Mapya kifo cha dude

Mapya kifo cha dude

CAPT. SOJA: RUBANI ALIYERUSHA 'CHOPA' ILIYOWAUA CHIVAYO, YEYE NA WENGINEO

Huyu alikuwa Capt. Calvin Tafirei Soda, rubani aliyeuawa pamoja na Wicknell Chivayo katika ajali ya Helikopta iliyotokea eneo la Marondera karibu na Mji Mkuu wa Zimbabwe, Harare.

Ndugu, jamaa na marafiki wanamuombolezea nyumbani kwao Philadelphia, Harare. Maziko yake yamepangwa kufanyika Marondera siku ya Jumapili. Ameacha mke na watoto watatu.
Je, nini kimekushangaza? Je, nini maoni yako?

Mwana Kondoo Ameshinda! Tumfuate!
Askofu Emmaus Bandekile Mwamakula
Itunge, Dar es Salaam; 2 Oktoba 2026; Saa 40 usiku

Soma zaidi hapa:
1790968106484.jpg
 
Haswa, hata matajiri wakubwa wa Iraq enzi za vita walikuwa wanalimdwa na makomando wa USA kwa kulipwa hela ndefu sana
Walikuwa wanaacha kazi na kwenda Baghdad kuwalinda wakiwemo mpaka wastaafu

Ni kawaida sana kuwaajiri kama hela ipo
Yeah Mshana Jr kaka yangu umeona hii experience? ..Hapa bongo kuna Tajiri AKA yake ni maandishi matatu kumfikia pale juu kwenye ofisi yake unakutana kwanza na makomando wawili wenye gwanda kabisa ya jeshi letu wamesimama huku na huku na mitutu na hawacheki wala kuongea
 
Yeah Mshana Jr kaka yangu umeona hii experience? ..Hapa bongo kuna Tajiri AKA yake ni maandishi matatu kumfikia pale juu kwenye ofisi yake unakutana kwanza na makomando wawili wenye gwanda kabisa ya jeshi letu wamesimama huku na huku na mitutu na hawacheki wala kuongea
Kwahiyo hata mimi nikiwa mkubwa kama nitalindwa?💪🏿📌
 
MJUE

Hayati Wicknell Chivayo, 1980–2026:

Mtu Aliyekuonyesha Kila Kitu

Alifungwa akiwa na Miaka 24, akaanzisha Kampuni ya Nishati, akapata Mikataba ya serikali yenye thamani ya karibu Dola Bilioni moja, akatoa Magari ya Mercedes-Benz mbele ya Kamera, na akasimama pembeni ya takribani marais sita pamoja na Mfalme mmoja.
Wicknell Chivayo alifariki Jumatano katika Ajali ya Helikopta akiwa na Umri wa Miaka 45. Zimbabwe haijaafikiana kuhusu kile ambacho imepoteza.

Wicknell Munodaani Chivayo,
Mfanyabiashara wa Zimbabwe aliyefanya Utajiri wake kuwa jambo la kuonekana hadharani na kuwa, kwa mbali,
Tajiri aliyeonekana zaidi na aliyejadiliwa zaidi nchini humo, alifariki Jumatano jioni baada ya helikopta aliyokuwa akisafiria kuanguka katika eneo la Marondera Rural, Mashariki mwa Harare, Zimbabwe
Mke wake, Lucy Muteke, ambaye alimuoa Mwaka 2024 na kumuita Lulu, alifariki pamoja naye. Hakukuwa na manusura.

Polisi wa Jamhuri ya Zimbabwe walithibitisha ajali hiyo karibu Saa 11 Jioni na kusema ndege hiyo ilikuwa na Watu Sita;
Msemaji wa Serikali Nick Mangwana alisema Watu Saba walikuwa ndani, wakiwemo Marubani wawili.
Chanzo cha Ajali hakijabainishwa.

