Ninataka nikajaribu hustling Dodoma wakuu

Ninataka nikajaribu hustling Dodoma wakuu

Naana watu wengi wanaochangia huu uzi hawaijui dodoma, niko hapa dodoma miaka zaidi ya saba, kama unataka kujitafuta sikushauri kabisa, tafuta miii inayochipukia uende huko, Tunduma, kahama, katoro, masasi, na kwengineko, hakuna msimu wa mavuno hapa, hakuna viwanda wala nn, just a salary city, gharama ya maisha iko juu sana hapa, hakuna bodaboda ya buku hapa
Sio salary city bana ni kweli ni pagumu ila side hustle zipo kibao na unatoboa.

Furniture, maduka ya hardware, viwanda vya ufyatuaji matofali, mini supermarket za mitaani, restaurants

Restaurants za dom zinawapa sana wafanyakazi wao utajiri
 
Nimeishi dom nikaenda Arusha, mtazamo wangu.

Miaka 30 ya bongo fleva Dom iliizidi hadi dar kwa nyomi, chinangali ni kubwa sana lakini ilibomolewa kuongezwa ukubwa ili watu watoshe.

Ushauri wangu kwako from pesa ipo, nikipokua nafanya kazi ya hoteli kimgahawa kidogo tu, nililipwa buku nne kuanzia asubuhi hadi jioni SAA kumi na Moja, Arusha kuanzia asubuhi hadi SAA Tano USIKU inalipwa efu tatu duh.

Dom pesa ipo kaka ila zenji kiboko Yao posho za Dom za kinyonyaji, Dom inalipwa efu nane kwa siku kibarua ujenzi zenji inalipwa efu ishirini sasa hapo akili kichwan mwako
 
NAOKUAMBIA USIENDE DODOMA WANA MAMBO HAYA:

Kuna makundi matatu tu ya watu wanaokataa uje Dodoma:

1. Wamefanikiwa wakiwa Dodoma.
Hawataki competition. Wamejenga biashara zao, wamepata kazi nzuri, hivyo hawataki mtu mwingine aje achukue nafasi. Watakuambia "kule hakuna kitu" kumbe wanailinda keki yao.

2. Waliishi Dodoma wakajivuruga wenyewe.
Maisha yaliwashinda sio kwa sababu ya Dodoma, bali kwa sababu ya maamuzi yao. Walitumia vibaya hela, hawakuwa na nidhamu, mwisho wakarudi kwa wazazi. Sasa wanasingizia mji.

3. Hawajafika huko
Wanasikia kwa watu. Anasema kule kuna joto hajawahi kufika hata Bahi. Anasema kule ni mbali kumbe hata ramani ya Tanzania hajui.

UKWELI KUHUSU ISSUE YA "MAISHA MAGUMU DODOMA

Watu wengi wanapofika hapa ndipo wanakosea. Wanakimbilia nyumba za bei rahisi bila kuuliza mtaa gani.

Ukifuata huu ndio ukweli:

1. Kila mji una mitaa miwili.
Kuna mtaa wa kawaida na mtaa wa kishua. Dodoma sio tofauti. Ukienda Ilazo, Area D, Medeli utakuta bei tofauti na ukienda Ntyuka au Swaswa.

2. Nyumba nyingi ni mpya.
Tofauti na miji mingi ambapo nyumba ni za zamani, Dodoma nyumba nyingi zina tiles, hazina fangasi, ni mpya. Ndio maana zinaonekana kama ghali, lakini unalipia ubora.

3. Chakula cha 1,500 kipo na ni kingi.
Mipango, Mnada Mpya, Machinnga Complex, CBE, Area 77... vyakula vya 1,500 - 2,500 vipo kila kona. Hata ukienda Restaurant kama Chief Asili bei bado ni nafuu sana ukilinganisha na restaurant kama hizo Arusha au Dar.

4. Usafiri ni rahisi.
Miji mingi usafiri ni bajaji. Hamna boda buku. Dar ndio unaona boda nyingi kwa sababu ndio lango la mafuta.

Dodoma kuna fursa nyingi kuliko unavyofikiria:
Ofisi za Serikali, Vyuo vikuu, Kilimo & Ufugaji, Biashara ya Usafirishaji, na Biashara ya Chakula.

U SHAURI WANGU BINAFSI:

Watu waliokuambia Dodoma chakula ni bei? Wewe nenda kafungue biashara ya chakula.

Waliokuambia usafiri ni bei? Wewe nenda kafungue biashara ya usafiri.

Usisikilize maneno. Nenda kaone fursa.
Sio salary city bana ni kweli ni pagumu ila side hustle zipo kibao na unatoboa.

Furniture, maduka ya hardware, viwanda vya ufyatuaji matofali, mini supermarket za mitaani, restaurants

Restaurants za dom zinawapa sana wafanyakazi wao utajiri
Yaani Ukitoa Dar ni Dodoma au Mwanza sehemu ya kutafuta maisha.

Sehemu nyingine zote kazi au pesa ni seasonal.

