na kama wakikubali basi watakubali katika masharti ambayo Zanzibar hawataafiki hata kidogo.

Hapo ndipo ninaona muungano ukivunjika na ndipo hoja yangu inapojikita. Narudia tena muungano ulipo ni beyond repair.
Nadhani ni muhimu kujadili modus operandi of separation,
 
Mkuu, mimi ni mtanganyika, mtanzania na mwafrika.
....
Nataka Tanganyika iwe Tanganyika. Na hicho kiini macho unachozungumzia, kisilaumiwe CCM, ilaumiwe serikali ya Zanzibar na baadhi ya Wazanzibari..... tusimtafute mchawi, it's so obvious.

Mkuu Kobello

Kama umemsoma vizuri Mchambuzi basi inawezekana unajihisi/ unajichukulia wewe ni mtanganyika. Ni jambo la kujivunia kuwa bado una hisia hizo na wala huoni ukinzani wa kuwa mtanganyika, mtanzania na mwafrika kwa wakati mmoja. Hili ni sawa na linawezekana. Kuna watu kati yetu wameridhika na utanzania wao na hawataki kusikia utanganyika, wanaona mawili haya hayawezi kwenda sambamba. Wanafikiri/wanadhania huwezi kuwa mtanganyika na wakati huo huo kuwa mtanzania.

Tatizo analolionesha Mchunguzi ni kuwa katiba ya 1977 imekupora/imetupora hiyo haki ya kujiita mtanganyika/ watanganyika na badala yake imetupachika "ubara/utanzania bara". Kwa hiyo kisheria na kikatiba huwezi kujiita mtanganyika na kama unatamani kuendelea kujiita mtanganyika basi ni wakati sasa ujiunge katika vugu vugu la kuirejesha Tanganyika ili utakaposema na kujihisi wewe ni mtanganyika kusiwe na kujichanganya au kuona "mirage"(jua likiwa kali sana ukiwa jangwani unaona maji kwa mbali.) Utajiitaje mtanganyika wakati unaamini Tanganyika haipo? Au Tanganyika ipo?

Hapa nakukumbushia ule mfano ambao Mchambuzi alisema alipenda; kifungu cha sheria iliyounda muungano wa England na Scotland kuunda the Great Britain. Baada ya muungano huo, Scotland haikufanyiwa uchakachuaji/ ukiini macho kuwa the Great Britain bara au vyenginevyo. Hata baada ya muungano bado Scotland inajihesabu kama nchi na imehifadhi utaifa wake ndani ya muungano huo. link Scotland - Wikipedia, the free encyclopedia

Unataka Tanganyika iwe Tanganyika....kwa nini huipiganii Tanganyika iwe Tanganyika? Au unahakikisha vipi Tanganyika inakuwa Tanganyika? Unafanya nini?

Ukisema ,Its so obvious mchawi anajulika inaoekana kila mtu ana jibu tofauti la nani ni mchawi. Hapa watu wakubaliane kutokubaliana. Lakini kwa manufaa ya mjadala huu ungefafanua vipi Serikali ya Zanzibar na baadhi ya wazanzibari ndio walaumiwe? Na kwa nini CCM isilaumiwe?
 
ha ha ha! unanikumbusha mtikila alivyokuwa akituandikia waraka wakati wa kunji, S.L.P---- DAR ES SALAAM, TANGANYIKA.
Kobello
Mtikila yuko sawa tu.

Ndani ipo Tanganyika na Zanzibar, nje ipo Tanzania.
 
Mchambuzi,

..kiini cha matatizo ya muungano ni wetu ni ama kuuwawa kwa serikali ya Tanganyika, au kuendelea kuwepo kwa serikali ya mapinduzi Zanzibar.

..sasa ukitaka kuokoa huu muungano unapaswa kuifufua serikali ya Tanganyika, na kuunda mfumo wa shirikisho, au kuifuta serikali ya mapinduzi Zanzibar, na kuunda Jamhuri moja.

Jokakuu

Kuwepo kwa serikali ya mapinduzi ndio kizuizi cha kuunda Jamhuri moja? Au hapa unakusudia kuunda serikali moja?

Hivi sasa zipo jamhuri ngapi?

Je upo uwezekano wa kuwa na jamhuri nusu?

Utakapojibu, soma kwanza mchango wako wa post#83.

Unapendelea kuuokoa muungano? Kama jibu ni ndio, ungependa kuuokoa kwa "kuifufua" serikali ya Tanganyika au kwa kuifuta serikali ya mapinduzi Zanzibar?

