Rekodi mpya: Gunia la mahindi lafika 20,000/-

Rekodi mpya: Gunia la mahindi lafika 20,000/-

Swali la kujiuliza ni huyu mkulima alitumia gharama kiasi gani kuzalisha gunia moja? Kama anapata faida kuuza TZS 20,000 sioni shida, kama anauza bei ya hasara kwa sababu ya maamuzi ya wenye vyeo vyao sio sawa kabisa. Kila mmoja wetu anastahili kula mema especially kama alipigika shambani msimu wote kuzalisha.

Je wangeruhusu yauzwe nje kisha gunia moja likiwa 120,000/= na kilo ya mahindi ikawa 4,000/= ungelaumu serikali?, kwenda zako huko
 
Basi maisha mazuri sana kwa sisi consumers(utility maximization)
 
Aisee, umefikiri sawa sawa.

production cost per standard bag(100kg) ni Tshs 45,000/= maeneo yaliyo mengi nchini kutokana na hizi gharama hapa chini ndani ya ekari moja.

-kukodi shamba 100,000/=
-kulima 60,000/=
-kupanda 30,000/=
-mbegu 48,000/=(4bags @12,000/=)
-palizi 60,000/=(2 @30,000/=)
-kuvuna 60,000/=

jumla 358,000/=
hapa ekari moja inakadiliwa kutoa (8-10) bags chini ya uangalizi mzuri japokuwa sijaweka gharama za mbolea na madawa.

ukigawa hapo utakuta 1bag ni 44,750/=, sasa njoo kwenye mauzo.

gunia 20,000/=-44,750/=(-24,750/=)

huyu mkulima bado unashangilia aendelee kulima na kuuza kwa bei hiyo halafu unaona raha tu au ndo kunywa maji yaliyofuliwa hizo bendera zenu.

acheni ushabiki usiokuwa na tija. nilifikiri mtu kama wewe uje na ufumbuzi wa kuwasaidia hawa wakulima labda serikali ihimize hawa watu wafanye food processing ili chakula kisiharibike wakingojea soko likae vizuri.
Ukitaka kujua kwamba umejaza mkojo huko kichwani kwako jiulize maswali haya;
- Kilimo ni biashara au sio biashara? Na kama ni biashara maana yake unatakiwa ufanye feasibility and viability study, maana yake ni kwamba kabla ya kulima unapaswa kuangalia sera ya serikali husika kuhusu zao husika, hili la kupiga marufuku utoroshaji mahindi kwenda Kenya lipo kila siku, si jipya, pia unaangalia projected demand and supply katika soko husika, hizo hesabu unazopiga hadi zinaleta negative huwa zinapigwa kabla ya kufanya biashara yoyote ile, sio kilimo tu, na jibu ukipata zero au negative maana yake hiyo biashara sio viable muda huo, kwahiyo tafuta biashara / zao lingine la kulima. Mmefanya biashara na mmepata hasara kama wafanya biashara wengine wanavyopata hasara hapa nchini, kwani nyie ni akina na nani hadi msipata hasara? Unataka nikupeleke kariakoo ukasikie vilio kule au unafikiri ni nyinyi tu mnaopata hasara? Mbona mkipata faida hamji kugawana nasi hizo faida, shove your losses up your a#$ and shut it!
 
Hapa inayotusumbua ni Exposure, watanzania wengi hatuna Exposure na tunaishi kwa Itikadi Kali sema tumekosa mabomu tu.... katika Nchi yeyote suala la chakula halitakiwi kuwa na Gharama hata kidogo ili kila mtu aweze kupata hitaji hili la Muhimu... Mimi nimewahi Kaa Uswisi yaani bei za vyakula siyo kubwa kabisa na watu wanaishi kwa furaha. Sasa mnataka mahindi yaende nje halafu mwezi WA saba watu waanze kulia Njaa.... Wewe kama umelima na unaona umepata hasara acha kulima lakini mwenye Busara hawezi. Na yanatakiwa yashuke zaidi, bado Mchele.... Mazao ambayo wanatakiwa kusafirisha ni ya Biashara siyo chakula.... Acheni mambo ya Ajabu ajabu hapa sasa hivi hata mlala hoi anayelipwa Elfu tano kutwa ataweza kuishi


Uswis wanatoa ruzuku na inamfikia mkulima.

Unakumbuka sababu za tizeba kutumia magar ya jeshi kusafirisha mbolea? Sababu ni alichelewesha kupeleka mbolea ya ruzuku na msimu ushaanza baada ya kutishiwa kufukuzwa akawa anasafirisha 24 hrs.

