Mtei alipotofautiana na Mwalimu Nyerere

Mtei alipotofautiana na Mwalimu Nyerere

Kwikwikwi

Kumbe bado hupo? Anyway. China walijiunga na WB na IMF 1980 kuchukua nafasi ya Taiwan. 1980 Tanzania tayari ilikuwa inapewa vidonge vyake na mashirika hayo.

Misaada ya kutoka nje kwenda China ilikuwa ni chini ya 2%. Hivyo waliweza kuishi bila ya misaada (KUJITEGEMEA). Kwa miaka mingi, Tanzania ina-exist hili isaidiwe.

Kwa hiyo kutoa mfano wa China hapa ni kuboronga tu mkuu wangu. Uchumi aliondesha Nyerere ulikuwa wa kuruka kwa ungo.

Unadhani Nyerere alikuwa na kosa gani kuuendesha uchumi wa aina ile?
 
mawazo tofauti ni vizuri na ni changamoto. Lakini yawe ya kweli sio uongo wa kuyumbisha watu. . Huyu ernesto sheka anatapatapa maji yemefika shingoni. Who cares what mtei did in those years. Hali ya uchumi ni mbaya sana, haki imepotea kabisa, umeshawahi kwenda kituo cha police umeibiwa umekamata mwizi? Usipokuwa mwangalifu unaweza kugeuziwa kibao. Hawawezi kudanganya tena, watu wengi wana uelewa wa hali ya juu.

who cares who led this nation 40 years ago?can we also say that?
 
Mtanganyika:

Paragraph yako ya mwisho ina ukweli fulani. Lakini bado inarudia mambo yaleyale ya ku-generalize Africans. Ukanda wa kwetu katika nchi za Tanzania, Malawi, Zambia hata Zimbabwe kuna amani fulani ambayo viongozi watu wanapata credits wakati hata wakati wa ukoloni tulikuwa tumetulia.

Ukichukua makabila ya Tanzania utaona hakuna kabila linaloweza ku-dominate wengine. Hivyo historia yake hipo unique. Wakati tunapata uhuru kulikuwa hakuna fault lines za kufanya makabila yapigane. Na vitu vilivyo sababisha kuelewana ni:-

1.) Hatukuwa na empire kubwa za kikabila kabla ya mkoloni. Na zile zilizokuwepo, zilikuwa tayari mixed na makabila mengine. Kwa mfano wasukuma na wanyamwezi tayari walikuwa wanafanya trades na watu wa pwani.

2.) Biashara ya utumwa, ngozi, madini, bunduki, nguo, pembe za ndovu ilisambaza lugha ya kiswahili na watu wa makabila tofauti kuoana.

3.) Makabila mengi ya Tanzania ni ya wakulima au wakulima-wafugaji. Hivyo sehemu kubwa watu walikuwa na vipande vyao vya ardhi ambao ni msingi mkubwa wa amani.

Mwingereza katawala Tanzania kwa amani. Tumepata uhuru kwa amani. Sasa ni sababu gani za sisi kufananishwa na nchi zingine za kiAfrica ambazo fault lines zipo.

Nyerere angekuwa rais wa Rwanda au Burundi, watu wangeangalia kabila lake na sio siasa zake. Angekuwa Nigeria au Sudani, angeangaliwa kwa kabila lake na dini yake.

Ukweli wa mambo uliopo ni kuwa kwa miaka inayokaribia 50 ya uhuru; viongozi wa Tanzania walikuwa wanajukumu la kutumia amani kujenga uchumi. Zoezi hilo wameshindwa (period).

Tukirudi kwenye mada halali, numbers don't lie. Nchi zote zinazoitwa emerging markets, zilipokea sehemu ndogo sana ya misaada kutoka nje na nchi zingine zilikataa.

Kuna watu hapa kila siku wanatoa mifano ya China kupiga maendeleo kwa kutumia Ujamaa. Mchina alikataa misaada. Kwa upande mwingine Tanzania ilikuwa inajenga Ujamaa kwa kutumia misaada na mikopo na hiyo ndio sababu ya Tanzania kutegemea IMF na WB.

Misaada inafumbaza viongozi wa kisiasa. Pamoja na mimi kukubali kuwa Mtei alikuwa sahihi, ukweli wa mambo mapendekezo yake yasingetufikisha popote kwa sababu ratio ya misaada ilikuwa bado kubwa sana ukilinganisha na juhudi zetu wenyewe.

"Dr. Nyerere may have been poor economist but he was skillful nation builder. He fused Tanzanian's 120 tribes into a cohesive state, preventing tribal conflicts plaguing so much of Africa"

Mhhh!One fellow at Wall Street.Hii nchi imejaa watu waongo!!!Kwa nini?
 
Mkandara:

Kama wiki mbili au tatu zilizopita zilitolewa taarifa na serikali ya Marekani kuwa real recession ended last year. Kwenye uchumi kuna indicators nyingi. Kuna indicators za kuonyesha mambo yanayotokea leo au wiki hii kama vile stock index, inflation, unemployment rate. Na kuna indicators zinachukua muda mrefu kama vile miezi mitatu, nusu mwaka, mwaka, miaka mitatu au miaka kumi. Mfano ni kama GDP, Recession, depression na mambo mengine.

WaMarekani wanapambana na recession ya sasa kwa kutumia zana ambazo zilitumika kupambana na recession zilizopita. Ni kweli makosa yetu yanafanyika leo hii. Lakini haya makosa sio mapya. Tunabadilisha majina tu. Unaweza kuita rushwa ufisadi, hongo au bakshishi lakini kitendo kitabakia kilekile.

Makosa mengi ya kiuchumi yanayofanyika katika nchi za kiAfrika sio mapya. Na makosa mengine ni kushindwa kujiandaa tu. Kwanini nchi ianze kununua majenereta ya umeme wakati mvua zimepungua?

Kama mvua zingenyesha vizuri, Richmond Saga izingekuwepo. Katika kipindi cha miaka 20 hari ya hewa ya Tanzania ina matatizo yake. Kama Tanzania ilipata matatizo ya ITPL, kwanini Richmond irudiwe.

Last year???Hivi humu watu hamkagui wenzenu wanavyowaongopea????http://www.nber.org/cycles/cyclesmain.html
 
hiyo ni kweli kabisa ndugu, huyu mlevi na bwana masifa mwandishi wa hotuba za mtetea wafisadi ndio wapo nyuma ya hii article,hakuna haja ya kuangaika nao hao na hii issue haikutakiwa kuzungumziwa kabisa maaana wanatufanya tuanze kuacha issue za msingi za kujadiliwa, hawana jipya na wameshashindwa kwa jina la watanzania wapenda mabadiliko ya kweli na maendeleo. Ameeeeeeeeen

this country has a long way to go.
 
..........kwangu mimi nikihusanisha hoja kama Edwin Mtei ni muanzilishi wa CHADEMA halafu kaboronga basi hili lina athari kwa CHADEMA yote kwa maana hata samaki akioza basi wote wameoza kwanza CHADEMA ijisafishe kwa hili...........

