Harakati za kijeshi, uhalifu na ujasusi

Harakati za kijeshi, uhalifu na ujasusi

mcTobby

JF-Expert Member
Joined
Feb 16, 2018
Posts
7,603
Reaction score
21,881
Picha hii hapa chini ilinaswa kabla ya Mauaji ya Askari wa Uingereza kwenye Jiji la Belfast Ireland.

Mwezi Machi 1988, askari hawa wawili wa Jeshi la Uingereza waliokuwa wakifanya kazi katika kitengo cha mawasiliano ya kijasusi(signalers)walivutwa kutoka kwenye gari lao na kuuawa huko West Belfast, Ireland Kaskazini.
Maaskari hao walikuwa ni Makoplo David Howes na Derek Wood walikuwa wakipita mjini Belfast walipokaribia msafara wa mazishi ya Kevin Brady, mwanachama wa IRA aliyeuawa siku tatu zilizotangulia.
Hiyo Brady alikuwa ameuawa na Michael Stone, mwanachama wa kundi la waaminifu kwa Uingereza, aliyeshambulia msafara mwingine wa mazishi. Shambulio hilo liliua watu watatu na kujeruhi wengine wengi.
Kwa hofu ya shambulio jingine, wanachama wa Sinn Féin na IRA walikuwa wakilinda mazishi ya Brady. Mamlaka za eneo hilo pia zilikubaliana kukaa mbali ili kuzuia vurugu.

Hata hivyo, gari la rangi ya silver lililokuwa likiendeshwa na Howes na Wood lilisimama ghafla karibu na msafara huo. Umati ulidhani walikuwa wakipanga shambulio jingine.
Inasemekana Wood alikuwa akimwonyesha Howes mji huo kwa kuwa alikuwa amewasili hivi karibuni. Wote wawili hawakujua kuwa msafara wa mazishi ulikuwa eneo hilo.
Umati uliwazunguka, ukawatoa kwa nguvu kwenye gari na kuwapiga. Wood alifyatua risasi moja ya onyo kwa bastola yake, lakini hakuwafyatulia watu risasi. Hata hivyo, walimzidi nguvu.
Baadaye, askari hao walipelekwa kwenye dampo dogo la taka, ambako walipigwa tena, kuchomwa visu mara kadhaa na hatimaye kupigwa risasi hadi kufa.
Kwa mujibu wa Sean Hartnett (jina la bandia), Howes na Wood walikuwa wanachama wa kitengo cha siri cha mawasiliano ya kijasusi kilichojulikana kama Joint Communications Unit – Northern Ireland. Ingawa walikuwa na silaha, kazi yao kuu ilikuwa ya mawasiliano, si operesheni maalumu za kijeshi.
Mwaka 1989, Alex Murphy na Harry Maguire walipatikana na hatia ya mauaji hayo na kuhukumiwa vifungo virefu gerezani. Hata hivyo, waliachiliwa mwaka 1998 chini ya makubaliano ya amani ya Good Friday Agreement.
FB_IMG_1792062818009.jpg
 
Jenerali wa Iran, Nematollah Nassiri, alipigwa picha hii muda mfupi kabla ya kuuawa kwa kupigwa risasi tarehe 15 Februari 1979.

