Ndugu wanachangia kunirudisha nyuma kimaendeleo

Ndugu wanachangia kunirudisha nyuma kimaendeleo

ndugu mnawaponda , lakini ukiumwa uko hoi kitandani ndio watakuhudumia, siku ukiwa na familia , halafu ufiwe ndio utakapoona umuhimu wa ndugu, hata yule ndugu yako masikini kabisa utataka aje , halaf sasa kwenye msiba ndugu zako wasipokuja, marafiki, wafanyakaz wenzako watakusimanga kweli kweli! tuwapende ndugu, pesa / mali utakufa utaziacha
 
Wakubwa zangu hebu tusaidiane katika hili,

Ndugu, jamaa na marafiki wanachangia kunikwamisha kupiga hatua za kimaendeleo.

Mwanzoni nilitamani sana kuwa muajiriwa baada ya kumaliza masomo yangu hatimaye kilio changu kikasikika kwa aliye juu, kama miezi saba hivi iliyopita nimetinga rasmi ajirani. Lakini ninayokutana nayo huku ni Mungu tu asaidie.

Baada ya ndugu tu kusikia nimelamba keki ya taifa sasa macho yote na masikio yote yameelekezwa kwangu simu na jumbe za kuomba pesa hazikauki kila unapokaribia mwisho wa mwezi. Hapo bado wana niliosoma nao (classmates) na washikaji niliowaacha kitaa. Meseji za "mwanangu nitoe ya vocha, mwanangu naomba nisave kiasi kadhaa" ni za kufikia. Wengine wanakuja kwa style ya kukopa then wanalala mbele mazima kwa kuwa ni ndugu unaamua kukaushia

Kibaya zaidi wengine wanaoomba ni watu wazima kabisa na familia zao mpaka unabaki kujiuliza maswali yasiyo na majibu, hivi wakati hujajiriwa walimudu vipi kulea familia zao? Waliishije? Au ni kutafutiana lawama tu ili mtu uonekane husaidii watu? Au labda kwa kuwa sijaoa wala sina mtoto wanafikiri sina majukumu?

Yes, labda wanafikiri sina majukumu lakini wanashindwa kutambua huu ndio muda wangu wa kujipanga hata mimi natamani niwe na familia kama wao nafanya kila jitihada ya kusave per month ili one day wanangu waje kuishi maisha safi wasiishi maisha niliyopitia mimi wakati nayafanya haya ndugu nao hawako nyuma kuhakikisha ndoto yangu hii haitimii wao kila kukicha ni shida zisizoisha wengine wana watoto wakubwa kabisa tunaolingana nao umri wengine nawazidi kidogo lakini wote wananitegemea mimi kuanzia baba mpaka mtoto.

Just imagine katika mazingira kama haya mtu unatokaje kimaisha? Kumbuka wanaokutegemea siyo hao tu. Infact imefikia point nimeanza kuchukia ajira yangu naona bora nisingeajiriwa tu kuepuka kubebeshwa kapu la lawama nililo nalo kwa sasa. Kila nikijitahidi kusave hamna ninachoambulia kila mmoja anataka nimtatulie shida zake.

I thought baada ya kuajiriwa nitadeal with only my parent kumbe nilikuwa najidanganya kuna kundi kubwa nyuma yangu yaani hawajui kabisa kama nadaiwa mamilioni ya pesa na Bodi ya Mikopo?

Kwa kifupi mambo yako hivo, labda tushauriane ndugu zangu mlionitangulia nyie mliwazaje kupambana na changamoto kama hizi mambo yakawa sawia bila ya kumuumiza mwingine?

ijapanda hata daraja nyie mmeshanigeuza Saccoss. Bandugu muwe na huruma hizi zama za magu siyo za kuombana hela kila wakati, kila mmoja apambane na stress zake
Pole sana, wote tunapitia changamoto kama hizo,
Mimi binafsi nilifanya mambo mengi mwaka wangu wa kwanza wa ajira , nilikarabati nyumba ya mzee, kupeleka madogo shule na kulipa ada miaka 2, baada ya hapo nikawaita wazee wangu nikawaambia mwakani nataka kufanya maendeleo binafsi hivyo sitaweza kusaidia sana hapa home wakaelewa,
Ndugu wengine nasaidia pale ninapoweza tuu,
 
Wakubwa zangu hebu tusaidiane katika hili,

Ndugu, jamaa na marafiki wanachangia kunikwamisha kupiga hatua za kimaendeleo.