....................Amin's limited education could not fathoom the consequenses of his acts............yoweri museveni(sowing a mustard seed in uganda a struggle for freedom and democracy published in 2004)

Wanajifanya vipofu nisiongelee tatizo la baba kumbaka bintiye sababu tu sasa anataka kumuozesha kwa tajiri.Watu wajinga kabisa.
 
SI mara nyingi viongozi walioshika nyadhifa za juu katika Tanzania huamua kuandika vitabu vinavyoelezea maisha yao binafsi na ya utumishi wa umma wakati wanapostaafu.

Kwa sababu ya kasoro hiyo, baadhi ya mambo ya kihistoria waliyoyatenda wakati wa utumishi wao, hayafahamika kwa vijana wengi wa leo.

Pengine ni kwa sababu hiyo, mmoja wa viongozi hao wa zamani ambaye alipata kuwa Gavana wa kwanza wa Benki Kuu Tanzania na Waziri wa Fedha na Mipango, Edwin Mtei, aliona busara ya kuandika kitabu kinachoelezea maisha yake.

Kitabu hicho, kinachoitwa From Goatherd to Governor, kilizinduliwa Jumanne ya wiki iliyopita mjini Dare es Salaam katika sherehe fupi iliyohudhuriwa pia na watu kadhaa maarufu nchini.

Mmoja wa wazungumzaji katika hafla hiyo alikuwa mwandishi na mchapishaji wa vitabu nchini, Walter Bbgoya wa kampuni ya uchapishaji ya Mkuki na Nyota. Yeye hakutaka kuwa mnafiki mbele ya Mtei.

Akizungumza kwenye uzinduzi wa kitabu hicho From Goatherd to Governor' (kutoka kuwa mchunga mbuzi hadi kuwa gavana) kwenye ukumbi wa British Council, Dar es Salaam, Bbgoya alisema kwamba alikuwa mmoja wa watu waliokuwa upande wa Mwalimu Nyerere alipotofautiana naye kuhusu sera za uchumi.

Bbgoya, ambaye sasa ni mmoja wa wanafamilia ya Mtei (kutokana na watoto wao kuoana), alisema wakati huo aliungana na msimamo wa Mwalimu na kukubaliana naye kwamba mashirika ya fedha ya kimataifa yalikuwa yanataka kuiburuza Tanzania.

Hata hivyo, alimsifu kwa kuwa na ujasiri usiokuwa wa kawaida wa kukisimamia kile alichokuwa akikiamini licha ya kupingwa na Mwalimu hivyo kuwasilisha yeye binafsi barua ya kujiuzulu kwa kiongozi huyo wa nchi.

Hata Mwenyekiti wa Bodi ya Uhariri ya gazeti hili, Jenerali Ulimwengu alipopewa nafasi ya kuzungumza, pamoja na mambo mengine, alimsifu Mtei kwa kulieza kwa ufasaha mkubwa tukio la kujiuzulu kwake uwaziri baada ya kutofautiana na Mwalimu mapema Desemba, 1979.

Aliyekuwa Mkuu wa Chuo Kikuu cha Mzumbe, Ibrahim Kaduma, ambaye alifanya kazi na Mtei katika Wizara ya Fedha, alimsifu Mtei kwa uzalendo aliokuwa nao wakati wote alipokuwa mtumishi wa umma.

Alisema kwamba mambo mengi leo yanakwenda ovyo kwa sababu watu hawaweki uzalendo mbele kama walivyokuwa wanafanya watu wa aina ya Mtei walipokuwa serikalini.

Alitoa mfano wa ujenzi wa jengo la makao makuu ya Benki Kuu ya Tanzania (BoT) mjini Dar es Salaam.

Alisema kwamba Mtei hakutaka jengo hilo lijengwe na kampuni ya ujenzi ya nje ya nchi hivyo akasisitiza ujenzi huo ufanywe na kampuni ya kizalendo ya Mwananchi Engeneering and Contracting Company (MECCO) iliyokuwa chini ya chama cha TANU ikapewa kazi hiyo baada ya kushinda zabuni.

Kwa hakika, ukisoma kitabu cha From Goatherd to Governor, sakata zima la kujiuzulu kwake uwaziri litakushangaza kama wengi walivyoshangazwa hata na Mtei mwenyewe kwamba hakupata kujikuta katika msukosuko mkubwa au kulazimika kuikimbia Tanzania.

Ndiyo, tukio kama hilo wakati wa enzi hizo za chama kimoja katika nchi nyingi za Afrika lilikuwa sababu tosha ya kuonekana au kuchukuliwa kuwa mhaini, hivyo lolote lingeweza kumpata.

Lakini Mtei, si tu hakupata msukosuko wa aina yoyote, lakini miaka mitatu baadaye Mwalimu Nyerere alimteua kuwa Mkurugenzi Mtendaji wa IMF akiwakilisha nchi za Afrika zinazozungumza lugha ya Kiingereza isipokuwa Afrika Kusini enzi hizo za ubaguzi wa rangi nchini humo.

Hivyo akaenda kwenye makao yake makuu mjini Washington, Marekani ambako alifanya kazi hiyo kwa miaka minne akizunguka dunia katika kuifanya kazi hiyo kwani alikuwa anahitajika kusafiri sana.

Lakini ni nini hasa walichokuwa wamekosana na Mwalimu hata akalazimika kujiuzulu uwaziri wa fedha? Ni hadithi ndefu, lakini kimsingi ni kwamba Mwalimu alikataa kukubaliana na mpango wa IMF wa kurekebisha uchumi wa Tanzania wakati huo kama yeye alivyokuwa amekubaliana na ujumbe wa IMF ulioongzwa na Bo Karlstrom, raia wa Sweden.

Kulikuwa na mambo mawili ambayo Mwalimu hakukubaliana nayo na mambo hayo ni kupunguza thamani ya shilingi na kufanya marekebisho ya menejimenti ya mashirika ya umma ambayo mengi yalikuwa yakiendeshwa kwa hasara.

Kuhusu mashirika hayo yaliyokuwa yakiendeshwa kwa ruzuku ya serikali yalivyokuwa yakiendeshwa kwa hasara, Mtei anaeleza katika kitabu hicho jinsi alivyompatia mtaalamu mmoja wa Denmark kazi ya kuchunguza shughuuli za lililokuwa Shirika la Usagishaji la Taifa (NMC).

Ripoti ya mtaalamu huyo ilionyesha matumizi mabaya ya magari ya shirika hilo yaliyokuwa yakifanywa na viongozi wasio waaminifu na madereva.

Kutokana na ripoti hiyo, Mtei anasema aliona kwamba dawa ya kuyanusuru mashirika hayo ni kuwa na mameneja na wasimamizi ambao pia ni wadau katika uendeshaji wa makampuni hayo.

Mtei anasema wazo lake lilionekana kuwa na chembechembe za ubebari, kitu ambacho kilikuwa sumu wakati huo. "Lakini ilikuwa muhimu kuwa muwazi kwa Rais, kwani sikuwa na ufumbuzi mwingine," anasema Mtei.