Nini sababu ya chaguo lako hilo?
 
Mchambuzi,
Njia za kutumia kupatikana kwa referendum zipo nyingi.
Kwanza tukumbuke somo la katiba ambalo nguvu ya umma ilishinda status quo hata kama si kwa asilimia zote.

1. Hatuwezi kulitumia bunge la JMT:
Unakumbuka kuwa bunge hili ni la CCM na mijadala mingi imezimwa kwa kutumia lugha za kilghai.
Umeona mambo muhimu ya kitaifa yanavyozimwa.
Lakini pia tujiulize Tundu Lisu alipotoa maoni si CCM wala CUF waliosimama kumuunga mkono.
Kinachoshangaza zaidi ni kuwa CUF kutoka Zanzibar kwenye fukuto hawakuthubutu kufungua vinywa.
It is unlikely kuwa hoja hiyo itapata nguvu na msukumo unaokusudiwa.

Mswada Bunge la JMT:
CCM hatuitegemei kwasababu zao. CUF ambao pengine wangeungwa mkono na wapinzania na kupatikana 2/3 hawana nguvu kutokana na ndoa yao na CCM.Mswada utakufa kabla ya kuwasilishwa!

BLW: Hapa ndipo uwezekano ulipo kwasababu 2/3 inapatikana bila shaka. Wameweza kufanya hivyo kwa mambo mengi ikiwemo GNU. Kwa kuogopa kuwa referendum watakayoomba inaweza kutoa matokeo ya kuvunja muungano(kitu wasichokitaka moyoni) na wanachokisema mdomoni,wameshindwa kuwasilisha mswada hata mmoja.Hakuna matumaini

SMZ: Hawa walipaswa kwanza kumwita Makamu wa rais aliyepatikana kwa mgongo wa Zanzibar arudi nyumbani.
Kuwaita wafanyakazi wote kujitoa katika serikali ya muungano. Kuvunja mawasiliano ya taasisi za muungano kama walivyofanya kwa ZMO, Bureau of Standard, Aviation, Baraza la mitihani n.k. Walitakiwa wafanye hivyo katika mambo mengine yanayohusu muungano. Hili halitawezekana kwasababu ZNZ ni beneficiary na kukataa huduma kama za ulinzi na usalama ni kujiongezea mzigo.

NGO's : Kutumia asasi za kiraia, wananchi, wabunge wenye maono, vyama vya upinzani n.k.
Tatizo ni kuwa vyama vya upinzani havipo tayari. CDM wanasera yao tayari kuhusu muungano kama CUF.

Radical intervention:
Kuwaunga mkono Uamsho waendelee kuichachafya serikali ya Zanzibar.
Tatizo ni kuwa viongozi wa UAMSHO ndio hao wa CUF na ndio wale wale wanaosema muungano hakuna hadharani, chumbani wanautaka kwa kujua athari zitakazofuata.

Last Option: Nguvu ya umma itumike kama ilivyotumika katika kudai katiba mpya.
Tuwaunge mkono Zanzibar kupata kiti UN, EAC, SADC na FIFA.
Tuwaunge mkono Zanzibar kujiondoa katika shughuli za muungano.
Kwa vile kuna mafao wanayoyapata huenda wakasita, uungwaji mkono uwe pamoja na kuwatimua kwa njia za kistaraabu kama kuwatenga na kuwanyima ajira, kuwawekea shinikizo wanafunzi na wafanyabiashara.

Njia hii itawalazimu viongozi kurejea katika meza ya majadiliano iwe muungano, BLW,SMZ au Bunge.

Referendum:
Nguvu yake inatakiwa izingatie sehemu mbili za muungano.
Kwamba kila sehemu iwe na asilimia ya kutoa jibu. Tunaweza kutumia 2/3 ya kila upande ili kuhakikisha kuwa kuna maridhiano au kutokubaliana kwa dhati.
Swali liwe moja lenye jibu la YES or NO. Maswali zaidi yatawachanganya wapiga kura

Matokeo ya referendum yanategemea wananchi wenyewe. Ni matokeo yatakayoamua hatima yao kimaisha na si viongozi.
Kwa maoni yangu, Wananchi wa ZNZ watapendekeza muungano uendelee. Hata viongozi wao watapendekeza hilo kwasababu hadi sasa wote wanakubali kuwa muungano ni muhimu sana.

Kwa upande wa Tanganyika, kufuatia vugu vugu na siasa za chuki visiwani, uwezekano wa kupata 2/3 inayosema hapana sasa ni mkubwa kuliko wakati mwingine.Na kama wakikubali basi watakubali katika masharti ambayo Zanzibar hawataafiki hata kidogo.

