Aisee, umefikiri sawa sawa.
production cost per standard bag(100kg) ni Tshs 45,000/= maeneo yaliyo mengi nchini kutokana na hizi gharama hapa chini ndani ya ekari moja.
-kukodi shamba 100,000/=
-kulima 60,000/=
-kupanda 30,000/=
-mbegu 48,000/=(4bags @12,000/=)
-palizi 60,000/=(2 @30,000/=)
-kuvuna 60,000/=
jumla 358,000/=
hapa ekari moja inakadiliwa kutoa (8-10) bags chini ya uangalizi mzuri japokuwa sijaweka gharama za mbolea na madawa.
ukigawa hapo utakuta 1bag ni 44,750/=, sasa njoo kwenye mauzo.
gunia 20,000/=-44,750/=(-24,750/=)
huyu mkulima bado unashangilia aendelee kulima na kuuza kwa bei hiyo halafu unaona raha tu au ndo kunywa maji yaliyofuliwa hizo bendera zenu.
acheni ushabiki usiokuwa na tija. nilifikiri mtu kama wewe uje na ufumbuzi wa kuwasaidia hawa wakulima labda serikali ihimize hawa watu wafanye food processing ili chakula kisiharibike wakingojea soko likae vizuri.