Matatizo matatu makubwa kwenye Dira ya Taifa 2050

Matatizo matatu makubwa kwenye Dira ya Taifa 2050

1. Malengo yasiyo na uhalisia
Nimemsikiliza Rostam Aziz anasema tume ya kutengeneza dira walikuwa wanalenga Tanzania iwe na ukubwa wa uchumi(GDP) kati ya $bilion 500-700, wao sekta binafsi wakina Rostam wakapendekeza malengo iwe GDP $Trilion 1 ! Haya ni malengo yasiyo na uhalisia, kwa miaka 25 ijayo uchumi wa Tanzania kukua mara 12 zaidi ya sasa unahitaji miujiza au akili kama za Wazungu na Tiger economies. Uchumi wa $Trilioni 1 unazungumzia uchumi kama wa Saudi Arabia na Netherlands.

2. Kutoweka kipaumbele katika kupunguza masikini
Inaonekana walioitengeneza hii dira ni wale watu walioganda na wanaoamini zaidi katika "trickle down economics" , mkakati wa uchumi unaoamini zaidi kwamba ukuaji mkubwa wa uchumi siku zote utajitafsiri katika maisha mazuri kwa raia wengi. Huu ni mkakati ambao kwa sasa unaonekana kufeli vibaya sana katika nchi kadhaa zenye uchumi mkubwa . Ukuaji mkubwa wa uchumi hauna maana sana kama sio jumuishi na wenye kuleta nafuu ya maisha kwa raia wengi. Nchi nyingi duniani zenye uchumi mkubwa hadi za ulimwengu wa kwanza kwa sasa nyingi raia wanapoteza imani juu ya serikali zao kwa sababu uchumi unamilikiwa na watu wachache sana huku mamilioni wakiishi maisha ya kuteseka.

3. Utengenezaji wa Dira kuongozwa na mwalimu wa saikolojia na elimu.
Dira ya Taifa ilitakiwa iongozwe na mwanauchumi nguli, hili halitakiwi kuwa suala la mjadala au kubishaniwa.
Sawa. Tumekuelewa. Dira ya 2075 tutazingatia maoni yako.
 
Tazamatizama HUKU na huko nikamuona Steve Nyerere akiwa KWENYE suti na jopo lake nikasimama nacheka HUKU naondoka. Sishangai kilicho zungumziwa maana waliokuwepo TU ni kichekesho. Afu ETI ana note book SIJUI hata anaandika nini
 
Tazamatizama HUKU na huko nikamuona Steve Nyerere akiwa KWENYE suti na jopo lake nikasimama nacheka HUKU naondoka. Sishangai kilicho zungumziwa maana waliokuwepo TU ni kichekesho. Afu ETI ana note book SIJUI hata anaandika nini
Chaneli ya vituko huko mbinguni na kuzimu
 
Huyu gabacholi anawapangiaje watu weusi maisha,sijawahi kutakana na ngozi nyeupe inayothamini ngozi nyeusi kutokea moyoni lazima kuna element za kibaguzi.
 
Kuanzia Dira iliopita mwaka 99/2000 mpaka sasa hivi uchumi umekuwa mara 7 yake, so at minimum 500B mpaka 700B ni reasonable figure kabisa, na 1T pia inawezekana. Ulichosahau kwenye Estimation zako ni Population yetu unavyokua kwa kasi kuliko hayo mataifa uliyotaja. Kwa rate ya sasa ya 6-7% tutadondokea humo humo kwenye around 500-600B.

Kinachodrive uchumi sasa ni Kilimo, so si kweli kwamba Masikini hawamo kwenye hio Dira, mnyonge mnyongeni haki yake mpeni wakulima wapo vizuri sasa hivi kuanzia bajeti ya Kilimo hadi value inayopatikana kwenye kilimo, kama kilimo Kinapita Madini , Utalii na na sekta nyengine ambazo watanzania wengi hawafaidiki ni obvious kitafaidisha watu wengi.

Pia Uchumi ni moja tu ya Dira ya Taifa kuna mambo mengi kwenye hio Dira kama mazingira, Ukuaji wa kiswahili etc hivyo sioni tabu kukiwa na mwalimu.

Watu wanadharau sana na wengi hawaongelei mazingira ila sisi as of now tusipodhibiti hilo Tutakua nchi ya kipuuzi sana.
Hapa kwenye kilimo kuna utata mkuu --- kuna mazao nchi inaexport na inapiga pesa nyingi ila wakulima waliyoyalima hakuna manufaa waliyoyapa

Wengi wana breakeven, faida ndogo, au hasara
 
1t USD kwa miaka 25!
1/25=(0.4t)=400b USD kwa Mwaka! Sijui.
Harafu Wanufaika=Chama Cha Mafisadi?
 