Kwa kuwa na wazo hilo, Mtei anasema alikuwa amefikiria kuwakaribisha watu au makampuni yanayomilikiwa na Chande Industries kurejeshewa sehemu ya hisa ili kuwepo na menejimenti nzuri na mali za shirika zipate kulindwa.

Kwa mujibu wa Mtei, mpango huo ungefanikiwa kwa kuwa Andy Chande mwenyewe aliyekuwa mkurugenzi mtendaji wa NMC na chini yake shirika hilo liliendedshwa kwa mafanikio makubwa.

Ujumbe wa IMF ulitoa wazo ambalo alikubaliana nalo kwamba kama taifa litapunguza matumizi ya ulinzi na kufanya marekebisho ya menejimenti za mashirika ya umma ili ziondokane na ruzuku kubwa inayotoka serikalini, thamani ya shilingi ingepunguzwa na kuanzia hapo mambo taratibu yangekwenda vizuri.

Kwa mujibu wa Mtei, suala la kuingilia menejimenti za mashirika ya umma na kupunguza thamni ya shilingi, ni mambo ambayo Mwalimu alikuwa hataki kuyasikia.

Baada ya kumweleza Karlstrom msimamo wa Mwalimu, Ofisa huyo wa IMF aliomba ujumbe wake ukutane naye Mwalimu. Ofisa huyo alikuwa na matumini kwamba angeweza kumfanya Mwalimu alegeze msimamo wake.

Mtei alifanya mpango wa kukutana na Mwalimu na akafanikiwa kuwakutanisha nyumbani kwa Mwalimu (Msasani), Novemba 29, 1979. Kilichotokea siku hiyo ndicho kilichomfanya Mtei ajiuzulu uwaziri.

Kwa mujibu wa Mtei, Mwalimu alishikilia msimamo ule ule na si tu hakuyumba; bali aliuupuza katikati ya mazungumzo kwa kuondoka ghafla kwenda kupunga upepo eneo la baharini nyuma ya nyumba yake ya Msasani.

Baada ya kuwaacha solemba kwenye veranda, Mtei alimfuata Mwalimu ili angalau amwambie kwamba wanaondoka. Alipomwendea, Mwalimu akamwambia kwamba wageni waliokuja walikuwa wajeuri na yeye hawezi kuiacha nchi yake iongozwe kutoka Washington (Marekani).

Alimwambia kwamba awaambie warudi Washington; kwani yeye hatathubutu kuishusha thamani ya Shilingi ya Tanzania.

Mtei anasema katika kitabu hicho kwamba hakulala usingizi siku hiyo aliporudi nyumbani. Akakata shauri ajiuzulu uwaziri. Siku inayofuata ilikuwa ya mapumziko lakini pamoja na hivyo akaenda ofisini asubuhi kuandika barua hiyo ya kujiuzulu.

Aliandika barua hiyo ya kujiuzulu kwa mkono wake ili baadaye ipigwe chapa. Baada ya kumaliza kuiandika barua hiyo akapokea simu kutoka kwa John Malecela aliyekuwa Waziri wa Kilimo kwamba wanatakiwa nyumbani kwa Mwalimu Msasani.

Mwalimu alikuwa amewaita kuzungumza nao suala la Serikali kununua kiwanda cha Tanganyika Planting Company kilichokuwa kinamilikiwa na Denmark.

Baada ya kufika ofisini kwake alidhamiria kuiwasilisha barua ile ya kujiuzulu aliyoiandika kwa mkono; hivyo alipotoka ofisini kwa safari ya Msasani, nje ya ofisi hiyo akakutana na msaidizi wa Mwalimu ambaye alimpatia barua.

Akaitupa barua hiyo kwenye kiti cha gari yake bila ya kuisoma. Akakaa kwenye kiti cha dereva tayari kwa safari ya kurudi tena Msasani kuwasilisha barua yake ya kujiuzulu.

Baada ya kuisoma barua yake, Mwalimu alimwuliza iwapo msaidizi wake alikuwa amempatia barua aliyomtuma ampe. Mtei akamweleza kwamba alikuwa amekutana naye nje ya ofisi na kumkabidhi barua hiyo ambayo hajaisoma kwani iko kwenye gari.

Mwalimu alionekana kufikiria kidogo na kumwambia kwamba anamshukuru kwa barua yake. Akamwita msaidizi wake kumwambia kwamba akatangaze kwenye vyombo vya habari kwamba Waziri wa Fedha amejiuzulu na kwamba yeye amekubali.

Kumbe barua ambayo Mtei alikuwa bado hajaisoma ilikuwa inatoka kwa Mwalimu ikimweleza kwamba ametengua uteuzi wake wa uwaziri wa fedha!

Katika barua hiyo fupi, Mwalimu alimweleza kwamba ameamua kutengua uwaziri wake wa Fedha na Mipango na kuongeza kwamba asingeruhusu serikali kuongozwa na Washington.

Katika aya nyingine ya barua hiyo, Mwalimu alisema kwamba alikuwa amemuelekeza awafukuze nchini watu hao wa IMF; lakini yeye (Mtei) hakufuata maelekezo yake.

Mtei anasema katika kitabu hicho kuwa asingeweza kuijibu barua hiyo au kumwandikia barua Rais kwa ufafanuzi kwa sababu aliamini kwamba kwa kupokea barua yake ya kujiuzulu na kuikubali, ile ya kwake ya kutengua uwaziri wake ilikuwa imefutwa.

Hata hivyo, alisikitika kwamba Mwalimu bado alikuwa ameshikilia msimamo wake kwamba juhudi walizokuwa wakizifanya zilikuwa zinatokana na maelekezo kutoka Washington.

Pia Mtei anasema alishindwa kutafisri maneno ya Mwalimu alipomwambia kwamba watu hao warudi Washington kuwa ni sawa na kwamba "wafukuzwe nchini".

Mtei anashangaa katika kitabu hicho kwa kutupiwa kazi ya kuwafukuza maofisa hao wa IMF nchini wakati yeye hakuwa waziri anayehusika na kuwafukuza nchini wahamiaji haramu.

Mtei, ambaye sasa ni mkulima wa kahawa mkoani Arusha, ni mwanzilishi wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA).

Hicho ni chama pekee ambacho Mwalimu aliwahi kukisifu kwamba kina sera nzuri miongoni mwa vyama upinzani nchini


Source: Raia Mwema

Daima ukweli utajisimamia wenyewe.Natamani Mwalimu angefufuka ausome huu unafiki.
 
Wanajifanya vipofu nisiongelee tatizo la baba kumbaka bintiye sababu tu sasa anataka kumuozesha kwa tajiri.Watu wajinga kabisa.

Na wewe usiotaka tuongelee tatizo la Kikwete kuliibia taifa, kusigina katiba na kubaka utawala wa sheria sababu tu unataka kuolewa na mafisadi tukueleweje. Wewe ni mjinga kweli kweli.
 
Mkandara. Kuna China mbili. China ya Taiwan. Na kuna China the People Republic. Baada ya vita vya pili, Taiwan ndio iliyotambuliwa na nchi za West na ndio iliyokuwa kwenye kwenye UN, IMF, WB n.k

The People Repulic of China, ilianza kuchukua nafasi ya Taiwan kuanzia mwanzoni mwa miaka 70. Hivyo wakati Ujamaa unajengwa, WB and IMF zilitambua Taiwan. Hivyo waChina wa Mainland hawakufuata sera za WB au IMF wakati wanajenga misingi ya Ujamaa wao.