Msemaji wa Familia, Herbert Chivayo, alithibitisha vifo hivyo kwa Zimbabwe Broadcasting Corporation, akisema waliokuwa karibu na Familia hiyo walikosa maneno ya kueleza kilichotokea.

Taarifa nyingi zinaonyesha alizaliwa Tarehe 22 Novemba 1980, jambo linalomaanisha alikuwa na Miaka 45.
Baadhi ya Vyombo vya Habari viliripoti
Miaka 42 au 43. Kutokuwa na uhakika huko kunaendana na maisha ya mtu ambaye maisha yake ya hadharani yaliandikwa kwa undani mkubwa, huku historia yake binafsi ikiendelea kujadiliwa hadi mwisho.

Alifariki wiki tatu tu baada ya serikali ya Zimbabwe kuipa Kampuni yake notisi ya kuanza ujenzi wa Mradi wa Kituo cha Nishati ya Jua uliokuwa umefafanua, na pia kumsumbua, katika kipindi cha Miaka 11 ya kazi yake.

Chivhu

Alizaliwa Chivhu, katika maeneo ya kati ya Zimbabwe. Utoto wake uliathiriwa mapema na msiba: baba yake, Isaac Mathias Chivayo, alifariki katika ajali ya Gari wakati Mtoto huyo akiwa na takribani Miaka 10, na akalelewa na Mama yake.

Maelezo hayo yana umuhimu kutokana na namna alivyokuja kutumia fedha baadaye. Sehemu kubwa ya matumizi yake ya Utu Uzima ilikuwa katika kutoa misaada hadharani, mbele ya kamera, kwa kiwango kikubwa na karibu kama desturi.
Ni vigumu kutomwona yule mtoto wa Chivhu katika tabia hiyo.

Kilichofuata ni sehemu ya historia ambayo wafuasi wake walikuwa wakipuuza,
Lakini wakosoaji wake hawakuacha kuitaja. Mwaka 2004, akiwa na Miaka 24, Chivayo alihukumiwa kwa kosa la udanganyifu katika kesi iliyohusisha takribani rand 837,000 na raia wa Afrika Kusini ambaye alikuwa amemshawishi kwamba angeweza kuongeza thamani ya fedha zake.

Alihukumiwa Kifungo cha Miaka Mitatu na akatumikia sehemu ya Kifungo katika Gereza la Chikurubi Maximum Security, kabla ya kutoka takribani Mwaka 2006.

Hakuficha jambo hilo, na pia hakuweza kulificha: aliijenga sehemu iliyobaki ya maisha yake mbele ya kamera, na hukumu hiyo ilimfuata katika kila chumba cha bodi na kila ikulu aliyoingia.
Hilo ndilo jambo la kwanza lililotajwa na wakosoaji wake, na ndilo jambo pekee ambalo lingeweza kusemwa dhidi yake kwa uhakika wa uamuzi wa mahakama.

Intratrek

Baada ya kutoka gerezani, alianzisha Intratrek Zimbabwe, Kampuni ya Uhandisi, Ununuzi na Ujenzi iliyojikita katika Nishati na Miundombinu, wakati ambapo Mfumo wa Umeme wa Zimbabwe ulikuwa ukizidi kudorora.

Nchi hiyo ilikuwa imetumia Miongo Miwili ikiwa na upungufu wa uwezo wa kuzalisha Umeme, na Mtu yeyote ambaye angeweza kuahidi megawati za umeme angepata kusikilizwa na viongozi wa juu. Chivayo aliahidi, na alisikilizwa.

Mwaka 2015, Intratrek ilipewa Mkataba wenye Thamani ya takribani Dola Milioni 172 hadi 173 wa kujenga Kituo cha Nishati ya Jua cha Megawati 100 huko Gwanda kwa ajili ya Zimbabwe Power Company inayomilikiwa na Serikali.

