Mtei alipotofautiana na Mwalimu Nyerere

Mtei alipotofautiana na Mwalimu Nyerere

Tatizo letu Tanzania siyo Demokrasia, bali ni system ya Uchumi. Ujamaa umeturudisha nyuma kimaendeleo kwa sababu tulikuwa tunategemea kila kitu kifanywe na serikali. China haina Demokrasia lakini uchumi wao mzuri kwa sababu wanafuata free market. Saudi Arabia hawana Demokrasia, lakini uchumi wao mzuri kwa sababu wanafuata free market.
Mpaka leo Tanzania, bado tunaamini kwamba serikali ndiyo Solution, kwa sababu ya Ujamaa. Hili ndilo tatizo linalorudisha nyuma Tanzania kimaendeleo.
Mkuu wangu hapa sijui umezungumza kipi maanake kama utasema tatizo letu sio demokrasia ni system ya Uchumi lakini unarudi nyuma sana kwenye Ujamaa badala ya kuzungumzia system gani mbaya wakati huu..Hivi sisi hatufuati freemarket economy leo hii au unahesabu sisi wakati wa Nyerere lakini China hutaki kuhesabu wakati wa Mao Tse Tung ila wakati huu au toka Deng.

Mkuu kama umenisoma vizuri nimetumia Demokrasia kama mfano unaoweza kuonyesha madhara ya kuiga vitu pasipo kuwa na malengo kulingana na watu na mazingira yenu..Nimetenganisha Utawala bora unaotegemeana demokrasia ili kuondoa Udikteta (malengo) na kuweka mamlaka hayo mikononi mwa wananchi wake, jambo ambalo halikutokea kwetu lakini limetokea nchi nyinginezo.. mfano huu nimeuweka ili mradi kufananisha hali hiyo na mfumo wa kiuchumi unaotumia free market kwa lengo la kukuza Uchumi lakini pia sisi tumeshindwa kufanikiwa ndani ya freemarket.

Mwisho, Mkuu wangu China hakuna freemarket economy na ndio maana wanapanga thamani ya fedha yao, nani anaruhusiwa kuingia nchini mwao, miradi gani ya wananchi na ipi ya mashirika ya nje na kwa masharti gani... Kisha, Saudi Arabia pia hawafuati free market economy huwezi kwenda huko na kuwekeza kama unavyoweza kufanya nchi za magharibi.. Utajiri na mali yao ni hazina ya Sultani na nasaba yake hao wengine wote wanakula zaka na sadaka tu ya mfalme...

Udikteta wa Saudia ni wa Ki monarchy na ule wa China ni sawa na CCM isipokuwa mazingira yetu na China ndio tofauti pia wao wameendelea kuwa Wajamaa hadi leo kwani still uchumi wao uko controlled na serikali kwa kupitia majimbo. Hawakubinafsisha kila kitu hivyo huwezi kusema ni freemarket economy na wala sii Ukomunist ingawaje bado chama tawala kina nguvu na mamlaka sawa na wakati wa Mao Tse Tung..
 
As it occured to us the way rich nations interpret the notion of free market globally and inside their perimeters differs from nation to nation. The one thing that most agree is the need to trade with other nations, nevertheless when they formulate their strategy for internal growth most are eclectic. This is where they differ with poor countries for instance emerging markets (BRIC) have all different approaches in development and how their new found wealth is distributed.

If you go to India their culture is hindering the growth at national level in improving the life chances of the whole due to their caste cultural, where by in Brazil 30 million people are estimated to have benefitted from their growth, China also has a culture of ruling elite therefore the growth mostly benefits the middle class, and whereby Russia corruption and red tape plays a bigger role in reducing expansion.

On the otherhand Germany idea of capitalism is quite different from that of the USA. With the government pretty much having huge shares in most major sectors of the utility industries and services. The germany internal policies are more of chinese than anyother western country except for the chinese gorvernance style.

Sasa kila mtu ana namna na vita vyake ndani ya mipaka yao hila tunachojua wote hao nje ya mipaka ni capitalist. Na whatever is implemented inside their boundaries is much to do with their own economists ideas, moral values and their development theory formulated by their own scholars.

