Nani amewahi kuziona Torati na Injili halisi?

Nani amewahi kuziona Torati na Injili halisi?

Neno Injili ni neno lenye asili ya kiarabu ambalo shina lake linatokana na neno "euangelion" lenye asili ya kigiriki lenye kumaanisha "habari njema" ambalo liliingizwa kwenye lugha ya Kiarabu toka kwa wakristo wa Syria.

Na Torati ni neno linalotokana na neno la Kiyahudi "Torah" ambalo linahusisha vitabu vitano vya Sheria vya mussa vilivyoandikwa kwa lugha ya Kiebrania.

Lakini kumekuwa na shutuma kwamba Torati na Injili zilizopo Sasa zimechakachuliwa na siyo zile halisi za zama hizo.

Jee ni nani amewahi kuziona Torati na Injili halisi ili tufanye ulinganisho tujue hizi Torati na Injili zilizopo sasa zilipunguzwa ama kuongezwa nini?
Mkuu hapo kale mamlaka ndio zilikuwa zina control dini maana yake siasa ndio zilikuwa zinaamua kulinga na matakwa na hata machapisho yalitegema nani atatawala
 
If the Qur’an says the Gospel came from Allah…

And if it says no one can change His words…

Then why do some say the Gospel was lost?

Truth doesn’t contradict itself. It confirms itself.

View attachment 3530865


  • “The Gospel came from Allah, but humans changed it—God’s word stays true, even if people don’t.”
  • “Allah revealed the Gospel, but what exists now is not fully preserved—His truth itself never contradicts.”
  • “The Gospel was from God, yet humans altered it; the problem is with people, not Allah’s message.”
 
Quran hii unayosoma Leo ni mchakato uliokamilika juzi tu hapo ukitaka nakutajia Hadi kamati yote kwa majina waliotengeneza standardization,ni 1924 hapo Misri Cairo Al Azhar University

Cha kuchekesha sasa ,Sio Saudia Arabia,Yemen, kufaa , Baghdad ambao Wana manuscript za Quran za karne ya 7 au 8 ,

Saudia Arabia nyumban kwa uislamu,iliwabidi Hadi 1985 ndipo waikubali hii Quran kutoka misri

Manuscripts za Quran zilizopo ni zile za Birmingham na sanaa , ambazo sio za karne ya 7a 8 ,sio za Uthman,

Na ni vipande vichache tu na zinatofautiana na Quran hii ya Leo ambayo wewe Umedanganywa ni ya toka miaka 1400 iliyopita

Unajua kwanini watafiti wanapigwa vita wakitaka kufanya research kwenye manuscript za Quran za Birmingham na sanaa?

Angalia biblia ,Ina Manuscript nyingi za kale ,

Leo ukienda pale Qumran measum hata uwe mufti unaruhusiwa kufanya research na kuona jinsi Maandiko ya agano la kale yalivyotunzwa kabla hata ya Yesu

Na wengi wanaowadanganyeni kuwa maandiko yaliharibiwa ,wamefika hapo wanaujua ukweli ,ndio maana huoni wakijibu hoja ,wamewaachia nyie hili bomu


Hizi picha hapo ni Qumran measum,mtafiti amefika anafanya research kuhusu Dead sea scrolls

Na kutokana teknolojia kuendelea imeonekana ni za mapema zaidi ya walivyodhani awali,

Hizi dead sea scrolls Zina Torati, zaburi ,vitabu vya manabii wote ikiwepo kitabu kizima cha isaya ,Yeremia ,n .k

Kuna kitabu cha Books of Giants walilikuta humo

Ni kitabu kimoja tu hawakukikuta cha Esta

Hapa sijagusia Septuaginta



View attachment 3530614View attachment 3530615View attachment 3530617


1. Kuhusu “Qur’an ilikamilika juzi tu” na standardization ya 1924​


  • Ni kweli kuwa 1924 Cairo Qur’an ilikuwa ni standard edition ya madaris ya Al-Azhar University, lakini hii haimaanishi Qur’an ilianza hapo.