Mwanzoni nilitamani sana kuwa muajiriwa baada ya kumaliza masomo yangu hatimaye kilio changu kikasikika kwa aliye juu, kama miezi saba hivi iliyopita nimetinga rasmi ajirani. Lakini ninayokutana nayo huku ni Mungu tu asaidie.

Baada ya ndugu tu kusikia nimelamba keki ya taifa sasa macho yote na masikio yote yameelekezwa kwangu simu na jumbe za kuomba pesa hazikauki kila unapokaribia mwisho wa mwezi. Hapo bado wana niliosoma nao (classmates) na washikaji niliowaacha kitaa. Meseji za "mwanangu nitoe ya vocha, mwanangu naomba nisave kiasi kadhaa" ni za kufikia. Wengine wanakuja kwa style ya kukopa then wanalala mbele mazima kwa kuwa ni ndugu unaamua kukaushia

Kibaya zaidi wengine wanaoomba ni watu wazima kabisa na familia zao mpaka unabaki kujiuliza maswali yasiyo na majibu, hivi wakati hujajiriwa walimudu vipi kulea familia zao? Waliishije? Au ni kutafutiana lawama tu ili mtu uonekane husaidii watu? Au labda kwa kuwa sijaoa wala sina mtoto wanafikiri sina majukumu?

Yes, labda wanafikiri sina majukumu lakini wanashindwa kutambua huu ndio muda wangu wa kujipanga hata mimi natamani niwe na familia kama wao nafanya kila jitihada ya kusave per month ili one day wanangu waje kuishi maisha safi wasiishi maisha niliyopitia mimi wakati nayafanya haya ndugu nao hawako nyuma kuhakikisha ndoto yangu hii haitimii wao kila kukicha ni shida zisizoisha wengine wana watoto wakubwa kabisa tunaolingana nao umri wengine nawazidi kidogo lakini wote wananitegemea mimi kuanzia baba mpaka mtoto.

Just imagine katika mazingira kama haya mtu unatokaje kimaisha? Kumbuka wanaokutegemea siyo hao tu. Infact imefikia point nimeanza kuchukia ajira yangu naona bora nisingeajiriwa tu kuepuka kubebeshwa kapu la lawama nililo nalo kwa sasa. Kila nikijitahidi kusave hamna ninachoambulia kila mmoja anataka nimtatulie shida zake.

I thought baada ya kuajiriwa nitadeal with only my parent kumbe nilikuwa najidanganya kuna kundi kubwa nyuma yangu yaani hawajui kabisa kama nadaiwa mamilioni ya pesa na Bodi ya Mikopo?

Kwa kifupi mambo yako hivo, labda tushauriane ndugu zangu mlionitangulia nyie mliwazaje kupambana na changamoto kama hizi mambo yakawa sawia bila ya kumuumiza mwingine?

ijapanda hata daraja nyie mmeshanigeuza Saccoss. Bandugu muwe na huruma hizi zama za magu siyo za kuombana hela kila wakati, kila mmoja apambane na stress zake
Bora umejitambua achana nao kama wazazi wapo hai, hao ndio usiwaache kamwa hao wengine achana nao ikipita miaka 10 hujafanya chochote hao ndio watakucheka mkuu. Huwezi kuendelea ukiwa na huruma na shida zilikuwepo na zitaendelea kuwepo , watakurudisha nyuma.
 
Nimeongelea jinsi tunavyoendekeza Ujamaa na kuondoka kwenye kujitegemea.

Nimeelezea umuhimu wa kuona aibu kuombaomba.

Nimeeleza kuna umuhimu wa kutowanyanyapaa watu wanaoomba kwa sababu tuna matatizo ya kimsingi, kiutamaduni na kiuchumi kama jamii.

Nielezee pia jinsi moyo wa kusaidia watu ambavyo haujawahi kunifanya nijisikie nimepungukiwa.

Kuna kuombwa hela, halafu kuna mara unaombwa hela mpaka unafikiri watu wame ku target wanaambizana.

Hivi karibuni nilipata mtihani kama huo.