Hapo ndipo ninaona muungano ukivunjika na ndipo hoja yangu inapojikita. Narudia tena muungano ulipo ni beyond repair.
Nadhani ni muhimu kujadili modus operandi of separation,

Kwa upande wa Tanganyika uwezekano wa kupata 2/3 inayosema hapana ilikuwepo wakati wote. Ila mlifanywa kuamini kuwa Zanzibar itakuwa Mkoa wa Tanganyika katika kipindi kifupi baada ya Muungano. Haikuwezekana na haitawezekana. Kilichobakia ni kiburi ,vitisho na ubabe na haya pia hayatabadilisha msimamo wa WZNZ.

Uwezo wa kurekebisha ku-repair matatizo katika Muungano upo/mnao, ila haikuwa dhamira kurekebisha. Mmesababisha mazingira ya chuki na sasa msiwalaumu wengine. Ila nakubaliana na wewe it's time to discuss separation.
 
Jokakuu

Kuwepo kwa serikali ya mapinduzi ndio kizuizi cha kuunda Jamhuri moja? Au hapa unakusudia kuunda serikali moja?

Hivi sasa zipo jamhuri ngapi?

Je upo uwezekano wa kuwa na jamhuri nusu?

Utakapojibu, soma kwanza mchango wako wa post#83.

Unapendelea kuuokoa muungano? Kama jibu ni ndio, ungependa kuuokoa kwa "kuifufua" serikali ya Tanganyika au kwa kuifuta serikali ya mapinduzi Zanzibar?

Nini sababu ya chaguo lako hilo?

Nonda,

..asante, nilimaanisha serikali moja.

..hayo niliyoyasema yalikuwa ni ushauri wangu kwa wale wanaotaka kuuokoa muungano.

..kwa mtizamo wangu HAKI, USAWA, na UMOJA, ni vigezo muhimu sana ktk muungano wowote ule.

..wananchi wote ktk muungano wanapaswa kuukiri UTAIFA mmoja, kwa hapa kwetu UTANZANIA.

..hatuwezi kuwa na muungano na ukadumu ikiwa baadhi yetu wanajiona wa-Tanganyika kwanza, au wa-Zanzibari kwanza, halafu ndiyo wa-Tanzania??

..YES, kuwepo kwa serikali ya ZNZ ndiko kukosababisha wa-ZNZ wadekezwe ktk muungano, na wajione wa-ZNZ kwanza na wa-Tanzania baadaye.

..taifa la Marekani limedumu kwasababu wananchi wake wanajiona kama Wamarekani kabla ya kitu chochote kile. Masuala ya majimbo[Texas,New York, Utah..] yanakuja pale mtu anapojitambulisha mahala pale alipozaliwa tu.

NB:

..mapendekezo yangu kwamba muungano uvunjwe.

..baada ya kuuvunja, wa-ZNZ walioko Tanganyika wapewe "permanent resident" status kwa kipindi fulani ili watafakari wanataka uraia wa Tanganyika au Zanzibar.

..pia ushirikiano baina ya Tanganyika na Zanzibar uwe kupitia jumuiya za EAC au SADC.
 
Mkuu Kobello

Kama umemsoma vizuri Mchambuzi basi inawezekana unajihisi/ unajichukulia wewe ni mtanganyika. Ni jambo la kujivunia kuwa bado una hisia hizo na wala huoni ukinzani wa kuwa mtanganyika, mtanzania na mwafrika kwa wakati mmoja. Hili ni sawa na linawezekana. Kuna watu kati yetu wameridhika na utanzania wao na hawataki kusikia utanganyika, wanaona mawili haya hayawezi kwenda sambamba. Wanafikiri/wanadhania huwezi kuwa mtanganyika na wakati huo huo kuwa mtanzania.

Tatizo analolionesha Mchunguzi ni kuwa katiba ya 1977 imekupora/imetupora hiyo haki ya kujiita mtanganyika/ watanganyika na badala yake imetupachika "ubara/utanzania bara". Kwa hiyo kisheria na kikatiba huwezi kujiita mtanganyika na kama unatamani kuendelea kujiita mtanganyika basi ni wakati sasa ujiunge katika vugu vugu la kuirejesha Tanganyika ili utakaposema na kujihisi wewe ni mtanganyika kusiwe na kujichanganya au kuona "mirage"(jua likiwa kali sana ukiwa jangwani unaona maji kwa mbali.) Utajiitaje mtanganyika wakati unaamini Tanganyika haipo? Au Tanganyika ipo?