  • Qur’an ilikua ikichapishwa na kusomwa katika matoleo mengi kwa karne nyingi, na al-Uthmani compiled Qur’an text karne ya 7 (600s CE). Standardization ya 1924 ililenga kuleta consistency katika madaris na uchapaji, si kuanzisha maandiko mapya.

  • Manuscripts za zamani (Birmingham, Sana’a, Topkapi, etc.) zinaonyesha ukweli huu: ni matoleo kidogo tofauti ya lafzi, lakini haya hayaingii katika tofauti kubwa za maana.

2. Kuhusu manuscripts za Birmingham na Sana’a​


  • Manuscripts za Birmingham ni karibu na 137–157 AH, yaani karibu sana na wakati wa Uthman, si “vipande vichache tu” vya hivi karibuni.

  • Manuscripts za Sana’a zinaonyesha palimpsest, ambapo maandiko ya awali yalifutwa kidogo na kuandikwa upya. Hii inaonyesha mchakato wa kopia na kusafishwa lakini si kuunda Qur’an mpya.

  • Tofauti ndogo ni kawaida katika maandiko yoyote ya kale; mfano, Biblia yenyewe ina variants nyingi, lakini haya hayaathiri mafundisho makuu.

3. Kuhusu tafiti na “vitisho”​


  • Watafiti wengi hufanya research kwa manuscripts ya Qur’an, lakini kuna vikwazo vya kitamaduni na kisiasa sehemu fulani za Middle East. Hii si sababu ya “kuficha ukweli,” bali kuzingatia usalama, udini, na heshima za madini.

  • Hii ni tofauti na Qumran scrolls, ambazo zimehifadhiwa kwa miaka mingi chini ya uangalizi wa Watafuta Biblia, na zinawezekana kwa sababu si maandiko ya dini ya sasa yanayosomwa kila siku.

4. Kuhusu Dead Sea Scrolls​


  • Ni kweli kwamba Dead Sea Scrolls zinaonyesha maandishi ya awali ya Torati, Zaburi, manabii, na kitabu cha Giants.

  • Hii haiondoi ukweli wa Qur’an, bali inatupa mfano wa jinsi maandiko ya dini yalivyochakatwa na kuhifadhiwa kwa karne nyingi.

Kwa ufupi ni kuwa;


“Ni kweli Qur’an ya Cairo 1924 iliwekwa rasmi kwa madaris, lakini hii ni standardization ya uchapaji, si kuunda Qur’an mpya. Manuscripts za Birmingham, Sana’a na zingine zinaonyesha Qur’an ilikuwa ikisomwa kwa karne nyingi na tofauti ndogo za lafdhi tu, na haya hayaathiri mafundisho ya msingi. Tofauti ndogo kati ya manuscripts ni ya kawaida hata katika Biblia. Hii inathibitisha urithi wa maandiko wa dini, si kubadilishwa kwa kipindi cha karne chache zilizopita.”




 
Unajua kuwa Quran Haina hata manuscript moja tu ya karne ya 7 au 8

ili Hali biblia Ina Manuscript za kabla ya Yesu

Inakuwaje Quran ya juzi tu hapa INAKOSA angalau manuscript za Uthman

Wakati vitabu vya Aristotle vina manuscript
 
Kwanini Quran inasema mkaulize kwa waliopewa kitabu?

Je haikujua kuwa vimeharibiwa?

Halafu hiyo Yeremia 8:8 context yake sio hiyo unayosema

Kingine unawezaje kutoa ushahidi Kwenye kitabu unachodai kimeharibiwa ?

  • Qur’an inasema uulize waliyopewa Kitabu kwa sababu baadhi ya sehemu bado zilikuwepo na ni sahihi.
  • Kuuliza si kukiweka sawa wala si “kila kitu ni sahihi,” bali ni kutafuta mwanga.
  • Wayahudi/Wakristo hawakuona baadhi ya mabadiliko, au hawakuona sehemu zilizoharibika.
  • Biblia yenyewe haithibitishi kuharibiwa kwa maandiko yote – Yeremia 8:8 inahusu mabadiliko ya tafsiri na moyo, sio maandiko kwa ujumla.
  • Ushahidi wa maandiko yaliyobadilika upo ndani ya historia na Qur’an yenyewe.