Katika kipindi cha kama miezi miwili tu nilifuatwa kama mara sita. Na watu wa karibu. Wote wana virungu vikubwa.

Lakini mara nyingine unaangalia unasema wacha nisaidie tu, hii hela si kubwa hivyo, udugu wetu una maana zaidi ya hela, hata kama kwao hii ni hela kubwa, mimi naweza kuwasaidia, kutafuta nyingine na kupata zaidi.

Mtu wa kwanza aliniomba, nikamsaidia. Mtu wangu. Najua ana matatizo.

Mtu wa pili akaniomba. Mtu wangu naye.Nikamwambia nimetoka kumsaidia mtu, akawa kimya. Baada ya mwezi akarudi. Mara ya pili nikaona isiwe tabu. Nikamsaidia.

Sijakaa sawa mtu mwingine namuheshimu tu, hana tabia ya kuombaomba, akanipiga mzinga. Gia ya mkopo, lakini mikopo hii ninayo mingi tu sasa hailipwi. Nikampa, nahesabu nimempa msaada si mkopo.

Mtu wa nne akanifuata, nikamuangalia nikaona hapa kuna shida. Nikampa hela.

Wa tano naye hivyo hivyo. Kuna kodi huko.

Wa sita ndiye muhimu kushinda wote na alikuwa anauguza. Nikamsaidia.

Yani mtu anaomba msaada, anaanza kujieleza sana, mpaka unaamua kumkatisha unamwambia, ndugu yangu, wewe kwangu hustahili kutoa maelezo marefu. Una uhitaji, mimi nina uwezo, nakusaidia. Kama sina uwezo nitakueleza. Nakuamini, hivyo maelezo marefu sana sihitaji. Usawa wa Magu unajulikana huu. Malaika wenyewe kina Rugemalira wanaishi kama mashetani, itakuwa wewe?

Nikasema mimi nimekula nadhiri kuwasaidia hawa watu wote kwa sababu nawaelewa na nawakubali na nina uwezo wa kuwasaidia.

Basi ile nilivyoweka nadhiri hiyo, nikacheki email.

Nikakuta benki yangu imenitumia email.

Kuna deal fulani nilifanya na benki yangu, halafu nikasahau kabisa kwamba kuna hela zangu nzuri tu zinakuja.

Email inasema bwana Kiranga tunakuomba sana u deposit cheki yetu tuliyokutumia miezi miwili iliyopita. Cheki hii itakuwa halali kwa miezi sita tu, na mpaka sasa miezi miwili tunaona imepita na wewe hujaigusa hii cheki. Hivyo nenda kai deposit haraka sana ili usije kupata usumbufu.

Nikasema lahaula wa lakwata ukisikia bahati ya mtende si ndiyo hii? Mimi nimejitoa kusaidia watu mpaka naona nataka ku overstretch bajeti ya misaada, kumbe kuna hela zinanisubiri hata sijui zipo?

Nikaenda kuangalia sehemu naweka bahasha, kuna bahasha yao ilikuwa na hiyo cheki. Nikaifungua, nikakuta cheki inaidhinisha kunipa hela mara nyingi sana ya zile nilizotoa msaada.

Halafu tarehe ya cheki ilikuwa karibu inagongana na tarehe niliyoanza kupigwa mizinga.

Nikasema hapa kama mtu anaamini Mungu ndiyo anasema huu ulikuwa mtihani nimepewa na Mungu kuona kama naweza kuwa na moyo wa kusaidia watu hata kama mizinga ikizidi, nikapasi mtihani, na sasa Mungu kaamua kunizawadia.



I still don't believe in God though.

Even as I believe in helping others.

In fact , the fact that there is no God makes me even more responsible in helping others.

Kama ningeamini Mungu yupo, ningewaambia wanaoomba msaada wamuombe Mungu tu.

Kiranga Cha Ngeda Sakala Kandumbwa
aka Kaka Mkubwa.
 
Lakini mara nyingine unaangalia unasema wacha nisaidie tu, hii hela si kubwa hivyo, udugu wetu una maana zaidi ya hela, hata kama kwao hii ni hela kubwa, mimi naweza kuwasaidia, kutafuta nyingine na kupata zaidi

Ila ndugu wengine wana mambo ya ki$$enge sana.

