Kabwe Vs. Wangwe - kisa cha mafahali wawili?

Kabwe Vs. Wangwe - kisa cha mafahali wawili?

Zitto

Angalia usije ukawa HAAMBILIKI baba yangu. Kitila hajasema upindishe ukweli, hakuna mahali amesema hivyo. Alichosema ni kuwa mada yako lazima iwe na jicho la kisiasa lakini pia ibebe itikadi yako unayoiamini wewe binafsi kuhusu uchumi. Ni vyema ukatulia ukasoma vizuri kabla ya kujibu. Uliyoyasema mengi ni sahihi kabisa lakini inaelekea unaanza kujibu kwa jazba na kuibua mambo mengine ambayo hata hayapo. Sasa hilo la mwenyekiti wako Mbowe na Aishi limetoka wapi? Walau ungetoa mfano kwamba Mbowe ametoa kauli hadharani kuwa utalii watanzania kwa mfumo uliopo ni safi kabisa hapo ungeweza kuwa na cha kulinganisha. Huwezi kusema maharage ni sawa na nyama kwa kuwa tu zote zinatoa protini. Wewe Zitto ulipaswa useme kabisa kwamba katika kipindi cha miaka kumi 'uchumi wetu unakuwa kwa kiwango ambacho hakiridhishi. Huu ndio ujumbe mkuu wa mada yako. Ujumbe wako mkuu si "uchumi wetu unakua'. Siku nyingine ukiulizwa swali, uchumi wetu unakua au haukui? Jibu: Unakuwa kwa kiwango ambacho hakiridhishi. Hili ndio jibu pekee ambalo litakufanya wewe Waziri Kivuli na mtaalamu wa uchumi uwe tofauti na Msomi mwenzio Dr Ngasongwa waziri wa uchumi. Ama sivyo wote tutawaweka kundi moja la wasomi mchumia tumbo walio tayari kusema chochote kuwaridhisha Benki ya Dunia na IMF. Waliotayari kusema kile ambacho Mkapa na Kikwete wanapenda kusikia. Wewe hupaswi kuwa kundi hilo la kuimba mapambio. Wewe si msomi wa namna hiyo, wala si mwanasiasa wa nanmna hiyo. Kumbuka pia wewe ni Mbunge unalipwa mshahara kwa fedha za wananchi hivyo hizo kazi zako zingine binafsi hazipaswi kuingilia misimamo yako kama mwakilishi wa wananchi wa Kigoma Kaskazini. Hivyo, UHURU walipoyaweka maneno yako katika sura ambayo waliyaweka ulipaswa kuwa wakwanza kukanusha na kufafanua kama ambavyo walau umeeleza hapa kwa maneno ya moja kwa moja zaidi. Hii si mara ya kwanza wewe kuacha kukanusha kauli zenye utata. Hatukuona ukikanusha habari ya Mtanzania kwamba Rais Kikwete ni kiongozi mzuri anayefaa kuongoza taifa la Tanzania. Kusema hivi ilikuwa ni kama wale wananchi wa Kigoma Kaskazini uliowaaambia wamchague Mbowe kwa kuwa ni bora kuliko Kikwete, ama ushabiki wako kwa Salim Ahmed Salim kama ulivyosema mwenyewe katika moja ya michango ya kwenye forum basi ulikuwa ni utapeli wa kisiasa. Achana na hao wanaokupaka mafuta kwa mgongo wa chupa baba yangu. Wasikilize wenzio wakina Kitila wanaujumbe mzuri kwako na kwa chacha. Chukua jumbe zote hizi. Jifungie usome kwa utulivu. Avoid academic and political arrogance, it is the people who have raised you up, it is the people who will take you down.

Nimesema-kwa mwanasiasa kauli hata ukiitoa maliwatoni ukijisaidia ni kama vile umeitoa bungeni. Huwezi kusema kwamba hii niliisema wakati napiga soga jamani. Mwenzako EL kauli yake ya kwamba anakula mwanakijiji ni aliirusha hewani?

Usiingie mtego wa UHURU; walijua tu wewe ni mbishi kuliko, ndio maana wakakusifia ukurasa wa mbele. Walijua Chacha ni mropokoji, ndio maana Nipashe wakamkimbilia. Na walijua baada ya hapo wote nyinyi viburi, viburi, viburi tu! Nyamazeni kwa sasa, kaeni chini, mkubaliane, mseme kwa pamoja. Msiendelee kumwaga radhi hadharani. Ifikirieni CHADEMA zaidi ya kujifurahisha akili zetu.

