Rekodi mpya: Gunia la mahindi lafika 20,000/-

Rekodi mpya: Gunia la mahindi lafika 20,000/-

Uhakika wa kupata lishe kwa kumuumiza mkulima? Yani mkulima masikini wa mwisho kijijini auze mahindi kwa hasara ili wewe upate milo mitatu?
halafu 80% ya tz population ni wakulima unamaanisha hao wote (80%) wazidi kukandamizwa kwenye umasikini ili ww ununue unga 200tsh?
Kilimo ni biashara kama zilivyo biashara nyingine na kama ishu ni kumnufaisha mlaji bila kujali maslahi ya mzalishaji basi na mfuko wa cement uuzwe 5000, soda100, mafuta Lt 500tsh au ikiwezekana watuwekee bure kwenye magari,
Kama hayo hayawezekani why mkulima?? yeye pia anatumia rasilimali muda,mbolea,nguvu, madawa, usafiri nk kwenye uzalishaji.


Huu ni ubinafsi wa hali ya juu sana!!
Uko vizuri bro
 
Hii ni record mpya kuwahi kushuhudiwa Tanzania. Kwa mara ya kwanza gunia mahindi linauzwa kati ya Shilingi 20,000 hadi 27,000 kutegemea na eneo husika. Tanga gunia ni Tsh 25,000/- Mbeya 25,000/-, Sumbawanga na Rukwa 20,000.

Wachambuzi wa mambo wanasema Tanzania ilikataa kuuzia Kenya mahindi mwaka jana, Kenya wakaamua kuchukua mahindi nje ya bara la Africa hivyo soko soko la Africa Mashariki likajikuta limejaa mahindi kutoka bara la America ya kusini. Baada ya wakulima kulia sana Tanzania ikafungua mipaka lakini ikawa too late. Wakulima wanalia, walioweka mahindi Godown wanalia kwa hasara ambayo haijawahi kushuhudiwa. Kila mtu anaisoma namba kwa wakati wake
Bavicha nyumbu kweli. Kwa hiyo mlitaka chakula kipande Bei ili iweje? Muende Ulaya kwa mabwana zenu mkatangaze njaa? Pimbi Sana nyie
 
Ukitaka kujua kwamba umejaza mkojo huko kichwani kwako jiulize maswali haya;
- Kilimo ni biashara au sio biashara? Na kama ni biashara maana yake unatakiwa ufanye feasibility and viability study, maana yake ni kwamba kabla ya kulima unapaswa kuangalia sera ya serikali husika kuhusu zao husika, hili la kupiga marufuku utoroshaji mahindi kwenda Kenya lipo kila siku, si jipya, pia unaangalia projected demand and supply katika soko husika, hizo hesabu unazopiga hadi zinaleta negative huwa zinapigwa kabla ya kufanya biashara yoyote ile, sio kilimo tu, na jibu ukipata zero au negative maana yake hiyo biashara sio viable muda huo, kwahiyo tafuta biashara / zao lingine la kulima. Mmefanya biashara na mmepata hasara kama wafanya biashara wengine wanavyopata hasara hapa nchini, kwani nyie ni akina na nani hadi msipata hasara? Unataka nikupeleke kariakoo ukasikie vilio kule au unafikiri ni nyinyi tu mnaopata hasara? Mbona mkipata faida hamji kugawana nasi hizo faida, shove your losses up your a#$ and shut it!

feasibility study in afrika is wasting of time!, kwa matamko ya kukurupuka kwa afrika utazurura mpk basi ni siasa as usual!
 
Duuuh kuna rafiki yangu ni raia wa south Africa alitaka kuja kuwekeza kwenye kilimo nilivyoona mambo ni mizinguo nilimwambia apotezee...
 
Hii ni record mpya kuwahi kushuhudiwa Tanzania. Kwa mara ya kwanza gunia mahindi linauzwa kati ya Shilingi 20,000 hadi 27,000 kutegemea na eneo husika. Tanga gunia ni Tsh 25,000/- Mbeya 25,000/-, Sumbawanga na Rukwa 20,000.

