Inategemea anaenda shule ya aina gani. Only boys? Shule iko town or in a remote area? Kuna shule nyingine za boarding ni tough. Nyingine ni za watoto mayai. Kama alishawahi kusema
zomba kwenye thread nyingine, kuna shule za boarding ambazo zinaendeshwa kwa
nadharia kuwa mwanafunzi anaepelekwa pale ni kwa ajili ya kupata utulivu na aondokane na vishawishi vya mitaani ili apate kujikita kwenye masomo.
Zipo nyingine ingawaje ni chache sana ambazo zinaendeshwa kwa nadharia ya
kuwapatia wanafunzi mazingira ya hali ya juu kwa kila kitu kama vile malazi, makazi, lishe bora na nzuri, michezo ya kuwajenga miili na akili na kuwafanya wawe wanaipenda shule na masomo kuliko nyumbani na vishawishi vya mitaani.
Wa kwako anaenda shule ya aina gani kati hizo hapo juu? Kwa nini umeamua aende boarding school badala ya day school? Did you reach the decision together? Nilisoma boarding O Level in a very tough school. Nilipelekwa pale ili nijifunze maisha hasa kuishi na watu wa aina mbalimbali, which I did.
Baba yangu aliponidrop hapo shuleni, hakusema lolote zaidi ya kunikatia pocket money na kuniaga. But my mum was very concerned kwa sababu nilikuwa mdogo sana kiumri na umbo. I was 14 by then and the youngest in the school. As a mother, I understand you must be concerned too.
Tulipofungua shule baada ya Pasaka baadhi wanafunzi hasa wale mayai hawakurudi tena shule. Waliobaki wengi walifukuzwa shule kwa sababu mbalimbali. Mtihani wa mwisho kabisa wa form four (I remember it was Biology II) tulifanya huku shule imezingirwa na FFU na baada ya paper tulisimamiwa na polisi kufunga virago vyetu na kuondoka eneo la shule. It was those days though. Siku hizi nafikiri ni shule chache za aina hii zimebakia. Pia shule binafsi ziko money oriented zaidi, so kuliko kumfukuza shule mwanafunzi ni heri kumpa suspension.
Kuhusu bullying, yes ipo. Lakini bullying ipo pia kwenye day schools. Kuna shule zenye mtindo wa form two kuwanyanyasa form one kama kulipiza kisasi vile kwa waliyotendewa wakati wakiwa form one. Kuna makundi pia. Nafikiri the most issue ni kundi atalokuwa ana- mingle nalo. Makundi mengine ni mazuri, mengine ni mabaya.
Kuhusu ushoga, possibly yes, but inategemea pia na system ya uongozi wa shule. Shule niliyosoma, uongozi wa wanafunzi ulikuwa very strict na wafutiliaji. Wale waliokuwa wanajulikana kuwa wanaendekeza ushoga walikuwa wanafunguliwa kwenye ofisi ya vijana na kupewa kibano cha kufa mtu. Again it was those days. Siku hizi ushoga ni jambo la kawaida kwenye jamii yetu.
At the end of the day inategemea pia jinsi ulivyomkuza kwa miaka hiyo 12. O level, kundi langu lilikuwa la wavuta bangi, lakini I never smoked that thing mpaka leo, though nilikuwa mtoro na mbishi kuchapwa bila sababu za msingi. lol. So, it could go either way kulingana na mtoto mwenyewe na jinsi alivyokuzwa. Kama zipo sababu za kumpeleka boarding, na kama uamuzi wa kwenda boarding hasa hiyo shule mlifikia pamoja, then I am sure hutakosa cha kuongea nae.