Askofu: Wachaga acheni kuzikana majumbani

Askofu: Wachaga acheni kuzikana majumbani

Hapana aiseee.
Aisee babaangu ehhh swala la kuharibu mashamba sikubaliani nalo maana hata likitengwa eneo la kuzikia kila mtu bado ni ardhi itakayotumika. Kuchoma ndio alternative ya ku-save ardhi.

Alafu mi mwenyewe nataka siku nikifa nizikwe pale mgombani karibu kabisa na bibi yangu. Mambo yakuzikwa mjini, watu kutembelea kaburi lako na kusafisha hata kidogo tu linakuwa historia.
Nnachopendea kuzikana mgombani ni kwamba kumbukumbu yako inaishi zaidi ya aliyezikwa mbali na kusafisha/kukarabati kunakuwa kwenye ratiba, sio
jambo la kupanga.
 
wachagga again....kweli mti wenye matunda................
 
Kwani ukichota sukari kutoka kwenye gunia kwa kijiko kila.unapohitaji au uchukue kilo mbili kutoka same gunia halafu utumiie ikiisha ndo uchote tena kwenye gunia tofauti ya kuisha hiyo sukari kwa njia hizi mbili ni nini???!!

Kama hajaweka ratio ya arrable versus un arrable land ndani ya mkoa husika kuzingatia mazao yanayostawi humo then aliamua tu kusema ili ratiba itimie naye waziri eti nimelipokea ntalifanyia kazi!!!!!!!

Kama ni kuokoa ardhi basi angependekeza kuchoma maiti hii ndio haina mjadala maana ni jivu kumwaga mtoni kwisha habari!!!!!!!

Mkuu labda ungeweka kisingizio cha mila ndio ungeeleweka, hilo la sukari sio mfano wa kulinganisha na ardhi.

Ukweli ni kwamba ardhi kama ina makaburi ndani yake thamani yake inashuka tremendously. Wakati wa kupima viwanja maeneo yenye makaburi huwa yanaachwa. Kuna baadhi ya makabila, mfano nimeona usukumani nao wanazika humo vizimbani lakini wanapolazimika kuuza shamba wanaitana ukoo mzima wanakunywa pombe na kuchimba makaburi yao wanaenda kuzika ile mifupa sehemu nyingine.
Kwa utamaduni wa zamani wakati watu wako wachache na ardhi ni kubwa hii ilikuwa nzuri, but kwa hivi sasa wakati watu tumekuwa wengi hii itasababisha maeneo mengi yatakapouzwa mnunuzi anatoa msalaba na kujenga BAR au DANGURO kwa juu yake. But kama angezikwa maeneo ya public huko kuna public interest too.
 
Nikifa ningependa nikazikwe kwetu kibosho singa, kwenye shamba nililoachiwa na babu! nyuma ya boma la ng'ombe pale,

hahahaha, haya bwana, mie misiba yote niliyowahi kuhudhuria moshi wametenga maeneo maalum ya kifamilia kwa ajili ya mazishi, pamoja na kwetu pia, dhamani ya shamba inashuka? yale ni mashamba yao, wanayatumia kwa kilimo chao kinachokithi mahitaji yao,mashamba yote moshi yamemeremeta kwa mazao, na yana makaburi na hayajaleta ishu miaka yote iwe sasa? au huyu mtumishi anataka yabinafsishwe?
 
Askofu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), Dayosisi ya Kaskazini, Dk Martin Shao, amekosoa utamaduni wa wakazi wa mkoa wa Kilimanjaro, ambao wengi ni Wachaga, wa kuzikana nyumbani (vihamba) na kusema ni utaratibu wa hovyo. Akifafanua kauli hiyo juzi, Askofu huyo alielezea hofu ya kupotea kwa mashamba ya kahawa mkoani humo, kutokana na utamaduni uliosababisha ongezeko la makaburi kwenye mashamba hayo.

“Naomba Serikali mkoani, iweke utaratibu wa kudumu wa maeneo ya maziko badala ya watu kuzikwa ovyo majumbani… ardhi hii ni ndogo, lakini bado tunaimega kwa kuzika, hapo baadaye hatutakuwa na mashamba ya mibuni,” alisema.

Askofu huyo aliiomba Serikali kuelimisha wakazi hao, ili wabadili mfumo wa kugeuza makazi na mashamba yao sehemu ya kuzika ndugu zao, ili kutotumia vibaya ardhi ndogo iliyopo. Alisema hayo wakati wa harambee ya kuchangia Sh milioni 95 za ujenzi wa Kanisa la Usharika wa Nanjara wilayani Rombo na kusisitiza umuhimu wa Serikali kuweka utaratibu wa maeneo ya kudumu ya maziko.

