Ndege huwa inaongozwa vipi angani?

Ndege huwa inaongozwa vipi angani?

Ndege hizi za kawaida either jet engines au pangaboi zinahitaji hewa ili zipae. Yaani engine zake ziko designed kutumia hewa ili kugenerate msukumo (thrust) unaoipeleka ndege mbele. Huku ikiendelea kupaa kwa sababu pressure ya hewa inayopita kwenye mabawa na ku-generate lift off.

Hivyo ndege hizi za injini inayotumia angahewa haiwezi kutoka nje ya dunia kwa sababu zifuatazo.

1. Kwanza itahitaji ifikie speed ya escape velocity ambayo ni 11.186 km/s ili iiwezeshe kuishinda kani mvutano ya dunia.

2. Hata ikifikia speed ya escape velocity bado haitoweza kupaa katika space, maana kadri unavyo paa juu ndivyo hewa inapungua, na kufika mahala ambako hakuna kabisa hewa(vacuum). Ikifika hapa space ndege ya kawaida haiweze kupaa maana engine zake zinaihitaji angahewa ili kutengeneza nishati msukumo. Ndiyo maana space shuttles zina engines maalumu inayoziwezesha ku-move mahala ambako hakuna hewa.

3. Kitu chochote kilichopo kwenye angahewa la dunia, iwe ni ndege au whatever, bado zinavutwa na dunia ktk kulizunguka jua, Hivyo haiwezi kutoka nje ya dunia isipopata escape velocity, maana dunia inasafiri na angahewa lake.
Hivyo hiyo ndege, so long as bado inapaa ndani ya angahewa la dunia, bado itaendelea kusafiri angani mpaka either rubani aishushe ndege ipumzike baada ya muda wake wa kukaa hewani kufikia ukomo.

Labda tu ujiulize kuwa kwa nini setilaiti hazidondoki duniani? Au kwa nini mwezi usidondoke duniani? au kwa nini dunia isidondokee kwenye jua? Orbit.
 
Kama uliweza kusoma kwamba dunia ni mviringo, naamini mambo ya longitude na latitude unafununu nayo. Pia kuna nguvu ya uvutano ya dunia inayovuta vitu kuelekea kati kati ya dunia ndio maana ukaambiwa ukirusha kitu juu, lazima kitarudi chini.

Ndege inapoanza safari, inaruka juu ikiongeza zaidi uelekeo wa wima hadi kufikia kimo kitakachofaa ili ianze safari yake kuelekea inapotarajia kwenda kutua, itakapofika huko itashuka. Kama inaenda umbali mrefu, itaenda juu zaidi, kwa safari ya karibu, haiendi kimo kirefu sana juu.

Ndege za kawaida hazina uwezo wa kuzifanya ziishinde nguvu ya uvutano wa dunia zitoke nje ya eneo lake, vifaa maalum vinavyoenda sayari zingine vina nguvu na huo uwezo.

Kwa muktadha huo, kimo au umbali gani ndege itaenda juu inategemea na masafa ya umbali wa safari yake. Na kwenye ndege kuna vifaa vya kuonyesha makadirio ya vipimo sahihi kutokana na umbali wa safari husika.

Umewahi kujiuliza kitu gani kinamjulisha rubani kwamba aanze kuishusha ndege kwa kuwa mmekaribia kiwanja mnachotarajia kutua?
Umenikumbusha escape velocity

Sent using Jamii Forums mobile app
 
Ungejiuliza kwanza mbona mawingu hayana dereva ila yanaendelea kuizunguka dunia,hayapitilizi kama rula yako juu ya mpira?
 
Ndege hizi za kawaida either jet engines au pangaboi zinahitaji hewa ili zipae. Yaani engine zake ziko designed kutumia hewa ili kugenerate msukumo (thrust) unaoipeleka ndege mbele. Huku ikiendelea kupaa kwa sababu pressure ya hewa inayopita kwenye mabawa na ku-generate lift off.

Hivyo ndege hizi za injini inayotumia angahewa haiwezi kutoka nje ya dunia kwa sababu zifuatazo.

1. Kwanza itahitaji ifikie speed ya escape velocity ambayo ni 11.186 km/s ili iiwezeshe kuishinda kani mvutano ya dunia.

2. Hata ikifikia speed ya escape velocity bado haitoweza kupaa katika space, maana kadri unavyo paa juu ndivyo hewa inapungua, na kufika mahala ambako hakuna kabisa hewa(vacuum). Ikifika hapa space ndege ya kawaida haiweze kupaa maana engine zake zinaihitaji angahewa ili kutengeneza nishati msukumo. Ndiyo maana space shuttles zina engines maalumu inayoziwezesha ku-move mahala ambako hakuna hewa.

3. Kitu chochote kilichopo kwenye angahewa la dunia, iwe ni ndege au whatever, bado zinavutwa na dunia ktk kulizunguka jua, Hivyo haiwezi kutoka nje ya dunia isipopata escape velocity, maana dunia inasafiri na angahewa lake.
Hivyo hiyo ndege, so long as bado inapaa ndani ya angahewa la dunia, bado itaendelea kusafiri angani mpaka either rubani aishushe ndege ipumzike baada ya muda wake wa kukaa hewani kufikia ukomo.