ZimLive imeripoti kwamba Kampuni za Chivayo zilipata Mikataba ya Serikali ya Zimbabwe yenye Thamani ya karibu Dola Bilioni Moja kwa Jumla, ikiwemo Dola Milioni 163 za kukarabati Munyati Power Station na Dola Milioni 131 kwa Mradi wa Umeme wa Maji wa Gairezi.

Mkataba wa Gwanda ukawa jambo kuu katika historia yake ya kibiashara,
Lakini si kwa sababu aliyokusudia.
Intratrek ilipokea Malipo ya Awali ya takribani Dola Milioni 5.6 kutoka Zimbabwe Power Company.
Kufikia Mwaka 2017, Chivayo alikuwa akikiri hadharani kwamba kazi haikuwa imeanza. Kituo hicho hakikujengwa.

Kilichofuata kiliendelea kwa sehemu kubwa ya Muongo Mmoja. Alikamatwa Agosti 2018 na kushtakiwa kwa Udanganyifu, Utakatishaji Fedha na kukiuka Sheria ya Udhibiti wa Fedha za Kigeni kutokana na Malipo hayo ya Awali.

Mahakama Kuu iliamua kwa upande wake; Mahakama ya Juu ikabatilisha uamuzi huo na kuamuru afikishwe kwenye Kesi.
Katika Mahakama ya Hakimu, aliachiliwa baada ya kutokuwa na hatia, katika mwenendo ulioripotiwa kumalizika Mwaka 2023 au 2024. Taarifa zilitofautiana kuhusu sababu—baadhi zikitaja kuchelewa kwa upande wa mashtaka, nyingine zikisema Serikali ilishindwa kuthibitisha kuwa kulikuwa na Kesi ya msingi dhidi yake.

Kuachiliwa kwake ndilo jambo la kisheria. Eneo la mradi ambalo lilibaki bila Kituo cha Umeme ndilo jambo jingine.
Zimbabwe haikuwahi kupata jibu linalowaunganisha kikamilifu mambo hayo mawili.

Kisha, tarehe 10 Septemba 2026, Serikali iliipa Intratrek Notisi ya kuanza kazi chini ya makubaliano yaliyorekebishwa, kwa Gharama mpya iliyoripotiwa kuwa chini ya Dola Milioni 132, huku ikipewa Miezi 24 kukamilisha Kituo hicho.

Alipata takribani Wiki tatu tu za kuifurahia habari hiyo.

Magari

Kilichomfanya awe maarufu si mikataba. Ilikuwa namna alivyotumia fedha.

Chivayo alitoa magari ya kifahari, Nyumba na kiasi kikubwa cha fedha kwa Wanamuziki, Viongozi wa Dini, Wachezaji wa Mpira, Waandishi wa Habari, Wanajeshi na Polisi, na karibu kila tukio alilirekodi.

Uchunguzi wa Vyombo vya Habari nchini Zimbabwe uliripoti kwamba alitumia zaidi ya Dola Milioni 9.3 kununua Magari ya Kifahari na kutoa Zawadi ndani ya kipindi cha Miezi 12 pekee.

Wanamuzi Jah Prayzah, Sulumani Chimbetu, Sandra Ndebele, Tocky Vibes na Mtayarishaji DJ Fantan walikuwa miongoni mwa waliopokea zawadi.
Viongozi wa Makanisa, mawakili na, katika tukio lililoripotiwa sana muda mfupi kabla ya Kifo chake, Marafiki wa Watoto wake Shuleni pia walipokea.

Kwa mashabiki wake, alikuwa mtu kutoka Chivhu aliyefanikiwa na hakutaka kuzuia wengine kupanda pamoja naye, akiwalipa wasanii kiasi ambacho nchi iliyokuwa na upungufu mkubwa wa fedha za kigeni isingeweza kumudu.