Kwa mujibu wa Askofu Shao, licha ya hatari ya kupunguza mashamba ya kahawa ambayo ndiyo nguzo ya uchumi wa mkoa, lakini pia utaratibu wa sasa wa kuzikana majumbani, utaathiri vizazi vijavyo na kusababisha vikose maeneo ya ujenzi wa makazi.

Alisema kutokana na mkoa kubuni miradi mikubwa ukiwamo wa soko la biashara la kimataifa la Lokolova na mji wa kitalii wilayani Siha, ni matumaini ya Kanisa kuwa pia Serikali itaandaa utaratibu wa kila wilaya, kutenga maeneo ya maziko ya jumuiya. Dk Shao alisema iwapo mpango wa kila wilaya kutenga maeneo hayo utashindikana, Kanisa litakuwa tayari kununua ardhi kwa ajili ya waumini wake.

Akijibu ombi hilo, Naibu Waziri wa Nchi, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Aggrey Mwanri, alisema amelisikia na atalifikisha kwa Kamati ya Ushauri ya Mkoa ili ufumbuzi upatikane.

Source: Habarileo

Baba Askof hapo kwa kweli umepotoka saana...sio kidogo..... siku hizi nani analima kahawa tena..... vijiji vingi moshi mashamba na majumba hayana watu...wote tuko daslama tunatafuta heleri.........kule kwetu kuna majumba ya kifahari katikati ya mapori.......tumewaajiri vyasaka wanatulimia na kutulindia......kwa kweli hata Mwanri alishindwa tu kukujibu haiwezekani...amejaribu kutumia heshima...... maana hata yeye mwenyewe dream yake ni azikwe pale pembeni ya hekalu lake.
 
ngoja akifa tuone atazikiwa wapi..
Wengi wao huwa wanazikwa kwenye maeneo ya makanisa. Ila mie bado kichwa yangu imegoma kuelewa haswa maana ya haya mawazo ya Askofu huyu! Ardhi ni ardhi! hata hayo maeneno nayo yatakuja kujaa tu!
 
Naomba nifikiri tofauti kidogo, suala la kuzika mashambani kusema kweli nakubaliana nalo, isipokuwa labda askofu angesema mashambani wazikwe wahusika maalum. kingine labda awashauri waache kujengea makaburi utadhani wanajengea mtu aliye hai.
 
Naomba nifikiri tofauti kidogo, suala la kuzika mashambani kusema kweli nakubaliana nalo, isipokuwa labda askofu angesema mashambani wazikwe wahusika maalum. kingine labda awashauri waache kujengea makaburi utadhani wanajengea mtu aliye hai.

khaaa, huko sasa unapitiliza kha.
 
HUREEEEEEEEEH!
ntazikwa songeaaaaa!
🙂
Shem sikumaanisha hilo....lazima ngoma ipande K'njaro.....
Unajuwa wakati nikiwa mdogo katika parokia yetu kulikuwa na shamba kuuubwa lililotumika kwa madhumuni hayo...sasa taratibu watu wakaacha kutumia maeneo hayo na kuhamia nyumbani. Binafsi ni utaratibu ambao siupendi, kila halmashauri itenge eneo maalum kwa ajili hiyo....mbona huku dar watu hawaziki kwenye viwanja vyao bana?

 
Shem sikumaanisha hilo....lazima ngoma ipande K'njaro.....
Unajuwa wakati nikiwa mdogo katika parokia yetu kulikuwa na shamba kuuubwa lililotumika kwa madhumuni hayo...sasa taratibu watu wakaacha kutumia maeneo hayo na kuhamia nyumbani. Binafsi ni utaratibu ambao siupendi, kila halmashauri itenge eneo maalum kwa ajili hiyo....mbona huku dar watu hawaziki kwenye viwanja vyao bana?


kaka, dar usiifananishe na kilimanjaro kabisa, hukoo dar watazikia wapi visehemu vyenyewe vitone tone,moshi ni mashamba( hekari )
 
kaka, dar usiifananishe na kilimanjaro kabisa, hukoo dar watazikia wapi visehemu vyenyewe vitone tone,moshi ni mashamba( hekari )

Mh....hekari Moshi?? No please...kama kuna sehemu yenye uhaba wa mashamba ni Moshi....Pia napozungumza kuwa mbna dar hatuziki ovyo simaanishi kuwa ni kwasababu ya udogo wa ardhi ....hata ungekuwa na Heka yapo maeneo ya kuzikia huwezi zika kiholela....Niko zaidi kwenye Mipango na Matumizi Sahihi ya Ardhi kwa kufikiria vizazi vijavyo....