Nassiri alikuwa mkuu wa shirika la ujasusi na usalama wa Iran lililojulikana kama SAVAK kuanzia mwaka 1966 hadi 1978, wakati wa utawala wa Shah Mohammad Reza Pahlavi, kabla ya Mapinduzi ya Iran ya mwaka 1979.
Katika kipindi cha miaka 13 alichohudumu ndani ya SAVAK, shirika hilo liligubikwa nA ukatili mkubwa kukandamiza makundi ya mrengo wa kushoto na Marxism activists. Mwandishi Ervand Abrahamian anakadiria kuwa katika miaka ya 1970, SAVAK iliwaua wapiganaji 368 wa makundi ya msituni na kuwanyonga wafungwa wengine 100, huku hali ya kisiasa nchini Iran ikiendelea kuzorota kwa kasi.
Mwezi Juni 1978, Shah alimwondoa Nassiri katika nafasi yake ya mkuu wa SAVAK na kumteua kuwa balozi wa Iran nchini Pakistan. Hata hivyo, miezi minne tu baadaye, Nassiri aliitwa kurejea Iran, muda mfupi baada ya SAVAK kuvunjwa kabisa.
Mnamo Novemba 1978, Nassiri alikamatwa pamoja na maafisa wengine wengi wa ngazi za juu serikalini. Aliendelea kubaki gerezani wakati utawala wa Shah ulipokuwa ukianguka mwezi Februari 1979.
Mara tu baada ya mapinduzi, Baraza la Mapinduzi lilianza kutekeleza hukumu za vifo.
Asubuhi ya tarehe 15 Februari 1979, Nassiri na majenerali wengine watatu walifikishwa pamoja mbele ya mahakama iliyokuwa imewekwa ndani ya darasa la shule. Kesi yao iliendeshwa katika chumba hicho kilichotumika kama mahakama ya muda.
Jioni ya siku hiyo, wote walikutwa na hatia. Muda mfupi kabla ya saa sita usiku, walitekelezewa hukumu ya kifo kwa kupigwa risasi juu ya paa la shule hiyo.
Majenerali wengine watatu waliouawa usiku huohuo walikuwa:
Jenerali Mehdi Rahimi: Mkuu wa Polisi wa Tehran na kamanda wa kijeshi wa Tehran wakati huo.
Jenerali Reza Naji: Kamanda wa kijeshi wa mji wa Isfahan.
Jenerali Manouchehr Khosrodad: Kamanda wa kikosi cha anga cha Jeshi la Iran.
Kwa jumla, Nassiri akiwa miongoni mwao, watu 438 walikamatwa na kuuawa kufuatia Mapinduzi ya Iran ya mwaka 1979.
FB_IMG_1792063301325.jpg
 
Picha hizi ni za raia wawili Michael Baumann na Bert Greiser ambao walikamatwa na walinzi wa mpakani mwezi Aprili 1989 walipokuwa wakijaribu kutoroka kutoka Berlin Mashariki.


Wote wawili walizaliwa Ujerumani Mashariki mwaka 1962 na hawakuwahi kuishi katika kipindi ambacho Ukuta wa Berlin haukuwepo. Kufikia wakati walipoanza kupanga kutoroka, walinzi wa mpakani walikuwa tayari wamewaua wakazi 140 wa Berlin Mashariki walipojaribu kuvuka ukuta.

Kutokana na lawama kali kutoka mataifa mbalimbali kufuatia matukio ya hivi karibuni la kupigwa risasi kwa wanaovuka ukuta huo, Baumann na Greiser walihisi kwamba huenda walinzi wasiwapige risasi ikiwa wangejaribu kukimbia.


Kwa miezi kadhaa kabla ya jaribio lao la kutoroka, walikuwa wakifanya mazoezi ya kukimbia kwa kasi na kuruka vizuizi katika Uwanja wa Michezo wa World Youth uliokuwa karibu na Mtaa walioisho. Walihitaji kuvuka eneo la barabara lenye urefu wa takribani futi 500 kwa kasi kubwa ili kufika sehemu salama kwenye mji wa Berlin Magharibi.


Pia, walimjulisha kwa siri rafiki yao aliyeishi upande mwingine wa ukuta kuhusu siku na mahali ambapo wangejaribu kuvuka. Asubuhi ya tarehe 8 Aprili, rafiki huyo alikuwa akisubiri upande wa pili akiwa na kamera mkononi, akitumaini kupiga picha ya kile walichotarajia kuwa kutoroka kwa mafanikio.


Mwanzoni, mpango wao ulifanikiwa kabisa.


Kizuizi kilichozuia magari kilipoinuliwa, Baumann na Greiser waliruka kizuizi cha kwanza cha watembea kwa miguu na kukimbia kwa kasi kupitia eneo lililokuwa kati ya pande hizo mbili za mpaka.
FB_IMG_1792063702104.jpg


Walifanikiwa kuwapita walinzi wa mpakani waliokuwa wameshtuka. Hata hivyo, walionwa na afisa mmoja wa udhibiti wa pasipoti aliyekuwa akivuta sigara.
FB_IMG_1792063708814.jpg



Ingawa alikuwa amevaa sare za walinzi wa mpakani, hakuwa mwanachama wa kikosi rasmi cha ulinzi wa mpaka. Alikuwa afisa wa Idara Kuu ya Sita ya kijasusi ya Stasi, shirika la usalama wa taifa la Ujerumani Mashariki.


