Rekodi mpya: Gunia la mahindi lafika 20,000/-

Rekodi mpya: Gunia la mahindi lafika 20,000/-

Kwahiyo watakuwa wakila ugali bila mboga? Ama watachoma au kuchemsha mahindi tu? Au watakula kande za mahindi tu? Bruv, you are sooo naif.
Auze mawili matatu apate helea ya dagaa, maana dagaa nao wameshuka sana bei na wavuvi wanalia pia
 
Akili za Lumumba huwezi ongea bila matusi?Ruzuku ya wakulima uingize kwenye ujenzi wa barabara?Nikisema kichwani "empty Set" Nitakosea?
We jamaa kama ungekua ni kompyuta basi utakua ni Pentium 1, nilichosema ni kwamba serikali inahusika moja kwa moja katika kusaidia mahindi yazalishwe kwa wingi na pia kusaidia bei ishuke, na nikataja hatua mbali mbali inazofanya ikiwemo ujenzi wa barabara ili kufanikisha usafirishaji wa mazao kwenda sokoni kwa urahisi; sasa ulichojibu hapa hata sijui ni nini
 
Sijawahi ona mkulima akiuza mahindi nje.
Wakulima wa Uganda na Zambia hawauzi mahindi yao nje. Ni nyie wafanya biashara.
Afadhali umeongea kweli. Wafanyabishara kazi kununua kwa bei ya kinyonyaji kwa wakulima halafu wanaficha ndani ili waje kuuza baadaye yakiadimika. Mwaka huu wamekiona cha mtemakuni maana imetokea wote wana stoo kubwa na msimu mpya wa mavuno umekaribia na wote wanataka kuuza mazao yao ya ghalani kwa wakati mmoja matokeo yake yamekosa mnunuzi kwasababu kila mtu anauza! Komeni tabia ya kuficha mazao
 
Ukitaka kujua kwamba umejaza mkojo huko kichwani kwako jiulize maswali haya;
- Kilimo ni biashara au sio biashara? Na kama ni biashara maana yake unatakiwa ufanye feasibility and viability study, maana yake ni kwamba kabla ya kulima unapaswa kuangalia sera ya serikali husika kuhusu zao husika, hili la kupiga marufuku utoroshaji mahindi kwenda Kenya lipo kila siku, si jipya, pia unaangalia projected demand and supply katika soko husika, hizo hesabu unazopiga hadi zinaleta negative huwa zinapigwa kabla ya kufanya biashara yoyote ile, sio kilimo tu, na jibu ukipata zero au negative maana yake hiyo biashara sio viable muda huo, kwahiyo tafuta biashara / zao lingine la kulima. Mmefanya biashara na mmepata hasara kama wafanya biashara wengine wanavyopata hasara hapa nchini, kwani nyie ni akina na nani hadi msipata hasara? Unataka nikupeleke kariakoo ukasikie vilio kule au unafikiri ni nyinyi tu mnaopata hasara? Mbona mkipata faida hamji kugawana nasi hizo faida, shove your losses up your a#$ and shut it!

hasara wanayopata wafanyabiashara wa k/koo, na wengineo nchi nzima pamoja na wakulima inalazimishwa na serikali yako ya awamu hii ya 5.

k/koo haijawahi kufungwa kiasi hiko hapo ndo unatakiwa utumie akili kwa nini inakuwa ivo siyo kufurahia hasara na kupaniki kwa kutoa matusi.
 
Afadhali umeongea kweli. Wafanyabishara kazi kununua kwa bei ya kinyonyaji kwa wakulima halafu wanaficha ndani ili waje kuuza baadaye yakiadimika. Mwaka huu wamekiona cha mtemakuni maana imetokea wote wana stoo kubwa na msimu mpya wa mavuno umekaribia na wote wanataka kuuza mazao yao ya ghalani kwa wakati mmoja matokeo yake yamekosa mnunuzi kwasababu kila mtu anauza! Komeni tabia ya kuficha mazao
Wamezoea kuchinja kwa mdomo
 
Wewe ndie mbwila kweikwei! Unawaza kula tu na sio uzalishaji, Unasahau kwamba mkulima ameumia maana gharama za uzalishaji ni kubwa kuliko bei sokoni, mwaka unaofuata hawezi kulima tena, amefilisika!
1.) Kilimo ni biashara?
2.) Nipe definition ya biashara
Ukishajibu hayo maswali mawili, do yourself a favor na jitukane mwenyewe
 
