Spika Anna Makinda achimba mkwara mzito wabunge

Spika Anna Makinda achimba mkwara mzito wabunge

Nokla

JF-Expert Member
Joined
Aug 12, 2012
Posts
3,190
Reaction score
1,780
Akiongea kwa uchungu Spika wa Bunge Mama Anne Makinda amewashambulia wabunge wanaovaa suti baadae wanatukana matusi ambayo yeye ameshindwa kuyataja kutokana na mdomo wake hauwezi kutamka hayo.

Pia amesema ametumiwa sms ambayo mtumaji amedai hatokaa tena na familia yake kuangalia bunge labda ajifungie chumbani.


Matusi ya Wabunge wa CCM:
Juma Mkamia (Kondoa - CCM).​


  • [*=1]Alimtukana Mbunge wa Chadema Mbeya Mjini Joseph Mbilinyi (Sugu) kuwa ni mbwa na hawezi kuzungumza naye bali na mwenye mbwa.
    [*=1]Alimtukana mbunge wa NCCR Mageuzi Mbunge wa Kasulu Mjini Moses Machali kuwa si mtu makini hivyo hawezi kutilia maanani hoja zake.
Livingstone Lusinde (Mtera - CCM).
​


  • [*=1]Mbunge wa Mtera, Livingstone Lusinde alitoa lugha ya maudhi kwamba ndani ya bunge kuna watu wana mimba zisizotarajiwa.
Mohammad Amour Chombo (Magomeni - CCM).
​


  • [*=1]Mbunge wa Magomeni Mohammad Amour Chombo alimtukana Mbunge Wenje kwa kusema: "Serikali yetu haina nguvu za kiume, lakini niseme wewe Wenje ni sawa na uzi wa kulainisha kabla ya kuingizwa kwenye tundu la sindano."
    [*=1]Aliunga mkono tusi la Mbunge wa CUF Khatibu Said Haji kwamba Mchungaji Msigwa yawezekana ni mchungaji wa wa nguruwe.

images


Wabunge wa Chadema waliotoa lugha za matusi:
Ezekiel Wenje (Nyamagana - Chadema)
​


  • [*=1]Mbunge wa Mwanza Ezekiel Wenje alisema the government is impotent, incompetent, kauli ambayo ilitafsiriwa na baadhi ya wabunge wa CCM kwamba amesema serikali haina nguvu za kiume.
Mchungaji Msigwa (Iringa - Chadema)​


  • [*=1]Mbunge wa Iringa Mjini, Mchungaji Msigwa alitumia maneno ya biblia kutoka kitabu cha Mithali 27:22; "Mpumbavu ukimchukua, ukimchanganya na ngano kwenye kinu atabaki na upumbavu wake." Hivyo utendaji wao wanaofanya ni sawa na kuruhusu akili ndogo kuongoza akili kubwa.
    [*=1]"Tatizo ninyi Wazanzibar hamtaki kuguswa, kuhoja mambo mnayofanya likiwepo la kila mwananchi anayeishi Zanzibar afunge wakati wako watu wa dini tofauti. Mimi nawaambieni kamwe hamuwezi kuigeuza Tanzania kuwa nchi ya kiislamu."

Matusi ya Mbunge wa CUF:
Khatibu Saidi Haji (Konde - CUF)
​


  • [*=1]Alimtukana Freeman Mbowe mbunge wa Hai kwa kusema "Mbowe kaja hapa anajambajamba tu" akilalamikia hoja ya Mbowe kuhusu idadi ya watu wa visiwani.

    [*=1]Amtukana Mchungaji Msigwa: "Wewe Msigwa ni mchungaji wa watu au mchungaji wa nguruwe? Alitoa tusi hilo kutokana na Mchungaji Msigwa kutoa kauli ya kwamba Zanzibar kuna udini.

Foul-mouthed MPs face expulsion from House

Tuesday, 16 April 2013 | By Peter Nyanje | The Citizen Reporter | Dodoma

MPs who use foul language in Parliament risk expulsion from the debating chamber, Speaker Anne Makinda warned yesterday.

Expressing her dismay over the conduct of some MPs on Monday, Ms Makinda said she was fed up and would now use her powers to discipline errant lawmakers.

"I don't know what got into some of you last evening. What you did was disgraceful and from now on, if any MP attempts to use such language I will not hesitate to order the sergeant-at-arms to immediately remove them from the debating chamber," said a vividly perturbed Ms Makinda.

She said she had for a long time been accused of failing to use the Standing Orders to keep wayward legislators in check, adding that the rules would now be applied to the letter to restore discipline in the House.