Afisa huyo hakuwa amearifiwa kwamba amri ya kuwapiga risasi watu waliokuwa wakijaribu kutoroka ilikuwa imeondolewa siku nne tu zilizopita.


Alitoa bastola yake aina ya Makarov na kufyatua risasi moja kuelekea kwao.


Wakati huo hakuna aliyefahamu kwamba risasi hiyo ingekuwa risasi ya mwisho kabisa kufyatuliwa dhidi ya mtu katika Ukuta wa Berlin.


Baumann na Greiser waliacha kukimbia na kuinua mikono yao kuashiria kujisalimisha. Jambo la kushangaza ni kwamba Greiser, aliyekuwa mkimbiaji mwenye kasi zaidi kati yao, alikuwa amebakiza umbali wa futi 20 tu kufika eneo salama la Berlin Magharibi.
FB_IMG_1792063721178.jpg


Kabla ya kujaribu kutoroka, wote wawili walikuwa wamekubaliana kwamba endapo wangefyatuliwa risasi, wangejisalimisha badala ya kuhatarisha kuuawa kama watu wengi waliokuwa wametangulia mbele yao.


Baumann na Greiser walifungwa gerezani kwa miezi 20 na 22 mtawalia.
FB_IMG_1792063715196.jpg


Hata hivyo, chini ya miezi minane baadaye, Ukuta wa Berlin ulianguka. Kufuatia tukio hilo la kihistoria, wote wawili waliachiliwa kutoka gerezani haraka.
 
Picha hii ni ya Raia wa Urusi, Nomma Zarubina, ambaye alikiri kosa la kuidanganya FBI kuhusu uhusiano wake na idara ya ujasusi ya Urusi wakati akifanya kazi nchini Marekani.
FB_IMG_1792064318583.jpg

Zarubina aliwasili Marekani mwaka 2016 baada ya kumaliza shahada ya uzamili katika utawala wa umma mjini Moscow. Alianza kufanya kazi katika Kituo cha Urusi jijini New York, ambako alikuwa akitangaza na kuandaa shughuli za kitamaduni. Pia alifanya kazi na taasisi ya utafiti wa sera za kimataifa ya Center for Strategic and International Studies mjini Washington, DC. Hata hivyo, taarifa zake zilizokuwa kwenye tovuti ya taasisi hiyo zimeondolewa.


FBI ilimhoji Zarubina kwa mara ya kwanza mwezi Oktoba 2020 kuhusu uhusiano wake na Elena Branson, aliyekuwa akiongoza Kituo cha Urusi jijini New York. Wakati huo, Branson alikuwa tayari anachunguzwa kwa tuhuma za kufanya kazi kama wakala wa serikali ya Urusi bila kujisajili rasmi kama inavyotakiwa na sheria za Marekani.


Baadaye, Branson alikimbilia Urusi ili kukwepa kukamatwa, na hadi sasa bado anaishi huko.


Katika mahojiano matano aliyofanyiwa, Zarubina alisisitiza mara kwa mara kwamba hakuwa na uhusiano wowote na FSB, idara ya usalama wa ndani ya Urusi.


Hata hivyo, FBI iliwasilisha hati ya kiapo iliyokuwa na madai kwamba mwezi Desemba 2020, afisa mmoja wa FSB alimshawishi Zarubina kufanya kazi kwa niaba ya idara hiyo. Inadaiwa alipewa jina la siri la Alyssa, na jukumu lake lilikuwa kujenga uhusiano na waandishi wa habari, wanachama wa taasisi za utafiti wa sera na wapinzani wa serikali ya Urusi waliokuwa wakiishi Marekani.


Hatimaye, Zarubina alikiri kufanya kazi na FSB. Alikamatwa mwezi Novemba 2024, lakini aliachiliwa kwa dhamana na kuruhusiwa kuwa na uhuru fulani wakati akisubiri kusikilizwa kwa kesi yake.


Mwanzoni mwa mwaka 2025, Zarubina alimtumia mmoja wa maafisa wa FBI waliokuwa wamemhoji awali ujumbe kadhaa wa maandishi na picha zilizokuwa za ajabu na zenye ishara za kumtongoza. Ujumbe mwingi ulitumwa nyakati za usiku, wakati ambapo alionekana kuwa amelewa.