Hapa nakukumbushia ule mfano ambao Mchambuzi alisema alipenda; kifungu cha sheria iliyounda muungano wa England na Scotland kuunda the Great Britain. Baada ya muungano huo, Scotland haikufanyiwa uchakachuaji/ ukiini macho kuwa the Great Britain bara au vyenginevyo. Hata baada ya muungano bado Scotland inajihesabu kama nchi na imehifadhi utaifa wake ndani ya muungano huo. link Scotland - Wikipedia, the free encyclopedia

Unataka Tanganyika iwe Tanganyika....kwa nini huipiganii Tanganyika iwe Tanganyika? Au unahakikisha vipi Tanganyika inakuwa Tanganyika? Unafanya nini?

Ukisema ,Its so obvious mchawi anajulika inaoekana kila mtu ana jibu tofauti la nani ni mchawi. Hapa watu wakubaliane kutokubaliana. Lakini kwa manufaa ya mjadala huu ungefafanua vipi Serikali ya Zanzibar na baadhi ya wazanzibari ndio walaumiwe? Na kwa nini CCM isilaumiwe?
Labda mkuu hujanielewa, mimi nina radical stance ambayo inareflect reality.
Tanganyika bila muungano, au Tanzania kama nchi moja.
Sioni haja ya kuwa na Tanganyika, ZAnzibar na JMT. Kwangu mimi ni kitu kisicholeta maana na kisichowezekana.
Naomba mnielewe hivyo.
Watanganyika hawataki muungano tena, especially wa serikali tatu.
Siasa za Zanzibar zipo very complicated, tuonane SADC au EAC.
 
Kobello,

..asante kwa post yako # 135.

..nakubaliana 100% na mtizamo wako.

..moving forward, Tanganyika tuwe makini sana, na tujaribu kila njia, kuepuka suala lolote lile ambalo ni bilateral baina ya Tanganyika na Zanzibar.

..ningependa kila mkataba tutakaosaini na Zanzibar uwe multilateral kwamba uhusishe na mataifa mengine. ndiyo maana hoja yako kwamba Tanganyika na Zanzibar tukutane EAC au SADC naiunga mkono kwa 100%.
 
Last edited by a moderator:
Kobello,

..asante kwa post yako # 135.

..nakubaliana 100% na mtizamo wako.

..moving forward, Tanganyika tuwe makini sana, na tujaribu kila njia, kuepuka suala lolote lile ambalo ni bilateral baina ya Tanganyika na Zanzibar.

..ningependa kila mkataba tutakaosaini na Zanzibar uwe multilateral kwamba uhusishe na mataifa mengine. ndiyo maana hoja yako kwamba Tanganyika na Zanzibar tukutane EAC au SADC naiunga mkono kwa 100%.
Pamoja mkuu, najua umesisitiza hoja namba 135 kwa sababu zingine zimekaa kimagamba.
Ila zina ukweli ukijaribu kuchunguza, CCM (ya enzi hizo) au TANU walitaka serikali moja.... amini hili, serikali ya Tanzania full stop!!
Hizi technical loopholes ambazo haziakisi nia ya viongozi wetu, especially wa Tanganyika zinatumiwa na baadhi kuanzisha mchakato wa serikali tatu. Naomba tukakamae tusiwasikilize!! don't get trapped.

Mtanganyika halisi hatotaka tena na kamwe kuungana na Zanzibar kwa mambo yale 11 au kwa mambo 22. Tutakuja kuviumiza vizazi vyetu vijavyo, let them go...... now, please!
 
Hapa nakukumbushia ule mfano ambao Mchambuzi alisema alipenda; kifungu cha sheria iliyounda muungano wa England na Scotland kuunda the Great Britain. Baada ya muungano huo, Scotland haikufanyiwa uchakachuaji/ ukiini macho kuwa the Great Britain bara au vyenginevyo. Hata baada ya muungano bado Scotland inajihesabu kama nchi na imehifadhi utaifa wake ndani ya muungano huo. link Scotland - Wikipedia, the free encyclopedia
Huu muungano, umerekebishwa mara nyingi mno!!!
Ukisoma Preamble yake, Scotland walitaka wawe chini ya mfalme wa uingereza kwa milele na milele.
Na bunge lao lilihamia Westminister, siyo kwamba walikuwa na bunge sctland, halafu lingine westminister... no!!!
Lakini leo unaonaje?
Utaifa wao ni British.
Nationality... scottish, irish, welsh, english.
Sisi tulitaka tuwe watanzania (wote kwa pamoja). Ndiyo maana neno tanganyika liliondolewa, siyo kwa sababu Nyerere aliwachukia watanganyika, au alitaka Zanzibar liwe koloni. Kama ni hivyo kwanini wana serikali yao? Kwanini Nyerere alimwachia mzanzibari awe rais wa Tanzania? Kwanini hatupewi ardhi Zanzibar?
Ask yourself, kama nia yetu tuwatawale, then ..."Kwetu ni kwao kwanini?"
 