Asingetishiwa mpka leo isingefika.

Umeishi uswis lakini huelewi kwanini inawezekana na Tanzania haiwezekani. Ungekuwa kwenye field ya kilimo ndo ungenielewa.
 
Hiyo mtoa mada ni muongo 100% Huwezi kuagiza mahindi kutoka Amerika yakafika Kenya alafu ulauza gunia shilling 20,000!!! Umeyasafirisha kwa kutumia ungo?

Mkuu embu jaribu kupitia upya uzi boss
 
Ila huoni kwamba masikini sasa wana uhakika wa kupata walau milo miwili kwa siku? Bei ya unga ingepanda pia ungelaumu serikali kwamba mnakufa njaa, bei ya mahindi na unga inashuka pia mnalia, mnataka nini nyinyi kasuku?
[emoji23] [emoji23]
 
Hawa waliokuwa wanaimba njaa njaaa ndio walisababisha serikali ikazuia uuzaji chakula nje. Sasa leo mahindi hayana pa kuuza walewale tena wameanza kuimba gunia 20,000. Tumbafu kabisa
 
Ila huoni kwamba masikini sasa wana uhakika wa kupata walau milo miwili kwa siku? Bei ya unga ingepanda pia ungelaumu serikali kwamba mnakufa njaa, bei ya mahindi na unga inashuka pia mnalia, mnataka nini nyinyi kasuku?
Gharama ya kulima heka moja si chini ya 500,000.
Ni uwekezaji wa si chini ya miezi sita.
Je kwa bei hizo, watu watalima?
Wakilima mahindi kukidhi haja, na kulima mazao mengine, je huyo maskini atapata milo miwili kwa simu?
Bei inapaswa kuwa na uwiano na gharama za uwekezaji.
Bei ya vifaa vya ujenzi + bidhaa za viwandani imepanda, je si kumuumiza maskini?
Au kwa kuwa ni maskini atakula ugali mkavu; bila nyumba, ...
Think critically.
 
Hii ni record mpya kuwahi kushuhudiwa Tanzania. Kwa mara ya kwanza gunia mahindi linauzwa kati ya Shilingi 20,000 hadi 27,000 kutegemea na eneo husika. Tanga gunia ni Tsh 25,000/- Mbeya 25,000/-, Sumbawanga na Rukwa 20,000.

Wachambuzi wa mambo wanasema Tanzania ilikataa kuuzia Kenya mahindi mwaka jana, Kenya wakaamua kuchukua mahindi nje ya bara la Africa hivyo soko soko la Africa Mashariki likajikuta limejaa mahindi kutoka bara la America ya kusini. Baada ya wakulima kulia sana Tanzania ikafungua mipaka lakini ikawa too late. Wakulima wanalia, walioweka mahindi Godown wanalia kwa hasara ambayo haijawahi kushuhudiwa. Kila mtu anaisoma namba kwa wakati wake
ndio hivyo kama kilanja hakuwa na uhakika wa kuwa kilanja ila alisukumizwa tu uliyegemea angekuwa na uwezo wa kufikilia kuwa anacho kifanya kitaathili uchumi wa mtu mojammoja?
 
Hii ni record mpya kuwahi kushuhudiwa Tanzania. Kwa mara ya kwanza gunia mahindi linauzwa kati ya Shilingi 20,000 hadi 27,000 kutegemea na eneo husika. Tanga gunia ni Tsh 25,000/- Mbeya 25,000/-, Sumbawanga na Rukwa 20,000.

Wachambuzi wa mambo wanasema Tanzania ilikataa kuuzia Kenya mahindi mwaka jana, Kenya wakaamua kuchukua mahindi nje ya bara la Africa hivyo soko soko la Africa Mashariki likajikuta limejaa mahindi kutoka bara la America ya kusini. Baada ya wakulima kulia sana Tanzania ikafungua mipaka lakini ikawa too late. Wakulima wanalia, walioweka mahindi Godown wanalia kwa hasara ambayo haijawahi kushuhudiwa. Kila mtu anaisoma namba kwa wakati wake
fursa hii ya kupeleka sudan kusini na somalia
 
Hii akili hata kuku hana. Na yeye mkulima atakula mahindi, kuvaa mahindi, kutibiwa na mahindi nk??????? Kuna watu mnafanya propaganda hadi mnakuwa wehu.
Kilimo ni biashara kama biashara zingine, mmefanya biashara na mmepata hasara kama wafanyabiashara wengine wanavyopata hasara, so take it and shut it
 
Back
Top Bottom