Sisi tumekazana na IMF/WB sijui nani kasema huyu kafanya hivi ukweli ni kwamba haya mambo wont take us anywhere. Huyo mtei aseme kwanini aliona kunasababu za kuchukua misaada ya IMF at the time tujifunze kutoka kwake kwa sababu so far tunaichukua at a cost to our development, therefore what is wrong with the system economically vinginevyo ale pension yake na atulie.

As it occured to us we have yet any scholars to publish books offering a strategy or ideas on policies wich are sound and offer an alternative. Tumekazana na hawa ma-Proffessor waliochukua degree zao ulaya wamefanya thesis zao ulaya kupitia mi theory mibovu yenye policies za donors. What about our own development strategy, studies and future plans si ajabu viongozi wana amka asubuhi kuahidi computer kila mwanafunzi, shule za bure kila mtu: what next free housing for every one.
 
Mkuu wangu hapa sijui umezungumza kipi maanake kama utasema tatizo letu sio demokrasia ni system ya Uchumi lakini unarudi nyuma sana kwenye Ujamaa badala ya kuzungumzia system gani mbaya wakati huu..Hivi sisi hatufuati freemarket economy leo hii au unahesabu sisi wakati wa Nyerere lakini China hutaki kuhesabu wakati wa Mao Tse Tung ila wakati huu au toka Deng.

Mkuu kama umenisoma vizuri nimetumia Demokrasia kama mfano unaoweza kuonyesha madhara ya kuiga vitu pasipo kuwa na malengo kulingana na watu na mazingira yenu..Nimetenganisha Utawala bora unaotegemeana demokrasia ili kuondoa Udikteta (malengo) na kuweka mamlaka hayo mikononi mwa wananchi wake, jambo ambalo halikutokea kwetu lakini limetokea nchi nyinginezo.. mfano huu nimeuweka ili mradi kufananisha hali hiyo na mfumo wa kiuchumi unaotumia free market kwa lengo la kukuza Uchumi lakini pia sisi tumeshindwa kufanikiwa ndani ya freemarket.

Mwisho, Mkuu wangu China hakuna freemarket economy na ndio maana wanapanga thamani ya fedha yao, nani anaruhusiwa kuingia nchini mwao, miradi gani ya wananchi na ipi ya mashirika ya nje na kwa masharti gani... Kisha, Saudi Arabia pia hawafuati free market economy huwezi kwenda huko na kuwekeza kama unavyoweza kufanya nchi za magharibi.. Utajiri na mali yao ni hazina ya Sultani na nasaba yake hao wengine wote wanakula zaka na sadaka tu ya mfalme...

Udikteta wa Saudia ni wa Ki monarchy na ule wa China ni sawa na CCM isipokuwa mazingira yetu na China ndio tofauti pia wao wameendelea kuwa Wajamaa hadi leo kwani still uchumi wao uko controlled na serikali kwa kupitia majimbo. Hawakubinafsisha kila kitu hivyo huwezi kusema ni freemarket economy na wala sii Ukomunist ingawaje bado chama tawala kina nguvu na mamlaka sawa na wakati wa Mao Tse Tung..

China and Saudi Arabia have Mixed Economy.
 
..hebu chukulia nchi kama Marekani.

..wakati wa Carter na Reagan kulikuwa na matatizo ya uchumi, wakahangaika nayo mpaka wakati wa Bush Sr. wakati wa Clinton ndiyo hali ikatengamaa, alipoondoka yeye mambo yakaharibika wakati wa Bush jr.

..mafanikio ya Clinton na too much de-regulations zilizofanyika wakati wa utawala wake, ndiyo zilizokuja kumletea matatizo Bush jr.

..tatizo letu wa-Tanzania ni kufikiri kwamba kazi ya kujenga na kurekebisha uchumi ni kitu ambacho unaweza kufanya kwa miaka 2 au 3 halafu baada ya hapo ukapumzika na mambo yote yakaenda sawa.

..mara nyingine hata mafanikio unayoyapata yanaweza kuwa ndiyo chanzo cha matatizo mbele ya safari. kwa msingi huo kila wakati kunatakiwa kufanyika marekebisho ya kiuchumi kuendana na matatizo ya wakati husika.