Wala hakuna sababu ya kupashana na kupishana hovyo hovyo kama wakina Asha

Asha Abdala nimekupata. Ushauri wako nimeuchukua hata kama umenielewa vibaya. Wala sikuwa na sababu ya kubishana na kaka yangu Mkumbo. Tunajadiliana hapa mjadala wa wazi kabisa na hata mfano wa Aishi Hotel ni mfano tu wa kukoleza mjadala na wala sio kwa nia mbaya kwani Freeman anamiliki Hoteli hii kihalali, hakuiba na ni moja ya Hotel bora sana za kitalii hapa nchini.

Sikufurahishwa na headline ya Uhuru na nimesema. Lakini walichosema ndani ni sahihi. Mimi si mtu wa kukanusha kanusha tu. Unakanusha kuchwa cha habari, wakati habari yenyewe ina mambo sahihi?

Kama maelezo yangu yamekuundhi nisamehe tu, lakini nimesimamia nilichosema. Unajua ni rahisi sana sisi wanasiasa kubadili maneno unapoona watu na hasa marafiki wakifikiri vinginevyo. Mimi nimesimamia maneno yangu na nihukumiwe kwa maneno hayo. Pia ninaamini kuwa ni jukumu langu kufafanua maelezo yangu ili nieleweke. Sasa kama katika ufafanuzi wangu kuna jazba au academic arrogance inaonekana nisamehe kwa kweli maana si vizuri kwa kiongozi kuonekana arrogant. Lakini ufafanuzi wa hoja na facts usionekane ni arrogance, hata kidogo!

Ninamheshimu sana Kitila, ndio maana ninamweleza moja kwa moja kwani naye ananiamini sana. Hasiti kusema ninapokosea na mara kadhaa ameonesha tofauti zake humu katika forum. Msingi wa urafiki wetu ni debate na sio blind loyalty. Na huu ndio msingi wa mimi na yeye kuwa chama kimoja tunachokipenda na kukijenga kwa nguvu zetu wote.

Suala la Salim, sina cha kusema. Nilimuunga mkono nikiamini ni kiongozi mzuri. Kwa vyovyote vile kama CCM ingempitisha kuwa mgombea, mgombea wa chama changu angekuwa ni mzuri zaidi na ndio maana nipo CHADEMA na Salim yupo CCM. Nadhani turudi katika mjadala wa ukuaji wa uchumi na kama mjadala umekwisha basi tufunge mada na twende katika mada nyingine.

Ushauri nimepokea Asha Abdala..........
 
Watanzania ni unique sana
1. Somo la uchumi kumbe tatizo la kitaifa kama Hisabati!
2. Kama waziri wa mipango akiongelea uchumi haeleweki! kama waziri kivuli wa mipango na mtaalamu wa uchumi akiongelewa uchumi haeleweki! Kuna mawili aidha taifa liko kwenye matitizo makubwa kwa maana halina dira au wananchi wake wenyewe ni tatizo.

Kitila tendele mbele mkuu!
 
TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MKUKUTA MWAKA 2006/2007[/B]
Kabwe, Z.Z, Disemba 2007

• • Katika mwaka wa kwanza wa utekelezaji wa MKUKUTA taarifa zilizokusanywa zinaonyesha ukuaji wa uchumi unaendelea vizuri, ingawaje mwaka 2006 uchumi ulitetereka kidogo kutokana na tatizo la ukame na kuathiri Sekta za Kilimo, uzalishaji viwandani, umeme na maji.

• .

Maelezo haya yanapingana kiasi na ufafanuzi ulioutoa. Maelezo haya yanayoonesha ukuaji wa uchumi unaendelea vizuri ilihali katika ufafanuzi wako umesema huridhiki na maendeleo ya ukuaji wa uchumi. Chanzo chako ni taarifa za umasikini, ulipaswa utoe changamoto pia kuhusu taarifa hizo kwamba kama tungekuwa na mipango mizuri zaidi uchumi ungeweza kukua zaidi. Kama inaendelea vizuri huwezi kuhitaji sera mbadala kwa kiasi kikubwa sana.

Asha
 
===================================

TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MKUKUTA MWAKA 2006/2007

Kabwe, Z.Z, Disemba 2007

• • Rekodi ya ukuaji wa uchumi hapa nchini toka mwaka 1993 hadi 2000, inaonyesha kulikuwa na ukuaji mdogo wa uchumi toka asilimia 0.4 hadi kufikia asilimia 4.9, lakini kuanzia mwaka 2001, uchumi uliendelea kukua kwa asilimia 5.7 na hadi 2005 ukuaji wake ulifikia asilimia 6.7 na kushuka kidogo kufikia asilimia 6.2 mwaka 2006. Lengo la MKUKUTA ni kufikia ukuaji wa uchumi wa wastani wa asilimia 6-8 mpaka mwaka 2010. Ukame na tatizo la umeme ni moja ya matatizo yaliyopelekea kushuka kwa kasi ya ukuaji wa uchumi mwaka 2006.

.

