Kodi ya Maendeleo(kichwa), Uzembe na Uzururaji...

Kodi ya Maendeleo(kichwa), Uzembe na Uzururaji...

Maendeleo hayaletwi na shilingi ya Tanzania. Ni fedha za kigeni ndizo zinazoleta maendeleo. Hata ukikusanya trilion elfu kumi, mshahara utakuwa mzuri lakini mafuta,magari, mashine na vitu vingine utavitoa wapi? Utajengaje madaraja na miundombinu mingine kama reli, bandari, usafiri wa anga, silaha bila kusahau viti vya ikulu.

Kobello, umesoma ulichokiandika hapa?
 
Je kuna haja ya Serikali kurudisha kodi ya kichwa?

Kwa upande wangu mimi naona ni sawa, ni bora serikali warudishe kodi ya kichwa, kwa maana nafikiri itawafanya watu waache uvivu wa kukaa vijiweni na kwenda kufanya kila jitihada ya kutafuta kazi ili kupata hele ya kulipa kodi ya Serikali!

Huwa nakereka sana kila nikipita mjini kukuta tu watu wamekaa kwa fundi viatu wanapiga stori, sana sana kama ukipita Mafuta house vijana wamekaa tu muda wa kazi wanapiga stori, lakini kama kungekuwepo na kodi ya kichwa ina maana ni lazima wangetafuta kazi yoyote ili mradi wapate hela ya kodi! Nini maoni yako
?
 
Ebwanaeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee umenikumbusha na kodi ya Baiskeli zangu Phonex na Avon. Nilikuwa nazifungia ndani pakichinmbika.
 
Hii ni Muhimu sana!! Huwezi Kuwa na Taifa la Watu 40,000,000 na Ushee, Halafu Nguvu Kazi ya watu wanaozidi miaka 18 wakiwa zaidi ya asilimia 40% Huku wanaolipa Kodi ni Pungufu ya 4% Hii ina maana watu wengi wanadai Huduma bora huku asilimia Kubwa wakiwa Hawachangii Chochote!! Ni vigumu Kupata Maisha bora na huduma bora za jamii kama watu wote hawachangii!! TRA wameishiwa Kabisa Ubunifu!! Vijana wanapiga soga Hadi Mlangoni mwa Ikulu - smart area!!
 
Ujue kama kodi ya kichwa ikirudi basi ni wazi kuwa ujambazi utaongezeka mara dufu ya sasa. Watu hawataki kufanya kazi, yaani hawana ajira na hawataki kujiajiri wenyewe kwenye shughuli ndogondog kv kilimo, biashara nk.
 
Ni bora serikali irudishe kodi ya kichwa ili kila mtanzania aweze kushiriki ktk ujenzi wa nchi...ili tutakapokuwa tunapiga kelele hela yetu inaliwa tuwe na same feeling...kuliko sasa hivi wafanyakazi ndo walipa kodi wakubwa nchi hii.
 
asante Mtemiwao, hapa tanzania kila mmoja analipa hiyo kodi sawa wafanyakazi wanalipa zaidi, ebu fikria kati ya mkulima anayetumia sukari na mwanafunzi anayenunua pen ni kiasi gani analipa, watu wa kuangalia ni wafanya biashara daima siamini kama wanalipa kodi kama mtumiaji wa mwisho ndo analipa kila kitu. hivyo kodi ya kichwa ipo na itaendelea lililobadirishwa ni jina tu.
 
Ni bora serikali irudishe kodi ya kichwa ili kila mtanzania aweze kushiriki ktk ujenzi wa nchi...ili tutakapokuwa tunapiga kelele hela yetu inaliwa tuwe na same feeling...kuliko sasa hivi wafanyakazi ndo walipa kodi wakubwa nchi hii.


Hakuna mtu yoyote anayeishi Tanzania bila kulipa kodi.Ukinunua sukari unalipa kodi (VAT), ukinunua mafuta ya taa unalipa kodi (VAT). Labda kama unaongelea specifically income tax, lakini kama ni kodi kwa mapana yake hata vocha ya simu unalipa kodi.
 
Shimwemwe,tufanyeje sasa maana tunapopinga ulaji(ufisadi)watu wengine mfano wakulima wanajidistance kama vile hii vita haiwahusu na sehemu zingine mlaji anaonekana shujaa au mjanja..rejea ishu ya vyama vya ushirika,epa,kagoda etc
 
kweli ashibae hamjui mwenye njaa. Kaka wanaokaa kwenye vilinge sio wote wanapenda kazi hakuna kaka. Usijione we umepeta kazi kwa shemeji yako ukadhan kila kitu ni mstar tu. Kwanza.
 
Mimi naunga na Shimwemwe na FJM kwa asilimia mia moja. Serikali ilipofuta kodi ya kichwa ili-introduce swala la VAT. Kwa haraka haraka serikali kupitia VAT inapata kodi kubwa kuliko ya kichwa. Kama kodi zingekuwa zinasimamiwa ipasavyo serikali inapata pesa nyingi sana. Issue ni kwamba kila mtu anatia mfukoni mwake!
 
