Nilichojifunza ndani ya mwaka mmoja bila ajira

Nilichojifunza ndani ya mwaka mmoja bila ajira

Sasa mkuu wangu kufanya sampling SUA tu laki 5.
Yeye hapo anakuambia hana sh kumi, kikubwa kasema ana shamba la hekari, kuna nyumba shambani na ana water pump.
Anahitaji partner yaani kiufupi mtu mwenye hela aongeze nguvu waanze kulima.
Mkuu naomba nikushauri hivi

Kama utaweza fanya kilimo cha kisiasa

Chukua Sampso za udongo then peleka SUA au Ardhi University pale mtafute Dr mmoja yeye ni field coordinator wa SEST atakushauri vizuri sana kuhusiana na nn kimekosekana na nn kimezidi shambani mwako kulingana na zao unalotakakupanda, andaa kama budget ya laki 5 tu.

Kuwa mvumilivu mkuu, nipo njiani kuingia kwenye kilimo ila nataka niingie kusomi na kitechnology zaidi
 
Pole sana mkuu ndio maisha haya changamoto hazikosekani hustle kama hizi ni lazima uzipitie ili uje kua mfano hai kwa watu wengine wanaokuzunguka pia ili uje kuziheshimu pesa zako siku ukifikia mafanikio

Sijajua upo wapi ila kama walivyokushauri wengine huko juu jitahidi ufuge, vitu kama kuku, nguruwe vinalipa sana (japo inategemeana na location na market pia) lakini faida yake vinakupa option nyingi, kama kuku unaweza kuuza sokoni, ukachinja ukauza nyama kwa kui roast au supu,, wakati nipo Morogoro niliona jamaa fulani wanapiga hio michakato na they make good money.. Msingi tu kupambana bila kuchoka always mwanzo hua mgumu
 
Hapa tunataka kujifunza aliyopo hapa ndani na ni mkulima wa tikiti atueleze alilima kiasi gani alipataje mavuno na faida ilikuaje?kwa pamoja tujifunze kuhusu kilimo hicho mimi sijawahi kukielewa kabisa kwa sababu kila analalamika kukata pesa.naweza sema ni bora hata mahindi soko likiwa baya unaweza weka hata miaka kadhaa...tikiti wengi halijawahi kuwaacha salama kwanini?je kuna shida gani kwenye kilimo hicho?ni juzi tu jamaangu mmoja amelima huko mbeya ekari kama 7 aliuza mbaka kapagare kake kwa ajili ya kutunza kabla ya hapo alikua amesha tumia kama m.6 akauza kapagare m.5 akaingiza huko kilicho tokea acha tu,mbaka sasa anatembea anaongea peke yake

Kilimo cha tikiti kina gharama sana,
Mbegu ni laki 2 kwa 500gm,then uzaaji wake ni kila shina tikiti moja ni bahati sana kukuta matunda mawili katika shina,and then ujitahidi sana tena sana,narudia tena ujitahidi sana kila shina upate tikiti kubwa(wakulima wanaita Ndonga),ina maana ukitoa chenga tayari ni hasara,kama lengo ilikuwa uuze 1000 kila tunda unajikuta unapata 200,kuna kuoza,wadudu waharibifu,kupasuka wakati wa upakiaji,watu kujaa shambani wakati wa uvunaji kila mtu atataka kula tikiti(hawajui kama ni biashara hiyo).
Yaaani kuna mambo meengi meengi sana kama chanzo cha wakulima kupata hasara,
Mimi pia ni mhanga katika hill..!
 
Mifuko ya jamii bado kuna siasa kuhusu hili suala la fao la kujitoa mimi mwenyew ni muhanga wa hili mwezi wa sita sasa bado nafuatilia haya mafao baada ya kibarua changu kuota nyasi sasa kila nikienda hela zipo ila wanadai hawatoi hela na ipo kama 7m ambay naamini itanisukuma mtaani kuendeleza nachokifanya sasa hivi labda kama mkuu una taarifa tofaut utusaidie
Alikuwa anakata NSSF lakini nimeenda kuangalia amepeleka pesa ya miaka miwili wakati nina miaka sita pale, halafu hata hiyo kapeleka nusu tu. Nimeenda kuonana na Meneja akamwandikia barua ya wiki mbili jamaa hakujibu akamwandikia nyingine ya wiki moja jamaa kimya. Juzi nimeenda kumwona Meneja ananiambia nivumilie sababu hawapendi kuwapeleka wateja wao mahakamani.
 
Mkuu naomba nikushauri hivi

Kama utaweza fanya kilimo cha kisiasa

Chukua Sampso za udongo then peleka SUA au Ardhi University pale mtafute Dr mmoja yeye ni field coordinator wa SEST atakushauri vizuri sana kuhusiana na nn kimekosekana na nn kimezidi shambani mwako kulingana na zao unalotakakupanda, andaa kama budget ya laki 5 tu.

