W Mallya
Member
- Jul 20, 2023
- 9
- 5
WAMILIKI WA MASHAMBA – KATA YA MAKOMERO
IGUNGA MJINI – TABORA
TANZANIA
Tarehe: 17 Septemba 2026
KWA:
MHESHIMIWA WAZIRI MKUU WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA WAZIRI MKUU
DODOMA
YAH: OMBI LA SERIKALI KUPITIA OFISI YA WAZIRI MKUU KUINGILIA KATI NA KUCHUNGUZA MGOGORO WA MASHAMBA KATIKA KATA YA MAKOMERO, IGUNGA MJINI, TABORA
Mheshimiwa Waziri Mkuu,
Sisi, wamiliki wa mashamba katika eneo la Makomero, Igunga Mjini, Mkoa wa Tabora, tunawasilisha kwako ombi hili kwa heshima kubwa tukiiomba Serikali kupitia Ofisi yako iingilie kati na kuwezesha uchunguzi wa kina kuhusu suala la matumizi na umiliki wa mashamba katika eneo hilo, kufuatia mpango wa Halmashauri ya Wilaya/Mji wa Igunga wa kuanzisha mradi wa umwagiliaji.
Kwanza, tunapenda kuweka wazi kuwa hatupingi maendeleo, wala hatupingi juhudi za Serikali za kuendeleza kilimo cha umwagiliaji. Tunaunga mkono miradi yenye lengo la kuongeza uzalishaji wa chakula, kukuza uchumi na kuboresha maisha ya wananchi.
Hata hivyo, tunaomba mradi huo utekelezwe kwa kuzingatia sheria, taratibu za matumizi ya ardhi, ushirikishwaji wa wananchi na ulinzi wa haki za wale ambao tayari wana maslahi katika maeneo yanayohusishwa na mradi.
1. KUHUSU KIKAO CHA TAREHE 17 SEPTEMBA 2026
Tarehe 17 Septemba 2026, wamiliki wa mashamba katika eneo hilo waliitwa katika kikao kilichoandaliwa na Halmashauri ya Igunga.
Katika kikao hicho, kwa mujibu wa maelezo yaliyotolewa kwa wananchi, ilielezwa kuwa baadhi ya wananchi wenye mashamba makubwa wanaweza kuhitajika kupunguziwa maeneo yao ili kuwawezesha wananchi wengine kupata maeneo ya kilimo.
Kauli hiyo imeleta wasiwasi mkubwa miongoni mwa wamiliki wa mashamba, hasa kwa kuwa baadhi yao wamewekeza katika maeneo hayo kwa muda mrefu na wengine wameyapata kwa njia ya manunuzi.
Kwa msingi huo, tunaomba Serikali ichunguze na kutoa ufafanuzi kuhusu:
Msingi wa kisheria wa kupunguza ukubwa wa mashamba;
Mpango halisi wa mradi wa umwagiliaji na mipaka ya eneo linalohitajika;
Hali ya umiliki wa ardhi katika maeneo husika;
Utaratibu unaokusudiwa kutumika endapo mashamba yatahitajika kwa mradi;
Haki za wamiliki na watumiaji wa ardhi;
Na utaratibu wa fidia pale ambapo sheria itahitaji fidia kutokana na kuathiriwa kwa maslahi halali ya wananchi.
2. KUHUSU USHIRIKISHWAJI WA WANANCHI
Tunaiomba Serikali kuhakikisha kuwa wananchi wanaohusika wanapewa taarifa sahihi na fursa ya kuelewa mpango wa mradi, eneo litakalotumika, athari zinazoweza kujitokeza na taratibu zitakazotumika.
Tunaamini ushirikishwaji wa wananchi utasaidia kujenga uelewano na kuzuia migogoro isiyokuwa ya lazima.
3. KUHUSU MIGOGORO YA MATUMIZI YA ARDHI
Aidha, katika kikao hicho baadhi ya wenyeji wa eneo hilo, wakiwemo wafugaji wa Kitaturu, walieleza kuwa wanaendelea kutegemea maeneo hayo kwa shughuli za ufugaji na malisho ya mifugo.
Jambo hili linaonyesha kuwa kuna umuhimu wa Serikali kufanya tathmini ya kina ya matumizi ya ardhi katika eneo hilo kabla ya utekelezaji wa mradi ili kuepusha uwezekano wa kuibuka au kuongezeka kwa migogoro kati ya wakulima, wafugaji na watumiaji wengine wa ardhi.
4. MAOMBI YETU KWA MHESHIMIWA WAZIRI MKUU
Kwa heshima kubwa, tunaomba Ofisi yako:
1. Iagize uchunguzi wa kina na wa haki kuhusu mgogoro na malalamiko ya matumizi ya mashamba katika Kata ya Makomero, Igunga Mjini.