..kuna kipindi unatakiwa uweke regulations, na kuna wakati unatakiwa u-deregulate. kuna wakati unatakiwa utumie zaidi kwenye social services, na kuna wakat,i kutokana na mazingira, unatakiwa ubane matumizi. kuna kipindi cha kufungua milango ya biashara, na kipindi cha kuthibiti kulinda soko la ndani. etc etc etc.

..binafsi naamini kuna kipindi cha kuwa Wajamaa zaidi, na kipindi cha kuwa Mabepari zaidi, sasa TIMING ni kitu muhimu sana.
 
Zakumi,
Ni sawa kabisa mkuu wangu unaposema hivyo kwani una kila sababu ya kusema hivyo. Ujamaa ulishindwa na dunia nzima tukachukua Ubepari kama ndio njia ya maendeleo yet leo hii hatuna nafuu yoyote kiuchumi hivyo sijui tuseme Ubepari nao ume fail kwa sababu hawana hata adui anayepinga Ubepari zaidi ya kina Chavez na Ahmadinajad! lakini kama huwezi kuelewa kwa nini hawa watu kina Chavez wamefikia kuchukua hatua hiyo sidhani kama unaweza kunielewa mimi kwa mapana ya hoja zangu. Kweli Nyerere was very wrong, lakini ndiye mbunifu wa centralizationa au ni mfumo wa uchumi ulokuwepo pinzani na decentralization?

Again what happened baada ya ku decentralize? toka Mwinyi hadi leo na JK miaka zaidi ya 20 mbona hali ya wananchi ndio inazidi kuwa mbaya zaidi?.. mkuu kuna nyumba nimeziona Bongo nilipokuwepo sikuwahi kuziona maishani zaidi ya TV documentary kuhusu nchi nyingine na sio Tanzania. Mkuu wangu, hakuna mtu hapa JF ama niseme mimi siamini kabisa katika Centralization of economy.. siamini hivyo wala siungi mkono isipokuwa pia siungi mkono Decentralization of economy kwa lugha ya kiuchumi kwa sababu tu wasomi wa nchi matajiri wamesema, laa natazama mazingira yangu na kusema hata mfumo huo unahitaji marekebisho makubwa sana kuhakikisha ufanisi na ndio maana hadi leo hatujapiga hatua hata kidogo..

-----------------

Mkandara:

Samahani kwa kupunguza posti yako. Kwanza masuala ya ku-centralize na ku-decentralize tuliambiwa na watu haohao.

Nyerere alipokuwa anafanya centralization alipata baraka kutoka kwa mashirika na wahisani hayo-hayo ambao baadaya walitaka afanye decentralization.

Katika kipindi cha 1968-1980s, WB, IMF na wahisani waliamini kuwa umasikini wa nchi za kiAfrika utaondokana kwa kuiwezesha serikali kuendesha shughuli za maendeleo.

Hivyo wakati Nyerere anasaidia kuanzisha miradi ya maendeleo, Mobutu, Kenyatta, Banda na wengine walifaidika na misaada hiyo na wao walianzisha mashirika ya kiserikali.

Na matatizo ya kiuchumi yalioanza mwishoni mwa 79 and mwanzoni 80 yalitokea katika nchi zote za kiAfrika bila kungalia Itikadi ya nchi hizo.

Kwa mfano Félix Houphouët-Boigny, the father of African Capitalism, alijenga taifa imara kiuchumi na kijamii kwa kutumia misaada ya kifedha na kiutaalamu kutoka ufaransa. Matatizo ya dunia ya kiuchumi mwanzoni mwa 1980, yalisababisha migogoro ya kisiasa na kijamiii yanayoendelea mpaka sasa.


Kwa upande mwingine, Julius Nyerere, the father of African socialism, alijenga a welfare state kwa kutumia misaada kutoka nchi wahisani. Na matatizo ya kiuchumi ya 1980 yalisababisha uchumi na maendeleo ya Tanzania kuyumba mpaka leo.

Vilevile katika Afrika kulikuwepo na madikteta. Mfano mzuri ni Mobutu Seseseko. Naye kwa kutumia misaada kutoka nje aliweza kuleta maendeleo kwa kipindi fulani nchini Zaire. Mwaka 1970, Zaire chini ya Mobutu Seseseko ilikuwa na balanced bajeti.