Mwezi Desemba 2025, aliamriwa kurejea gerezani ili kusubiri kesi yake akiwa kizuizini. Mbali na mashtaka ya kuidanganya FBI, alishtakiwa pia kwa kutoa taarifa za uongo katika ombi lake la uhamiaji.


Mwezi Februari 2026, Zarubina alikiri mashtaka yake. Baadaye, alihukumiwa kifungo cha miezi 14 gerezani.
 
Mnamo Agosti 1945, ujumbe wa siri uliotumwa kwa njia ya mawasiliano ya Siri(encrypted message ) uliwafedhehesha sana ma undercover wa Australia. Ujumbe huo ulifichua kwamba, wakati wa Vita vya Pili vya Dunia, shughuli zao za siri katika kisiwa cha Timor zilikuwa zimejulikana kwa majeshi ya Japan.


Jeshi la Japan lilipovamia visiwa vya Timor mnamo Februari 1942, kisiwa hicho kilikuwa bado kimegawanywa katika makoloni mawili: koloni la Ureno na la Uholanzi. Kikosi kidogo cha majeshi ya Washirika (Allied forces)kilichokuwa kisiwani humo kilipambana kishujaa, lakini muda mfupi baadaye kilizidiwa nguvu na wanajeshi wa Japan.


Sasa Mnamo Julai 1942, Idara ya Australia ya Upelelezi wa Kijeshi (Services Reconnaissance Department — SRD) ilianza kutuma vikosi vya siri huko kwenye visiwa Timor kusaidia upinzani dhidi ya Wajapani.


Hata hivyo, SRD ilikuwa shirika jipya ambalo halikuwa na uzoefu wala mafunzo ya kutosha kukabiliana na polisi wa kijeshi wa Japan, walioitwa Kempeitai.


Karibu wanajeshi wote wa Washirika waliotumwa katika visiwa hivyo walifuatiliwa na Kempeitai muda mfupi baada ya kuwasili. Baadhi yao waliuawa, wengine wakafungwa, na wengine wakalazimishwa kushirikiana na Wajapani.


Wakazi wa Timor waliacha kwa kiasi kikubwa kupambana na Wajapani baada ya chifu mmoja wa eneo hilo, Dom Alexio Corte-Real, kuuawa pamoja na familia yake yote mnamo Mei 1943.


Hadi vita vilipomalizika, Waaustralia hawakufanikiwa kujenga kituo imara cha shughuli zao za siri kisiwani humo.


Mnamo Septemba 1943, mwendeshaji wa redio wa kikosi maalumu cha Australia kilichoitwa Z Special Unit, AJ Ellwood, alikamatwa baada ya timu yake, iliyokuwa na jina la siri LAGARTO, kunaswa na Wajapani.


Wajapani walipata vitabu vya jumbe za siri ambavyo Ellwood alikuwa amevizika wakati wa kukimbia kwao. Kisha wakamtesa hadi akasalimu amri na kuanza kutuma ujumbe kwa makao makuu ya SRD kwa maelekezo ya Wajapani.


Kuanzia wakati huo, Kempeitai ilikuwa imepenya kabisa katika mtandao wa mawasiliano ya siri wa Australia.


SRD haikugundua kwamba mwendeshaji wake wa redio alikuwa amegeuzwa na kuwa chanzo cha taarifa kwa adui. Badala yake, iliendelea kuamini ujumbe wake bila kuutilia shaka.


Matokeo yake, timu nne zilizotumwa Timor baada ya hapo ziliuawa au kukamatwa karibu mara tu zilipowasili. Hata hivyo, majanga hayo hayakuhusishwa na ukweli kwamba Ellwood alikuwa amegeuzwa na kutumiwa kama chambo na Wajapani tangu awali.


Mnamo Agosti 12, 1945, Japan ilikuwa inakabiliwa na kushindwa katika karibu kila upande wa vita. Katika kipindi hicho, ujumbe wa mwisho ulitumwa kwa Waaustralia kwa lengo la kuwadhihaki kutokana na juhudi zao za siri zilizokuwa zimeshindwa.


Wajapani walitumia mfumo huohuo wa usimbaji (encrypted)wa ujumbe wa Australia ili kuhakikisha ujumbe huo unafika na kueleweka na waliokusudiwa.