Sijui watanzania mnaumwa ugonjwa gani
Juzi tu mlikua mnalia bei ya sembe kupanda na kulinganisha na awamu ya kikwete
 
Huyu jamaa hizi bei sijui kazichukua wapi, ila nadhani watu wangekua wanafanya uchunguzi kwanza ndipo wakachangia mada, vinginevyo mmmh! napita tu.
Unajua kwa nini nasema hivo, mi nipo huku Tanga, sokoni mahindi debe tsh 10,000 na mtaani kwa wakulima tsh 7,000 inamaana sasa kwa bei ya sokoni ni 10,000x6=60,000 kwa gunia na mtaani kwa wakulima ni 7,000x6=42,000 kwa gunia, nnachoshangaa hapo huko wanakouza gunia tsh 25,000 ni Tanga ipi hio na mi nkanunue?
 
Masikini ni wakulima 70% ya watz na ndio wanaozewa na mahindi hawana pa kuuza sababu ya kukurupuka kwa sirikali
Masikini ni wale wasomali wanaogombania mahindi ya msaada kwenye malori ya UNHCR, hao wenye ziada ya mahindi ni matajiri sana
 
We jamaa kama ungekua ni kompyuta basi utakua ni Pentium 1, nilichosema ni kwamba serikali inahusika moja kwa moja katika kusaidia mahindi yazalishwe kwa wingi na pia kusaidia bei ishuke, na nikataja hatua mbali mbali inazofanya ikiwemo ujenzi wa barabara ili kufanikisha usafirishaji wa mazao kwenda sokoni kwa urahisi; sasa ulichojibu hapa hata sijui ni nini

hoja yako nyepesi sana, ingeendelea kujenga miundo mbinu bila kuwazuia kufata soko lenye faida hiyo miundo mbinu isingekamilika. hakuna uhusiano wa moja kwa moja kati ya ujenzi na mazao yao ambayo soko walikuwa wameshalipata.

sidhani kama wakulima wakulima walishindwa kupeleka mazao yao sokoni ndo serikali yako ikazuia wasipeleke.
kwa hoja yako serikali inafanya mchakato wa kuwatafutia soko pale tu barabara itakapokamilika kitu ambacho ni uongo wa juu.
 
Aisee, umefikiri sawa sawa.

production cost per standard bag(100kg) ni Tshs 45,000/= maeneo yaliyo mengi nchini kutokana na hizi gharama hapa chini ndani ya ekari moja.

-kukodi shamba 100,000/=
-kulima 60,000/=
-kupanda 30,000/=
-mbegu 48,000/=(4bags @12,000/=)
-palizi 60,000/=(2 @30,000/=)
-kuvuna 60,000/=

jumla 358,000/=
hapa ekari moja inakadiliwa kutoa (8-10) bags chini ya uangalizi mzuri japokuwa sijaweka gharama za mbolea na madawa.

ukigawa hapo utakuta 1bag ni 44,750/=, sasa njoo kwenye mauzo.

gunia 20,000/=-44,750/=(-24,750/=)

huyu mkulima bado unashangilia aendelee kulima na kuuza kwa bei hiyo halafu unaona raha tu au ndo kunywa maji yaliyofuliwa hizo bendera zenu.

acheni ushabiki usiokuwa na tija. nilifikiri mtu kama wewe uje na ufumbuzi wa kuwasaidia hawa wakulima labda serikali ihimize hawa watu wafanye food processing ili chakula kisiharibike wakingojea soko likae vizuri.
kwani hiyo bei serikali ndio imepanga? Hao wakulima kama wanajua gharama ya uzalishaji Si wauze kwa bei yenye faida. Hiyo bei wameshusha wenyewe na wala hawajapangiwa na mtu yeyote. Wameona wanapata faida ndio maana wanauza kwa bei hiyo.
 
Hakika watanzania wengi ni mbumbumbu (mazwazwa) sana!! Hivi mmesahau kama baadhi ya viongozi wenu waliipayukia serikali kuwa nchi ina uhaba wa chakula hivyo inapaswa iombe msaada wa mahindi nje (i-import mahindi kutoka abroad) licha ya serikali kuwahakikishieni kuwa nchi haina uhaba wa chakula kutokana na kuwa na akiba ya kutosheleza mahitaji ya hapa nchini???