Kwa wakosoaji wake, ilikuwa jambo tofauti: matumizi ya fedha kama njia ya kujenga mtaji wa kisiasa, ambapo Fedha za Umma zilirudi kwa Wananchi kama zawadi yenye jina na uso wa mfadhili.
Mwanahabari Hopewell Chin'ono na chama cha upinzani Citizens Coalition for Change waliwahi kusema kwamba ukarimu huo na Mikataba ya Serikali vilikuwa kitu kilekile kinachoonekana kutoka pande mbili.

Chivayo alikataa madai hayo, na hakuna mahakama iliyowahi kuyathibitisha.

Alielewa, kuliko Wafanyabiashara wengi wa Kiafrika wa kizazi chake, kwamba Mercedes inayokabidhiwa mbele ya Kamera inaweza kununua kitu ambacho uhamisho wa fedha wa Benki hauwezi.
Kwa maana halisi, alikuwa tajiri wa kwanza wa Zimbabwe kufanya kazi kama mtengeneza maudhui, akionyesha magari, ndege binafsi, nyumba na mikutano yake na Viongozi wa Nchi mbalimbali chini ya Jina Sir Wicknell.

Jina hilo lilikuwa lake mwenyewe, na alilitumia bila kuomba msamaha.

Misaada iliyozidi magari

Magari ndiyo yaliyosambaa zaidi mitandaoni. Lakini sehemu nyingine ya misaada yake ilikuwa kubwa zaidi na haikupata umaarufu kama magari, na simulizi ya haki inapaswa kuitaja.

Aliahidi kutoa Ambulensi 10, kila moja ikiwa na Thamani ya takribani Dola 90,000, kwa Hospitali za Serikali katika Miji Mikuu ya Majimbo yote 10 ya Zimbabwe.
Kampuni yake pia ilitoa Ambulensi kwa Chivhu General Hospital katika eneo alikotoka.

Alitoa kiasi kilichoripotiwa kuwa Dola Milioni moja kwa Zion Christian Church, Mabasi 10 na Malori mawili kwa Kanisa la Johane Masowe Chishanu, pamoja na Msaada kwa Makanisa yaliyoko Bulawayo na Mutare.

Aliweka Dola 250,000 kusaidia Warriors,
Timu ya Taifa ya Zimbabwe, katika harakati za kufuzu kwa Africa Cup of Nations, na pia alisaidia Vilabu na Taasisi mbalimbali za Michezo.

Alitoa Dola 20,000 na Lori kwa Simon Pashoma Ncube, Mtangazaji Mstaafu.

Historia ya mtu aliyeacha Shule ilionekana tena katika namna alivyoshughulika na Elimu katika miaka ya mwisho ya maisha yake.
Alitoa mabasi kwa Dudley Hall Primary, Shule aliyowahi kusoma, na John Landa Nkomo High.
Serikali ilishiriki katika baadhi ya makabidhiano hayo.

Mpango huo ukaendelea hadi kwenye usafiri wa Wanafunzi, Majengo, Malazi, pamoja na ufadhili wa masomo na Ada za Elimu ya Juu.

Jarida moja la Kenya lilikadiria Wiki hii kwamba misaada yake katika eneo hilo ilifikia takribani Shilingi Milioni 312 za Kenya, sawa na karibu Dola Milioni 2.4.

Jarida la Fortune Afrika lilimweka miongoni mwa wafadhili wakubwa barani Afrika mwaka 2024, likikadiria misaada yake ya mwaka huo kuwa karibu Dola Milioni 60, nyuma ya Tony Elumelu.
Hata hivyo, hiyo inapaswa kuchukuliwa kama makadirio ya jarida hilo, si hesabu iliyokaguliwa rasmi.

Pia alilipa kwa siri gharama za matibabu za wagonjwa wa saratani, huku hadharani akichapisha picha za Rolls-Royce. Huo ni muhtasari mzuri wa mkanganyiko uliokuwa ndani ya maisha yake.