Kwa taarifa yako, madhara ya watanzania kutokulipa kodi ni makubwa kulinganisha na madhara ya makampuni kutokulipa kodi, unapokuwa na wananchi ambao hawalipi kodi maana yake ni kwamba wananchi hao wanakuwa hawana interest ya kuidai serikali yao uwajibikaji.

Na ndio maana napendekeza kodi ya kichwa, natambua kila mwananchi analipa VAT, lakini kodi hii ni indirect na haina nguvu ya kutriger wananchi kuhoji matumizi ya kodi zao.

Hata tukisitisha uchimbaji wa madini nchini mwetu leo, lakini tukawa na serikali inayowajibika kwa wananchi tunaweza kupiga hatua kubwa sana kimaendeleo.
YOU are great thinker!!! watu wengi hawajui ni kwanini serikali zote dhaifu hazikusanyi kodi ya kichwa. wanafanya hivyo kusudi kabisa kuwa pumbaza wananchi.na ndio maana wanaona wahangaike dunia nzima kuombaomba kuliko kuchukua kodi kwa kila raia mwenye umri wa miaka 18+ isipokuwa walemavu na wanafunzi.kodi huamsha awareness ya raia kujua kama serikali natumia fedha zao ipasavyo na wanawajibika. hizi kodi ambazo siyo direct kutoka kwa wananchi hazina impact hiyo.
 
Mimi naunga na Shimwemwe na FJM kwa asilimia mia moja. Serikali ilipofuta kodi ya kichwa ili-introduce swala la VAT. Kwa haraka haraka serikali kupitia VAT inapata kodi kubwa kuliko ya kichwa. Kama kodi zingekuwa zinasimamiwa ipasavyo serikali inapata pesa nyingi sana. Issue ni kwamba kila mtu anatia mfukoni mwake!
suala siyo kukusanya kodi tu bali pia kujenga uwezo wa wananchi kutaka kujua kama fedha zao zinatumika ipasavyo?? hilo linajengwa kwa kuweka kodi ya kichwa.watawala wanajua hilo na ndio maana kunapotokea deficity katika bajeti wanakimbilia kwenda kuomba kwa wajomba weupe wakati bado kuna wananchi wenye uwezo wa kulipa kodi wengi tu.kinachotakiwa kieleweka na kila raia ni kwamba HAKUNA CHA BURE DUNIANI.KUOMBAOMBA KUNAPUNGUZA UTU WA TAIFA LETU NA TUNAKUWA WATUMWA WA HAO WAJOMBA. PIA NI KUDUMAZA AKILI ZA RAIA.
 
Kizazi cha vijana cha leo ni tofauti na cha miaka ya 1980 kutudi nyuma hadi 1961

Uwezo wa kufikiri wa vijana wakileo ni mdogo tena nimdogo kiasi cha kuhatarisha usalama wa nchi yetu!

Kuna njia nyingi za kurejesha ushupavu, uzalendo, na uwezo kifikra wa vijana wa leo na kesho, mfano kuboresha mfumo wa elimu yetu, kurejesha mafunzo ya mgambo yawe ni lazima kwa kila kijana, kuweka utaratibu wa kuitisha mikutano ya vijana kila mwaka kwa kila mkoa na wilaya,

Lakini yote hayo yanaweza kuwa msaada mbalada tu, mimi napendekeza KODI ya kichwa irejeshwe,

Iwekwe katika makundi, vijana waishio mjini watozwe kodi stahiki kama ni 10000 (elfu kumi)

Wale wa vijijini walipe nusu 5000 (elfu tano)

Hili litasaidia kuwafanya vijana kujituma/kuchakarika/kupigana kusaka pesa!

Licha ya kusaka pesa, vijana watakuwa na uchungu na nchi yao hasa wakisikia kuwa KODI yao inaibwa na kufichwa USWISI na kikundi kidogo mufilisi kilichopewa dhamani ya kuwaongoza!

Napendekeza Kodi ya kichwa irejeshweeee!
 
Hiyo kodi ni ujinga mkubwa sana. Eti kodi ya kichwa...what the freak is that?
 
Ili kukabiliana na aibu ya rais wetu kuzunguka kwenye mataifa za watesi wetu kuomba omba na pia kuiwezesha serikali yetu kukusanya mapato ya kutosha kwa ajili ya shughuli za maendeleo ni kwanini serikali isirudishe kodi ya kichwa kwa kila mwananchi kuanzia at most miaka 25?

Mkuu kabla ya Serikali kurudisha kodi ya kichwa itupe kwanza taarifa ya MAPATO NA MATUMIZI ya kodi zote zinazokusanywa na Serikali ikiwa ni pamoja na mapato ya vitega uchumi vya nchi hii(bandari/madini/mbuga za wanyama/milima/na vingine vya kufanana na hivyo tofauti na hapo tutakuwa tunatoana tu nduki kama ilivyokuwa zamani.
 
Kuna siku tulifanya semina tumkamwalika afisa wa TRA, nilishangaa kusikia kwamba walipa kodi wa nchi hii hawazidi milioni moja, hii ni hatari sana, huwezi kuwa na watu milioni arobaini wakati watu wanaotoa kodi moja kwa moja wachache kiasi hiki. Kwa hiyo post ya mkuu ina mashiko.
 
Back
Top Bottom