Hii lugha ya ukame na umeme ni kiserikali sana. Serikali ya CCM kwa miaka kumi uliyoisema imeshindwa kujiandaa kukabiliana na ukame ambao ulijulikana. Na hata wakati wa dharura ikatuletee umeme wa Richmond ambao haukuwaka kabisa, hatimaye ukuaji wa uchumi ukashuka. Hawa wahastahili kusifiwa kwa ukuaji wa namna hii

Asha
 

TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MKUKUTA MWAKA 2006/2007

Kabwe, Z.Z, Disemba 2007

•
• Mwaka 2006 mfumuko wa bei uliongezeka kwa asilimia 7.3. Hali hiyo pia ilionekana katika miezi ya mwanzo ya mwaka huu (2007). Hali hiyo ilisababishwa na ukame uliotokea nchini mwaka 2005/06 ulioathiri uzalishaji wa umeme na hata uzalishaji wa chakula. Kadhalika katika kipindi hicho kulikuwa na ongezeko la mara kwa mara la bei ya mafuta ya petroli.

• ezeka.

Vizingizio hivyo waachiwe serikali. Sio sababu pekee hizi. Mafuta ya petroli yamepanda duniani kote. Naamini wewe unajua sababu nyingine za msingi sana za huu mfumuko wetu wa bei. Ulipaswa kuzitaja. Watanzania hatuzalishi lakini matumizi ni makubwa huku mafedha ya ufisadi nayo yakijaa katika mzunguko wa fedha katika mikono ya wachache wananunuao asset za anasa.

Asha
 
Hii lugha ya ukame na umeme ni kiserikali sana. Serikali ya CCM kwa miaka kumi uliyoisema imeshindwa kujiandaa kukabiliana na ukame ambao ulijulikana. Na hata wakati wa dharura ikatuletee umeme wa Richmond ambao haukuwaka kabisa, hatimaye ukuaji wa uchumi ukashuka. Hawa wahastahili kusifiwa kwa ukuaji wa namna hii

Asha

Uchumi wa nchi nyingi za kiafrika unakuwa tena kwa asilimia nyingi (7%). Kitu kinachotia wasiwasi ni kukosekana kwa kukua kwa soka la kazi (ajira). Na hata zile kazi ambazo ni za asili zinaanza kupotea. Kama ulikuwa mfugaji kuku basi kuku kutoka Brazil au South Africa watakupiga bao kwa bei ndogo.

Kwa Tanzania uchumi unachangiwa na machimbo ya dhahabu na utalii. Sekta ambazo haziushi watanzania wenyewe.
 
===================================

TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MKUKUTA MWAKA 2006/2007

Kabwe, Z.Z, Disemba 2007

• Uwiano wa kibiashara[/B]
• Sekta binafsi inakua vizuri tokea mwaka 2000 hii inatokana na kuwepo kwa mazingira mazuri ya kukopa kutoka katika taasisi za fedha zilizopo nchini na kufanya biashara, kwani mwaka 2006, sekta binafsi imepata asilimia 12.5 ya mikopo.

• Hata hivyo pamoja na kuwa kuna dalili nzuri za matumaini katika upatikanaji wa mikopo, mazingira haya bado hauwanufaishi wengi, wanaofaidi ni wajasiriamali wakubwa wenye mitaji imara na wengi wao wanaoishi mijini.

.

Wakati mwingine ni vyema kutenganisha kati ya Taarifa za MKUKUTA na maoni yako. Hizo taarifa za MKUKUTA zimekaa kiserikali sana. Kwenye "Hata hivyo" ulipaswa uongeze maneno zaidi kuonyesha maoni yako ili kujitofautisha na hizo ripoti za MKUKUTA zinasoma all is well. Mathalani, bado mifumo ya riba na masharti ya ukopeshaji ni kikwazo kikubwa kwa wafanyababishiara wa chini na hata wakati kukupa. Mifumo yetu ya dhamana bado ni dhaifu sana, ule MKURABITA imeshindwa kukabiliana na hali hiyo. Hapa napo kuna mjadala kwa kweli. Ushauri wangu wa ujumla- siku nyingine ukialikwa utoe taarifa ya MKUKUTA pamoja na kunukuu kilichoandikwa kwenye taarifa za kiserikali- hata kama zimeandaliwa na Taasisi 'huru' kama REPOA au Mfumo wa Ufuatiliaji wa Umaskini(PMS/PMG) bado uchambuzi wako huru kama msomi na maoni yako kama binadamu ni suala la lazima. Ama sivyo, mada kama hii inaokena kukaribiana na mawazo ya Dr Ngasongwa wakati msimamo wa Zitto Kabwe ulikuwa bayana katika hotuba ya kwanza kabisa ya waziri kivuli wakati wa bunge la kwanza kabisa 2005. Pale dira yako kama waziri kivuli ilionekana bayana zaidi kuliko katika hii mada

Asha
 
===================================

TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA MKUKUTA MWAKA 2006/2007

Kabwe, Z.Z, Disemba 2007

•
•
Utawala na Uwajibikaji
• Utawala bora ni moja ya nguzo muhimu sana katika kuhakikisha ukuaji mpana wa uchumi na uboreshaji wa maisha ya wananchi. Vigezo viwili vinaangaliwa sana, navyo ni jinsia na rushwa.