2. Ielekeze mamlaka husika kusitisha kwa muda hatua yoyote inayoweza kubadilisha, kugawa, kupunguza au kuathiri mashamba ya wananchi katika eneo linalohusishwa na mradi, hadi hali ya umiliki na taratibu za kisheria zitakapothibitishwa.
3. Iagize Halmashauri ya Igunga kutoa maelezo rasmi kuhusu mradi wa umwagiliaji, ikiwemo ukubwa wa eneo linalohitajika, mipaka yake, madhumuni na namna utakavyotekelezwa.
4. Kuhakikisha kuwa endapo ardhi ya wananchi itahitajika kwa ajili ya mradi wa umma, taratibu zote zinazotakiwa kisheria kuhusu umiliki, ushirikishwaji, tathmini na fidia zinafuatwa.
5. Kuwezesha kikao cha pamoja cha Serikali na wananchi kitakachowakutanisha wamiliki wa mashamba, viongozi wa Halmashauri, wataalamu wa ardhi, wakulima, wafugaji na viongozi wa maeneo husika ili kupata suluhisho la kudumu.
6. Serikali ifanye tathmini ya matumizi ya ardhi katika eneo hilo ili kuzuia migogoro kati ya wakulima na wafugaji na kuhakikisha kuwa kila kundi linazingatiwa kwa mujibu wa sheria na taratibu.
7. Wananchi wapewe taarifa rasmi kuhusu hatua zitakazochukuliwa baada ya uchunguzi ili kuondoa sintofahamu na kujenga imani kati ya wananchi na Serikali.
5. HITIMISHO
Mheshimiwa Waziri Mkuu,
Tunatambua na kuthamini juhudi za Serikali katika kuleta maendeleo kwa wananchi kupitia miradi ya kilimo cha umwagiliaji. Ombi letu si la kuzuia maendeleo, bali ni kuhakikisha kuwa maendeleo hayo yanafanyika kwa utaratibu, uwazi, usawa na kwa kuzingatia haki na maslahi halali ya wananchi.
Tunaomba Ofisi yako ilipokee jambo hili kama ombi la wananchi wanaotafuta ufafanuzi, usuluhishi na ulinzi wa amani katika eneo la Makomero.
Tuko tayari kushirikiana na Serikali katika kutoa nyaraka, ushahidi wa umiliki au matumizi ya mashamba, pamoja na taarifa nyingine zitakazohitajika wakati wa uchunguzi.
Tunatanguliza shukrani zetu za dhati kwa Mheshimiwa Waziri Mkuu kwa kulipokea na kulifanyia kazi ombi hili.
Wako kwa heshima katika utumishi wa wananchi,
IGUNGA MJINI – TABORA
TANZANIA
Tarehe: 17 Septemba 2026
KWA:
MHESHIMIWA WAZIRI MKUU WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA WAZIRI MKUU
DODOMA
YAH: OMBI LA SERIKALI KUPITIA OFISI YA WAZIRI MKUU KUINGILIA KATI NA KUCHUNGUZA MGOGORO WA MASHAMBA KATIKA KATA YA MAKOMERO, IGUNGA MJINI, TABORA
Mheshimiwa Waziri Mkuu,
Sisi, wamiliki wa mashamba katika eneo la Makomero, Igunga Mjini, Mkoa wa Tabora, tunawasilisha kwako ombi hili kwa heshima kubwa tukiiomba Serikali kupitia Ofisi yako iingilie kati na kuwezesha uchunguzi wa kina kuhusu suala la matumizi na umiliki wa mashamba katika eneo hilo, kufuatia mpango wa Halmashauri ya Wilaya/Mji wa Igunga wa kuanzisha mradi wa umwagiliaji.
Kwanza, tunapenda kuweka wazi kuwa hatupingi maendeleo, wala hatupingi juhudi za Serikali za kuendeleza kilimo cha umwagiliaji. Tunaunga mkono miradi yenye lengo la kuongeza uzalishaji wa chakula, kukuza uchumi na kuboresha maisha ya wananchi.
Hata hivyo, tunaomba mradi huo utekelezwe kwa kuzingatia sheria, taratibu za matumizi ya ardhi, ushirikishwaji wa wananchi na ulinzi wa haki za wale ambao tayari wana maslahi katika maeneo yanayohusishwa na mradi.
1. KUHUSU KIKAO CHA TAREHE 17 SEPTEMBA 2026
Tarehe 17 Septemba 2026, wamiliki wa mashamba katika eneo hilo waliitwa katika kikao kilichoandaliwa na Halmashauri ya Igunga.
Katika kikao hicho, kwa mujibu wa maelezo yaliyotolewa kwa wananchi, ilielezwa kuwa baadhi ya wananchi wenye mashamba makubwa wanaweza kuhitajika kupunguziwa maeneo yao ili kuwawezesha wananchi wengine kupata maeneo ya kilimo.
Kauli hiyo imeleta wasiwasi mkubwa miongoni mwa wamiliki wa mashamba, hasa kwa kuwa baadhi yao wamewekeza katika maeneo hayo kwa muda mrefu na wengine wameyapata kwa njia ya manunuzi.