Kwao udugu wenu unakuwa wa maana pale uwezapo kumsadia shida zake.

Kila unapopigwa mzinga na wewe unatoa tu bila kusita na bila maswali ya kipolisi, unaonekana ni ndugu mwenye faida na wa maana sana.

Siku utayosema huwezi kusaidia, udugu ni kama unaisha.

Haya mambo ni magumu sana.

Majitu mengine hata hayataki kujishughulisha, hayataki kufanya baadhi ya kazi, lakini kwenye kuomba omba ndo yanaongoza.

Jitu halina kazi. Na wala halijishughulishi kutafuta kazi. Ukiliambia au ukiliuliza kuwa kwa nini usifanye hata kazi za ujenzi au hata dei waka zingine, linaona kama umelidharau vile.

Linajiona liko juu ya hizo kazi. Lakini halioni aibu kuomba omba.

Halafu sasa majitu kama hayo huwaga hayana shukurani. Msaada wako kwake linaona kama ndo stahili yake.

I’m done helping thankless and ungrateful muthaefferz.

Done. Completely done.
 
Ila ndugu wengine wana mambo ya ki$$enge sana.

Kwao udugu wenu unakuwa wa maana pale uwezapo kumsadia shida zake.

Kila unapopigwa mzinga na wewe unatoa tu bila kusita na bila maswali ya kipolisi, unaonekana ni ndugu mwenye faida na wa maana sana.

Siku utayosema huwezi kusaidia, udugu ni kama unaisha.

Haya mambo ni magumu sana.

Majitu mengine hata hayataki kujishughulisha, hayataki kufanya baadhi ya kazi, lakini kwenye kuomba omba ndo yanaongoza.

Jitu halina kazi. Na wala halijishughulishi kutafuta kazi. Ukiliambia au ukiliuliza kuwa kwa nini usifanye hata kazi za ujenzi au hata dei waka zingine, linaona kama umelidharau vile.

Linajiona liko juu ya hizo kazi. Lakini halioni aibu kuomba omba.

Halafu sasa majitu kama hayo huwaga hayana shukurani. Msaada wako kwake linaona kama ndo stahili yake.

I’m done helping thankless and ungrateful muthaefferz.

Done. Completely done.
Kutoka pande za ATLl
 
Hawa ndugu zangu wana lawama balaa usipo wageia kidogo ni matatizo ila sasa imefikia point na mimi nimechoka kutegemewa kwa kila kitu sasa make naona ndoto zangu hazitotimia kwa mwendo huu ila sasa nifanyeje kuepukana na hii hali kiasi kwamba uamuzi wangu usimkere wala kumuumiza mtu? Shida ndo iko hapo
Tatizo lipo kwako. Wala si ndugu zako
 
Ila ndugu wengine wana mambo ya ki$$enge sana.

Kwao udugu wenu unakuwa wa maana pale uwezapo kumsadia shida zake.

Kila unapopigwa mzinga na wewe unatoa tu bila kusita na bila maswali ya kipolisi, unaonekana ni ndugu mwenye faida na wa maana sana.

Siku utayosema huwezi kusaidia, udugu ni kama unaisha.

Haya mambo ni magumu sana.

Majitu mengine hata hayataki kujishughulisha, hayataki kufanya baadhi ya kazi, lakini kwenye kuomba omba ndo yanaongoza.

Jitu halina kazi. Na wala halijishughulishi kutafuta kazi. Ukiliambia au ukiliuliza kuwa kwa nini usifanye hata kazi za ujenzi au hata dei waka zingine, linaona kama umelidharau vile.

Linajiona liko juu ya hizo kazi. Lakini halioni aibu kuomba omba.

Halafu sasa majitu kama hayo huwaga hayana shukurani. Msaada wako kwake linaona kama ndo stahili yake.

I’m done helping thankless and ungrateful muthaefferz.

Done. Completely done.
Mimi watu wa ovyo hata kuniomba hela wanaogopa, kwa sababu wanajua nitawauliza business plan.

Niko radhi nimpe mtu mwenye business plan nzuri mamilioni ya shilingi aende kufanya kweli kwenye business, kuliko kumpa mtu asiyeaminika laki.