• Uwakilishi wa wanawake katika vyombo vya maamuzi umeongezeka mpaka kufikia asilimia 30.4 katika Bunge na asilimia 26.8 katika Halmashauri za Wilaya.

• Idadi ya kesi za rushwa ambazo zilizorekodiwa na PCCB zimeongezeka kutoka kesi 1244 mpaka 3121. Inawezekana kesi hizi zimeongezeka kwa sababu mwamko wa wananchi umeongezeka au kiwango cha rushwa kimeongezeka.

Hili la utawala na uwajibikaji pangekuwa ni maeneo yako ya kujidai zaidi kama mchumi mwanasiasa. hapa ungechambua zaidi kuliko hata msomi ambaye hajawahi kukanyaga kwenye jukwaa la kisiasa. Najua utanieleza kwamba hizi ni talking notes- nondo zenyewe umezimwaga wakati wa kujieleza. Lakini talking notes zinatoa mwelekeo wa mazungumzo. Mathalani, suala la hizi kesi nyingi kuwa ni kesi za rushwa uchwara wakati zile rushwa za size ya Richmond zinacheleweshewa. lakini uwajibikaji ni zaidi ya rushwa, kuna vyombo vya uwajibikaji kama Bunge nk. Ukipitia clusters za mkukuta na zile indicators zake utaona kuna mambo ya msingi kuhusu uwajibaji na utawala bora ambayo yalipaswa kutekelezwa lakini serikali imeyafumbia macho. Ni mwanya kwako kama msomi mwanasiasa ku-document hizo changamoto. Talking notes zako kisimwa popote lazima mtu sio tu aone jina bali kwa kila hoja aone utofauti baina ya msomi jamii ya Zitto na wasomi wengine. Pia uzoefu wako wa kisiasa lazima ujitokeze katika maandiko yako hata kama kwa misingi ya mkutano ulialikwa CHADEMA ama upinzani ama siasa za vyama kwa ujumla hazikupaswa kutamkwa.

Asha
 
Mjadala wenye afya, mwageni masomoni kwa sisi ambao tulikwepa umande ili tunufaike zaidi!
 
Asha Abdala nimekupata.

Sikufurahishwa na headline ya Uhuru na nimesema. Lakini walichosema ndani ni sahihi. Mimi si mtu wa kukanusha kanusha tu. Unakanusha kuchwa cha habari, wakati habari yenyewe ina mambo sahihi?

..........

Unayo ile habari utuwekee hapa tuione? Ile habari inasema ulisema kwamba unawataka watanzania wawe na imani na serikali kwamba kila wanachosema ni sahihi. Nimepitia talking notes zako zijaona suala hili. Unajua watanzania wengi hawasomi habari, wanasiliza vichwa vya habari redio ama kuvisoma wakipita kwa wauza magazeti. Wewe kama mwanasiasa kuicha kauli kwamba umesema watanzania wawe na imani na serikali. Huku wiki chache nyuma kukiwa na kauli nyingine kwamba Rais Kikwete ni kiongozi makini anayefaa kuongoza Tanzania unatuchanganya washabiki wako. Kukanusha kauli kama hizi ni suala la lazima na haitakupunguzia hadhi yako sana sana itakupa heshima zaidi. Kama hutaki kukanusha mwenyewe ni umpe facts mtu wenu wa propaganda afafanue? au wewe huna msaidizi wa ofisi yako ya Mbunge afafanue baadhi ya mambo? Sasa katika mazingira kama hayo, waropokaji kama Chaha wakiropoka utawalaumu wao pekee au ni vyema ukajilaumu na wewe? Usijitazame wewe tu, tazama athari ya kauli kama hizo kwa taasisi unazoongoza na watu walio nyuma yako. Umekanusha mara ngapi mpaka uogope kuonekana mtu wa kukanusha kanusha? Gazeti la uhuru limesema umewaita watu wengine waongo, katika mada yako sijaona hilo suala. Gazeti la uhuru limesema watanzania wawe na imani na harakati za serikali kutengeneza uchumi wenye kuwanufaisha wengi, hapa kwenye mada yako hamna kitu kama hicho. Ni kweli pia mambo yote uliyoyasema kuhusu madini na utalii na changamoto ya kufanya uchumi unufaishe wengi gazeti la uhuru nayo limeyaandika. Baba Zitto, si kila habari inakujenga, si kila anayekuandika ukurasa wa mbele ana nia njema na wewe. Chacha anapaswa apelekwe kitchen party akafundwe; lakini wewe nawe unapaswa kupelekwa ile shughuli ya sebuleni. Kuna mambo lazima ujifunze kusema NO! Ile habari ya Mtanzania na Uhuru zilikuwa ni za kutolewa ufafanuzi kama sio kukanushwa.