Hapa kwenye kilimo kuna utata mkuu --- kuna mazao nchi inaexport na inapiga pesa nyingi ila wakulima waliyoyalima hakuna manufaa waliyoyapa

Wengi wana breakeven, faida ndogo, au hasara
Kwa zao gani? According to Serikali mwaka jana Mkulima amepata Atleast 70% ya bei ya Soko la Dunia. Na Watu wengi wanalalalmika Humu jf kwamba Unga, Mchele, na mazao mengine yamepanda bei (ina maana Mkulima anafaidika sokoni).

Cha muhimu ni hicho mkulima asilaliwe vs soko la Dunia, ila soko la Dunia kama bei imeshuka ngumu kwa serikali kujinasua unless wayanunue wao kwa bei ya hasara.

Ufuta ndio nimeona umeshuka Bei ila Korosho wamepiga sana hadi 4000 na upuuzi same kwa kahawa, pamba ilikua flat, etc
 
Kwa zao gani? According to Serikali mwaka jana Mkulima amepata Atleast 70% ya bei ya Soko la Dunia. Na Watu wengi wanalalalmika Humu jf kwamba Unga, Mchele, na mazao mengine yamepanda bei (ina maana Mkulima anafaidika sokoni).

Cha muhimu ni hicho mkulima asilaliwe vs soko la Dunia, ila soko la Dunia kama bei imeshuka ngumu kwa serikali kujinasua unless wayanunue wao kwa bei ya hasara.

Ufuta ndio nimeona umeshuka Bei ila Korosho wamepiga sana hadi 4000 na upuuzi same kwa kahawa, pamba ilikua flat, etc
Poa
 
Mie naomba mliosoma mniambie ni wapi wameweka kipau mbele utokomezaji wa rushwa.
Kwani rushwa imeinuka sana sana awamu hiihadi inaonekana kama ina baraka toka juu.
Tenda zote sasa hadi za ujenzi wa barabara ni lazima 10% itoke hadi kupata fedha lazima kuhonga tena.
 
1.Nadhani wamefanya uchambuzi wa kina ,wamepitia Nchi kadhaa zilizofanikiwa na wakaangalia potential ya Tanzania.

Ni muhimu kukiwekea lengo kubwa Ili kujitathmini.

Changamoto ya hii namba Moja zinazoweza kukwamisha utekelezaji ni
-Kufanya miradi na mipango kisasa bila kuwa na vipaombele
-Itikadi za Viongozi wa kisiasa,.Dira imejikita kwenye Uchumi utakaoongozwa na soko.lakini hii itategemeana na Kiongozi wa siasa za kipindi hicho ,usitegemee watu kama kina Mwendazake kufanikisha Dira.

2.Hoja ya pili Ina msingi lakini hakuna Nchi imeendelea bila kukuza GDP kwanza.

Nadhani kwenye utekelezaji unaweza weka sera za bottom up na kupata economic growth ambayo ita trifle down maana hapa ni kuangalia sekta zipi zitakuwa za kipaombele.

Ulisema sekta ya viwanda iwe Kiongozi hapo ni lazima viwe vile vya kuongoze value chain ya bidhaa za Kilimo,Mifugo na uvuvi ambako ndiko watu wengi wapo.

3.Hili Sina hakika Kwa sababu yeye ni Msemaji tuu wa Wizara ila input zimetoka Kwa Wachumi kina Dr Mpango na wengineo.
Trickle down not trifle down
 
Kwa zao gani? According to Serikali mwaka jana Mkulima amepata Atleast 70% ya bei ya Soko la Dunia. Na Watu wengi wanalalalmika Humu jf kwamba Unga, Mchele, na mazao mengine yamepanda bei (ina maana Mkulima anafaidika sokoni).

Cha muhimu ni hicho mkulima asilaliwe vs soko la Dunia, ila soko la Dunia kama bei imeshuka ngumu kwa serikali kujinasua unless wayanunue wao kwa bei ya hasara.

Ufuta ndio nimeona umeshuka Bei ila Korosho wamepiga sana hadi 4000 na upuuzi same kwa kahawa, pamba ilikua flat, etc
Tupunguze madalali kwenye kununua mazao kwa wakulima na elimu itolewe such as "financial literacy" ili waweze kuboresha maisha yao.
 
  • Thanks
Reactions: Lax
Tupunguze madalali kwenye kununua mazao kwa wakulima na elimu itolewe such as "financial literacy" ili waweze kuboresha maisha yao.
Mazao makubwa yanauzwa kwenye Amcos so hakuna udalali unless mkulima mwenyewe a opt kuyauza kwa njia za magendo.
 
Back
Top Bottom