Biblia haijakuwepo kama nakala moja kutoka mwanzo. Manusura (manuscripts) tofauti ya Biblia zinaonyesha tofauti za maneno, sentensi, au hata aya kamili. Mfano:


  • Codex Sinaiticus (karne ya 4) na Codex Vaticanus (karne ya 4):
    • Manusura hizi mbili zina tofauti kadhaa katika injili, baadhi ya aya zinaongezwa au kupunguzwa.
    • Mfano: Mtakatifu Marko 16:9-20 (mwisho wa Injili ya Marko) haonekani katika Codex Vaticanus.
  • Codex Bezae: ina tofauti kubwa kati ya maandiko ya Kigiriki na ya Kilatini.

Hii inaonyesha kuwa maneno fulani ya asili yalibadilika au kutafsiriwa tofauti.

2.​

  • 1 John 5:7–8 (KJV):
    • “Three that bear witness in heaven…” (trinitarian formula) haionekani katika manusura zote za kale za Kigiriki. Hii ni onyesho la kuongezwa baadae ili kuunga mkono mafundisho ya Triniti.
  • Luke 22:43-44 (Yesu akiomboleza kwa uchungu mzito):
    • Aya hii haikuwepo kwenye baadhi ya manusura za kale (Codex Sinaiticus na Codex Vaticanus).
    • Inaonyesha ona inafaa kuzingatia kama kipeo cha mabadiliko ya maandiko.

3.​

  • Wayahudi na Wakristo waliandika maandiko kwa mikono, mara nyingi katika vipindi vya karne nyingi, na tatizo la copyist errors (makosa ya wakiandika) lilikuwepo:
    • Tofauti za neno moja, misemo, au aya.
    • Kutafsiri kwa lugha nyingine (Kiaramu, Kigiriki, Kilatini) kulisababisha kupotea kwa maana au kuongeza baadhi ya maneno.

4.​

  • Tofauti kati ya Septuagint (tafsiri ya Kigiriki ya Torati ya Kiebrania) na Masoretic Text (asili ya Kiebrania ya Biblia ya Kiyahudi) inaonyesha:
    • Baadhi ya maneno yalibadilishwa ili kufaa imani ya wakati au matukio ya kisiasa.
    • Mfano: Ukombozi wa Wayahudi au unabii wa Masiha (Messiah) ulikuzwa au kupunguzwa kulingana na muktadha wa kisiasa na kidi
 
Paulo alikuwa muuaji mwanzoni, na baadae alibadilika na alishirikiana sana na wanafunzi WA Yesu kueneza injili

Hoja kwamba Paulo alikuwa kiongozi wa mauaji au alikuwa kinyume na wanafunzi wa Yesu ni si sahihi.


Biblia inathibitisha kwamba Paulo alikuwa mtumishi wa imani ya Yesu na aliwasaidia wanafunzi wengine kueneza Injili.

Kwa mfano, Waefeso 2:20 inasema:

20 Mmejengwa juu ya msingi wa mitume na manabii, naye Kristo Yesu mwenyewe ni jiwe kuu la pembeni.

Paulo aliandika barua zake akishirikiana na Petro, Yohana, na wanafunzi wengine wa Yesu, si dhidi yao.

Aidha, Matendo 9:15-16 inafafanua kwamba Paulo aliteuliwa na Mungu kueneza injili kwa mataifa yote, si kuwaua wanafunzi wa Yesu. Wanafunzi walioshuhudia maisha ya Yesu waliendelea kushirikiana na Paulo, na hata wakubwa wa Kanisa walimkubali, ikionyesha wazi kwamba Paulo hakuwa kiongozi wa mauaji bali mtumishi wa kweli wa Injili.