Sisi wakina dada tunakupenda sana, usituangushe mtu wetu.

Asha
 
Mheshimiwa Zitto,

Nimeangalia majibu yako kwa baadhi ya watu hapa na sioni kama umegusia kitu ambacho ndicho kinawafanya watu washangae statement yako.

Hakuna anayesema uchumi haukui, wala hakuna anayekataa kukua kwa uchumi tokea mwaka 1993.

Kinachonishangaza mimi ni hiyo trend kuendelea 2006 na 2007.

Hapo ndio ningetaka kujua unatumia data gani mpaka kufikia hiyo statement?

Wengine sio wachumi lakini huhitaji kwenda university kusomea uchumi kuweza kuelewa basic analysis za uchumi. In fact wengine tumesoma hesabu na statistics, masomo ambayo ndio mwanzo wa analysis yoyote ya uchumi.

Ukisema mwaka 2006 uchumi ulikua, ina maana uzalishaji wetu na services kwa mwaka huo ulikuwa mkubwa kuliko 2005 ukiondoa effect ya inflation. Sasa hapo ndipo palipo na utata, uzalishaji kwa mwaka huo ulikuwa chini shauri ya umeme na ukame. Hata data zako ulizotoa zinaonyesha uchumi ulishuka, ingawaje nina wasiwasi hata na hizo data wanazotoa BOT lakini kwa ajili ya huu mjadala, ninaweza kukubali kwamba ni sahihi. Sasa kama kukua kwa uchumi mwaka 2006 kulishuka utasemaji uchumi unakua?

Kwa mwaka 2007, sidhani hata kama tuna data zote za kutusaidia kujua uchumi umekua au kuanguka kwa kiasi gani. Labda kama mwenzetu unazo hizo data tuambie. Projections au forecasting zinaweza kusaidia lakini ni kielelezo tu na wala haziwezi kutumika unavyozitumia hapo juu kwenye statements zako.

Mchumi makini yeyote anapo discuss data za uchumi anaangalia trend, na japo trend ilikuwa inapanda juu lakini kwa mwaka 2006 imeenda chini. Pia watu wengi wanaongelea kipindi hiki cha miaka miwili ya JK, sasa hapo kukua kwa uchumi kuko wapi?
 
Watanzania ni unique sana
1. Somo la uchumi kumbe tatizo la kitaifa kama Hisabati!
2. Kama waziri wa mipango akiongelea uchumi haeleweki! kama waziri kivuli wa mipango na mtaalamu wa uchumi akiongelewa uchumi haeleweki! Kuna mawili aidha taifa liko kwenye matitizo makubwa kwa maana halina dira au wananchi wake wenyewe ni tatizo.

Kitila tendele mbele mkuu!

Kilitime,

Tatizo hapo sio wananchi, tatizo ni hao wanaotoa hizo data ambazo hata hawawezi kutuhakikishia wamezitoa wapi.

Kujua au kuelewa analysis za uchumi sio lazima usomee uchumi. Na kwa taarifa tu siku hizi kwenye nchi nyingi za West, wanaopewa kazi kwenye mashirika ya maana yanayoshughulikia na mambo ya investments sio wale waliosomea uchumi na badala yake ni wasomi wa hesabu. Ukisikia hao watu wa city wanaopata malaki, wengi wao ni universities wamesomea maths.

Kitendawili hapa ni hao wanaojaribu kutulisha data ambazo haziendani na realities huko wilayani.
 
Zitto

Mimi hizi takwimu zinazotolewa na kuonyesha uchumi wa Tanzania umekuwa ukipanda kwa asilimia 5 mpaka sita na ushee kwa miaka michache iliyopita mimi nazipinga kabisa. Ama ukusanyaji wa takwimu hizo una kasoro kubwa sana au computation zinazofanywa na kuonyesha uchumi umepanda kwa kiasi hicho zina kasoro kubwa sana.

Nasema hivi kwa sababu uchumi wa nchi kama ya Marekani ukikua kwa asilimia 5 tu basi ajira zinaongezeka kwa kasi sana na mishahara (kipato) cha wafanyakazi wengi nachi hukua kwa kasi kubwa sana. Pia waajiri huwa na kazi kubwa sana kuajiri maana unemployment lkevel huwa ni ndogo sana hivyo kuwapata wafanyakazi wapya ni lazima uwalipe mshahara mkubwa kuliko huo wanaoupata huko walikoajiriwa na pia kuwapa signing bonuses na marupurupu mengine.