Wachambuzi wa mambo wanasema Tanzania ilikataa kuuzia Kenya mahindi mwaka jana, Kenya wakaamua kuchukua mahindi nje ya bara la Africa hivyo soko soko la Africa Mashariki likajikuta limejaa mahindi kutoka bara la America ya kusini. Baada ya wakulima kulia sana Tanzania ikafungua mipaka lakini ikawa too late. Wakulima wanalia, walioweka mahindi Godown wanalia kwa hasara ambayo haijawahi kushuhudiwa. Kila mtu anaisoma namba kwa wakati wake
Nilawama ila hujuwi why ila wajuwa kulaumu. Ni ujinga Unao endelezwa nawatanzania wachache wenye kuichukia nchi yao. Hujuw narudia
 
Safiiiiiiii!!mwaka juzi miezi kama hii nilinunua kilo 7 kwa 17,000,leo nimenunua kiroba cha kilo 25 kwa 17,000/=Go Magufuri go!!ulipo tupo na atimae nimeweza kula milo mitatu sasa!!!vyakula bei chiiiiini mpaka raha "manina"
 
Umasikini mbaya ni ule wa kukosa chakula.., huu umasikini wa kushiba hadi kusaza sina shida nao sana, nenda Somalia uone watoto waliokonda kama fimbo wakigombani mahindi ya msaada toka UNHCR ndio utaona umuhimu wa mahindi kuwa mengi/ kushuka bei.
Kwahiyo watakuwa wakila ugali bila mboga? Ama watachoma au kuchemsha mahindi tu? Au watakula kande za mahindi tu? Bruv, you are sooo naif.
 
EHayo ni matokeo ya uongozi wa matamko kabla ya kufanya utafiti! Nchi lazima itaumia tu! Hivi hatuna think tanks na wasomi nchi hii!
 
Kwani unaposikia serikali inatoa vocha za ruzuku huwa unaelewa nini? Au serikali inapojenga miundombinu za barabara kwenda vijiji vyabwakulima ili kurahisisha usafiri wa mazao huwa uanelewa nini? Au serikali inapoweka vituo vya hali ya hewa ili kwashauri wakulima muda muafaka wa kulima huwa unaelewa nini? Au serikali inapotekeleza ujenzi wa mabwawa ya umwagiliaji ili kuongeza uzalishaji wa mazao huwa unaelewa nini? Au serikali inapoagiza matrekta na kuyatoa kama mikopo kwa vikundi vya wakulima kwa bei nafuu huwa unaelewa nini?, au serikali inapoendesha vituo vya utafiti wa mbegu bora zinazovumilia ukama na kutoa mazao mengi kwa muda mfupi huwa unaelewa nini? Nk.nk.nk.nk.; au huwa unafikiri hivyo vitu havina gharama? Serikali huchangia moja kwa moja katika uzalishaji wa hayo mahindi, hivi wamehusika na mahindi kuwa mengi na bei kushuka, toa hayo makonokono kichwani and think straight! Tena kwa hasira naenda kununua kila 100 za unga naweka ndani, just incase mahindi yakapanda bei, shenzi kabisa!
Akili za Lumumba huwezi ongea bila matusi?Ruzuku ya wakulima uingize kwenye ujenzi wa barabara?Nikisema kichwani "empty Set" Nitakosea?
 
Hizi taarifa hazina uhalisia! Kwenye mitandao kila mtu anasema lake. Juzi nimenunua dona 25kg Dar kwa 19,000. Sasa unataka kuniambia gunia la kilo 100 liuzwe bei sawa na kilo 25?? Unamdanganya nani?
Huyu jamaa hizi bei sijui kazichukua wapi, ila nadhani watu wangekua wanafanya uchunguzi kwanza ndipo wakachangia mada, vinginevyo mmmh! napita tu.
 
Chakufanya sasa ni kuyachoma moto yote ili kutengeneza scarcity we all know wanaolima yakutosha kujilisha kwa msimu mzima ni wachache kuliko wanao nunua, otherwise tuzidi kuzisoma namba tu...

Mkuu ni dhambi kubwa mno kumwaga chakula, ukifanya hivyo Mungu atakulaani na utaharibikiwa kila kitu hadi unakufa, ni bora kuhifadhi kwa madawa hadi soko liimarike tena .
 
Huyu jamaa hizi bei sijui kazichukua wapi, ila nadhani watu wangekua wanafanya uchunguzi kwanza ndipo wakachangia mada, vinginevyo mmmh! napita tu.
Mkuu hayuko mbali sana, hapa mbeya mahindi mapya kwa wakulima debe ni 3000-4000, tufanye hata 5000 gunia moja la mahindi lina debe 6. 6×5000=30000
 
Ila huoni kwamba masikini sasa wana uhakika wa kupata walau milo miwili kwa siku? Bei ya unga ingepanda pia ungelaumu serikali kwamba mnakufa njaa, bei ya mahindi na unga inashuka pia mnalia, mnataka nini nyinyi kasuku?
Wewe ndie mbwila kweikwei! Unawaza kula tu na sio uzalishaji, Unasahau kwamba mkulima ameumia maana gharama za uzalishaji ni kubwa kuliko bei sokoni, mwaka unaofuata hawezi kulima tena, amefilisika!
 