FB_IMG_1792064736335.jpg

Ujumbe huo ulisema: hivi
Nippon to LMS: Thanks you for your assistance for this long while.Hope to see you again. Until then wish your good health.
Nippon Army.

Tafsiri ya ujumbe huo ukiwa;

“Kutoka Japan kwenda LMS: Asanteni kwa msaada wenu katika kipindi hiki chote. Tunatumaini tutakutana tena. Hadi wakati huo, tunawatakia afya njema. Jeshi la Japan.”
 
Haya ni matukio ya Mwaka 1954, ambapo polisi wa kikoloni wa Uingereza waliwaficha sura watoa taarifa wao(informers) wa Kiafrika wakati wa Operesheni Anvil, iliyolenga kuwakamata wapiganaji wa Mau Mau jijini Nairobi.
FB_IMG_1792065946084.jpg
FB_IMG_1792065949212.jpg



Operesheni hiyo ilianza tarehe 24 Aprili 1954. Maelfu ya wanajeshi wa Uingereza, askari wa Kenya Home Guard na polisi wa akiba walizingira Nairobi na kuzuia Waafrika kuingia au kutoka jijini.


Wakazi wasiopungua 24,000 walikamatwa na kuchunguzwa. Watoa taarifa waliokuwa ndani ya magari ya Land Rover waliwatazama washukiwa na kuwabaini wale waliodhaniwa kuwa wapiganaji wa Mau Mau. Waliotambuliwa walihojiwa, mara nyingi kwa ukali, na wengine walipelekwa kwenye kambi za vizuizi.
FB_IMG_1792065964669.jpg


Operesheni hiyo ilisababisha takribani wapiganaji 650 kutambuliwa na kufungwa kwa muda mrefu. Ingawa mbinu hizo zilisababisha mateso na ukiukaji wa haki za binadamu, ziliudhoofisha mtandao wa Mau Mau jijini Nairobi.
FB_IMG_1792065970366.jpg


Kufikia mwaka 1956, mapigano mengi yalikuwa yamekoma. Kenya iliendelea na mchakato wa kupata uhuru kutoka kwa Uingereza, ambao ulitangazwa tarehe 12 Desemba 1963.
 
Kwenye video hii nayoiambatanisha hapa chini inamwonyesha Matthew Trickett, aliyekuwa mwanajeshi wa kikosi cha wanamaji cha Royal Marines, akiwakimbia wapiga picha baada ya kushtakiwa kwa makosa yanayohusiana na usalama wa taifa mwezi Mei 2024.


Trickett alihudumu katika Royal Marines kuanzia Februari 2007 hadi Machi 2013. Baadaye alifanya kazi kama afisa wa uhamiaji katika Wizara ya Mambo ya Ndani ya Uingereza na kuanzisha kampuni yake ya ulinzi, MTR Consultancy.


Tarehe 13 Mei 2024, Trickett alishtakiwa kwa makosa mawili yanayohusiana na ujasusi chini ya Sheria ya Usalama wa Taifa, pamoja na raia wengine wawili , Chung Biu Yuen na Chi Leung Wai.


Yuen alikuwa afisa mstaafu wa polisi wa Hong Kong na meneja wa ofisi ya Hong Kong Economic and Trade Office jijini London. Wai alikuwa afisa wa uhamiaji katika uwanja wa ndege wa Heathrow na polisi wa kujitolea katika Jiji la London. Pia alikuwa mkurugenzi wa kampuni ya ulinzi ya D5 Security.


Wanaume hao walituhumiwa kuwafuatilia wanaharakati wa Hong Kong waliokuwa wakiishi Uingereza, akiwemo Nathan Law, Christopher Mung na Finn Lau. Mwezi Julai 2023, polisi wa Hong Kong walitangaza zawadi ya dola milioni moja za Hong Kong kwa taarifa zitakazowezesha kukamatwa kwa baadhi ya wanaharakati waliokuwa nje ya nchi.


Kupitia Yuen, ofisi ya HKETO ililipa zaidi ya pauni 95,000 kwa kampuni ya D5 Security kati ya Juni 2023 na Januari 2024. Kampuni hiyo nayo ililipa kampuni ya Trickett.