Je, inakuwaje tunapoambiwa kwamba uchumi wa Tanzania umekuwa kwa asilimia kama hiyo ya 5% au zaidi hatuoni ongezeko la ajira na kipato (purchasing power) kama inavyotokea katika nchi nyingine? Something is wrong somewhere!
 
Mheshimiwa Zitto,

Nimeangalia majibu yako kwa baadhi ya watu hapa na sioni kama umegusia kitu ambacho ndicho kinawafanya watu washangae statement yako.

Hakuna anayesema uchumi haukui, wala hakuna anayekataa kukua kwa uchumi tokea mwaka 1993.

Kinachonishangaza mimi ni hiyo trend kuendelea 2006 na 2007.

Hapo ndio ningetaka kujua unatumia data gani mpaka kufikia hiyo statement?

Wengine sio wachumi lakini huhitaji kwenda university kusomea uchumi kuweza kuelewa basic analysis za uchumi. In fact wengine tumesoma hesabu na statistics, masomo ambayo ndio mwanzo wa analysis yoyote ya uchumi.

Ukisema mwaka 2006 uchumi ulikua, ina maana uzalishaji wetu na services kwa mwaka huo ulikuwa mkubwa kuliko 2005 ukiondoa effect ya inflation. Sasa hapo ndipo palipo na utata, uzalishaji kwa mwaka huo ulikuwa chini shauri ya umeme na ukame. Hata data zako ulizotoa zinaonyesha uchumi ulishuka, ingawaje nina wasiwasi hata na hizo data wanazotoa BOT lakini kwa ajili ya huu mjadala, ninaweza kukubali kwamba ni sahihi. Sasa kama kukua kwa uchumi mwaka 2006 kulishuka utasemaji uchumi unakua?

Kwa mwaka 2007, sidhani hata kama tuna data zote za kutusaidia kujua uchumi umekua au kuanguka kwa kiasi gani. Labda kama mwenzetu unazo hizo data tuambie. Projections au forecasting zinaweza kusaidia lakini ni kielelezo tu na wala haziwezi kutumika unavyozitumia hapo juu kwenye statements zako.

Mchumi makini yeyote anapo discuss data za uchumi anaangalia trend, na japo trend ilikuwa inapanda juu lakini kwa mwaka 2006 imeenda chini. Pia watu wengi wanaongelea kipindi hiki cha miaka miwili ya JK, sasa hapo kukua kwa uchumi kuko wapi?
Mtanzania,

Bila kuchukua mamlaka ya Zitto,,, na kwa kuwa wewe umesoma Hisabati na Statistics,,, Nadhani utanielewa...

(A) Ukitaka kulinganisha kitu chochote kile unatakiwa uwe na reference point...

(B) Uchumi kukua kwa say 2%, 3%, 7% or x% maana yake ni ukilingalisha na mwaka uliopita,,, hii ina maada gani pato la mwaka jana kama ni 100 mwaka huu limekua kwa x% maana yake pato la mwaka huu ni [(100 + (100 *x%)]

(C)Catch 22; Do not compare the percentages!!! kwa sababu hizo percentage ni za pato/mapato tofauti, na hili ndilo linakukuta wewe na wengine... 10% ya 1996 inaweza kuwa ndogo sana kulinganisha 4% ya Mwaka 2008!

kama percentage ndiyo ingekuwa kigezo uchumi wa UK unakua kwa 2-3% kwa hiyo tungesema wao uchumi wao haukui... this is not the case.

(D)Ungeelewa zaidi kama ungekuwa unafuatilia watani wetu, kipindi cha Moi kule Kenya kuna wakati waliregister close to 0% maana yake pato la mwaka ulipita na la mwaka husika... ni hilo hilo... Leo hii kwa nchi kama ya yetu, kwa mfano, tunatakiwa ili tuwakimbilie watani wetu wao uchumi ukikua kwa 5% sisi tunatakiwa ukue kwa 10 au 12%. kwa sababu mapato yetu ni madogo kulinganisha na wao...


Huu ndio uelewa wangu!!! nachangia tu.
 
Kwa maoni yangu sioni sababu zozote za kugombana kati ya hawa watu wawili hasa ukitilia maanani mafanikio makubwa katika miezi ya karibuni ya kuitetemsha CCM kuhusiana na mikataba ya madini na kashfa ya BOT.

CCM wameshagundua kwamba wanaweza kabisa kumtumia huyu Wangwe ili kukisambaratisha CHADEMA. Viongozi wa juu wa CHADEMA wanatakiwa walishughulikie sakata hili mapema kwa kumpa onyo kali Wangwe au hata kumsimamisha uanachama kwa miezi sita vinginevyo wanakichimbia kaburi chama chao.
 