Waislamu tunaamini kuwa Yesu (Isaa) ni Nabii wa Allah, aliyefundisha wafuasi wake njia ya haki na ibada ya Allah. Biblia yenyewe inaonyesha kwamba Paulo (Sauli) hakuwa mmoja wa Mitume wa awali waliokuwa wafuasi wa Yesu tangu mwanzo, bali alikuja baadaye.

Kwa mfano:

  • Matendo 9:15-16 inasema: ‘Basi Bwana akamwambia, “Nenda, kwa kuwa huyu ni chaguo langu kueneza jina langu miongoni mwa mataifa, wake na wafalme; nitamwonyesha kiasi gani atapaswa kuvumilia kwa ajili ya jina langu.”’ Hii inaonyesha Paulo aliteuliwa baadaye kueneza ujumbe kwa mataifa, si kwa kuongoza au kuharibu wafuasi wa awali.

  • Waefeso 2:20 inasema: ‘Mmejengwa juu ya msingi wa mitume na manabii, naye Kristo Yesu mwenyewe ni jiwe kuu la pembeni.’ Hii inaonyesha kuwa wafuasi wa awali na mitume walihesabiwa kama msingi wa Kanisa, na Paulo alishirikiana nao, si kuwapinga.

Kwa mtazamo wa Uislamu, mafundisho ya Paulo yalikuja baadaye na kwa baadhi ya maeneo yamebadilisha mafundisho asili ya Yesu.

Hivyo, ingawa Paulo alishirikiana na baadhi ya wafuasi wa Yesu , mafundisho yake si sawa na yale aliyoyafundisha Yesu kwa wafuasi wake wa kwanza


Mfano wa mafundisho ya Paulo yaliyo kinyume na mafundisho ya Yesu​


  1. Yesu alifundisha upendo na utii kwa sheria ya Allah/Adabu ya kweli
    • Yesu alisisitiza amri ya kupenda Mungu na jirani:
      • Mathayo 22:37-40: “Mpende Bwana Mungu wako kwa moyo wako wote... Mpende jirani yako kama wewe mwenyewe.”
    • Uislamu unakubali mafundisho haya kama msingi wa maadili.
  2. Paulo alisisitiza wokovu kupitia imani peke yake
    • Paulo mara nyingi alisisitiza imani ya pekee kuwa mtu atakuwa “mkombozi,” bila kutaja matendo mema au utii wa sheria:
      • Warumi 3:28: “Kwa kuwa tunakubaliana kuwa mtu anaokombolewa kwa imani, si kwa matendo ya sheria.”
    • Hii ni tofauti na mafundisho ya Yesu, ambaye alisisitiza matendo mema, kuepuka dhambi, na utii wa sheria (Torah/Amri za Allah).
  3. Yesu alifundisha kuwa kiongozi wa kweli ni mtumishi
    • Mathayo 20:26-28: “Si kama wakuu wa taifa wanavyotawala... bali kila mmoja ajifanye mtumishi.”
    • Paulo mara nyingine alionekana kuweka wafuasi wa Mataifa chini ya masharti yake, ikiwemo suala la kueneza imani yake kwa njia ya barua, huku akibainisha nafasi yake kama “kiongozi” wa Kanisa la Mataifa (1 Wakorintho 11:1).
  4. Yesu alisisitiza kuishi kwa utii na haki ya Mungu
    • Luka 6:46: “Kwa nini munaniita Bwana, Bwana, nanyi hamtii yale niliyoyafundisha?”
    • Paulo mara nyingine alikazia mpango wa wokovu wa “dhambi ya asili” na kigezo cha kuokolewa kupitia imani, jambo ambalo katika mtazamo wa Uislamu linaweza kuonekana kuondoa wito wa utii wa moja kwa moja na maadili ya kazi njema kama Yesu alivyofundisha.
 
Kutumia Chatgtp Kujibu maswali yanayohitaji tafakari ya kina siyo sahihi.
 

Similar Discussions

Back
Top Bottom