Tafakuri: Vyuo vya hovyo hovyo ni vyuo gani?

Tafakuri: Vyuo vya hovyo hovyo ni vyuo gani?

Hatukatai Rais kukemea panapo husika, lakini kuhusu kuita vyuo vingine ni vya hovyo si jambo zuri, kuna vyuo nje ya Udsm vinafanya vizuri tu kwenye utoaji wa elimu

Na kama chuo hakina sifa kwanini kisifutwe, kwa sabab yeye anamamlaka yote

Busara sio kulalamika mitandaoni.
Unganeni na kama ikiwezekana mumualike walaukwenye mojawapo ya mahafali ya vyuo vyenu.

Yawezekana taarifa hizi zilifanyiwa kazi na kubaini alichokisema.

Ni kweli sekta binafsi INA mchango mkubwa katika kujenga nchi hasa katika Elimu ya juu .Je ni kwa kiwango/ubora gani?

Lakini je vyuo hivi vina rasilimali za kutosha katika utoaji wa Elimu (miundombinu,rasilimali watu,maabara, n.k?,vipi kuhusu mitaala wanayotumia inakidhi viwango?

Si vyema kuendelea kumchokonoa Mh.Rais kuhusu mambo yake ya kitaaluma,binafsi naona kama ni utovu wa nidhamu,wivu na ubinafsi wa wazi kwa kiongozi makini asiyeyumba.

Ifike madhala tukubali ukweli hata kama unauma,kama alichokisema Mh. Si sawa ,Je sawa ni IPI?
 
Labda mi sikuelewa, ila aliizungumzia Udsm pekee kuwa ndio chuo kinachostahili

Hukumuelewa Rais.

Kama hukusoma Udsm, Sua , Mzumbe, Mhimbili, IFM bas jua upo chuo cha hovyo.
Sehemu kubwa ya vyuo Tz havina resources za kutoa higher education.

But chuo bora syo graduate bora.
 
Udsm hata hivyo Bado ni miongon mwa chuo bora kwa ukanda wa Africa mashariki, lakini mh. Rais Anatumia lugha kali ya kukatisha tamaa vyuo vingine

University of Dsm- world ranking as at January 2017 was at 2043 position. (http://www.webometrics.info/en/detalles/udsm.ac.tz). Jamani hiki ndicho chuo, ambacho kodi zetu zinapelekwa pale. Sasa kwa nafasi hiyo kweli na kikiwa chuo cha umaa, ndio,mkuu anaweza kuviona vingine vya hovyohovyo? Havina ruzuku vinajiendesha, unatarajia viwe kwenye nafasi gani? Nilipokuwa na google, nimekitafuta kwenye vyuo mia mbili; wapi sikukiona. Nikatafuta kwenye mia tano, wapi? Nikatafuta kwenye elfu moja wapi? Nakujakukiona hukooooo!!! Nimeshangaa hata hivyo, na hatupaswi kujivuna kama nchi
 
Mkuu hilo nakubali ila wanaosajili vyuo ndo wenye makosa

Wanatakiwa wawe strictly kwenye kutambua chuo ili kisajiliwe

Km Kuna vyuo vya private vinafunika inabidi vichukuliwe hatua

Mbona hata serikali inashule nying za hovyo, private schools nying za hovyo.
Tukubali kuwa kuna tatizo ktk mfumo wetu wa elimu. Vyuo ving vya private vpo kibiashara na ndio maana vinafikia hatua ya kurubuni TCU iwape wanafunzi. Kuna vyuo vinatoa masters but havina walimu wenye doctorate.

Vyuo kama Udsm, sua , muhimbili, mzumbe, IFM ukivievaluate resourcewisely utagundua **** vina PHD za kutosha tena kuna wengne wanakosa hata chance za kupata vipind. Library, madarasa vipo standard.
Hz private institutions zipo kibiashara unakuta kozi moja inashift mbili kama secondary.

But all in all kusoma chuo kizur syo kuwa graduate mzur.
 
Siku moja atapata shida itakayomfanya aende kwenye moja kati ya vyuo anavyovidharau. Wahenga walisema hujafa hujaumbika. Asidhanie kuwa kila kitu atapata UDSM.
 