Katika ziara yake Marekani, President Nixon alisema yafuatayo kuhusu Mobutu: "I find in studying your administration that you not only have a balanced budget but a favourable balance of trade and I would like to know your secret before meeting with the cabinet.'"

Ukichukua mfano hiyo hapo juu utaona kuwa misingi ya kiuchumi iliyotumika na serikali za kiAfrika ilikuwa FALSE.

Tulitumia favorable conditions zilizojitokeza wakati wa cold war kujenga uchumi. Ujamaa wa Tanzania usingekuwa ujamaa bila nchi za Scandinavia na zingine zenye liberal policies kumwaga misaada.

Vilevile Ufaransa ndio waliofanikisha Capitalism iliyokuwepo Ivory Coast na sio sera za Félix Houphouët-Boigny.

Na mwishoni bila misaada ya USA. Mobutu hazingeweza kukaa kubalance bajeti ya Zaire 1970.
 
Zakumi hii ni sahihi kabisa "Na matatizo ya kiuchumi yalioanza mwishoni mwa 79 and mwanzoni 80 yalitokea katika nchi zote za kiAfrika bila kungalia Itikadi ya nchi hizo" na huhitaji kuchakachua historia ya Nyerere na Tanzania kuthibitisha hitimisho hilo!
 
Kitabu hiki cha biography ya Edwin Mtei kinapaswa kusomwa pamoja na kitabu cha Gabriel Ruhumbika kiitwacho "False Start in Africa". Ile ya Mtei ningeiita "False Restart"
 
Kitabu hiki cha biography ya Edwin Mtei kinapaswa kusomwa pamoja na kitabu cha Gabriel Ruhumbika kiitwacho "False Start in Africa". Ile ya Mtei ningeiita "False Restart"

False Start in Africa ni kitabu cha Rene Dumont!
 
- Well wakuu sasa ni mwaka 2010, tunahitaji mawazo mapya it is about time sasa tukaachana na mawazo yaliyopitwa na wakati, enzi za Mtei na Mwalimu zilishapita, wakati ni sasa tunahitaji kupiga kura kwa busara.

Ahsanteni.


William.
 
- Well wakuu sasa ni mwaka 2010, tunahitaji mawazo mapya it is about time sasa tukaachana na mawazo yaliyopitwa na wakati, enzi za Mtei na Mwalimu zilishapita, wakati ni sasa tunahitaji kupiga kura kwa busara.

Ahsanteni.

William.
Aaaah mkuu wangu kura zitapigwa lakini ndio hivyo tena swala la Uchumi linahitaji sana serikali inayoijngia madarakani kufanya utafiti wake wenyewe kwa kutumia wataalam wetu kufahamu kwanza tumesimama wapi, makosa yetu ni yapi na tuanzie wapi. Kama alivyosema Obama gari letu limepelekwa bondeni kazi kubwa ni kuliondoa gari hilo bondeni hivyo tunahitaji engineer wa kulitoa bondeni kabla ya kutafuta dereva mzuri wa kuliendesha..

Tatizo la uchaguzi huu ni bado tunagombania nani ataendesha gari hili hivyo kusahau kwamba limeanguka bondeni na haliwezi kutoka huko kwa kumtumia dereva.

Iwe Dr.Slaa au kikwete atakayeingia madarakani ni lazima akubali kuwaachia Wataalam wanaoweza kuitazama hali yetu halisi na kutafuta ufumbuzi wa kutoka humo shimoni maanake mkuu wangu leo hii hara usafiri bora wa reli, meli, barabara, umeme maji yote ni ndoto ya mwendawazimu.

1. Ikiwa Miundombinu mibovu (Infrastructure) huwezi kuzungumzia kukuza uchumi hata siku moja.
2. Ikiwa Ufisadi umefikia hatua tulokuwepo huwezi hata kujenga Miundombinu imara inayotakiwa na kwa gharama nafuu iwe hata misaada.
3. Ni muhimu zaidi kufahamu Ubepari (deregulate) na kwa kiwango gani tunaweza kutumia free market economy kwa maslahi yetu.