Hamkumbuki baadhi ya viongozi wenu wa vyama vya siasa walivyoizodoa serikali hii kuwa haijali wananchi wake na haiwatakii jema wanachi wake walio wengi na walala hoi et kwa kuuhadaa umma kuwa nchi haina uhaba wa chakula ambapo kuna tishio la njaa kali????

Serikali ilipoamua kuzuia upelekaji mahind nje ya nchi ili kuwathibitishia ukweli wa ilichokuwa ikiwaeleza hadi bei ikashuka zaidi et leo mnaiona ya ajabu sana???!!!!!

Aisee JPM kazi anayo kubwa sana kuwaongoza hawa watu wasiojua wala kuelewa kipi wakitakacho maishani mwao zaidi ya kubwabwaja tu mitandaoni. But nampongeza sana maana anawajua vizuri sana watanzania ndo maana hayumbishwi sana uropokaji wao na pia kuwa wepesi sana wa kusahau wayaropokayo!

Enzi za JK mlimsema sana kuwa ni kiongozi dhaifu, mpole, anachekacheka tu hana maamuzi na kila aina ya dhihaka! Jambo muhimu na la kushukuru sana ni kwamba Mwenyezi Mungu husikia kila hitaji la mtu na akawaleteeni JPM, sasa hv kila kona et huyu ni dikteta uchwara na kuanza kusema mmemmiss JK mliyemdhihaki kila aina ya dhihaka!!!

Aisee unafiki huu utawamaliza sana na fikra zenu hizi za kichawi. Mtaendelea kuumiza mioyo yenu hivyo hivyo mpaka unafiki utakapowaisha na mtaendelea kumwona anapeta tu kila siku huyo msiomwombea jema.
 
Ila huoni kwamba masikini sasa wana uhakika wa kupata walau milo miwili kwa siku? Bei ya unga ingepanda pia ungelaumu serikali kwamba mnakufa njaa, bei ya mahindi na unga inashuka pia mnalia, mnataka nini nyinyi kasuku?
Ww hauko sawa unajua kilimo ghalama zake watu wanalia...ww unaleta upuuzi hapa
 
Hapa inayotusumbua ni Exposure, watanzania wengi hatuna Exposure na tunaishi kwa Itikadi Kali sema tumekosa mabomu tu.... katika Nchi yeyote suala la chakula halitakiwi kuwa na Gharama hata kidogo ili kila mtu aweze kupata hitaji hili la Muhimu... Mimi nimewahi Kaa Uswisi yaani bei za vyakula siyo kubwa kabisa na watu wanaishi kwa furaha. Sasa mnataka mahindi yaende nje halafu mwezi WA saba watu waanze kulia Njaa.... Wewe kama umelima na unaona umepata hasara acha kulima lakini mwenye Busara hawezi. Na yanatakiwa yashuke zaidi, bado Mchele.... Mazao ambayo wanatakiwa kusafirisha ni ya Biashara siyo chakula.... Acheni mambo ya Ajabu ajabu hapa sasa hivi hata mlala hoi anayelipwa Elfu tano kutwa ataweza kuishi
well said
 
kwani hiyo bei serikali ndio imepanga? Hao wakulima kama wanajua gharama ya uzalishaji Si wauze kwa bei yenye faida. Hiyo bei wameshusha wenyewe na wala hawajapangiwa na mtu yeyote. Wameona wanapata faida ndio maana wanauza kwa bei hiyo.

aisee, hadi wewe huelewi?

-soko ni huria wamevuna mazao yakawa mengi lakini jirani zetu wana bei nzuri wakaambiwa msiyauze huko, yakarudishwa ndani(Tz) yakaendelea kuwa mengi nini kitatokea( supply & demand principle) itumie halafu utapata majibu ili kujua serikali ndo imewapngia bei ya hasara!
 