Mfani, Arusha - Hadi msimu wa utalii( high season)

Mbeya /mikoa ya nyanda za juu - Msimu wa mavuno

Kusini, Msimu wa korosho.

Faida, unaweza kuoiga pesa ndefu kwa muda mfupi, lakini sio kama cash flow.

Dar & Dom utapata pesa za kawaida kwa kipindi kirefu, hapo nidhamu yako ndio itaamua,

Kanda ya ziwa, Mwanza, Shy, Geita & Mara - Madini.
 
NAOKUAMBIA USIENDE DODOMA WANA MAMBO HAYA:

Kuna makundi matatu tu ya watu wanaokataa uje Dodoma:

1. Wamefanikiwa wakiwa Dodoma.
Hawataki competition. Wamejenga biashara zao, wamepata kazi nzuri, hivyo hawataki mtu mwingine aje achukue nafasi. Watakuambia "kule hakuna kitu" kumbe wanailinda keki yao.

2. Waliishi Dodoma wakajivuruga wenyewe.
Maisha yaliwashinda sio kwa sababu ya Dodoma, bali kwa sababu ya maamuzi yao. Walitumia vibaya hela, hawakuwa na nidhamu, mwisho wakarudi kwa wazazi. Sasa wanasingizia mji.

3. Hawajafika huko
Wanasikia kwa watu. Anasema kule kuna joto hajawahi kufika hata Bahi. Anasema kule ni mbali kumbe hata ramani ya Tanzania hajui.

UKWELI KUHUSU ISSUE YA "MAISHA MAGUMU DODOMA

Watu wengi wanapofika hapa ndipo wanakosea. Wanakimbilia nyumba za bei rahisi bila kuuliza mtaa gani.

Ukifuata huu ndio ukweli:

1. Kila mji una mitaa miwili.
Kuna mtaa wa kawaida na mtaa wa kishua. Dodoma sio tofauti. Ukienda Ilazo, Area D, Medeli utakuta bei tofauti na ukienda Ntyuka au Swaswa.

2. Nyumba nyingi ni mpya.
Tofauti na miji mingi ambapo nyumba ni za zamani, Dodoma nyumba nyingi zina tiles, hazina fangasi, ni mpya. Ndio maana zinaonekana kama ghali, lakini unalipia ubora.

3. Chakula cha 1,500 kipo na ni kingi.
Mipango, Mnada Mpya, Machinnga Complex, CBE, Area 77... vyakula vya 1,500 - 2,500 vipo kila kona. Hata ukienda Restaurant kama Chief Asili bei bado ni nafuu sana ukilinganisha na restaurant kama hizo Arusha au Dar.

4. Usafiri ni rahisi.
Miji mingi usafiri ni bajaji. Hamna boda buku. Dar ndio unaona boda nyingi kwa sababu ndio lango la mafuta.

Dodoma kuna fursa nyingi kuliko unavyofikiria:
Ofisi za Serikali, Vyuo vikuu, Kilimo & Ufugaji, Biashara ya Usafirishaji, na Biashara ya Chakula.

U SHAURI WANGU BINAFSI:

Watu waliokuambia Dodoma chakula ni bei? Wewe nenda kafungue biashara ya chakula.

Waliokuambia usafiri ni bei? Wewe nenda kafungue biashara ya usafiri.

Usisikilize maneno. Nenda kaone fursa.

Yaani Ukitoa Dar ni Dodoma au Mwanza sehemu ya kutafuta maisha.

Sehemu nyingine zote kazi au pesa ni seasonal.

Mfani, Arusha - Hadi msimu wa utalii( high season)

Mbeya /mikoa ya nyanda za juu - Msimu wa mavuno

Kusini, Msimu wa korosho.

Faida, unaweza kuoiga pesa ndefu kwa muda mfupi, lakini sio kama cash flow.

Dar & Dom utapata pesa za kawaida kwa kipindi kirefu, hapo nidhamu yako ndio itaamua,

Kanda ya ziwa, Mwanza, Shy, Geita & Mara - Madini.
Mimi naishi dodoma ndugu ni mzawa wa hapa sio wakuja.

Dom kwa kifupi tu maisha ni ghali ukilinganisha na kokote kule Tanzania ila hela ipo nyingi mno ukiweza kuitega
 
Mimi naishi dodoma ndugu ni mzawa wa hapa sio wakuja.

Dom kwa kifupi tu maisha ni ghali ukilinganisha na kokote kule Tanzania ila hela ipo nyingi mno ukiweza kuitega
Safi umejiondoa na unafk
 
Dodoma ni mji unaokuwa kwa Kasi, kwahiyo mzunguko wa pesa ni mkubwa pia

Changamoto ya Dodoma ni gharama za maisha kwa beginners

Kule chumba self kinaanzia 80,000 hadi 120,000 hapo

Wakati kiasi hicho, huko Mbeya kwenu unapata chumba na sebule self

Isingekuwa namba moja kulegea masharti kama enzi za JPM, Dodoma ingekuwa mbali sana kiuchumi
Naweza pata chumba self na nikalipia mwezi mmoja tuu?
 
Back
Top Bottom