Nani amewahi kuziona Torati na Injili halisi?

Nani amewahi kuziona Torati na Injili halisi?

Kuna scipts za bible .
Zilipatikana karibu na mapango .
na bahar ya chumvi.
dead sea scrolls .
Ni mabaki ya Biblia kwa Lugha ya kiebrania na kiajemi.

Na wanasayansi walibaini kuwa ni maandish ya kale sana yapata miaka 2000 iliyopita.

Na yale maandishi hayakuwa na utofaut sana na maandishi ya sasahivi.

Ndio utuambie sasa kama injili na torat imebadilishwa. Nn kilikuwepo na nini hakikuwepo.

Ule ni Ushahidi wa Kisayansi tena sio wa wakristo. Na umethibitisha hakukuwa na mabadiliko makubwa zaid ya kutafsiri kwenda Lugha nyingne.
Kwenye Bible ya sasa kuna vitabu 14 viliondolewa ambavyo vilikuwa kwenye Bible ya kwanza ambqyo ndio tunasema ni OG. Hicho ni kimojawapo cha kusema hii ya sasa siyo OG.
 
Kwenye Bible ya sasa kuna vitabu 14 viliondolewa ambavyo vilikuwa kwenye Bible ya kwanza ambqyo ndio tunasema ni OG. Hicho ni kimojawapo cha kusema hii ya sasa siyo OG.
yaan bwana allah anaruhusu neno lake la njil na torati na zaburi kuaribiwa lkn huyo huyo allaj haruhusu neno lake la quruan kuchakachuliwa.
 
yaan bwana allah anaruhusu neno lake la njil na torati na zaburi kuaribiwa lkn huyo huyo allaj haruhusu neno lake la quruan kuchakachuliwa.
Tunazungumzia uhalisia siyo udini mkuu. Njoo na hoja ili tuzichambua kwa manufaa ya wote.
 
Sasa hizo sanamu za kufikirika ndio zinakushughurisha?
Mimi hata hazinishughulishi mkuu bali tunaongelea uhalisia kwa kuwa kuna waumini wanaamini kuwa hizo ni Sanamu za Yesu na viongozi wa dini hawawaongozi vizuri waumini wao hiyo ndio issue mkuu.
 
Sawa . Ila kabla ya kuchomwa si vilikuwa tayar vimetafsiriwa kwa Lugha nyingne?.

Au hivi vya sasa vimetoka wap?.

Vilivyochomwa vilikuwa vina habar gan tofaut? Ambayo sasa haipo au ipi imeongezwa haikuwepo?.
Vitabu 14 havipo kwenye Biblia ya sasa wakati ile ya Mwanzo Vilikuwepo hiyo ni moja ya sababu ya kutokuwa OG zipo na zingine kibao.
 
Hizo shutuma za Tora na injili amezitoa nani? Ana ushahidi gani? Akisema Tora na injili zime chakachuliwa basi awe na original copies ili tuweze kufananisha.
 
Mkuu hivi tunavyosoma sasa hivi siyo OG baada yahapo masimulizi yaliendelea pia elewa kuwa zamani masimulizi ndio yalikuwa yanatawala ndio maana bible kjna edition mbali mbali. OG vilikuwa vimeandikwa Kirumi na Kiebrania ndio vilivyochomwa hapo Maktaba ya Misri
Msiwe mnaokoteza habari zisizo na uthibitisho. Nani alikuambia kuwa Injiliniliandikwa Kirumi na Kiebrania?

Vitabu vya agano la kale viliandikwa kwa lugha mbili. Na hiyo iliitwa Tora. Hiyo Tora iliyoandikwa kwa Kiebrania ilikuwa na vitabu 36. Tora iliyoandikwa kwa Kigiriki ilikuwa na vitabu 46. Lakini kama ya kuandikwa, Tora kwa miaka mingi iliishi kwenye kumbukumbu za watu na kusimliwa toka kizazi kimoja hadi kingine, mpaka ilipokuja elimu ya kuandika.

Agano Jipya, Waandishi wale wote wanne, ni injiliya Mathayo pekee ndiyo iliandika kwa Kiebrania, wengine wote waliandika kwa Kigiriki, na zote, zilitafsiriwa kwenda kwenye lugha zote kubwa za wakati huo, na hasa kilatini.