Tuwasiliane basi mkuu wangu naona kimyaaaaa!
 
..hebu chukulia nchi kama Marekani.

..wakati wa Carter na Reagan kulikuwa na matatizo ya uchumi, wakahangaika nayo mpaka wakati wa Bush Sr. wakati wa Clinton ndiyo hali ikatengamaa, alipoondoka yeye mambo yakaharibika wakati wa Bush jr.

..mafanikio ya Clinton na too much de-regulations zilizofanyika wakati wa utawala wake, ndiyo zilizokuja kumletea matatizo Bush jr.

..tatizo letu wa-Tanzania ni kufikiri kwamba kazi ya kujenga na kurekebisha uchumi ni kitu ambacho unaweza kufanya kwa miaka 2 au 3 halafu baada ya hapo ukapumzika na mambo yote yakaenda sawa.

..mara nyingine hata mafanikio unayoyapata yanaweza kuwa ndiyo chanzo cha matatizo mbele ya safari. kwa msingi huo kila wakati kunatakiwa kufanyika marekebisho ya kiuchumi kuendana na matatizo ya wakati husika.

..kuna kipindi unatakiwa uweke regulations, na kuna wakati unatakiwa u-deregulate. kuna wakati unatakiwa utumie zaidi kwenye social services, na kuna wakat,i kutokana na mazingira, unatakiwa ubane matumizi. kuna kipindi cha kufungua milango ya biashara, na kipindi cha kuthibiti kulinda soko la ndani. etc etc etc.

..binafsi naamini kuna kipindi cha kuwa Wajamaa zaidi, na kipindi cha kuwa Mabepari zaidi, sasa TIMING ni kitu muhimu sana.

Uchumi haukui kwa sababu ya kubadilisha system. Umezungumzia kwamba kuna wakati inabidi tuwe Wajamaa, na kuna wakati inabidi tuwe mabepari, huh?
Uchumi unakuwa itself kwa kuwa na Flactuation za kila baada ya miaka au mwaka. Ukibadilisha system ktk muda wa recession, au boom ni kuzidi kuongeza matatizo. Marekani ilkuwa na surplus kwa muda mrefu kwa sababu walikata matumizi jeshini. Tatizo kubwa la uchumi wa Marekani limetokana na vita, na mabadiliko ya uchumi wa China, na siyo system yao.
 
Swadakta!...
Je, sisi tunafuata nini na kwa nini hatufanikiwi?
Utasikia wakirudia ati sababu ni Nyerere!

Tanzania tupo kwenye mixed economy. Unaposema hatufanikiwi inabidi uangalie statistic za uchumi wa Tanzania. Uchumi wa Tanzania unakuwa vizuri sasa hivi kuliko wakati uliopita, wa Nyerere. Tatizo kubwa la Tanzania, ni kwamba government haiwezi kupace na population growth, corruption, desease, and demand for social services.
Solution ya Tanzania, serikali inatakiwa ikate matumizi, punguza viwango vya ushuru, nk.
 
Shamu said:
Uchumi haukui kwa sababu ya kubadilisha system. Umezungumzia kwamba kuna wakati inabidi tuwe Wajamaa, na kuna wakati inabidi tuwe mabepari, huh?
Uchumi unakuwa itself kwa kuwa na Flactuation za kila baada ya miaka au mwaka. Ukibadilisha system ktk muda wa recession, au boom ni kuzidi kuongeza matatizo. Marekani ilkuwa na surplus kwa muda mrefu kwa sababu walikata matumizi jeshini. Tatizo kubwa la uchumi wa Marekani limetokana na vita, na mabadiliko ya uchumi wa China, na siyo system yao.

Shamu,

..nimezungumza ktk kwa lugha zetu za mitaani.

..labda ningeandika "Wajamaa" au "Mabepari."

..ninachojaribu kusema ni kwamba ktk masuala ya kurekebisha na kufufua uchumi cha msingi ni results, na siyo kuwa-stuck na mambo ya itikadi wether ni Ujamaa au Ubepari.
 
..hebu chukulia nchi kama Marekani.

..wakati wa Carter na Reagan kulikuwa na matatizo ya uchumi, wakahangaika nayo mpaka wakati wa Bush Sr. wakati wa Clinton ndiyo hali ikatengamaa, alipoondoka yeye mambo yakaharibika wakati wa Bush jr.

