bless on
JF-Expert Member
- May 22, 2026
- 969
- 2,337
Imani ya kale zaidi duniani kuhusu kioo inasema hivi: Taswira yako kwenye kioo si picha tu. Ni sehemu ya nafsi yako.
Katika tamaduni za kale, watu waliamini roho inaweza kujitenga na mwili na kuonekana kwenye maji yaliyotulia ama kwenye kioo. Kitu chochote kilichovuruga taswira hiyo kilichukuliwa kama shambulio la moja kwa moja kwa mtu mwenyewe.
Hii ndiyo sababu kupasua kioo huchukuliwa kama mkosi mkubwa katika pembe nyingi za dunia. Huwa huvunji kioo pekee unavunja kipande cha nafsi yako.
Na adhabu yake kulingana na hadithi za kale ni Miaka 7 ya mikosi.
Kwanini miaka saba? Kwa sababu zamani, watu waliamini mwili wa mwanadamu unajitengeneza upya na kujiweka sawa kila baada ya miaka saba. Ilichukua miaka saba kamili kwa nafsi kupona majeraha ya pigo hilo.
Mambo ya kihistoria na kitamaduni yanayoonyesha jinsi kioo kinavyotisha fahamu za mwanadamu:
Huko Scotland, Wales, Ireland, na maeneo ya mashambani nchini Uingereza, kuna utamaduni wa miaka mingi wa kufunika vioo pindi mtu anapofariki. Vioo hugeuzwa kuelekea ukutani au kufunikwa vitambaa vizito hadi baada ya mazishi.
Imani yao ilikuwa rahisi: roho ya marehemu inaweza kunaswa ndani ya kioo. Au mbaya zaidi ukitazama taswira yako kwenye kioo katika chumba ambacho kifo kimeingia, unakuwa unajiweka kwenye hatari ya kuwa marehemu mtarajiwa😭.
Katika tamaduni nyingi, akina mama walionywa vikali kutomruhusu mtoto mchanga kujitazama kwenye kioo.
Waliamini roho ya mtoto mchanga bado haijajishikiza kikamilifu mwilini mwake, hivyo taswira ya kioo inaweza kuipokonya na kuondoka nayo. Wengine waliamini itamfanya mtoto akue akiwa mchoyo, mtafuta sifa, au kuona vitu visivyoonekana na wengine. Hii ilikuwa marufuku nchini India na sehemu za Ulaya.
Katika baadhi ya tamaduni za Kiarabu, kuna imani ya kiasili kuwa kutazama kioo kwa muda mrefu bafuni kunavuta majini.
Watu wengi waliamini vioo ni milango; ukikaa mbele yake kwa muda mrefu, kitu cha upande wa pili kinaweza kukutambua, kukupenda, au kukuingia.
Ingawa mabaraza rasmi ya Falme za Kiislamu yaliweka wazi kuwa hakuna ushahidi wa kidini unaothibitisha kuwa majini wanaishi kwenye vioo (na kutokuamini hilo si dhambi), imani hiyo ya kiasili imebaki ikitawala majumba mengi hadi leo.
Hauhitaji kuamini chochote kati ya haya. Lakini lazima ukiri: kuna kitu kuhusu vioo kinachomfanya mwanadamu akose amani.
Pengine ni jinsi vinavyokutazama wakati wewe hutazami. Pengine ni jinsi chumba chenye giza kinavyofanya kioo kionekane kama dirisha linaloelekea kwingine kabisa. Au pengine ni ukweli ule rahisi kwamba huwezi kamwe kuona uso wako mwenyewe bila kioo na bado, uso unaouona hauonekani wala kuhisi kama ni wewe kwa asilimia mia moja.
Sababu iwe iwavyo, imani hizi bado zimesimama.
Katika tamaduni za kale, watu waliamini roho inaweza kujitenga na mwili na kuonekana kwenye maji yaliyotulia ama kwenye kioo. Kitu chochote kilichovuruga taswira hiyo kilichukuliwa kama shambulio la moja kwa moja kwa mtu mwenyewe.
Hii ndiyo sababu kupasua kioo huchukuliwa kama mkosi mkubwa katika pembe nyingi za dunia. Huwa huvunji kioo pekee unavunja kipande cha nafsi yako.
Na adhabu yake kulingana na hadithi za kale ni Miaka 7 ya mikosi.
Kwanini miaka saba? Kwa sababu zamani, watu waliamini mwili wa mwanadamu unajitengeneza upya na kujiweka sawa kila baada ya miaka saba. Ilichukua miaka saba kamili kwa nafsi kupona majeraha ya pigo hilo.
Mambo ya kihistoria na kitamaduni yanayoonyesha jinsi kioo kinavyotisha fahamu za mwanadamu:
Huko Scotland, Wales, Ireland, na maeneo ya mashambani nchini Uingereza, kuna utamaduni wa miaka mingi wa kufunika vioo pindi mtu anapofariki. Vioo hugeuzwa kuelekea ukutani au kufunikwa vitambaa vizito hadi baada ya mazishi.
Imani yao ilikuwa rahisi: roho ya marehemu inaweza kunaswa ndani ya kioo. Au mbaya zaidi ukitazama taswira yako kwenye kioo katika chumba ambacho kifo kimeingia, unakuwa unajiweka kwenye hatari ya kuwa marehemu mtarajiwa😭.
Katika tamaduni nyingi, akina mama walionywa vikali kutomruhusu mtoto mchanga kujitazama kwenye kioo.
Waliamini roho ya mtoto mchanga bado haijajishikiza kikamilifu mwilini mwake, hivyo taswira ya kioo inaweza kuipokonya na kuondoka nayo. Wengine waliamini itamfanya mtoto akue akiwa mchoyo, mtafuta sifa, au kuona vitu visivyoonekana na wengine. Hii ilikuwa marufuku nchini India na sehemu za Ulaya.
Katika baadhi ya tamaduni za Kiarabu, kuna imani ya kiasili kuwa kutazama kioo kwa muda mrefu bafuni kunavuta majini.
Watu wengi waliamini vioo ni milango; ukikaa mbele yake kwa muda mrefu, kitu cha upande wa pili kinaweza kukutambua, kukupenda, au kukuingia.
Ingawa mabaraza rasmi ya Falme za Kiislamu yaliweka wazi kuwa hakuna ushahidi wa kidini unaothibitisha kuwa majini wanaishi kwenye vioo (na kutokuamini hilo si dhambi), imani hiyo ya kiasili imebaki ikitawala majumba mengi hadi leo.
Hauhitaji kuamini chochote kati ya haya. Lakini lazima ukiri: kuna kitu kuhusu vioo kinachomfanya mwanadamu akose amani.
Pengine ni jinsi vinavyokutazama wakati wewe hutazami. Pengine ni jinsi chumba chenye giza kinavyofanya kioo kionekane kama dirisha linaloelekea kwingine kabisa. Au pengine ni ukweli ule rahisi kwamba huwezi kamwe kuona uso wako mwenyewe bila kioo na bado, uso unaouona hauonekani wala kuhisi kama ni wewe kwa asilimia mia moja.
Sababu iwe iwavyo, imani hizi bado zimesimama.