Maandiko ya Agano la kale, ya zamani kabisa ni ya kitabu cha Hesabu na walawi. Maandiko haya yaliyopo ni ya tangu miaka 600 kabla ya Kristo.
ambavyo bado vipo
 
Mimi hata hazinishughulishi mkuu bali tunaongelea uhalisia kwa kuwa kuna waumini wanaamini kuwa hizo ni Sanamu za Yesu na viongozi wa dini hawawaongozi vizuri waumini wao hiyo ndio issue mkuu.
Una uelewa wowote wa carbon 14?
 
Kama una hamu ya kujua historia ya ukristo, nenda kasome degree of Divinity kwenye vyuo vikuu vya Roma. Kwa kibali maalum utapata access ya maktaba kuu ya Ukristo, ambako utakutana na maandiko mengi ta kale, yaliyoandikwa kwa manyoya, na mengi yakiwa kwente mbao na mawe. Maktaba ile ambayo urefu wake ni kilometa 85. Lakini ili uweze kuelewa, ni vema ukasome kwanza Greek, Aramaic, Hebrew na Latin, maana maandiko ya kale apo kwenye lugha hizo.

The Vatican Library (Biblioteca Apostolica Vaticana) and Vatican Apostolic Archive (often confused but separate) hold vast collections: the Library has over 1.6 million printed books, 80,000 manuscripts, and 8,600 incunabula, while the Archive boasts over 85 kilometers (53 miles) of shelving for centuries of historical documents. The Archive's holdings are so extensive they're stored in underground vaults, including the "Bunker," housing documents spanning twelve centuries.
The Vatican Library houses some of the world's oldest manuscripts, including the Codex Vaticanus (4th century), the oldest nearly complete Greek Bible, and earlier papyri like Hanna Papyrus 1 (P75) from the early 3rd century, containing parts of the Gospels. Other treasures include 4th-century Virgil manuscripts, like the illustrated Vergilius Vaticanus, and even first-century documents, making its collection exceptionally ancient.
Bible iliandikwa kabla ya 3rd BCE. Genesis iliandikwa mapema kabisa na Moses then ikaja kuwa complied baadae pia kuna kitabu cha Adam na Eve ambacho hakikuwekwa kwenye Bible.
 
Msiwe mnaokoteza habari zisizo na uthibitisho. Nani alikuambia kuwa Injiliniliandikwa Kirumi na Kiebrania?

Vitabu vya agano la kale viliandikwa kwa lugha mbili. Na hiyo iliitwa Tora. Hiyo Tora iliyoandikwa kwa Kiebrania ilikuwa na vitabu 36. Tora iliyoandikwa kwa Kigiriki ilikuwa na vitabu 46. Lakini kama ya kuandikwa, Tora kwa miaka mingi iliishi kwenye kumbukumbu za watu na kusimliwa toka kizazi kimoja hadi kingine, mpaka ilipokuja elimu ya kuandika.

Agano Jipya, Waandishi wale wote wanne, ni injiliya Mathayo pekee ndiyo iliandika kwa Kiebrania, wengine wote waliandika kwa Kigiriki, na zote, zilitafsiriwa kwenda kwenye lugha zote kubwa za wakati huo, na hasa kilatini.

Maandiko ya Agano la kale, ya zamani kabisa ni ya kitabu cha Hesabu na walawi. Maandiko haya yaliyopo ni ya tangu miaka 600 kabla ya Kristo.
ambavyo bado vipo
Mkuu na Genesis?
 
Bible iliandikwa kabla ya 3rd BCE. Genesis iliandikwa mapema kabisa na Moses then ikaja kuwa complied baadae pia kuna kitabu cha Adam na Eve ambacho hakikuwekwa kwenye Bible.
Una uelewa wowote kuhusu Hypocrypha/pseudepigrapha books?
Umewahi kuiona Biblia ya Kiorthodox?
Unajuwa tofauti ya (Canon) ya Biblia ya Kikatoliki na Kiprotestant?
 
Back
Top Bottom