Mfumo wake wa kutoa misaada haukuwa na taasisi maalumu, mfuko wa kudumu, mchakato wa maombi wala ripoti ya matokeo.
Fedha zilienda moja kwa moja kwa Watu, mara nyingi taslimu, kwa haraka, na karibu kila mara zilitangazwa na yeye mwenyewe.

Wafuasi wake waliita hilo jambo zuri katika nchi ambayo msaada wa taasisi mara nyingi huchelewa au hauji kabisa.

Wakosoaji waliliita jambo tofauti. Alipotoa ambulensi kwa ajili ya kusherehekea Miaka 83 ya Rais Mnangagwa, baadhi ya Wachambuzi wa Zimbabwe walijibu kwamba nchi haikuhitaji misaada yake bali ilitaka fedha zirudishwe, wakidai kwamba mtu anayehusishwa na mikataba yenye Thamani ya mamia ya Mamilioni ya Dola hawezi kurekebisha mfumo wa afya ulioporomoka kwa magari machache ya wagonjwa na picha.

Hoja hiyo haikuwahi kutatuliwa, na pande zote mbili ziliamini kwa dhati misimamo yao.

Maswali ambayo hayakuwahi kufungwa

Uchunguzi ulimfuata kila mara, lakini machache yaliishia kwenye hukumu ya mwisho.

Mwaka 2024, nyaraka zilizovuja na rekodi za sauti zilihusisha Chivayo na usambazaji wa vifaa vya uchaguzi kwa Tume ya Uchaguzi ya Zimbabwe kupitia Ren-Form, kampuni ya uchapishaji ya Afrika Kusini.

Mpango huo uliripotiwa kuwa na thamani ya karibu Dola Milioni 100, ambapo tume hiyo ililipa Ren-Form angalau rand Milioni 570. Ripoti zilidai kwamba baadhi ya bidhaa zilikuwa zimepandishwa bei kwa hadi asilimia 235. Ren-Form ilikanusha kufanya makosa.

Washirika wake Mike Chimombe na Moses Mpofu waliitwa, wakashtakiwa katika kesi tofauti na kuwekwa rumande; Chivayo hakushtakiwa katika jambo hilo.

Tume ya Kupambana na Rushwa ya Zimbabwe ilitangaza Desemba 2025 kwamba haikupata ushahidi uliomhusisha moja kwa moja katika muamala huo.

Uhusiano na Viongozi

Mfumo huo ulionekana wazi zaidi katika namna alivyokuwa akikutana na viongozi wa nchi.

Katika Miaka Miwili ya mwisho ya Maisha yake, Chivayo alipigwa picha na au alihusishwa hadharani na Rais William Ruto wa Kenya, Rais Samia Suluhu Hassan wa Tanzania, ambaye alitembelea Dar es Salaam katika safari iliyohusisha juhudi za nishati za kikanda na kumfikisha katika miji mikuu kadhaa, Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini, Rais Yoweri Museveni wa Uganda, Rais Bola Tinubu wa Nigeria, Rais Hakainde Hichilema wa Zambia, Rais Daniel Chapo wa Msumbiji na viongozi wa Malawi.

Alikuwa akichapisha kila kitu.

Mwaka 2026, video ya Ruto akimwendesha Chivayo na Mke wake mwenyewe ilisababisha mjadala nchini Kenya kuhusu namna Mfanyabiashara huyo wa Zimbabwe aliyekuwa na Hukumu ya Udanganyifu alivyopata kiwango hicho cha ukaribu na Viongozi.

Uhusiano uliovutia zaidi ulikuwa na Mfalme.

Tarehe 18 Juni 2026, baada ya kikao binafsi katika ikulu ya kifalme ya Eswatini kilichowezeshwa na Prince Lindani, Mfalme Mswati III alimpa Chivayo uraia wa Eswatini na hati ya kusafiria ya kidiplomasia.