Kwa sababu huyo wa business plan unamuwezesha asimame mwenyewe na kusaidia wengine, si kila siku aombe laki laki bila kufanya kitu cha maendeleo.

Ukisema uwafungie vioo wala sikulaumu. Ila mimi nina kanuni ya kuangalia vitu vitatu.

1. Need. What is the need? Kuna vitu kama ugonjwa na misiba, kuvikatalia, hususan kama uwezo unao, ni vigumu.

2. Character. Character ya muombaji ikoje? Ni mtu wa karibu unamjua au anadanga tu? Ni mtu anayejiheshimu si ombaomba wa tabia? Ni mtu wa kuaminika kwamba akikuambia jambo anasema kweli? Maana hela nyingine unaweza kuona unatoa msaada, kumbe unampa teja anajidunga anaaga dunia. Hela yako ndiyo imemsaidia kuondoka duniani.

3.Merit. Does the person deserve it? Inawezekana mtu ni mtu wako wa karibu, lakini anachukulia vitu for granted. Mara nyingine tough love inajenga character. Inawezekana mtu humjui sana, lakini ana story ina merit sana ina deserve kusaidiwa. Inawezekana mtu anatafuta hela ya kulewa tu, hata hana shida nayo sana, ila kakuona wewe ndiye bwege mtozeni.

Mtu akiwa na need, na character na merit, kinachobaki ni kimoja tu kwangu.

4. Ability. Je, nina uwezo wa kumsaidia bila mimi mambo yangu kutetereka?

Kama jibu ni ndiyo, kuna step moja ya zaidi.

5. Kuhakiki habari zote nilizopewa kwa vyanzo tofauti. Si mtu anakwambia anafungua biashara halafu ukihakiki unaona hakuna kitu kama hicho.

Akipita uhakiki mkali kama wa wafanyakazi wa serikali ya Tanzania, hapo nakuwa sina hiyana.

Hizi hela hatuwezi kuondoka nazo dunia hii.
 
Wakubwa zangu hebu tusaidiane katika hili,

Ndugu, jamaa na marafiki wanachangia kunikwamisha kupiga hatua za kimaendeleo.

Mwanzoni nilitamani sana kuwa muajiriwa baada ya kumaliza masomo yangu hatimaye kilio changu kikasikika kwa aliye juu, kama miezi saba hivi iliyopita nimetinga rasmi ajirani. Lakini ninayokutana nayo huku ni Mungu tu asaidie.

Baada ya ndugu tu kusikia nimelamba keki ya taifa sasa macho yote na masikio yote yameelekezwa kwangu simu na jumbe za kuomba pesa hazikauki kila unapokaribia mwisho wa mwezi. Hapo bado wana niliosoma nao (classmates) na washikaji niliowaacha kitaa. Meseji za "mwanangu nitoe ya vocha, mwanangu naomba nisave kiasi kadhaa" ni za kufikia. Wengine wanakuja kwa style ya kukopa then wanalala mbele mazima kwa kuwa ni ndugu unaamua kukaushia

Kibaya zaidi wengine wanaoomba ni watu wazima kabisa na familia zao mpaka unabaki kujiuliza maswali yasiyo na majibu, hivi wakati hujajiriwa walimudu vipi kulea familia zao? Waliishije? Au ni kutafutiana lawama tu ili mtu uonekane husaidii watu? Au labda kwa kuwa sijaoa wala sina mtoto wanafikiri sina majukumu?

Yes, labda wanafikiri sina majukumu lakini wanashindwa kutambua huu ndio muda wangu wa kujipanga hata mimi natamani niwe na familia kama wao nafanya kila jitihada ya kusave per month ili one day wanangu waje kuishi maisha safi wasiishi maisha niliyopitia mimi wakati nayafanya haya ndugu nao hawako nyuma kuhakikisha ndoto yangu hii haitimii wao kila kukicha ni shida zisizoisha wengine wana watoto wakubwa kabisa tunaolingana nao umri wengine nawazidi kidogo lakini wote wananitegemea mimi kuanzia baba mpaka mtoto.

Just imagine katika mazingira kama haya mtu unatokaje kimaisha? Kumbuka wanaokutegemea siyo hao tu. Infact imefikia point nimeanza kuchukia ajira yangu naona bora nisingeajiriwa tu kuepuka kubebeshwa kapu la lawama nililo nalo kwa sasa. Kila nikijitahidi kusave hamna ninachoambulia kila mmoja anataka nimtatulie shida zake.