Ila huoni kwamba masikini sasa wana uhakika wa kupata walau milo miwili kwa siku? Bei ya unga ingepanda pia ungelaumu serikali kwamba mnakufa njaa, bei ya mahindi na unga inashuka pia mnalia, mnataka nini nyinyi kasuku?
Masikini ni wakulima 70% ya watz na ndio wanaozewa na mahindi hawana pa kuuza sababu ya kukurupuka kwa sirikali
 
Mkuu ni dhambi kubwa mno kumwaga chakula, ukifanya hivyo Mungu atakulaani na utaharibikiwa kila kitu hadi unakufa, ni bora kuhifadhi kwa madawa hadi soko liimarike tena .
Well haya mambo huwa sibishanii, ila ndio maana mkulima wa kibongo atazidi kuwa maskini tu nadhani mpaka Mungu atakapopenda.
 
Ukitaka kujua kwamba umejaza mkojo huko kichwani kwako jiulize maswali haya;
- Kilimo ni biashara au sio biashara? Na kama ni biashara maana yake unatakiwa ufanye feasibility and viability study, maana yake ni kwamba kabla ya kulima unapaswa kuangalia sera ya serikali husika kuhusu zao husika, hili la kupiga marufuku utoroshaji mahindi kwenda Kenya lipo kila siku, si jipya, pia unaangalia projected demand and supply katika soko husika, hizo hesabu unazopiga hadi zinaleta negative huwa zinapigwa kabla ya kufanya biashara yoyote ile, sio kilimo tu, na jibu ukipata zero au negative maana yake hiyo biashara sio viable muda huo, kwahiyo tafuta biashara / zao lingine la kulima. Mmefanya biashara na mmepata hasara kama wafanya biashara wengine wanavyopata hasara hapa nchini, kwani nyie ni akina na nani hadi msipata hasara? Unataka nikupeleke kariakoo ukasikie vilio kule au unafikiri ni nyinyi tu mnaopata hasara? Mbona mkipata faida hamji kugawana nasi hizo faida, shove your losses up your a#$ and shut it!

matusi ni dalili ya kupaniki, tulia lete hoja vizuri utaeleweka.

wakulima wamefanya utafiti wao wakagundua mahindi ni zao ambalo muhimu kwani asilimia kubwa ya watz na nje ya Tz wanakula hicho chakula, wakaingia sokoni wakatafuta inputs wenyewe Mungu akawajaalia wakavuna.

mshangao unakuja kwa hawa mnaojiita serikali msikuwa na uchungu na wakulima kwa kuwazuia kumalizia chain yao ya biashara(kufika sokoni kwa bei waliokusudia) bila kujali kuwa nyie kama serikali hiki chakula mtakinunua kwa bei amabyo ni reasonable ili kumsaidia huyu mkulima ila kumdidimiza, shame on you.

Unataka mkulima wa matombo anaelima zao linaloendana na mazingira yake tena kwa kuhangaika na kutafuta inputs mwenyewe bila msaada wa hiyo serikali yako na afanye fisibility study ili kujua kipaumbele cha serikali na siyo soko ilihali kilimo hicho hicho bado hiyo serikali haioneshi kipaumbele kwenye kilimo???

serikali yako ndo haifanyi utafiti juu ya gharama zinazotumiwa na wakulima, ingelizifanya isingewaambia wasiuze kule ambako kunawapatia faida.

serikali yako imefanya jitahada gani kuwatafutia soko ili gharama za wakulima zirudi na kilimo kiwe na tija hata kwa mkulima mdogo wa kilimo cha mkono zaidi ya kuwaambia wasipeleke kwenye soko zuri.

unafurahia frame za kariakoo kufungwa kuwa ndo sehemu ya maendeleo na kipaumbele chenu kama serikali au ndo kipimo chenu cha uchumi kupanda kwa kuwakamua kodi kubwa, na hamjitathmini kwa nini wanafunga zaidi ya kushangilia na kutoa matusi.

sikushangai kama rais wako tu nae anapaniki anapoambiwa ukweli itakuwaje wewe. mjitathmini hakuna kinachofanyika kama unashangilia kitu kisichokuwa na matokeo chanya.
 
Gharama ya kulima heka moja si chini ya 500,000.
Ni uwekezaji wa si chini ya miezi sita.
Je kwa bei hizo, watu watalima?
Wakilima mahindi kukidhi haja, na kulima mazao mengine, je huyo maskini atapata milo miwili kwa simu?
Bei inapaswa kuwa na uwiano na gharama za uwekezaji.
Bei ya vifaa vya ujenzi + bidhaa za viwandani imepanda, je si kumuumiza maskini?
Au kwa kuwa ni maskini atakula ugali mkavu; bila nyumba, ...
Think critically.
huyu anachojua ni matusi, naona anafurahia pale wakulima wanapopata hasara tena za kulazimishwa na serikali.
 
Back
Top Bottom