Serikali ya ufalme huo ilithibitisha utoaji huo, ikisema ilitambua kazi yake ya kutoa misaada nchini Zimbabwe na barani Afrika pamoja na mchango wake katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi nchini Eswatini.

Chivayo mwenyewe alitangaza habari hiyo pamoja na picha za pasipoti hiyo, na kuita mkutano huo miongoni mwa matukio muhimu zaidi katika maisha yake.

Ndani ya siku chache, aliahidi rand bilioni 3, takribani Dola Milioni 163, kupitia Intratrek Holdings iliyosajiliwa Mauritius, kwa ajili ya mradi wa nishati ya jua wa Megawati 300 nchini humo kama mzalishaji binafsi wa umeme.

Mfuatano huo unaeleza maisha yake kwa ufupi: kikao binafsi, hati ya kusafiria ya kidiplomasia, ahadi ya mradi wa thamani ya tarakimu tisa kabla ya kujengwa, na picha ya kila kitu.

Mradi wa Eswatini, kama ule wa Gwanda, haukuwa umejengwa wakati alipofariki.

Siasa na nguvu

Alikuwa akijitambulisha waziwazi na ZANU-PF na Rais Emmerson Mnangagwa. Januari 2025, alimkosoa hadharani Kaimu Rais Constantino Chiwenga—jambo ambalo lingeweza kumaliza kazi ya kisiasa ya Watu wengi,
Lakini halikuonekana kumdhuru.

Juni 2026, IMC Construction Kenya yake ilipata sehemu katika mpango uliopendekezwa wa upanuzi wa Uwanja wa Ndege wa Jomo Kenyatta International wenye Thamani ya Dola Bilioni 2.9.

Hatua hiyo ilisababisha Serikali ya Kenya kujitenga hadharani naye na kuibua maswali mengine.

Alhamisi, Ruto aliandika kwamba alihuzunika sana kutokana na Kifo cha rafiki yake, akimsifu kwa uchangamfu wake na imani yake katika uwezo wa Afrika.

Huo ndio ulikuwa mfumo wa maisha yake: ukaribu na Madaraka katika Nchi kadhaa kwa wakati mmoja, mikataba iliyotangazwa kabla ya kukamilishwa, na madai mazito na mahususi ambayo mara nyingi yaliishia bila Hukumu ya Mahakama.

Alivyokuwa binafsi

Taswira yake ya hadharani ilikuwa ya kelele. Lakini, kwa mujibu wa watu wengi waliowahi kushughulika naye, yeye binafsi hakuwa hivyo.

Watu waliokutana naye faraghani walimwelezea kama mtu mwenye moyo mzuri, mpole na mwenye kiasi: mwenye sauti ya chini akiwa kwenye chumba, mwenye heshima kwa wafanyakazi na wageni, asiyechukizwa haraka, na mtu aliyekuwa tayari kulipa bili bila kufanya tukio kubwa.

Pia walimwelezea kama msikilizaji mzuri kuliko mzungumzaji wakati kamera hazikuwapo.

Baadhi ya Watu waliopokea msaada wake binafsi wamesema kwamba kutoa kwake kwa utulivu na kutoa kwake mbele ya kamera vilikuwa vitu viwili tofauti, na kwamba mtu aliyewafikia alikuwa yule mwenye utulivu.

Tofauti hiyo—kati ya mtu ambaye watu walikutana naye na taswira aliyojijengea mtandaoni—ni mojawapo ya mambo yanayovutia zaidi kumhusu. Na ni sehemu ambayo hakuna kumbukumbu ya mahakama inayoweza kuieleza.

Wakosoaji wake wakubwa nchini Zimbabwe walikuwa wakimshambulia kwa sababu ya taswira yake na mikataba yake. Lakini kwa zaidi ya muongo mmoja wa mijadala, wachache sana walimshambulia mtu waliyemjua binafsi.

Alikuwa nani?