Wewe nawe sasa unatia aibu, kelele tu kuwa uongo wakati hauuonyeshi huo uongo na kisha kusema ukweli ni upi. Kama ni kutaka kupondea Prof Baregu na Senkondo ambao mara nyingi wanapondea mafisadi wako wa ccm inabidi uende hapa:

ninatakakupondeawateteziwahakilakinininachemsha.co.kuzimu

Nakwambia tuna kazi. Sasa huyu kijana Killtime tunayemwania sana hii sijui katoa wapi tena, nimewauliza ni wapi mimi nimesema waseme uongo hawataki kwa sababu hakuna, ila wanapindisha mambo ili kupotosha hoja yangu. Ngoja tukubali kutokubaliana!
 
Watanzania ni unique sana
1. Somo la uchumi kumbe tatizo la kitaifa kama Hisabati!
2. Kama waziri wa mipango akiongelea uchumi haeleweki! kama waziri kivuli wa mipango na mtaalamu wa uchumi akiongelewa uchumi haeleweki! Kuna mawili aidha taifa liko kwenye matitizo makubwa kwa maana halina dira au wananchi wake wenyewe ni tatizo.

Kitila tendele mbele mkuu!

Wewe kilitime umenifanya nicheke sana, basi bwana ngoja tutafute vitabu basic vya uchumi hasa kile cha "Economy for damies". Very interesting indeed!
 
Zitto

Mimi hizi takwimu zinazotolewa na kuonyesha uchumi wa Tanzania umekuwa ukipanda kwa asilimia 5 mpaka sita na ushee kwa miaka michache iliyopita mimi nazipinga kabisa. Ama ukusanyaji wa takwimu hizo una kasoro kubwa sana au computation zinazofanywa na kuonyesha uchumi umepanda kwa kiasi hicho zina kasoro kubwa sana.

Nasema hivi kwa sababu uchumi wa nchi kama ya Marekani ukikua kwa asilimia 5 tu basi ajira zinaongezeka kwa kasi sana na mishahara (kipato) cha wafanyakazi wengi nachi hukua kwa kasi kubwa sana. Pia waajiri huwa na kazi kubwa sana kuajiri maana unemployment lkevel huwa ni ndogo sana hivyo kuwapata wafanyakazi wapya ni lazima uwalipe mshahara mkubwa kuliko huo wanaoupata huko walikoajiriwa na pia kuwapa signing bonuses na marupurupu mengine.

Je, inakuwaje tunapoambiwa kwamba uchumi wa Tanzania umekuwa kwa asilimia kama hiyo ya 5% au zaidi hatuoni ongezeko la ajira na kipato (purchasing power) kama inavyotokea katika nchi nyingine? Something is wrong somewhere!

Bubu AK mimi nakubaliana na wewe lakini kwa sababu tofauti.

Tulianzisha an unscientific thread ya kuangalia bei za vitu zinavyopanda tukaona kabisa kuwa iko tofauti sana na inflation figures za BOT.Kama hatuna hata a reliable stock exchange na infrastructure ya kuunganisha mawasiliano pamoja na umeme nchi nzima kweli tunaweza kuwa na reliable figures?

On the other hand (as always, the legendary "two handed economist")

Kulinganisha effects za kukua 5% uchumi Tanzania na Marekani si sawa kwa sababu ukisema 5% lazima uangalie ni 5% ya nini? Marekani ina uchumi mkubwa sana ukilinganisha na Tanzania hivyo 5% yao ni kubwa sana pengine kiasi cha kufikia haja ya kuchukua advantages za "economies of scale" na kupata momentum ya some sort of escape velocity.Pili Marekani siyo "emerging economy" kwa hiyo, growth ya 5% siyo mbaya. They are pretty much at the top and cannot enjoy double figure growth which is mostly the realm of emerging economies like Tanzania, if one can argue that Tanzania is an emerging economy at all -some argue it is a submerging one but thats another thread.

An ambitious emerging economy should not feel content with a single digit economic growth, we should aim at a record of consistency growth, beginning with 10% or better.

Kwa hiyo tusitake kulinganisha the proverbial "apples to oranges" kwa kuangalia uwiano wa 5%, 5% is 5% but there is a difference between 5% ya $ 1000 m na 5% ya $ 100.
 
