Mkuu Mkandara
Usiangalie nchi zilizoendelea kama Marekani na Uingereza kisha ukachukua reference kwao with respect to Tanzania utakuwa hujatutendea haki. Kimsingi nchi hizo nilizozitaja kama mfano zipo katika tabia-hali ya Stable state, ndio maana unaona zime_specialize katika misingi miwili tofauti. Na hii ilitokea baada ya vyama vingi kujikuta vikiwa na lengo au msimamo mmoja hivyo kulazimika kuungana mpaka ikafika wakati ile intergration ikaishia kuzaliwa kwa pande mbili Repablican na Democracy. (Conservertives and Non Conservetives)
Pande zote zimeshikilia mfumo tofauti wa kiungozi kulinga na kipi kinapewa kipaumbele kuliko kingine katika muda husika. Ndio maana unaona vinaingi katika uongozi kwa kupokezana kulingana na ukweli kwamba nchi husika inahitaji kipaummbele fulani kwa wakati huo.
Hapa Tanzania, Bado sana kufika katika specilaization za namna hiyo kwa sababu bado tupo katika kuitafuta ile Stable state ya nchi. Bado tunachangamoto nyingi sana, Kiuchumi, Kielimu, Kisiasa, Kidini na hata Kiutamaduni. Ni lazima tuzikabili hizi changamoto zote na kuzimudu hata kama sio kuzishinda kabisa, ndipo automatically tutajigundua kama nchi ni nini tunahitaji katika wakati husika.
Matatizo ya Tanzania kwa sasa ni katika kutumia rasilimali zake zote mbili vizuri, yaani Rasilimali watu na Rasilimali Mali katika kutatua matatizo yake. Ndio maana vyama vyote, Taasisi mbalimbali, Jumuiya za kimataifa na n.k zote zina-focus katika hilo maana hilo ndio msingi wa kujitawala na kujikwamua katika nchi yoyote ile duniani, yaani kuwa na watu wenye Elimu na uwezo wa kuikabili nature, ili kuwa na Uchumi imara hasa unaotokana na misingi ya ndani ya nchi hasahasa kwa kuangalia resouces and talents zilizopo. Halafu mwisho unakabili extras as the means of enhancement.
Tatizo letu sio katika siasa, tatizo letu lipo katika Uongozi, unoweza kuleta uzalendo miongo mwa watu ilikuwa na nia sahihi ya maendeleo ya kitaifa na siyo maendeleo binafsi.
Thanks
Mkuu wangu kwanza kabisa hakuna mahala nimefananisha kati ya Marekani na Tanzania isipokuwa pale tu tunapozungumzia kitu kimoja. Kwa mfano tukisemea tuinataka Demokrasia, basi bila shaka tutatazama nini maana ya demokrasia na nchi gani imefanikiwa kupata hilo. Muhimu ni kwamba hatufuati dira waloitumia wao kufikia hapo isipokuwa utaratibu uhnaozungumzia demokrasia ni uleule.
Pia tunapozungumzia Uchumi na maendeleo ya nchi hatuwezi kukwepa ukweli kwamba Uchumi na maendeleo ya nchi una vipimo vyake ambavyo havijali nchi moja kuwa Marekani au Tanzania lakini kila nchi itakuwa na dira, mikakati na hata Utawala wake tofauti na nchi nyingine japokuwa sote tuna lengo moja. Hivyo kufananisha kwangu kunalenga tu yale ambayo yanatafsirika kwa maana moja.
Na kama umenisoma vizurin huko nyuma yote uloandika ndiyo niliyosema ingawa kwa maandishi tofauti. Nilichosema mimi ni kwamba sisi Tanzania tatizo letu tunaioga nchi hizo ktk kufuata misingi ya kibiashara hali sisi bado kabisa hatuna uwezo, nguvu na hata umri wa kushindana ila tunachotakiwa kujenga sasa hivi ni msingi bora wa maendeleo kabla ya kuyatafuta maendeleo.