Kuwa mvumilivu mkuu, nipo njiani kuingia kwenye kilimo ila nataka niingie kusomi na kitechnology zaidi
ukifanikiwa kufanya kilimo cha kitechnology zaidi mkuu utupe mrejesho mkuu nasi huenda kikatufaa.
 
Kimoja ulichosahau cha kujifunza mkuu, USIJIFANYE UNAJUA SANA KUDAI STAHIKI ZAKO UKIWA KAZINI. Mara zote pima upepo, kama huna kingine cha kufanya ridhika na ulipo, usiwe mstari wa mbele sana kudai stahiki kwa kudhani ni ukidume. By the way ukielewa duniani hakuna haki isipokuwa mbinguni tu utakuwa na kiasi katika kudai stahiki si kazini tu hata kwenye ndoa hata mtaani!

Boss wangu mmoja alinambia usipende kila kitu kiwe kwenye mstari
 
Ushauri wangu kwako mkuu jikite sana katika biashara ya mazao zaidi ya kulima..huku ndo kwenye pesa za haraka Kwa nchi yetu.. Yani kama una capital yako nenda kachukue mzigo shambani Kwa wakulima na kuuleta mjini kwan faida utaiona Kwa haraka tena endelevu na pia risk itapungua.
 
mugomangara,
Pole sana Mkuu naona umepata ushauri wa kutosha ila ningependa kukujuza fanya ufugaji wa samaki[kambale] maana hakuna gharama kubwa na wanakua vyema maana una eneo kubwa sana nina amini utafika mbali sana asante.
 
Ina maana nchi hii Ni wapi uende utasikilizwa madai ya kunyimwa sitaki zako na mwajiri ?

Inaumiza sana
 
Sasa mkuu wangu kufanya sampling SUA tu laki 5.
Yeye hapo anakuambia hana sh kumi, kikubwa kasema ana shamba la hekari, kuna nyumba shambani na ana water pump.
Anahitaji partner yaani kiufupi mtu mwenye hela aongeze nguvu waanze kulima.


Amtafute@Laswayjr yuko sana jukwaa la kilimo..hana bei!mie alinisaidia sana sema najua hawez nikumbuka!
 
Mbona una Shamba kubwa sanaa
Ushauri hilo Shamba ligawe upande Fanya Kilimo cha umwagiliaji na upande Kilimo cha kutegemea mvua Lima ufuta, ufuta hauhitaji mtaji mkubwa vilevile kama uko buzy shambani unaweza Lima nyanya nunua water pump inch 3 kwa laki tatu na nusu mbegu na dawa haziwezi kuwa zaidi ya laki na nusu baada ya miezi minne 4 utakuwa na mabadiliko


Samahani mkuu..uakijua kwa kina kilimo cha ufuta??naona umeandika kiwepesi kweli!
 
Ujue wanajf mnafurahisha sana mtu yupo
Geita bukombe huko mnamshauri kama vile yupo mjini.
Chaaaa!!.
Mleta mada una eneo lakini huna mtaji muhimu utafute partner mfanye kilimo takatifu.


Nilisema mm!..maisha ya dar na geita mbingu na ardhi
 
ukiwa unafanya kazi sekta binafsi jiandae kisaikolojia kwani unaweza kuondoka muda wowote, jifunze kuwekeza wakati uko kazini

Nimechukua maneno hayo mkuu
 
Kitu cha msingi una positive altitude, sina shaka na wewe hata ukianguka mara nyingine kumi still utakua mshindi tu.
 
Christ the king ,upo vizuri boss..
...siko vizuri mkuu-nina roho ngumu hasa.
...Nb;..kama umenisoma hapo juu nimesema sio muoga wa maisha ....hivyo madeni ninayo ya kutosha.
 
Stahiki kama ni haki yako kwa nini usidai? Uoga wa kijinga sana huu.
Kimoja ulichosahau cha kujifunza mkuu, USIJIFANYE UNAJUA SANA KUDAI STAHIKI ZAKO UKIWA KAZINI. Mara zote pima upepo, kama huna kingine cha kufanya ridhika na ulipo, usiwe mstari wa mbele sana kudai stahiki kwa kudhani ni ukidume. By the way ukielewa duniani hakuna haki isipokuwa mbinguni tu utakuwa na kiasi katika kudai stahiki si kazini tu hata kwenye ndoa hata mtaani!
 
Safi sana kikubwa uhai
Nina miaka miwili sina kazi, nilifanyiwa figisu kama zako - nimepanga Tabata 250K per month, watoto wa2, mmoja anasoma std 6 Atlas na mwingine std 2 Christ the King. Nitakomaa mpaka tone la mwisho hapa mjini.

NB: Figisu za mjini naziweza vizuri tu-wala sio muoga wa maisha.
 
Back
Top Bottom