Kuchukua mafanikio ya China kuonyesha kuwa Nyerere alikuwa sahihi na siasa za ujamaa Tanzania ni kuboronga kusikovumiliwa. Na hicho ndio nilichokuwa nataka kuonyesha katika posti yangu iliyopita.
Mkuu wangu samahani kidogo hapa. Unataka kusema Tanzania tulichukua au kufuata sera za IMF wakati tunajenga Ujamaa wetu? au sijakuelewa pia..

Maanake tunachoongelea hapa ni kuboronga kwa Mao Tse Tung kiuchumi akaja Deng kurekebisha mambo sawa na Kuboronga kwa Nyerere akaja Mwinyi kupaka rangi mpya kuficha nyufa. Na nadhani tumesha eleza wazi kwa nini Ujamaa ulishindwa hata kwa nchi kama China ambao walikuwa wabora kielimu, kiuchumi na wajamaa to the extreme kuliko hata sisi.

Sasa inakuwaje watu wengi hapa wanaelewa na kutambua kufanikiwa kwa China leo na sio sisi kutokana na sababu hizo, lakini wanashindwa kutambua kushindwa kwa Nyerere wakati China walokuwa na uwezo mkubwa kuliko sisi walishindwa pia!..
 
Mkuu wangu samahani kidogo hapa. Unataka kusema Tanzania tulichukua au kufuata sera za IMF wakati tunajenga Ujamaa wetu? au sijakuelewa pia..

Maanake tunachoongelea hapa ni kuboronga kwa Mao Tse Tung kiuchumi akaja Deng kurekebisha mambo sawa na Kuboronga kwa Nyerere akaja Mwinyi kupaka rangi mpya kuficha nyufa. Na nadhani tumesha eleza wazi kwa nini Ujamaa ulishindwa hata kwa nchi kama China ambao walikuwa wabora kielimu, kiuchumi na wajamaa to the extreme kuliko hata sisi.

Sasa inakuwaje watu wengi hapa wanaelewa na kutambua kufanikiwa kwa China leo na sio sisi kutokana na sababu hizo, lakini wanashindwa kutambua kushindwa kwa Nyerere wakati China walokuwa na uwezo mkubwa kuliko sisi walishindwa pia!..

Mkandara:

Misaada inaweza kuja na makundi matatu. Kundi la kwanza ni relief. Nchi imepata maafa kama vile njaa watu wanakuja kuwasaidia. Kundi la pili ni lile la miundo mbinu na uwekezaji. Kundi la tatu ni la huduma za jamii kama elimu.

Kundi la kwanza (misaada ya maafa) linaokoa watu lakini kiuchumi linazorotesha maendeleo ya jamii. Kwa mfano mikoa ya Iringa, Ruvuma na Mbeya ni wakulima wa mahindi. Lakini njaa ikitokea mikoa ya kaskazini na serikali kupeleka misaada wa mahindi kutoka Marekani, basi kutakuwepo na ongezeko la supply ambayo itafanya mkulima wa mahindi wa Iringa, Ruvuma na Mbeya wasifaidike na upungufu wa mahindi mikoa ya kaskazini. Vilevile wanasiasa wakiona kuwa kupata misaada ni njia ya mkato basi watasahau majukumu yao. Tusingepewa misaada ya vyakula miaka ya 70 viongozi wetu wangejenga reli au highway kutoka Ruvuma mpaka Arusha. Lakini kwa sababu kulikuwa na mtu anawasaidia, ujenzi wa makao makuu Dodoma ukawa ni kitu muhimu.

Swali la kujiuliza kama watoa misaada walitupenda kwanini wasijenge mabarabara ya kusafirisha mazao na bidhaa?

Kundi la pili (miundo mbinu na uwekezaji). Misaada hii inasaidia lakini wale wenye kusaidia ni lazima waweze ku-sustain uendeshaji wake. Ukimjengea mtu kiwanda, ni lazima wakati huo huo uhakikishe kuwa anasaidiwa kupata masoko, ujuzi wa kuendesha viwanda hivyo na ujuzi wa uongozi. Unaweza kusema Nyerere alijenga viwanda. Contemporary wa Nyerere ni Mzee wetu Mtei ambaye anatoa mfano kuwa Andy Chande aliendesha vizuri mashirika yao na hisa zake. Na wakati huohuo mashirika ya umma yakawa yanadorora.

Kundi la tatu ni la huduma za jamii. Huduma za jamii hili ziwe na impact kwa wananchi ni lazima uzitoe kwa muda mrefu na kwa ubora unaotakiwa. Tanzania ilisaidiwa katika elimu ya msingi kwa kipindi cha miaka kama sita tu. Kwa miaka sita huwezi kufanya transformation yoyote hile ya maana.

Kuhusiana na China, kuna sababu nyingi ambazo zinafanya wao wapige hatua kuliko sisi. Ujamaa wa Tanzania ni sawa na Ujamaa wa Zambia, Mozambique, Ethiopia na Ghana. End of Story.
 
Tuambieni leo, ni kiongozi yupi nchini na Afrika, anayeweza kuikemea nchi kama Uingereza, Marekani, akasikilizwa, achilia mbali mashirika ya kifedha ya kimataifa, kama Benki ya Dunia (WB) na IMF?. Leo, Waziri Mkuu wa Uingereza ana uwezo, kama ilivyotokea 2004, kuwaita viongozi wa nchi za Kiafrika mjini London na "kuwahubiri" anavyotaka. Mkurugenzi wa WB au IMF, anaweza kumtuma rais wa Kiafrika akamletee "soda" dukani kama mtoto mdogo na akafanya hivyo mbio, kwa utii na nidhamu ya woga, huku watu wake wakiinamisha nyuso kwa haya kubwa. Haya yote yasingeweza kutokea enzi za Mwalimu kwa sababu hakupenda kuonewa yeye mwenyewe na pia wanyonge wote wa dunia hii.

Mfano mmoja ni mwaka 1982, wakati Mwalimu aliposhikana shati na IMF akipinga shinikizo la shirika hilo kwa Tanzania kuridhia masharti na sera za kurekebisha uchumi (SAPs), ikiwa ni pamoja na kupunguza thamani ya fedha yake.

Kwa kujiamini Mwalimu alisema: "Tanzania haipo tayari kupunguza thamani ya fedha yake kwa sababu tu huo ni utamaduni wa soko huria kwa matarajio ya ufumbuzi wa kila tatizo…Serikali yangu haipo tayari kutupa kando azma yake ya kutoa elimu bure kwa kila mtoto, tiba na maji safi na salama kwa wote… Wala hatupo tayari kushughulikia tatizo la upungufu (wa bidhaa) kwa kutegemea sera za fedha bila kuangalia athari zitakazoleta kwa masikini".

Edwin Mtei, waziri wa fedha wa wakati ule, ambaye pia alikuwa mtetezi mkubwa wa sera za IMF na WB alitofautiana na Mwalimu na hivyo akalazimika kujiuzulu.