Mtu kasoma UDSM anaringa kama nini angesoma Harvard University au Oxford si tungekoma sisi tuliosoma sauti, halafu mtu mwenyewe alianzia diploma ndio akaenda bachelor na sisi tulioenda bachelor moja kwa moja mbona hatumringii, vitu vingine vinatia hasira sana
Hasira itakupa chakula?
 
Wakuu heri ya jumatatu ya pasaka

Naomba tushirikiane kuhusu mtazamo wa Rais

Mh.Rais anaamini UDSM ndio chuo pekee kinachostahili kuitwa chuo kikuu
Labda kwasababu naye kabahatika kusoma ud

Lakini kauli zake km kiongoz wa nchi kuvidhalilisha vyuo vingine kuwa ni vibovu na havina sifa je ni sawa?

Juzi wakat ana zindua hostel alisema haina haja ya kuwa na vyuo vingine ambavyo vinadahili wanafunz ilimrad wapate mkopo serkalini tu

Kiukweli Rais hakutakiwa kuvidhalilisha vyuo,
Yeye km kiongozi wa nchi alitakiwa azihamashe na kuzitia moyo taasis za dini na mashirika yaliyoamua kuwekeza katika elimu

Rais anaonekana Bado ana mitazamo ya 80's kwamba chuo kikuu ni UDSM pekeyake

Mh Rais ajue kuwa wanafunz wanaohitimu high school kwa sasa ni wengi sana tofaut na miaka ya nyuma

Hivyo alitakiwa awashukuru watu walioamua kuwekeza katika elimu ya juu badala ya kuwakatisha tamaa

Mh. Rais anatakiwa aelewe na atambue umuhimu wa sekta binafs ndio wenye mchango mkubwa katika Maendeleo ya Taifa

Mh Rais nchi ya Gambia yenye chuo kikuu kimoja tu ndio nchi inayoshikilia mkia kwa ujinga duniani

Mh. Rais jenga mazoea ya kuwatia watu moyo wanaojitolea kwa nguvu zao kusaidia kuijenga nchi yao

Mimi ni mluther, nakumbuka miaka ya 2000's kila jumapili kulikuwa na kikapu cha sadaka kwa ajili ya ujenz wa vyuo vikuu vya Tumaini Tanzania, sasa Tanzania Kuna vyuo vikuu vya Tumaini km viwili Hivi na branch mbili

Naamini hata saut kupitia kanisa Lao la Catholic walichanga ivyo ivyo

Mh. Rais jenga utamaduni wa kuwapongeza na kuwatia moyo wananchi, Usiwe mtu wakuwakatisha tamaa

Tunajua unamamlaka makubwa, lakini jamii inayoheshimiana huishi kwa upendo na Amani zaid

Nyerere mpaka tunamuimba na kumskiliza ni kwa sabab hakuwa mtu wa kujikwezwa

Nyerere angeweza kutumia elimu yake kubwa alyoipata makerere na uingereza kutuadhibu wananchi

Sijawahi kusikia kwenye hotuba zake akizungumzia elimu yake

Napenda nchi yangu Tanzania
Kama kuna shule za msingi na sekondari zisizo za serikali ambazo zinafanya vizuri kuliko shule za umma basi viko pia vyuo vikuu ambavyo ni bora kuliko vya serikali. Duniani kote hakuna sera za kuvipendelea vyuo vya serikali.
 
Mbona hata serikali inashule nying za hovyo, private schools nying za hovyo.
Tukubali kuwa kuna tatizo ktk mfumo wetu wa elimu. Vyuo ving vya private vpo kibiashara na ndio maana vinafikia hatua ya kurubuni TCU iwape wanafunzi. Kuna vyuo vinatoa masters but havina walimu wenye doctorate.

Vyuo kama Udsm, sua , muhimbili, mzumbe, IFM ukivievaluate resourcewisely utagundua **** vina PHD za kutosha tena kuna wengne wanakosa hata chance za kupata vipind. Library, madarasa vipo standard.
Hz private institutions zipo kibiashara unakuta kozi moja inashift mbili kama secondary.

But all in all kusoma chuo kizur syo kuwa graduate mzur.