Kwa tendency inayoendelea sasa ya kila mtu kuzika ovyo kwenye shamba lake tunahitaji kujiuliza hali itakuwaje in 50 years to come...

Wapo wanaozungumzia kuchoma nayo ni idea kuntu ila kwa mila na tamaduni zetu hiyo ni stage ya juu sana ambayo ukiizungumzia hakuna atakayekuelewa kwa sasa.
 
Shem sikumaanisha hilo....lazima ngoma ipande K'njaro.....
Unajuwa wakati nikiwa mdogo katika parokia yetu kulikuwa na shamba kuuubwa lililotumika kwa madhumuni hayo...sasa taratibu watu wakaacha kutumia maeneo hayo na kuhamia nyumbani. Binafsi ni utaratibu ambao siupendi, kila halmashauri itenge eneo maalum kwa ajili hiyo....mbona huku dar watu hawaziki kwenye viwanja vyao bana?


:disapointed::Cry::help::noidea:
 
Shem, to be objective hili wazo ni zuri na linaelekea kuchelewa... Nashauri maaskofu wengine akiwemo askofu wangu Isaack Amani wa RC waone hiliwazo kuwa la busara na kulifanyia kazi ipasavyo kwani sio kukosa mashamba tu bali hata thamani ya shamba likishakuwa na kaburi inashuka...huku tuendako tunatakiwa tutumie mashamba (vihamba ) kama collateral tuweze kupata mikopo nk...ukishaweka kaburi huwezi tena kulitumia kwa madhumuni hayo....so Naunga mkono hoja asilimia mia!


Mimi siyo mchaga. Lakini, naweza nikatumia uzoefu wa makabila mengine ambapo kuzika mtu kwenye eneo/shamba linalomilikiwa na familia, utumika kama njia ya kuepusha uvamizi wa eneo hilo kutoka kwa ndugu wengine ama watu wengine. Yaani utumika kama njia ya kuhakikisha umiliki endelevu wa eneo husika.

Kwa mfano, baba anaamua kuzikwa kwenye eneo lake kuepusha watoto wake kuporwa eneo hilo na ndugu wa baba huyo, hususani kama watoto bado ni wadogo. Vivyo hivyo yaweza kuwa kuepusha mkewe kuporwa ardhi n.k.

Sasa, pengine hiyo ndiyo dhamira ya wachaga. Ukizingatia na uhaba mkubwa wa ardhi katika maeneo yao! Ila wachaga ndiyo wanafahamu sababu za kuamua kuzikwa huko.
 
  • Thanks
Reactions: EMT
Mh....hekari Moshi?? No please...kama kuna sehemu yenye uhaba wa mashamba ni Moshi....Pia napozungumza kuwa mbna dar hatuziki ovyo simaanishi kuwa ni kwasababu ya udogo wa ardhi ....hata ungekuwa na Heka yapo maeneo ya kuzikia huwezi zika kiholela....Niko zaidi kwenye Mipango na Matumizi Sahihi ya Ardhi kwa kufikiria vizazi vijavyo....

Kwa tendency inayoendelea sasa ya kila mtu kuzika ovyo kwenye shamba lake tunahitaji kujiuliza hali itakuwaje in 50 years to come...

Wapo wanaozungumzia kuchoma nayo ni idea kuntu ila kwa mila na tamaduni zetu hiyo ni stage ya juu sana ambayo ukiizungumzia hakuna atakayekuelewa kwa sasa.

mwenzangu sijui wewe ni wa moshi ipi, moshi niliyopo mie sijaona uhaba unaousemea, hiyo blue kwanza wanaoamua kuzikia kwenye mashamba yao wanazika kiholela? ohh plz.
 
Mh....hekari Moshi?? No please...kama kuna sehemu yenye uhaba wa mashamba ni Moshi....Pia napozungumza kuwa mbna dar hatuziki ovyo simaanishi kuwa ni kwasababu ya udogo wa ardhi.

Chifu, Dar hususani kwa maeneo ya pembezoni mwa mji, kama Goba, Bunju, Salasala n.k. watu siku hizi wanazikwa kwenye maeneo yao. Ni utamaduni ambao unashika kasi.
 
Sijui nisemeje........ila naomba niliweke wazi na naomba Mungu anisaidie kwa hili. Huwa naumia sana sana sana kiasi natamani kutoa machozi ,naugua moyoni kwa ajili ya hawa viongozi wa dini hasa viongozi wa wakristo. Najiuliza hizi kauli zao zinaongozwa na roho au wanatumia akili zao za kibinadamu au huwa wanaongea tu kwa sababu wana mahali pakuongelea. Hivi nalijiuliza haya makaburi tunayahitaji? na kwa kazi gani? Labda nibaki na hili swali tu.
 
Back
Top Bottom