Kwa msingi huo, tunaomba Serikali ichunguze na kutoa ufafanuzi kuhusu:
Msingi wa kisheria wa kupunguza ukubwa wa mashamba;
Mpango halisi wa mradi wa umwagiliaji na mipaka ya eneo linalohitajika;
Hali ya umiliki wa ardhi katika maeneo husika;
Utaratibu unaokusudiwa kutumika endapo mashamba yatahitajika kwa mradi;
Haki za wamiliki na watumiaji wa ardhi;
Na utaratibu wa fidia pale ambapo sheria itahitaji fidia kutokana na kuathiriwa kwa maslahi halali ya wananchi.
2. KUHUSU USHIRIKISHWAJI WA WANANCHI
Tunaiomba Serikali kuhakikisha kuwa wananchi wanaohusika wanapewa taarifa sahihi na fursa ya kuelewa mpango wa mradi, eneo litakalotumika, athari zinazoweza kujitokeza na taratibu zitakazotumika.
Tunaamini ushirikishwaji wa wananchi utasaidia kujenga uelewano na kuzuia migogoro isiyokuwa ya lazima.
3. KUHUSU MIGOGORO YA MATUMIZI YA ARDHI
Aidha, katika kikao hicho baadhi ya wenyeji wa eneo hilo, wakiwemo wafugaji wa Kitaturu, walieleza kuwa wanaendelea kutegemea maeneo hayo kwa shughuli za ufugaji na malisho ya mifugo.
Jambo hili linaonyesha kuwa kuna umuhimu wa Serikali kufanya tathmini ya kina ya matumizi ya ardhi katika eneo hilo kabla ya utekelezaji wa mradi ili kuepusha uwezekano wa kuibuka au kuongezeka kwa migogoro kati ya wakulima, wafugaji na watumiaji wengine wa ardhi.
4. MAOMBI YETU KWA MHESHIMIWA WAZIRI MKUU
Kwa heshima kubwa, tunaomba Ofisi yako:
1. Iagize uchunguzi wa kina na wa haki kuhusu mgogoro na malalamiko ya matumizi ya mashamba katika Kata ya Makomero, Igunga Mjini.
2. Ielekeze mamlaka husika kusitisha kwa muda hatua yoyote inayoweza kubadilisha, kugawa, kupunguza au kuathiri mashamba ya wananchi katika eneo linalohusishwa na mradi, hadi hali ya umiliki na taratibu za kisheria zitakapothibitishwa.
3. Iagize Halmashauri ya Igunga kutoa maelezo rasmi kuhusu mradi wa umwagiliaji, ikiwemo ukubwa wa eneo linalohitajika, mipaka yake, madhumuni na namna utakavyotekelezwa.
4. Kuhakikisha kuwa endapo ardhi ya wananchi itahitajika kwa ajili ya mradi wa umma, taratibu zote zinazotakiwa kisheria kuhusu umiliki, ushirikishwaji, tathmini na fidia zinafuatwa.
5. Kuwezesha kikao cha pamoja cha Serikali na wananchi kitakachowakutanisha wamiliki wa mashamba, viongozi wa Halmashauri, wataalamu wa ardhi, wakulima, wafugaji na viongozi wa maeneo husika ili kupata suluhisho la kudumu.
6. Serikali ifanye tathmini ya matumizi ya ardhi katika eneo hilo ili kuzuia migogoro kati ya wakulima na wafugaji na kuhakikisha kuwa kila kundi linazingatiwa kwa mujibu wa sheria na taratibu.
7. Wananchi wapewe taarifa rasmi kuhusu hatua zitakazochukuliwa baada ya uchunguzi ili kuondoa sintofahamu na kujenga imani kati ya wananchi na Serikali.
5. HITIMISHO
Mheshimiwa Waziri Mkuu,
Tunatambua na kuthamini juhudi za Serikali katika kuleta maendeleo kwa wananchi kupitia miradi ya kilimo cha umwagiliaji. Ombi letu si la kuzuia maendeleo, bali ni kuhakikisha kuwa maendeleo hayo yanafanyika kwa utaratibu, uwazi, usawa na kwa kuzingatia haki na maslahi halali ya wananchi.
Tunaomba Ofisi yako ilipokee jambo hili kama ombi la wananchi wanaotafuta ufafanuzi, usuluhishi na ulinzi wa amani katika eneo la Makomero.
Tuko tayari kushirikiana na Serikali katika kutoa nyaraka, ushahidi wa umiliki au matumizi ya mashamba, pamoja na taarifa nyingine zitakazohitajika wakati wa uchunguzi.
Tunatanguliza shukrani zetu za dhati kwa Mheshimiwa Waziri Mkuu kwa kulipokea na kulifanyia kazi ombi hili.
Wako kwa heshima katika utumishi wa wananchi,