"I will make sure that abusive MPs are immediately kicked out of the House. If they want to appeal they will have to do so from outside, not inside this chamber," Ms Makinda said. She reminded MPs that being on different sides of the political fence was not a licence for them to hurl abuse at one another.

"We did not establish political parties to be platforms for some people to attack their rivals. Political differences should not be regarded by some as a reason to insult one another. I have powers to hand you over to police and I will do that," Ms Makinda said.

"If people fail to behave themselves in this House we will establish another chamber for them to exercise their uncouth behaviour."


Ms Makinda said what MPs did or said in the House was broadcast live across the country, adding that people were appalled by lawmakers' behaviour.

"I have received a text message from a person who watched yesterday's session. This person says: ‘Parliament is now out of control...from now on I will not watch Bunge sessions together with my children...I will watch them in the privacy of my bedroom'," she said.

"Please, behave yourselves... there are some things which, according to your status, you are not supposed to say in public," Ms Makinda said, noting that voters did not send MPs to Parliament to abuse one another.

Ms Makinda's sentiments were echoed by Science, Technology and Communication deputy minister January Makamba, who noted that what happened on Monday was "very unfortunate".

"It is amazing that when we are working in our committees, or even when we meet at the canteen, we are cordial to one another, but when we come here, when the TV cameras are on, we change completely," Mr Makamba said when debating the Prime Minister's Office's 2013/14 budget estimates.

He said MPs could make their voices heard without being abusive. Ms Makinda's rebuke followed fierce verbal exchanges between MPs from CCM and CUF, on one side, and Chadema on the other.

Instead of debating the PMO's estimates, some MPs from the two camps attacked one another, and some went as far as using unprintable epithets to the chagrin of Prime Minister Mizengo Pinda, whose budget speech was being discussed.

Attempts by Deputy Speaker Job Ndugai to appeal to MPs to observe civility were ignored and some lawmakers stepped up their verbal attacks.

At one point, State Minister in the Prime Minister's Office William Lukuvi stood up and told Parliament that they were aware that the Chadema camp had planned well in advance to attack their CCM counterparts.

"We know, for instance, that Chadema substituted two MPs who were supposed to contribute this evening with other legislators, who said what they have said," he said.

MPs who used language that riled others include Livingstone Lusinde (Mtera-CCM), Rev Peter Msigwa (Iringa Urban-Chadema), Juma Nkamia (Kondoa South-CCM), Ezekiel Wenje (Nyamagana- Chadema), Khatib Said Haji (Konde-CUF) and Muhammad Amour Chombogo (Magomeni-CCM).
 
:Suti mbona siku hizi ni vazi la kawaida..
Yeye mbona anavaa suti na hatendi haki...

Aache hizo spika
lazima ngumi zipigwe ili tuwe sawa...
Eti anasema atakaetukana atampeleka polisi...!

Huu ni ujinga...!
wabunge wetu msiogope endeleeni kuwaumbua.
 
Spika wa bunge bi Anna makinda amewapiga biti waheshimiwa wabunge leo asubuhi na kuwaambia suti zao walizojitupia haziendani na maneno yanayowatoka ktk vinywa vyao, amesema matusi ndiyo yamekuwa yakitawala katika midomo ya wawakilishi hao na kuacha hoja inayojadiliwa hewani, amekwenda mbali zaidi na kuwatia mkwara wabunge hao kwamba hataangalia chama endapo mbunge atavunja kanuni za bunge. Kwa kuwa kanuni za bunge zinampa nafasi ya kuita police na kuja kumchukua mbunge huyo kwa hatua za kisheria,
 
Katika hali isiyo ya kawaida ukiwa noti za Sh 10,000 na Sh 5000 unaweza kukosa huduma kwa sababu ya kukosekana kwa fedha ndogondogo. Moja ya sifa nzuri za fedha ni kuweza kugawanyika katika sehemu ndogondogo. Napata hofu juu ya hali hii, yawezekana bidhaa zote zikauzwa kuanzia sh 5000 hadi 10000. Mungu Ibariki Afrika, Mungu Ibariki Tanzania
 
aanze yeye kwanza anayezipindisha hizo kanuni ajiitie polic wamtoe.
 
Katika hali isiyo ya kawaida ukiwa noti za Sh 10,000 na Sh 5000 unaweza kukosa huduma kwa sababu ya kukosekana kwa fedha ndogondogo. Moja ya sifa nzuri za fedha ni kuweza kugawanyika katika sehemu ndogondogo. Napata hofu juu ya hali hii, yawezekana bidhaa zote zikauzwa kuanzia sh 5000 hadi 10000. Mungu Ibariki Afrika, Mungu Ibariki Tanzania
Abee....
 
limemuuma kwa sababu na yeye katukanwa, kwani mwenye mbwa ni nani? du akili zao zimejaa mawazo butu. ona sasa wanavyojidhalirisha wenzao wanawachokoza kwa kuishambulia serikali wao wana panic na kutukana. ila sema viti vyao vipo mbalimbali vingekuwa kama vya kenya jana tungeona zikipigwa vitasa pale.
 