Pia, watuhumiwa walidaiwa kujaribu kuingia kwa nguvu katika nyumba ya Monica Kwong Mang-ki, raia wa Uingereza, mwezi Aprili 2024. Mamlaka za Hong Kong zilikuwa zikimtafuta kwa tuhuma za kuifanyia udanganyifu kampuni yake ya zamani, HK Yearshine Investment, na kuisababishia hasara ya zaidi ya dola milioni 144 za Hong Kong.


Video ya kamera aliyokuwa amevaa Trickett ilionyesha akijaribu kuingia nyumbani humo kwa kumwaga maji chini ya mlango na kujifanya fundi aliyekuja kurekebisha uvujaji wa maji. Pia alitumia kamera ndogo yenye umbo la nyoka kuchunguza sehemu ya chini ya mlango.


Licha ya waendesha mashtaka kuomba Trickett azuiliwe rumande kutokana na jaribio lake la awali la kujiua, aliachiliwa kwa dhamana. Siku sita baadaye, alipatikana amefariki katika bustani ya Grenfell Park, Maidenhead, magharibi mwa London. Polisi walibaini kuwa kifo chake hakikuwa na viashiria vya uhalifu.


Mwezi Juni 2026, Yuen alihukumiwa kifungo cha miaka minane jela, huku Wai akihukumiwa miaka kumi.
 
Kwenye video hii nayoiambatanisha hapa chini inamwonyesha Matthew Trickett, aliyekuwa mwanajeshi wa kikosi cha wanamaji cha Royal Marines, akiwakimbia wapiga picha baada ya kushtakiwa kwa makosa yanayohusiana na usalama wa taifa mwezi Mei 2024.


Trickett alihudumu katika Royal Marines kuanzia Februari 2007 hadi Machi 2013. Baadaye alifanya kazi kama afisa wa uhamiaji katika Wizara ya Mambo ya Ndani ya Uingereza na kuanzisha kampuni yake ya ulinzi, MTR Consultancy.


Tarehe 13 Mei 2024, Trickett alishtakiwa kwa makosa mawili yanayohusiana na ujasusi chini ya Sheria ya Usalama wa Taifa, pamoja na raia wengine wawili , Chung Biu Yuen na Chi Leung Wai.


Yuen alikuwa afisa mstaafu wa polisi wa Hong Kong na meneja wa ofisi ya Hong Kong Economic and Trade Office jijini London. Wai alikuwa afisa wa uhamiaji katika uwanja wa ndege wa Heathrow na polisi wa kujitolea katika Jiji la London. Pia alikuwa mkurugenzi wa kampuni ya ulinzi ya D5 Security.


Wanaume hao walituhumiwa kuwafuatilia wanaharakati wa Hong Kong waliokuwa wakiishi Uingereza, akiwemo Nathan Law, Christopher Mung na Finn Lau. Mwezi Julai 2023, polisi wa Hong Kong walitangaza zawadi ya dola milioni moja za Hong Kong kwa taarifa zitakazowezesha kukamatwa kwa baadhi ya wanaharakati waliokuwa nje ya nchi.


Kupitia Yuen, ofisi ya HKETO ililipa zaidi ya pauni 95,000 kwa kampuni ya D5 Security kati ya Juni 2023 na Januari 2024. Kampuni hiyo nayo ililipa kampuni ya Trickett.


Pia, watuhumiwa walidaiwa kujaribu kuingia kwa nguvu katika nyumba ya Monica Kwong Mang-ki, raia wa Uingereza, mwezi Aprili 2024. Mamlaka za Hong Kong zilikuwa zikimtafuta kwa tuhuma za kuifanyia udanganyifu kampuni yake ya zamani, HK Yearshine Investment, na kuisababishia hasara ya zaidi ya dola milioni 144 za Hong Kong.


Video ya kamera aliyokuwa amevaa Trickett ilionyesha akijaribu kuingia nyumbani humo kwa kumwaga maji chini ya mlango na kujifanya fundi aliyekuja kurekebisha uvujaji wa maji. Pia alitumia kamera ndogo yenye umbo la nyoka kuchunguza sehemu ya chini ya mlango.


Licha ya waendesha mashtaka kuomba Trickett azuiliwe rumande kutokana na jaribio lake la awali la kujiua, aliachiliwa kwa dhamana. Siku sita baadaye, alipatikana amefariki katika bustani ya Grenfell Park, Maidenhead, magharibi mwa London. Polisi walibaini kuwa kifo chake hakikuwa na viashiria vya uhalifu.