Simulizi yoyote ya kweli kuhusu Wicknell Chivayo inapaswa kushikilia mambo mawili kwa wakati mmoja, na Taarifa nyingi zilizochapishwa wiki hii zimefanikiwa kushughulikia upande mmoja tu.

Alikuwa Mtu aliyefungwa kwa udanganyifu akiwa na Miaka 24 na ambaye alijenga, kutoka chini, Kampuni iliyopata Mamia ya Mamilioni ya dola katika kazi za miundombinu za Nchi yake.

Mradi Mkuu wa kazi hizo, Miaka 11 baadaye, ulikuwa eneo lisilo na Paneli za Sola.
Na malipo ya awali yaliyofadhili kutokuwepo kwa kituo hicho hayakuwahi kuelezeka kikamilifu kwa umma, bila kujali hitimisho la mwisho la Mahakama.

Kwa nchi ambayo umeme hukatika kila siku, hilo si jambo dogo, na hakuna idadi ya Mercedes-Benz alizotoa inayoweza kulitatua.

Lakini pia alikuwa mtu mwenye haiba na ujasiri mkubwa, ambaye aliachiliwa katika Kesi zilizofunguliwa dhidi yake, ambaye Tume ya Kupambana na Rushwa ya Zimbabwe ilisema haikupata Ushahidi wa moja kwa moja dhidi yake katika suala la Ren-Form, na ambaye alikuwa na haki ya kutegemea kwamba maamuzi ya Sheria yanamaanisha kile yanachosema.

Alitoa kiasi kikubwa cha fedha kwa watu waliokuwa hawana, na baadhi yao wanasema misaada hiyo ilibadilisha maisha yao.

Alikuwa mkarimu kupita kiasi na alikuwa akifanya kila kitu hadharani—jambo ambalo si tabia ya mtu anayeamini lazima afiche kila kitu.

Zimbabwe imetumia wiki hii kujadili ni yupi kati ya watu hao wawili aliyefariki Jumatano, na mjadala huo utaendelea.

Mjadala huo ndiyo urithi wake halisi, na huenda angeufurahia sana.

Ameacha Watoto wake. Mke wake, Lucy Muteke, alifariki akiwa pamoja naye.

Taarifa hizi ni kwa mujibu wa ripoti zilizopatikana hadi Tarehe 1 Oktoba 2026. Masuala ya Jinai na udhibiti yamewasilishwa kama kumbukumbu za Umma na yamehusishwa na Vyanzo vilivyovitaja. Chivayo alihukumiwa Mwaka 2004 na kutumikia kifungo; aliachiliwa katika Kesi ya Gwanda na Tume ya Kupambana na Rushwa ya Zimbabwe ilisema haikumpata akihusika katika suala la vifaa vya Uchaguzi.
Madai yaliyotajwa hapa yanapingwa, hayakuwahi kufikia Hukumu na hayapaswi kuchukuliwa kama ukweli uliothibitishwa na Mahakama.
Ren-Form ilikanusha kufanya makosa.

Watu ambao hawakushtakiwa kwa makosa hawapaswi kuchukuliwa kuwa wamehusika. Takwimu zinatokana na ripoti za vyanzo mbalimbali na zinatofautiana.
Pia kuna Taarifa zinazokinzana kuhusu idadi ya watu waliokuwa ndani ya Helikopta, na chanzo cha ajali bado hakijabainishwa.

DR. Simon Paul Gidufanaa PhD ✍️
What's App +255 746 720 666
 
Labda kama siyo wewe niliyemuona siku ile. Kama ni wewe mbona hata mashamba ya ukoo nayauza tu kirahisi na bila regrets? Halafu mwenyewe masikini umetulia tu huringi wala nini dah!
Ogopa matapeli Tony,, Asante kwa misifa lakini zingatia neno filter .
Usije uza mashamba ukakutana na kituko.
 
Back
Top Bottom