Takwimu za Mh. Zitto zinaweza kuwa sahihi kama zinavyotolewa na NBS. Kilichoshitua watu wengi na kuwauma hasa watu walio upande wa CHADEMA ni yale maneno kwamba wananchi wawe na imani na serikali yao, na kwamba ni kweli uchumi unakua. Kauli hii ni nzito sana, na inatoa CREDIT kwa JK na serikali yake kwamba hata wapinzani na tena kiongozi mkubwa kwenye chama chake na Mbunge machachari ambaye yuko mstari wa mbele kuikosoa serikali amekubali kwamba serikali ya JK iko makini na wananchi waiamini. Hiyo ni turufu/mtaji wa 2010!

Ili kukwepa hayo mambo ya kuwekwa kwenye front page ya Gazeti la CCM, Zitto alitakiwa aseme ni kweli uchumi unakua (kama kweli unakua) lakini ukuaji wake si ule ambao tunautarajia watanzania. Sekta zinazokua kwa sasa ni madini na utalii ambako, pamoja na huo ukuaji bado kuna misamaha mikubwa sana ya kodi na hata udhibiti wa mapato yake si madhubuti. Misamaha ya kodi ingetolewa kwa wakulima in form of ruzuku ya zana za kilimo/uvuvi na mengineyo ingechangia kwa kiasi kikubwa sana kuboresha maisha ya jamii ya watanzania. Tatizo la sera ya uchumi ya CCM imekumbatia wazalishaji wakubwa kwenye madini/utalii (uwindaji) ambako wanaofaidika ni wachache sana. Kwa hiyo kuna haja kubwa ya serikali ya CCM kufanya mabadiliko ya sera zake za kiuchumi ili uchumi ukue kwa asilimia kubwa zaidi ya hiyo 5% na pia ukuaji huo uwanufaishe wananchi walio wengi.

More than 70% ya watanzania ni wakulima mchango wao kwenye pato la taifa ni 44%, ina maana ya kwamba kila mkulima mmoja mchango wake ni kama 0.6%! Kwa mwendo huu huwezi ukaipa serikali iliyo madarakani CREDIT kwamba it is doing a good job! Sekta ya madini na utalii ambayo ndiyo inayosemekana sasa hivi inakuza uchumi wetu, imeajiri watanzania wachache sana na sehemu kubwa ya hilo pato lote linaishia nje maana serikali haina mgao wowote zaidi ya mrahaba (ambao Zitto amekuwa akiupigia kelele siku zote na akitaka joint venture ili na serikali nayo ifaidike na mapato ya mauzo). Hapo ndipo ninapomuona Mh. Zitto katumika kutangaza uzuri wa serikali ya CCM na kuisifia wakati alipopewa adhabu bungeni, nilimuona akiwa na Prof. Baregu akikandia jinsi Tanzania inavyoliwa kwenye madini sababu ya sera bomu zilizo kwenye madini. Leo amekuwa ni wa kusifia ukuaji wa uchumi? Ukisema wananchi tuiamini serikali yetu, maana yake ni serikali makini na sera zake kiuchumi ni bomba na hivyo come 2010 wananchi wairudishe madarakani. Hapo ndipo nilipoona Mh. Zitto alichemsha!

Kazi ya upinzani ni kukosoa sera bomu za serikali na hivyo Zitto akiwa mpinzani anatakiwa kuwa makini na kauli zake ikiwa ni pamoja na kuweka sawa records zake. Kuishia kuangalia takwimu kama zilivyo bila kuzama kwenye undani wa hizo numbers hakuwezi kutufikisha popote. Wapinzani wanatakiwa kutoa kasoro na proposal za kurekebisha hizo kasoro. Mfano bajeti ya 2007/8 nilifurahia walipotoa bajeti mbadala, yaani unakosoa na unaonyesha kwamba ungekuwa ni wewe ungefanya nini, hiyo inasaidia na ndiyo maana juzi Mzee Kisumo kasema eti CHADEMA wameiba agenda ya madini kutoka CCM, ingawa wabunge wa CCM wakiwa Bungeni hatukuwasikia wakipondea kasoro za sera ya madini zaidi ya ku-side na Karamagi ili kummaliza Zitto na hoja yake binafsi.

Kila la heri wapinzani wa Tanzania, msilaumiane sana. Cha muhimu zaidi ni kurekebisha hizo kasoro na pia kutoa ufafanuzi kwenye media na hasa pale ambapo mnapoonekana mnatumika kwa manufaa ya chama tawala. vinginevyo hata hayo majimbo mliyoyashika mtajikuta mnayapoteza kwa chama tawala, maana tayari mme-declare kwamba CCM na serikali yake mambo ni poa, which is not the case na ndiyo maana mnakabana koo na JK kwenye sakata ya mafisadi, madini na BoT! Hayo mabilioni yaliyoliwa BoT na wajanja wachache kama yangetumika kuboresha miundo mbinu ama kutoa ruzuku kwenye sekta ya kilimo, nina uhakika uchumi wetu ungekuwa na msingi mzuri sana wa kupaa!
 
Back
Top Bottom