Baada ya maelezo yako inaonyesha serikali nayo ni hovyo kwani inaruhusu vijana wetu na wengine kusoma vyuo vya hovyo. Vyuo hivi vilipitishwa na serikali na baadae TCU ilipoanza ikapewa jukumu hilo. Tunakubaliana kuna tatizo kwenye mfumo huo na serikali inachangia kwenye tatizo/matatizo hayo kwa kuruhusu vyuo ulivyo viita vya hovyo kutoa elimu kwa vijana wetu. Ulianza kwa kusema "Kama hukusoma Udsm, Sua , Mzumbe, Mhimbili, IFM bas jua upo chuo cha hovyo". Haukuwa sawa mkuu. Afadhali sasa umesema vyuo vingi vya private na sio vyote na kama ni kweli ni vyuo vingi basi tatizo liko pale pale serikali inashindwa kusimamaia elimu ya juu. Economics za kuendesha chuo cha serikali na za kuendesha chuo binafsi ni tofauti kabisa na ndiyo maana serikali inatakiwa ihakikishe watanzania wanapata elimu bora na si bora elimu. Vyuo vya umma hupata mafungu ya maendeleo, OC pamoja na mishahara kutoka serikalini na wanafunzi hulipa ada pia (private na mikopo). Vyuo vya binafsi hutegemea zaidi ada na kwa hali halisi kupitia wanafunzi wanaopata mikopo ya serikali zaidi. Hivyo ni wazi kwa uchumi wetu wasipopata ada ya kutosha watshindwa kujiendesha. Je vinarubuni TCU iwape wanafunzi? Kama ni kweli huo ni ubovu wa TCU hakitakiwi kuwa chombo cha kurubuniwa hadi kuruhusu elimu ya hovyo kutolewa. Na serikali kama imeliona hilo imechukua hatua gani zidi ya TCU/Vyuo (tumeona kwa sekeseke la St Joseph lakini sio la UDOM). Ni kweli wasipopata wanafunzi wakutosha watafunga vyuo sio kwa sababu wako kibiashara zaidi lazima chuo at least kiweze kujiendesha. Sasa kwenye safari ya mamba hukosi kenge na hapo ndio serikali na TCU wanapoingia. Tamko la Raisi la juzi kuhusu udahili halisaidii nilitegemea angeweka mkazo kwenye TCU kusimamia viwango kwa vyuo vyote na visivyo faa vijirekebishe au vifungwe kabisa na sio aseme vitajifia wakati hivyo vyuo anavyopenda yeye havina capacity ya kuchukua hao waombaji wote.
Raisi ana promote vyuo vya serikali nawe hapo juu umemuunga mkono lakini sidhani kama approach yake ni sawa ya kubagua vyuo binafsi. Unasema library na madarasa vipo standard-ndugu yangu hebu tembelea baadhi ya vyuo ulivyo taja ndio vyuo utaona mengi yakustajaabisha na vyuo vimelemewa na wanafunzi. Kuna vyenye hao maprofesa unaosema kuwa ni wengi lakini bado hawaonekani darasani afadhali hata huko kusiko na doctorate nyingi lakini walimu hawakosi darasani.
Kuwa na shift mbili sio tatizo kama chuo kina mudu na hili lipo vyuo vingi kwa sababu ya demand utakuta kuna masomo ya mchana na masomo ya usiku yaani degree hiyo hiyo husomwa hivyo (angalia Nairobi na Makerere). La msingi ni uwepo wa walimu na miundo mbinu ya kutosha. Tanzania inahitaji mchango wa vyuo binafsi lakini visimamiwe ipasavyo pamoja na vya serikali na kama nchi ina uwezo wa kifedha hakuna ubaya kuwa na sera ya kusaidia vile ambavyo vinahitaji msaada au vikipatiwa msaada vitatoa huduma pana kwa watanzania.
 
Hivi yeye ndio aliyesema neno kata ni muunganiko wa maneno mawili yaani neno "ka" na neno "ta"?
😀😀😀😀😀😀😀😀🙁🙁🙁🙁 alafu tanesco washenzi wamelikomalia hilo tangazo wakatiwanajua wanamchoresha huyu sharobaro machejo
 
Serikali ya hovyo hovyo imevisajili vyuo vya hovyo hovyo ili tuwe na elimu ya hovyo hovyo halafu inatuletea kauli za hovyo hovyo. Najisikia kiungulia!!
 
Back
Top Bottom