Mwezi Juni 2026, Yuen alihukumiwa kifungo cha miaka minane jela, huku Wai akihukumiwa miaka kumi.
 

Attachments

  • 39K views 248 reactions Former Royal Marine Matthew Trickett ran away from pho_20261015_183516.mp4
    2.7 MB
Huyu ni Ahmad Abouammo, aliyekuwa mfanyakazi wa Twitter, alihukumiwa kifungo cha miaka mitatu na nusu gerezani mnamo Desemba 2022 kwa kujifanya agent wa serikali ya Saudi Arabia.

FB_IMG_1792078856361.jpg

Kati ya mwaka 2013 na 2015, Ahmad alifanya kazi kama meneja wa ushirikiano na vyombo vya habari kwenye eneo la Mashariki ya Kati na Afrika Kaskazini. Kazi yake ilihusisha kushughulikia masuala ya watumiaji maarufu na wenye ushawishi mkubwa kwenye Twitter.


Katikati ya Juni 2014, Ahmad alipanga ziara ya makao makuu ya Twitter kwa kundi la maafisa wa Saudi Arabia na wafanyabiashara. Miongoni mwao alikuwa Bader Al Asaker, mshauri wa Mohammed bin Salman, ambaye wakati huo alikuwa Mwanamfalme wa Saudi Arabia. Baada ya ziara hiyo, Ahmad aliendelea kuwasiliana na Al Asaker kupitia barua pepe, simu na WhatsApp.


Wawili hao walikutana jijini London mnamo Novemba 2014. Katika mkutano huo, Al Asaker alimpa Ahmad saa ya kifahari aina ya Hublot Unico Big Bang King Gold Ceramic. Ndani ya miezi michache, Ahmad alijaribu kuiuza saa hiyo kupitia mtandao.


Mara kadhaa mwanzoni mwa mwaka 2015, Ahmad aliingia kwenye akaunti za Twitter za wakosoaji wakubwa wa serikali ya Saudi Arabia kwa maelekezo ya Al Asaker. Wakosoaji hao walikuwa na wafuasi wengi kwenye mtandao huo. Kupitia nafasi yake ya kazi, Ahmad aliweza kupata taarifa zao binafsi, zikiwemo namba za simu, anwani za barua pepe na anwani za IP zinazoweza kusaidia kutambua vifaa au mitandao waliyotumia kuingia kwenye Twitter.


Pia, Ahmad alisaidia akaunti za serikali ya Saudi Arabia kupata alama ya uthibitisho wa utambulisho kwenye Twitter kupitia idara ya usaidizi kwa wateja ya kampuni hiyo.


Ahmad alifungua akaunti ya benki jijini Beirut kwa kutumia jina la baba yake. Kupitia akaunti hiyo, alipokea malipo ya aina tatu kutoka kwa serikali ya Saudi Arabia, kila moja likiwa na dola 100,000 za Marekani. Baadaye, alihamisha fedha hizo kwenda kwenye akaunti yake ya benki nchini Marekani kwa awamu tofauti.


Hata baada ya kuacha kazi Twitter na kuhamia Seattle, Ahmad aliendelea kutekeleza majukumu hayo kwa kuwasiliana na wafanyakazi wenzake wa zamani na kuwaomba taarifa za ziada au msaada wa aina mbalimbali.


Alikamatwa muda mfupi baada ya kuhojiwa na Shirika la Upelelezi la Marekani (FBI). Wakati wa mahojiano hayo, alijaribu kwa uharaka kutengeneza ankara ya uongo na kuipa tarehe ya zamani ili ionekane kana kwamba ilikuwa imetolewa awali kwa ajili ya huduma za ushauri alizodai kutoa kwa serikali ya Saudi Arabia.


Mbali na kupatikana na hatia ya kutenda kama wakala wa serikali ya kigeni, Ahmad pia alipatikana na hatia ya makosa mengine, yakiwemo utakatishaji fedha na kughushi nyaraka za kumbukumbu.


Wanaume wengine wawili pia walishtakiwa kuhusiana na kesi hiyo. Hata hivyo, wote wawili walikimbia kutoka Marekani ili kukwepa kufikishwa mahakamani.
 
Back
Top Bottom