Leo, sera za IMF na WB zimedumaza uchumi wetu na kujenga matabaka katika jamii na ufa kati ya walio nacho na wasio nacho unaongezeka kwa kasi ya kutisha; na vivyo hivyo ufa kati ya watawala na watawaliwa.

Nukuu ya Joseph Mihangwa, Raia Mwema, Oktoba 20 - Oktoba 26, 2010
 
Omarilyas,

..kupunguzu matumizi ya serikali ktk huduma za jamii ilikuwa ni hatua za muda tu.

..baada ya kurekebisha uchumi na kujenga uwezo tungeweza kabisa kurudisha huduma hizo.

..wakati ule serikali ilikuwa na matumizi makubwa sana juu ya elimu,maji, etc. CCM ilikuwa inakaribiana na serikali kwa ukubwa na matumizi.
 
Omarilyas,

..kupunguzu matumizi ya serikali ktk huduma za jamii ilikuwa ni hatua za muda tu.

..baada ya kurekebisha uchumi na kujenga uwezo tungeweza kabisa kurudisha huduma hizo.

..wakati ule serikali ilikuwa na matumizi makubwa sana juu ya elimu,maji, etc. CCM ilikuwa inakaribiana na serikali kwa ukubwa na matumizi.


Jokakuu:

Watanzania wengi wameweka masuala ya maendeleo ya uchumi na huduma ya jamii katika swali la kuku na yai nani ni wa kwanza. Ukweli wa mambo maendeleo ya uchumi ni lazima yawepo kwanza. Huduma za jamii zifuatie baadaye.
 
Zakumi,
Mkuu wangu bado sikuelewi kabisa kwa sababu ulozungumza nyuma kuhusiana na Ujamaa wa China ndio sababu kikakuuliza kuhusiana na Ujamaa wa Tanzania. Hata hivyo, Nyerere aliwekeza zaidi ktk misingi ya kuanzisha vyanzo vya kukuza uchumi na hata ukitazama misaada aloipata mingi ilikwenda ktk ujenzi wa vitu vyanzo hivyo tofauti na hawa wengine waliotumia misaada ktk matumizi ya kuendesha serikali zao (consumption) na ndio maana huwezi ku point kitu hata kimoja walichojenga cha maana ili kukuza uchumi. Wameshindwa hata kukarabati reli ambayo kwa urefu na ukubwa ni ule ule wa wakati wa Ujamaa, Usafiri haukusimama hata siku moja achia mbali kwamba serikali ya Nyerere waliweza kuhudumia reli zote za kati, kusini na kaskazini zilikuwa zikifanya kazi kila siku.

Tulishindwa wakati wa Nyerere tunaweza kabisa kujilaumu sisi wenyewe iwe hata siasa kama walivyoweza kujilaumu China na nchi nyinginezo lakini sio kwa sababu ya Nyerere au kiongozi fulani hali inajulikana wazi kwamba Ubepari ulikuwa na dhamira moja tu kuua Ujamaa..Lakini leo hii hatuna kabisa sababu ya kushindwa ikiwa vyanzo hivyo vilikuwepo mwalimu alituachia, sisi kwa ujinga na upumbavu wetu tukaviuza kwa wageni ambao badala ya kuviendeleza walivi scrap na kujenga majumba yao au kukodisha ardhi...hiyo mikataba ndio usiseme kabisa yaani inatia kinyaa hata kuisikia.
Kifupi mkuu wangu sikupati kabisa naona kama unazunguka tu huku mara kule ukielezea kitu kile kile ili mradi usikubaliane na Nyerere..
 
Zakumi,
Mkuu wangu bado sikuelewi kabisa kwa sababu ulozungumza nyuma kuhusiana na Ujamaa wa China ndio sababu kikakuuliza kuhusiana na Ujamaa wa Tanzania. Hata hivyo, Nyerere aliwekeza zaidi ktk misingi ya kuanzisha vyanzo vya kukuza uchumi na hata ukitazama misaada aloipata mingi ilikwenda ktk ujenzi wa vitu vyanzo hivyo tofauti na hawa wengine waliotumia misaada ktk matumizi ya kuendesha serikali zao (consumption) na ndio maana huwezi ku point kitu hata kimoja walichojenga cha maana ili kukuza uchumi. Wameshindwa hata kukarabati reli ambayo kwa urefu na ukubwa ni ule ule wa wakati wa Ujamaa, Usafiri haukusimama hata siku moja achia mbali kwamba serikali ya Nyerere waliweza kuhudumia reli zote za kati, kusini na kaskazini zilikuwa zikifanya kazi kila siku.

Tulishindwa wakati wa Nyerere tunaweza kabisa kujilaumu sisi wenyewe iwe hata siasa kama walivyoweza kujilaumu China na nchi nyinginezo lakini sio kwa sababu ya Nyerere au kiongozi fulani hali inajulikana wazi kwamba Ubepari ulikuwa na dhamira moja tu kuua Ujamaa..Lakini leo hii hatuna kabisa sababu ya kushindwa ikiwa vyanzo hivyo vilikuwepo mwalimu alituachia, sisi kwa ujinga na upumbavu wetu tukaviuza kwa wageni ambao badala ya kuviendeleza walivi scrap na kujenga majumba yao au kukodisha ardhi...hiyo mikataba ndio usiseme kabisa yaani inatia kinyaa hata kuisikia.
Kifupi mkuu wangu sikupati kabisa naona kama unazunguka tu huku mara kule ukielezea kitu kile kile ili mradi usikubaliane na Nyerere..

Mkandara:

Kwa bahati nzuri nasoma vitabu vya mashirika ya misaada. Mashirika mengi yanakubali kuwa misaada yao ilikuwa na makosa kipindi kile na ndio maana maendele hayakupatikana.

Sasa nakushangaa wewe unaona kuwa hile failure ilikuwa ni mafanikio. Halafu hivyo vitu alivyojenga Nyerere vingetoa basi mzee Mtei hasingesema mapungufu ya vitu hivyo.

Kipindi cha Mwinyi na Mkapa donors walikuwa wanachagua misaada na wanasimamia wenyewe. Sasa wengejenga nini?


A priest in Tanzania reported that "residents of this area could grow all the food they wanted, but had chosen to not produce all they needed" because of the availability of U.S. free food.
Agency for International Development, PL-480 Title II Food Distributions in Tanzania Were Not Targeted at Nutritionally Substandard Children (Washington, February 7, 1983).
 
Mkandara:

Kwa bahati nzuri nasoma vitabu vya mashirika ya misaada. Mashirika mengi yanakubali kuwa misaada yao ilikuwa na makosa kipindi kile na ndio maana maendele hayakupatikana.

Sasa nakushangaa wewe unaona kuwa hile failure ilikuwa ni mafanikio. Halafu hivyo vitu alivyojenga Nyerere vingetoa basi mzee Mtei hasingesema mapungufu ya vitu hivyo.

Kipindi cha Mwinyi na Mkapa donors walikuwa wanachagua misaada na wanasimamia wenyewe. Sasa wengejenga nini?