Labda tu ujiulize kuwa kwa nini setilaiti hazidondoki duniani? Au kwa nini mwezi usidondoke duniani? au kwa nini dunia isidondokee kwenye jua? Orbit.
Inatosha mkuu,umemaliza kila kitu
 
poleni na majukumu wakuu! wakati nasoma nilifundishwa kuwa dunia ni oblate sipheriod kwa maana ina umbile la mviringo. Leo nimepata swali kichwani mwangu, je ndege ikipaa angani na kuanza safari, pilot akiinyosha kwa maana ya kuto kupanda juu au kwenda chini ndege haiwezi toka nje ya dunia ( chukua rula ilaze juu ya mpira utaelewa nini na maanisha) karibuni!
Ndege kunyoosha ni kuimaintain at the same altitude kutoka usawa wa bahari.i.e itaendelea kubaki ktk uso wa dunia ikichora tufe.

Hilo swali lako au mtazamo wako unalenga namna rockets zinavyorushwa kwenda nje ya uso wa dunia(mwezini , Mars n.k) ...
 
Kwa kifupi ndege kabla haijaruka angani hupewa umbali wa kuruka kwenda juu na waongoza ndege (Air traffic control) umbali huu hupimwa kwa futi (feet) kutoka usawa wa bahari na rubani huwa ana feed kwenye computer ya ndege, umbali huu, ikiwa ni pamoja na speed na uelekeo wa ndege (Direction) anakokwenda. Rubani anapobonyeza Auto Pilot, ndege hufuata maelekezo hayo bila kukosea na kuifanya ndege iendelee ku maintain umbali ule ule, hivyo hata kama dunia ni duara kwa kuwa ndege inasafiri angani kwa umbali uleule toka usawa wa bahari itaendelea kuzunguka na dunia kwa usawa uleule, ku maintain usawa huu ni muhimu ili kuepusha ndege kugongana kwani kila moja hupewa usawa wake, na pia huepusha ndege isipotee, vilevile kila ndege imetengenezwa na umbali wake wa mwisho kwenda juu angani (Altitude ceiling) ndege inaporuka juu kama inakwenda mwezini (Outer space) ikifikia ile Maximum ceiling haiwezi kuendelea zaidi ya pale, itaingia kwenye Aero-Dynamic-Stall, itakosa lift na kuanguka..na pia umbo la ndege pia linaundwa kuvumilia Pressure kwa ceiling yake, ijulikane kuwa kila unavyozidi kwenda juu, pressure inazidi kuwa kubwa, hivyo ndege ikipita kwenye ceiling yake ita katika katika haiwezi kustamili..na kwa kawaida Rubani huwa anawatangazia abiria umbali ambao ndege yao itasafiri kutoka usawa wa bahari (eg 35,000 feet) from sea Level

Sent using Jamii Forums mobile app
Safi

Sent using Jamii Forums mobile app
 
Mbona hamjiulizi kwa nini mkitembea hamdondoki kwa sababu dunia ni duara,kuna usawa ambao vitu vikiachiwa huko vinashuka chini na kuna usawa vitu vikiachiwa vinakwenda juu.
1553071701447.png
 
Ile spidi ya ndege wakati ina take off ndio husababisha kani mvuto itoweke ndipo iruke?
Mnijuze wakuu![emoji848][emoji848][emoji848]

Sent using Jamii Forums mobile app
Ili ndege iruke (take off) kuna vitu vitatu Muhimu, cha kwamza ni Speed (take off speed) cha pili ni Mabawa (wing) ambayo husaidia ndege kupaa (lift) na cha tatu ni Mashine (Engine thrust) ambazo huchukua hewa mbele na kuirudisha nyuma kwa kasi kitendo hicho husababisha ndege kwenda mbele (thrust)...Ndege inarukaje kitoka ardhini..Rubani anapopewa clearence toka kwa Air traffic control, huanza kuondoka kwa kasi (acceleration) ili kuweza kufikia take off speed, ndege inapofikia take off speed (TOS) au B2, Rubani hurudisha nyuma Control Stick, kitendo hiki hufanya mabawa madogo (flaps) kunyanyuka juu na kufanya upepo kuyalazimisha yarudi chini, kitendo hiki husababisha Pua ya ndege kunyanyuka juu kwa vile engine za ndege kwa wakati huo zipo kwenye maximum rotation, zina provide maximum thrust na kuisukuma kwende uelekeo wa pua ya ndege ulipoinuka, na hapo hapo upepo mwingine unaopita kwa kasi chini ya mabawa ya ndege huifanya ndege ianze kuelea na engine za ndege huisukuma kwenda juu, ndege inapaa....
Pia ieleweke kuwa ndege inapokuwa angani hukalia hewa kwa msaada wa mabawa yake, na kwa vile ipo speed, ndege inapopunguza speed sana chini ya kiwango husababisha upepo unaopita chini ya mabawa kuwa mdogo, na hivyo mabaya yanashindwa kutoa lift kubwa kwa ndege na ndege huingia kwenye kitu kinachoitwa kwa kitaalam.. Aero-Dynamic-Stall, yaani ndege hupoteza lift na kuanguka kama Jiwe...mara nyingi hutanguliza Pua.....eg ajali za Ethiopia Air line, Air France nk

Sent using Jamii Forums mobile app
 
kwanini ndege ikitoka Tanzania lazma ipitie Dubai ndipo ziende USA. Haiwezekani kwenda moja kwa moja bila kupita huko?
 

Similar Discussions

Back
Top Bottom