I thought baada ya kuajiriwa nitadeal with only my parent kumbe nilikuwa najidanganya kuna kundi kubwa nyuma yangu yaani hawajui kabisa kama nadaiwa mamilioni ya pesa na Bodi ya Mikopo?

Kwa kifupi mambo yako hivo, labda tushauriane ndugu zangu mlionitangulia nyie mliwazaje kupambana na changamoto kama hizi mambo yakawa sawia bila ya kumuumiza mwingine?

ijapanda hata daraja nyie mmeshanigeuza Saccoss. Bandugu muwe na huruma hizi zama za magu siyo za kuombana hela kila wakati, kila mmoja apambane na stress zake
Unashindwa nini kuwafahamisha kuwa bado una madeni unamalizia?

Kuwa mkweli, acha kulalamika.
 
Wakubwa zangu hebu tusaidiane katika hili,

Ndugu, jamaa na marafiki wanachangia kunikwamisha kupiga hatua za kimaendeleo.

Mwanzoni nilitamani sana kuwa muajiriwa baada ya kumaliza masomo yangu hatimaye kilio changu kikasikika kwa aliye juu, kama miezi saba hivi iliyopita nimetinga rasmi ajirani. Lakini ninayokutana nayo huku ni Mungu tu asaidie.

Baada ya ndugu tu kusikia nimelamba keki ya taifa sasa macho yote na masikio yote yameelekezwa kwangu simu na jumbe za kuomba pesa hazikauki kila unapokaribia mwisho wa mwezi. Hapo bado wana niliosoma nao (classmates) na washikaji niliowaacha kitaa. Meseji za "mwanangu nitoe ya vocha, mwanangu naomba nisave kiasi kadhaa" ni za kufikia. Wengine wanakuja kwa style ya kukopa then wanalala mbele mazima kwa kuwa ni ndugu unaamua kukaushia

Kibaya zaidi wengine wanaoomba ni watu wazima kabisa na familia zao mpaka unabaki kujiuliza maswali yasiyo na majibu, hivi wakati hujajiriwa walimudu vipi kulea familia zao? Waliishije? Au ni kutafutiana lawama tu ili mtu uonekane husaidii watu? Au labda kwa kuwa sijaoa wala sina mtoto wanafikiri sina majukumu?

Yes, labda wanafikiri sina majukumu lakini wanashindwa kutambua huu ndio muda wangu wa kujipanga hata mimi natamani niwe na familia kama wao nafanya kila jitihada ya kusave per month ili one day wanangu waje kuishi maisha safi wasiishi maisha niliyopitia mimi wakati nayafanya haya ndugu nao hawako nyuma kuhakikisha ndoto yangu hii haitimii wao kila kukicha ni shida zisizoisha wengine wana watoto wakubwa kabisa tunaolingana nao umri wengine nawazidi kidogo lakini wote wananitegemea mimi kuanzia baba mpaka mtoto.

Just imagine katika mazingira kama haya mtu unatokaje kimaisha? Kumbuka wanaokutegemea siyo hao tu. Infact imefikia point nimeanza kuchukia ajira yangu naona bora nisingeajiriwa tu kuepuka kubebeshwa kapu la lawama nililo nalo kwa sasa. Kila nikijitahidi kusave hamna ninachoambulia kila mmoja anataka nimtatulie shida zake.

I thought baada ya kuajiriwa nitadeal with only my parent kumbe nilikuwa najidanganya kuna kundi kubwa nyuma yangu yaani hawajui kabisa kama nadaiwa mamilioni ya pesa na Bodi ya Mikopo?

Kwa kifupi mambo yako hivo, labda tushauriane ndugu zangu mlionitangulia nyie mliwazaje kupambana na changamoto kama hizi mambo yakawa sawia bila ya kumuumiza mwingine?

ijapanda hata daraja nyie mmeshanigeuza Saccoss. Bandugu muwe na huruma hizi zama za magu siyo za kuombana hela kila wakati, kila mmoja apambane na stress zake
wewe changia kuwaendeleza kimaendeleo?
 
Back
Top Bottom