A priest in Tanzania reported that "residents of this area could grow all the food they wanted, but had chosen to not produce all they needed" because of the availability of U.S. free food.
Agency for International Development, PL-480 Title II Food Distributions in Tanzania Were Not Targeted at Nutritionally Substandard Children (Washington, February 7, 1983).
Duh, ama kweli nina kazi kubwa sana kukufahamisha nachotaka kusema kinyume cha kile ulichoandika huko nyuma.. Tunakwenda mbele kisha tunarudi nyuma kiasi kwamba unanipoteza kabisa..Hata hivyo naomba unambie hayo mashirika yanasema nini kuhusu misaada yao wakati ule..

Kisha, mkuu wangu mimi nimezungumzia kwa nini Mtei alijaribu kuwaleta IMF kuzungumza na Nyerere kama ilivyokuwa kwa Mugabe na waziri wake wa fedha -Hali yetu kiuchumi ilikuwa mbaya na ilihitaji msaada lakini kwa Nyerere msaada huo sio wa imani ila fedha, jambo ambalo IMF kwa wakati ule isingewezekana. Kama walivyo watoa misaada ya kidini huwa hawawezi kuwapa Waislaam/Wakristu msaada wa fedha pasipo wao kukubali Ukristu/Uislaam... It's a catch 22.

Ni wajibu wa waziri wetu kutafuta suluhisho la uchumi unaodidimia hata kama atakuja tofautiana na kiongozi wake. Na pengine hukumbiki vizuri hali ya uchumi wa dunia nzima mwaka 1982 ilivyokuwa mbaya na ikishuka kwa kasi ya ajabu kiasi kwamba hata huyo mkombozi wa Marekani Reagan kama ingekuwa ni nchi za Kijamaa ange fail na ilimchukua miaka kuweza kurudisha uchumi wa Marekani ambao pia ulikuwa hatarini. Hakuna nchi hata moja ilokuwa imefanya vizuri karibu kila nchi ilikwenda minus ktk GDP zake, lakini tofauti ya mtaji na kukata matumizi ndio vikawa kinga ya baadhi ya nchi hadi mfumo mpya wa kiuchumi ulipoanza kufanya kazi.

Hili ndilo nilotaka kuzungumzia kwamba Nyerere hakushindwa tu kwa sababu hakuwa mchumi mzuri isipokuwa alifail kutokana na policies za dunia ambapo siasa na Uchumi havikutenemana kama vile Utawala wa Pirato na imani ya dini walivyoamua kuua watoto wote wa kiume wanaozaliwa ili mradi kuogopa kuzaliwa kwa Muses (Nabii Mussa), hivyo kwa wale watoto waliokufa haikuwa na maana lilikuwa ni kosa la mzazi kuzaa mtoto wa kiume.

Alichomshauri Mzee Mtei ni kumpeleka mt6oto wetu nyumbani kwa Pharaoh akalelewe kama Mussa na Mchonga kutokana na imani yake kuhusiana na Pharaoh hakukubali kabisa kuabudu jiwe na ndipo wengi wenu mnashindwa sana kuelewa position ya Mwalimu ilivyotofautiana na Mzee Mtei. Yes pengine ushauri wa Mtei unge work out miaka hiyo lakini siwezi kusema lolote zaidi ikiwa Kenya waliokuwa mabepari toka Uhuru tunafukuzana nao wakati wote. By the way sikumbuki kaa Zambia na Ghana Wajamaa kama sisi..

Pili, nimezungumzia sana misaada na kusema kwamba nchi maskini tunachukua misaada na kuifanya ndio revenue yetu kama mteja wa madawa ya kulevya. Na kama ulivyoandika hapo chini kuhusu huyo Priest ndivyo ilivyo kwa wakati huu wote yaani tumekwisha kuwa mateja wa misaada. hali ambayo ipo hata ktk familia zetu yaani ukimzoesha mwanao au ndugu yako kumpa msaada kila siku basi hata kazi hatafanya akielewa kwamba zitakuja tu.. Na kibaya zaidi ni kwamba pamoja na kutegemea misaada nchi zetu zimekuwa zikitumia misaada na mikopo ya nje kwa matumizi ya nyumbani badala ya uzalishaji...

Ni hali ambayo ipo hata katika jamii yetu hivyo yawezekana kabisa makosa na mapungufu ya maendeleo ya nchi za kiafrika yanatokana na fikra finyu za kimaskini ambazo hutazama kwanza kuondoa shida iliyopo kwa njia za mkato na ndio maana tunaagiza vitu as finished product kutoka nje..Na hali hii imefikia kiasi kwamba imekuwa hulka ya kila mfanyakazi kula vibandani -chips vumbi, supu na nyama za kuchoma badala ya kwenda kupika chakula nyumbani. na vitu hivi ni ghali kulingana na kipato chao hivyo kukaribisha Ufisadi ndani ya maofisi ya serikali na mashirika..

Halafu kutokana na Ulimbukeni wetu wa kutaka Uzungu na vitru vya nje hata huyo mkulima anayelima mazao yake hawezi kupata nafuu yeyote ikiwa mchele, unga, matunda na hata mboga wananchi toka middle class hadi matajiri wanapendelea zaidi vilivyotoka nchi za nje kwa hiyo mzunguko wa fedha zetu siku zote unaishia kwenda nje ambako hatuna cha ku export isipokuwa cash money na dollar ndio imeshika hatamu as means of exchange, na wasomi wetu hata wasione athari yake kiasi kwamba leo hii Tanzania ni sawa na koloni lolote la Kimarekani
 
Halafu mnatulazimisha tumfanye mtakatifu.Mwalimu katutia umaskini mkubwa watanzania bahati mbaya mpaka leo bado kuna watu wanatakuamisha eti alikuwa sahihi kutuingiza watanzania katika siasa za ujamaa.
we usiwe mpuva, hivi ni nani wa kufanana na mwalimu tanzania. bora ya mwalimu aliyekataa ubinafsishaji kuliko mkapa aliyekubakli, ona tuko wapi sasa?
 
Duh, ama kweli nina kazi kubwa sana kukufahamisha nachotaka kusema kinyume cha kile ulichoandika huko nyuma.. Tunakwenda mbele kisha tunarudi nyuma kiasi kwamba unanipoteza kabisa..Hata hivyo naomba unambie hayo mashirika yanasema nini kuhusu misaada yao wakati ule..

Kisha, mkuu wangu mimi nimezungumzia kwa nini Mtei alijaribu kuwaleta IMF kuzungumza na Nyerere kama ilivyokuwa kwa Mugabe na waziri wake wa fedha -Hali yetu kiuchumi ilikuwa mbaya na ilihitaji msaada lakini kwa Nyerere msaada huo sio wa imani ila fedha, jambo ambalo IMF kwa wakati ule isingewezekana. Kama walivyo watoa misaada ya kidini huwa hawawezi kuwapa Waislaam/Wakristu msaada wa fedha pasipo wao kukubali Ukristu/Uislaam... It's a catch 22.