..mafanikio ya Clinton na too much de-regulations zilizofanyika wakati wa utawala wake, ndiyo zilizokuja kumletea matatizo Bush jr.

..tatizo letu wa-Tanzania ni kufikiri kwamba kazi ya kujenga na kurekebisha uchumi ni kitu ambacho unaweza kufanya kwa miaka 2 au 3 halafu baada ya hapo ukapumzika na mambo yote yakaenda sawa.

..mara nyingine hata mafanikio unayoyapata yanaweza kuwa ndiyo chanzo cha matatizo mbele ya safari. kwa msingi huo kila wakati kunatakiwa kufanyika marekebisho ya kiuchumi kuendana na matatizo ya wakati husika.

..kuna kipindi unatakiwa uweke regulations, na kuna wakati unatakiwa u-deregulate. kuna wakati unatakiwa utumie zaidi kwenye social services, na kuna wakat,i kutokana na mazingira, unatakiwa ubane matumizi. kuna kipindi cha kufungua milango ya biashara, na kipindi cha kuthibiti kulinda soko la ndani. etc etc etc.

..binafsi naamini kuna kipindi cha kuwa Wajamaa zaidi, na kipindi cha kuwa Mabepari zaidi, sasa TIMING ni kitu muhimu sana.


Jokakuu:

Timing ni kitu muhimu sana. Bila timing tutaendelea kusema kuwa wenzetu wamebarikiwa na Mungu au ni wateule.
 
- Well wakuu sasa ni mwaka 2010, tunahitaji mawazo mapya it is about time sasa tukaachana na mawazo yaliyopitwa na wakati, enzi za Mtei na Mwalimu zilishapita, wakati ni sasa tunahitaji kupiga kura kwa busara.

Ahsanteni.


William.

WJM:

Ben Bernanke, The Fed Chair, ni scholar wa great depression. Tim Geithner alitumia muda mwingi Japan na kujifunza recession. Na wote wanatumia skills zao katika kutatua matatizo ya sasa.

Situmulus package aliyopitisha Obama imetumia John Maynard Keynes theories ambazo ziliungwa kabla ya WW II. Hivyo kwa maoni yangu binafsi hakuna kipya katika uchumi bila kwenda deep na matatizo yaliopita.
 
WJM:

Ben Bernanke, The Fed Chair, ni scholar wa great depression. Tim Geithner alitumia muda mwingi Japan na kujifunza recession. Na wote wanatumia skills zao katika kutatua matatizo ya sasa.

Situmulus package aliyopitisha Obama imetumia John Maynard Keynes theories ambazo ziliungwa kabla ya WW II. Hivyo kwa maoni yangu binafsi hakuna kipya katika uchumi bila kwenda deep na matatizo yaliopita.

- Exactly at my point, no wonder Obama na Democrats are in trouble in the polls ni kwa sababu ya kutumia theories zilizopitwa na wakati katika kujaribu kutatua matatizo ya sasa ya uchumi, ahsante sana Zakumi tupo pamoja sana hapo!
William!
 
- Exactly at my point, no wonder Obama na Democrats are in trouble in the polls ni kwa sababu ya kutumia theories zilizopitwa na wakati katika kujaribu kutatua matatizo ya sasa ya uchumi, ahsante sana Zakumi tupo pamoja sana hapo!
William!

Mkuu:

Polls are pageantry contests and can't be used for validations of economic and financial theories. Besides, the Federal Reserves Bank of the USA is an independent organization which set its own policies.

Kwa mtaji huo, Ben Bernanke anapotoa sera zake, Obama na Democratics hawamwingilii. Na sera za Fed zimekuwa consistency bila kujali nani yupo madarakani.

Kuhusu theories za John Maynard Keynes hata Reagan na Bushes walizitumia. Katika vipindi vya hao republicans, matumizi ya jeshi yaliongezeka. Matumizi hayo yaliongeza kukua kwa military industrial complex ambazo zilitoa kazi kwa waMarekani. Misingi ya Internet unayotumia sasa ilijengwa na DoD.
 

Similar Discussions

Back
Top Bottom