Mkuu wangu nakuelewa sana, na hakika ndicho nachojaribu sana kukizungumzia hapa kwani stable state haiwezi kupatikana ikiwa vitu muhimu kama hivyo havipo ktk vipaumbele vya kitaifa. Tanzania leo tumepoteza kabisa Utamaduni wetu, kiswahili hapipendwi wala sii sifa ya kumpa mwananchi ajira. Atakuja Mkenya au MNigeria akizungumza kiingereza atapewa kazi pamoja na kwamba hafahamu kabisa kiswahili.. Na mtu huyo kazi na jukumu alokabidhiwa ni kuwahudumia Watanzania ambao asilimia 80 hawajui Kiingereza.
Hapo tayari umeshavunja nguvu ya rasilimali watu kwa sababu tu tunaamini ELIMU ni kiingereza. Na bahati mbaya sana hatuwezi kuzungumzia Uchumi bora ikiwa hata fedha yetu haitakiwi as means of exchange isipokuwa Dollar ndio legal tender kinamna.
Itafikia wakati hata Mkuilima atakuja dai dollar kuuza mazao yake hivyo Tsh itazidi kupoteza thamani yake hali wananchi wanaendelea kulipwa kwa Tsh..Hivyo rasilimali watu sii tu uwezoi wa wananchi kuzalisha isipokuwa malipo bora na kuthaminika kwao ndiko kunajenga vitu vyote tunavyovihitaji.
Na nikirudi kwa Mkapa, mkuu wangu Waswahili wanasema Mkeo akiwa tasa (asiyeweza kuzaa) kwanza jitazame wewe mwenyewe!..Nitaendelea kusema hivi vile viwanda na mashirika ambayo Mkapa aliyakuta yakichechemea yameshindwa kuzalisha sii viumbe vinavyofikiria kufanya hivyo ila ni sisi binadamu wananchi tulokuwa tukiendesha mashirika hayo..Kama kulikuwa na kasoro zosote nbasi kasoro hizo zilikuwa sisi waendeshaji wa mashirika na viwanada hivyo sii kosa la mashirika wala viwanda.
Hivyo alichotakiwa Mkapa kufanya ni kuhakikisha kwamba viwanda na mashirika yale yanapata uongozi bora zaidi kuyapa mwanzo mpya badala ya kuyauza kisha leo hii hatuna tena mashirika hayo isipokuwa tunaagiza kila kitu kutoka nje..Na kibaya zaidi tumeendelea kufanya hivyo ktk resourses zote kwa visingizio vya elimu ya wananchi wake hali all foreign investment nchini mwetu wafanyakazi wake kwa asilimia 99.9 ni Watanzania ukiondoa top management..Hivyo, basi tunajengewa woga - Fear, na imani ya kutojiamini zaidi ili tuendelee kuuza utu na Uhuru wetu kwa sababu hatujiamini.
Elimu haina mwisho. hata nchi tajiri kama Marekani bado inatafuta elimu na ipo ktk ushindani kiasi kwamba miaka 10 tu iliyopita ilikuwa ikiongoza duniani lakini leo wameshuka chini ya 10 bora, hivyo elimu sii swala la kukamilika kwani haliina mwisho. Tulipofikia tutaweza kwenda na uwezo wa elimu yetu na taratibu nchi itakuwa zaidi kwa nguvu tutakayoiweka ktk elimu na maendeleo kwa Ujumla. Hata hao walioendelea walianza na wasomi wachache sana lakini walikuwa makini sana ktk nguvu ya uzalishaji na soko (Demand and Supply), hivyo kupanua mahitaji ya elimu kwa kila hatua.
Mwisho, nitasema kwamba ktk makuzi ya Uchumi wa nchi yeyote ile hakuna formula na kibaya zaidi ni kwamba sisi Tanzania tunajaribu sana kupata maendeleo ktk hali mbaya, ni sawa na mgonjwa ambaye anatakiwa kupata ponya (dose) kwanza kabla ya kurudi kazini kuweza kuzalisha.