Ni wajibu wa waziri wetu kutafuta suluhisho la uchumi unaodidimia hata kama atakuja tofautiana na kiongozi wake. Na pengine hukumbiki vizuri hali ya uchumi wa dunia nzima mwaka 1982 ilivyokuwa mbaya na ikishuka kwa kasi ya ajabu kiasi kwamba hata huyo mkombozi wa Marekani Reagan kama ingekuwa ni nchi za Kijamaa ange fail na ilimchukua miaka kuweza kurudisha uchumi wa Marekani ambao pia ulikuwa hatarini. Hakuna nchi hata moja ilokuwa imefanya vizuri karibu kila nchi ilikwenda minus ktk GDP zake, lakini tofauti ya mtaji na kukata matumizi ndio vikawa kinga ya baadhi ya nchi hadi mfumo mpya wa kiuchumi ulipoanza kufanya kazi.

Hili ndilo nilotaka kuzungumzia kwamba Nyerere hakushindwa tu kwa sababu hakuwa mchumi mzuri isipokuwa alifail kutokana na policies za dunia ambapo siasa na Uchumi havikutenemana kama vile Utawala wa Pirato na imani ya dini walivyoamua kuua watoto wote wa kiume wanaozaliwa ili mradi kuogopa kuzaliwa kwa Muses (Nabii Mussa), hivyo kwa wale watoto waliokufa haikuwa na maana lilikuwa ni kosa la mzazi kuzaa mtoto wa kiume.

Alichomshauri Mzee Mtei ni kumpeleka mt6oto wetu nyumbani kwa Pharaoh akalelewe kama Mussa na Mchonga kutokana na imani yake kuhusiana na Pharaoh hakukubali kabisa kuabudu jiwe na ndipo wengi wenu mnashindwa sana kuelewa position ya Mwalimu ilivyotofautiana na Mzee Mtei. Yes pengine ushauri wa Mtei unge work out miaka hiyo lakini siwezi kusema lolote zaidi ikiwa Kenya waliokuwa mabepari toka Uhuru tunafukuzana nao wakati wote. By the way sikumbuki kaa Zambia na Ghana Wajamaa kama sisi..

Pili, nimezungumzia sana misaada na kusema kwamba nchi maskini tunachukua misaada na kuifanya ndio revenue yetu kama mteja wa madawa ya kulevya. Na kama ulivyoandika hapo chini kuhusu huyo Priest ndivyo ilivyo kwa wakati huu wote yaani tumekwisha kuwa mateja wa misaada. hali ambayo ipo hata ktk familia zetu yaani ukimzoesha mwanao au ndugu yako kumpa msaada kila siku basi hata kazi hatafanya akielewa kwamba zitakuja tu.. Na kibaya zaidi ni kwamba pamoja na kutegemea misaada nchi zetu zimekuwa zikitumia misaada na mikopo ya nje kwa matumizi ya nyumbani badala ya uzalishaji...

Ni hali ambayo ipo hata katika jamii yetu hivyo yawezekana kabisa makosa na mapungufu ya maendeleo ya nchi za kiafrika yanatokana na fikra finyu za kimaskini ambazo hutazama kwanza kuondoa shida iliyopo kwa njia za mkato na ndio maana tunaagiza vitu as finished product kutoka nje..Na hali hii imefikia kiasi kwamba imekuwa hulka ya kila mfanyakazi kula vibandani -chips vumbi, supu na nyama za kuchoma badala ya kwenda kupika chakula nyumbani. na vitu hivi ni ghali kulingana na kipato chao hivyo kukaribisha Ufisadi ndani ya maofisi ya serikali na mashirika..

Halafu kutokana na Ulimbukeni wetu wa kutaka Uzungu na vitru vya nje hata huyo mkulima anayelima mazao yake hawezi kupata nafuu yeyote ikiwa mchele, unga, matunda na hata mboga wananchi toka middle class hadi matajiri wanapendelea zaidi vilivyotoka nchi za nje kwa hiyo mzunguko wa fedha zetu siku zote unaishia kwenda nje ambako hatuna cha ku export isipokuwa cash money na dollar ndio imeshika hatamu as means of exchange, na wasomi wetu hata wasione athari yake kiasi kwamba leo hii Tanzania ni sawa na koloni lolote la Kimarekani

Mkandara:

Nakubaliana na wewe kwa sehemu kubwa. Hila sehemu niliyoweka blue nitaendelea kukupinga. Sera za Nyerere za Centralized Economy ilikuwa hazifai. Ngoja nirudie kwa maandishi makubwa SERA ZA NYERERE ZA CENTRALIZED ECONOMY zilikuwa hazifai.

Kumtetea kwako kwa kuonyesha kuwa kulikuwa na matatizo ya kiuchumi duniani ni kukiuka misingi mizima ya kiuchumi.

Kwanza: Sekta nzima ya viwanda ilikuwa inaendeshwa na watu wasio na expertise katika sekta hizo. Hivyo hata kama uchumi wa dunia ungekuwa mzuri, expertise katika management ni kitu muhimu. Leo wewe Mkandara ukienda hospitali hutakubali nesi kukupa tiba. Utataka daktari mwenye ujuzi wake. Likewise, kwenye sekta za uchumi ni lazima uwe na watu wenye ujuzi na sekta hizo. Nikosoe kama watanzania walikuwa na ujuzi.

Pili: Mipango ya kisiasa haikufanyiwa utafiti wa faida za kiuchumi. Kulikuwa na viwanda vya nguo vimefunguliwa Mwanza na Musoma, wakati miji hiyo ilikuwa haina nguvu za umeme za kutosha. Kilimanjaro machine tools inajengwa Moshi wakati makaa ya mawe na chuma yanapatikana mbeya.

Nchi ikawa inaagiza kits za kuunganisha mitambo kama vile ya magari ya vyumbu wakati kununua gari kutoka nje is much cheaper than immitation.

Tatu: Mfumo wa ugawaji wa pesa za kigeni kwa makampuni yanayotegemea kununua mitambo na raw material kutoka nje ulikuwa primitive. Makampuni ya umma hayakuwa na uhuru wa kutumia mapato yao. Hivyo urasimu wa serikali ulikuwa unachangia uendeshaji wa mashirika.

Nne: Makampuni au mashirika ya kiserikali yalikuwa hayajuhi ku-diversify capital zao. Kwa mfano Mamlaka ya mkonge ilikuwa na capital kubwa wakati inaanza. Lakini wakati bei ya mkonge inaanza kushuka shirika hilo halikuweza kutumia capital na resources zake kufanya vitu vingine vya maana.

Tano: Kama Nyerere alikuwa na siasa nzuri, yeye mwenyewe angeweza kujenga nyumba kwa kutumia mkopo wa benki aliyoanzisha. Lakini mwenyewe alikubali kuirudishia nyumba benki na kusema hangeweza kulipa deni lao. Sasa kama rais anashindwa kuishi kwa mapato yake mwenyewe akiwa madarakani, je kwanini nyinyi vipenzi wa siasa zake hamuoni kuwa ujamaa was A BIG TIME SCAM.