Yeye ndiye aliyeruhusu! Aende akaongee na mwenye mbwa na aache kuongea na mbwa
 
Angewataja tu majina mbona yako wazi? Na yeye ndo anayalea?
1. Mwigulu Nchemba(gaidi)
2. Lusinde
3. Juma Nkamia
4.
5.
Ongezeeni kwenye hiyo LIST OF SHAME
 
Kumbe ukivaa suti unatakiwa usitukane!

Best huo mkao wako mbona kama vile unataka kunitoa upako jamani? Huku ni kwa magreat thinkers. pls and pls my shosti badilisha hiyo picha ya avator yako.
 
Sutiiii...Ndio inatumika sikuhizi kuchangusha machangudoa mitaani...wala asiwaze, Umakini wa suti ni zamani..:nono:mwee..!!!
 
Akiongea kwa uchungu Spika wa Bunge Mama Anne Makinda amewashambulia wabunge wanaovaa suti baadae wanatukana matusi ambayo yeye ameshindwa kuyataja kutokana na mdomo wake hauwezi kutamka hayo. Pia amesema ametumiwa sms ambayo mtumaji amedai hatokaa tena na familia yake kuangalia bunge labda ajifungie chumbani.

Mama yangu Anna Makinda pole sana kwa utovu wa nidhamu ya wabunge wako, nilidhani kwa baadhi ya wale waliotoka jeshini wangekuwa na nidhamu kumbe hakuna kitu kama hicho nikatafakari kwamba huenda miezi mitatu haikutosha kuwatia adabu nadhani ni kweli ni kipindi kifupi sana hawajaiva hao. Mtu unatarajiwa kwamba ni muungwana kwa muonekano kumbe ukiguswa tu unahazina ya matusi tena matusi ya nguoni ukiwa kwenye TV LIVE mmetia aibu sana. Juma Nkamia nilimheshimu sana tangu akiwa Radio Tanzania, alikuwa ROLE MODEL Wangu lakini kuanzia jana sitaki hata kumsikia. Leticia Nyerere mtoto wa Baba wa Taifa mtu mwadilifu aliyewalea watoto wake leo hii unasimama Bungeni na kuliomba Bunge eti kuwe na chuo cha kuwafunza wanaume namna ya kutongoza wanawake. Hivi kweli tupo serious kweli. Are you there for jokes, people trust you that you are there to discuss on how you could solve their problems, you sit and start thinking of the "Southern Part"
 
Hivi kwanini viongozi wetu siku zote wanaongea vitu rahisi kiasi hicho? She is supposed to act na sio kulalamika kama Kaka fulani
Elli, nchi yetu imejaa walalamikaji, yaani hadi raisi wa nchi ni mlalamikaji. Madaraka wanayo, wafanya vurugu wanawajuwa, wauza unga wanawajuwa, waliorudisha hela za wizi wa EPA wanawajuwa, mafisadi wanawajuwa, magamba wanawajuwa, ma meremeta wanawajuwa, mandege ya jeshi ya kuiba twiga na wanyama wengine zaidi ya 100 wanawajuwa, maloliondo wanawajuwa, maTanpower resources wanawajuwa, ma IPTL wanawajuwa, ma Richmond wanawajuwa, ma siongei na mbwa bali na mwenye mbwa wanawajuwa, ma mimba zisizotarajiwa wanawajuwa, ma majizi ya bandarini alisema list anayo hivyo wanawajuwa, kwa nini hawawachukulii hatua?
 
hili nalo neno...

huyo anayeejiita spika mbona hukatisha hoja za muhimu wanazozitoa wapinzani,,watu inawauma ndo mana anaamua kutukana matusi,kama matusi yanamuuma na anashindwa kuyatamka aachie ngazi,aache kulalamika kama jk
 
Akiongea kwa uchungu Spika wa Bunge Mama Anne Makinda amewashambulia wabunge wanaovaa suti baadae wanatukana matusi ambayo yeye ameshindwa kuyataja kutokana na mdomo wake hauwezi kutamka hayo. Pia amesema ametumiwa sms ambayo mtumaji amedai hatokaa tena na familia yake kuangalia bunge labda ajifungie chumbani.

Mbona yule mbunge (CUF) kutoka Zanzibar (Akiwa amevalia suti ya rangi ya "Malai") amewaona wote pamoja na MAKINDA kuwa wako UCHI kwa vile hawajajisetiri MAUNGO?
 
Back
Top Bottom