Auze mawili matatu apate helea ya dagaa, maana dagaa nao wameshuka sana bei na wavuvi wanalia pia
Kwa hiyo unafikiri kila kijiji cha Tanzania dagaa wanapatikana? Yaani as if dagaa ndiyo mboga kuu? Yaani unataka watu wale dagaa na bondo, wakati Magufuli aliyeomba ridhaa ya kuboresha maisha ya wananchi, akila kuku kwa mrija bure kabisa!! Yaani kiongozi aliyeshindwa kutimiza wajibu wake ana free-ride, huku wananchi wanaotimiza wajibu wao (kulipa kodi) wakishindia bondo kavu au bondo na dagaa!!
 
Hakika watanzania wengi ni mbumbumbu (mazwazwa) sana!! Hivi mmesahau kama baadhi ya viongozi wenu waliipayukia serikali kuwa nchi ina uhaba wa chakula hivyo inapaswa iombe msaada wa mahindi nje (i-import mahindi kutoka abroad) licha ya serikali kuwahakikishieni kuwa nchi haina uhaba wa chakula kutokana na kuwa na akiba ya kutosheleza mahitaji ya hapa nchini???

Hamkumbuki baadhi ya viongozi wenu wa vyama vya siasa walivyoizodoa serikali hii kuwa haijali wananchi wake na haiwatakii jema wanachi wake walio wengi na walala hoi et kwa kuuhadaa umma kuwa nchi haina uhaba wa chakula ambapo kuna tishio la njaa kali????

Serikali ilipoamua kuzuia upelekaji mahind nje ya nchi ili kuwathibitishia ukweli wa ilichokuwa ikiwaeleza hadi bei ikashuka zaidi et leo mnaiona ya ajabu sana???!!!!!

Aisee JPM kazi anayo kubwa sana kuwaongoza hawa watu wasiojua wala kuelewa kipi wakitakacho maishani mwao zaidi ya kubwabwaja tu mitandaoni. But nampongeza sana maana anawajua vizuri sana watanzania ndo maana hayumbishwi sana uropokaji wao na pia kuwa wepesi sana wa kusahau wayaropokayo!

Enzi za JK mlimsema sana kuwa ni kiongozi dhaifu, mpole, anachekacheka tu hana maamuzi na kila aina ya dhihaka! Jambo muhimu na la kushukuru sana ni kwamba Mwenyezi Mungu husikia kila hitaji la mtu na akawaleteeni JPM, sasa hv kila kona et huyu ni dikteta uchwara na kuanza kusema mmemmiss JK mliyemdhihaki kila aina ya dhihaka!!!

Aisee unafiki huu utawamaliza sana na fikra zenu hizi za kichawi. Mtaendelea kuumiza mioyo yenu hivyo hivyo mpaka unafiki utakapowaisha na mtaendelea kumwona anapeta tu kila siku huyo msiomwombea jema.

-serikali inunue hiko chakula kwa bei ambayo haita mwingizia hasara mkulima ili asiende kuuza nje na kukiweka kwenye ghala za taifa ili kitumike hapo baadae kuuza kwa wananchi hao pale kinapohitajika, tatizo liko wapi au mkulima gharama zake hazithaminiki kama biashara nyingine.

ndo maana serikali haitaki kutoa pembejeo za ruzuku kwa wakulima ikijua huu upuuzi inaoufanya itakuwa hasara kwao na kuona njia rahisi ni mkutwisha mzigo mkulima.
 
Imeshakuwa kila Mtanzania ni mtoa takwimu za taifa (msemaji mkuu wa serikali) na kuuaminisha umma kuwa takwimu zake ndizo za kweli!!!!
Matokeo yake ni nchi kuwa na ombwe la waropokaji na malimbukeni kila kona ya nchi. Mmeshayaona matokeo yake sasa??

Kila mmoja asimame katika nafasi yake na atekeleze wajibu wake effectively na siyo kudandiadandia majukumu ya mwingine! Tukifanya hivi ndani ya nchi hatutakuwa na mivurugano ya ovyo na kelele zisizokuwa na kichwa wala miguu na za kipuuzi kiasi hiki.
Tujifunzeni kuheshimiana na kujadiliana kwa nidhamu kama ndugu na wana familia moja ya Tanzania.
Njaa za kutaka madaraka hata nafasi zimejaa na kutaka umaarufu kwa njia za kurubuni na kulaghai/kupotosha umma ni ushamba/uchawi/uuaji kabisa.
 
Back
Top Bottom