Pamoja mkuu, najua umesisitiza hoja namba 135 kwa sababu zingine zimekaa kimagamba.
Ila zina ukweli ukijaribu kuchunguza, CCM (ya enzi hizo) au TANU walitaka serikali moja.... amini hili, serikali ya Tanzania full stop!!
Hizi technical loopholes ambazo haziakisi nia ya viongozi wetu, especially wa Tanganyika zinatumiwa na baadhi kuanzisha mchakato wa serikali tatu. Naomba tukakamae tusiwasikilize!! don't get trapped.

Mtanganyika halisi hatotaka tena na kamwe kuungana na Zanzibar kwa mambo yale 11 au kwa mambo 22. Tutakuja kuviumiza vizazi vyetu vijavyo, let them go...... now, please!
Kobello,

..hata mimi ningependelea serikali 1, lakini tatizo wenzetu wa upande wa pili wamengangana na Uzanzibari wao.

..katika mazingira hayo, sisi wa-Tanganyika tunapaswa kuheshimu matakwa ya wa-Zanzibari.

NB:

..sijui kama umeangalia video za UAMSHO, na kuona CHUKI wanazopandikiza dhidi ya wa-Tanganyika.

..kwa kweli ukishuhudia muitikio wanaoupata, hutasita kuamini kwamba ni bora kuachana na experiment hii ya muungano kabla mambo hayajawa mabaya.

..hata kama ikitokea kwamba wasioutaka muungano kwa upande wa Zanzibar ni minority, kwangu mimi CHUKI ambayo imeshapandikizwa inahalalisha muungano huu kuvunjwa.
 
Last edited by a moderator:
Pamoja mkuu, najua umesisitiza hoja namba 135 kwa sababu zingine zimekaa kimagamba.
Ila zina ukweli ukijaribu kuchunguza, CCM (ya enzi hizo) au TANU walitaka serikali moja.... amini hili, serikali ya Tanzania full stop!!


Hizi technical loopholes ambazo haziakisi nia ya viongozi wetu, especially wa Tanganyika zinatumiwa na baadhi kuanzisha mchakato wa serikali tatu. Naomba tukakamae tusiwasikilize!! don't get trapped.

Umepotea sana ndugu yangu, kwani kwako wewe serikali tatu maana yake Jamhuri tatu;

Kwanza unaposema CCM ya enzi hizo yani TANU ndio walitaka serikali moja, tayari umesha side line chama cha upande mwingine yani ASP; Hata hivyo, kama nilivyosema huko nyuma, TANU ilijitambulisha kwamba ndio chama pekee cha Tanzania mpaka pale ASP itapoungana na TANU, tupo sawa mpaka hapo? Hii ni kinyume na mkataba wa muungano, 1964;

Kuhusu CCM ya enzi hiyo yani TANU kwamba walitaka serikali moja - unaendelea na spin zako Kobello; Tujikite kwenye sheria kuliko siasa; Je, una ushahidi gani na hili? Ushahidi uliopo ni kwamba walitaka serikali mbili, na hata leo hiyo ndio sera rasmi ya CCM, na hata hoja ya G-55 1993, ilizimwa kwa hoja ya chama chini ya sera hii, kwa hoja ya kisiasa, ingawa maamuzi ya MZee Malecela yalikuwa ni sahihi - kisheria, tupo pamoja mpaka hapo pia? Hii pia ikiwa ni kinyume cha mkataba wa muungano, 1964, na hadi sasa mkuu Kobello, haujajibu maswali yangu yote ya awali kuhusu aina kuu tanu za uhusiano wa mataifa ambapo hatua kwa hatua nikakueleza kwanini Mkataba wa Muungano, 1964, ulilenga shirikisho;

Mtanganyika halisi hatotaka tena na kamwe kuungana na Zanzibar kwa mambo yale 11 au kwa mambo 22. Tutakuja kuviumiza vizazi vyetu vijavyo, let them go...... now, please!

Sentensi hii pia inasomeka vyema sana the other way round, kwani ndugu zetu wazanzibari tuliwachakachua, Period;
 
Back
Top Bottom