Sita: Wakati matatizo ya kiuchumi yanaanza, nchi za scandinavia, uholanzi na wapenzi wa Tanzania waliweza kutoa msaada mkubwa ku-compensate mapato yaliyotalajiwa. Pamoja na compensation hiyo, uchumi uliendelea kuboronga. Hivyo kuendelea kulalamika kuwa kulikuwa na matatizo ya kidunia is pure myth.

Saba: This is a Darwin world, survival of the fittest. Kama ubepari uliweza kupeta matatizo ya kidunia then capitalism is fitter than socialism.
 
Zakumi,
Ni sawa kabisa mkuu wangu unaposema hivyo kwani una kila sababu ya kusema hivyo. Ujamaa ulishindwa na dunia nzima tukachukua Ubepari kama ndio njia ya maendeleo yet leo hii hatuna nafuu yoyote kiuchumi hivyo sijui tuseme Ubepari nao ume fail kwa sababu hawana hata adui anayepinga Ubepari zaidi ya kina Chavez na Ahmadinajad! lakini kama huwezi kuelewa kwa nini hawa watu kina Chavez wamefikia kuchukua hatua hiyo sidhani kama unaweza kunielewa mimi kwa mapana ya hoja zangu. Kweli Nyerere was very wrong, lakini ndiye mbunifu wa centralizationa au ni mfumo wa uchumi ulokuwepo pinzani na decentralization?

Again what happened baada ya ku decentralize? toka Mwinyi hadi leo na JK miaka zaidi ya 20 mbona hali ya wananchi ndio inazidi kuwa mbaya zaidi?.. mkuu kuna nyumba nimeziona Bongo nilipokuwepo sikuwahi kuziona maishani zaidi ya TV documentary kuhusu nchi nyingine na sio Tanzania. Mkuu wangu, hakuna mtu hapa JF ama niseme mimi siamini kabisa katika Centralization of economy.. siamini hivyo wala siungi mkono isipokuwa pia siungi mkono Decentralization of economy kwa lugha ya kiuchumi kwa sababu tu wasomi wa nchi matajiri wamesema, laa natazama mazingira yangu na kusema hata mfumo huo unahitaji marekebisho makubwa sana kuhakikisha ufanisi na ndio maana hadi leo hatujapiga hatua hata kidogo..


Nitakueleza kwa nini masema hivi:-
Ubepari kama siasa unatumia sana hii lugha ya decentralization of economy lakini in reality unapingana sana na decentralization of economy! nafikiri nimekushangaza hapo au sio!...

Nini maana ya Decentralization kisiasa? -Ni kuondoa mkono wa serikali ktk kushika njia kuu za uchumi wa nchi au sio? lakini kwa kufanya hivyo what are the goals ambazo tunataka ku achieve kiuchumi kwa nchi by doing so? Nini hasa malengo ya kuwa na uchumi ulo binafsishwa kwani hatufanyi hivyo kwa sababu tu Ulaya au Amerika wanafanya hivyo isipokuwa tunachukua hatua hizo kwa imani kwamba ndio njia pekee na nzuri ktk kukuza uchumi na haswa kuboresha maisha ya wananchi wake..Au sio!

Sasa tazama, kiuchumi tunasema Decentalization of economy ni kuwawezesha wananchi kushiriki kikamilifu ktk harakati za ujenzi wa Uchumi wao, unawapa wao mamlaka ya kuendesha shughuli zote za uzalishaji ili na ugawaji kulingana na mahitaji yao badala ya kusubiri toka serikali kuu..Hivyo kunakuwa hakuna regional disparity yaani wananchi wakitegemea sehemu moja tu (serikali kuu), lakini pia decentralization sii wananchi kutegemea baadhi ya watu wachache au shirika ku dectate uchumi wa nchi.. sijui kama unanipata kwa lugha hii?. Unapo decentralize uchumi unaondoa mamlaka yhao toka serikalini na kuwakabidhi wanachi mamlaka hayo, lakini ukiyaweka mamlaka hayo mikononi mwa wachache (monopoly) ni sawa na kutoa fedha mfuko wa suruali na kuziweka ktk mfuko wa shati!.

Ni sawa na hizi siasa na matumizi ya Demokrasia pasipo malengo!...Tunaposema tunahitaji demokrasia au Nchi yetu Tanzania ina demokrasia ni kwa sababu tunaamini Udikteta haufai na tuna malengo yanayotumainiwa kutokana na demokrasia.. lakini in reality demokrasia inapotawaliwa na chama kinachofanya Udikteta, sawa na kuwa na mtawala dikteta sidhani kama ndio malengo ya kuwa na demokrasia!. Watu kwa kutumia chombo CCM wanakuwa na power sawa kabisa na dikteta hali maana halisi ya demokrasia ni kurudisha nguvu ya utawala kwa wananchi ambao ndio huchagua mrengo na viongozi wao na hata kutaka viongozi hao wayakabiri matatizo yao kwa uwakilishi wa wabunge wanao wachagua.

Na the fact is, nchi maskini na hasa Tanzania hakuna kitu demokrasia pamoja na kwamba tunalaani Udikteta. Kwa lugha ya kisiasa Madikteta wanajificha nyuma ya demokrasia hali hakuna kiongozi aliyeweza kweli kuacha tabia inayotokana na Udikteta tunaoupiga vita - Power to the people linabakia neno nyuma ya pazia, go figure out!

Ukweli ni kwamba kwa kuchagua demokrasia tumejenga kizazi kipya cha Udikteta - The Untouchables ndani ya demokrasia hao kina Lowassa, Chenge, wahindi, na list ya mafia ya Dr.Slaa aloitangaza kule Mwembeyanga, hawa wote ni matunda ya demokrasia badala ya kuwa na dikteta mmoja tunakuwa na kundi la madikteta ambao hutumia demokrasia kama kinga yao..The fact remains hawana tofauti na kiongozi/Viongozi madikteta.

Hivyo, nikirudi ktk Uchumi ndani ya Ubepari ndio hayo hayo wakitumia lugha ya decentralization of economy hakika tumevuna uchumi unaotawaliwa na kizazi kipya cha untouchable wenye nguvu na mamlaka makubwa kama serikali yenyewe na kibaya zaidi Ubepari unalenga kuongeza PROFIT MARGIN kila hatua.. Ubepari unatazama faida kwa kila kitu wanachokifanya hivyo wanahakikisha product zote zinatokana at lowest costs and sell them at the highest prices. Wanahakikisha wana produce vitu cheaply, lazima kuwepo na cheap raw materials, cheap labour, cheap energy, cheap and adequate water supply, efficient transportation etc. etc...Hivi vitu vyote cheap wanawaachia jukumu walalahoi na serikali kama ndio dhamana yao ili kuhakikisha Ubepari unafanya kazi sawa sawa..No matter what form capitalism!

Kwa hiyo mkuu wangu naposema sana kuhusu WATU na MAZINGIRA sii tu nafanya guess work isipokuwa nimechakachua sana kutazama faida na hasara za siasa na demokrasia ktk nchi maskini kisha, Ubepari na decentalization ktk nchi maskini vile vile nikagundua kwamba sisi tunafahnya kuiga tu Ulaya pasipo kuelewa haswa athari za vitu hivi kwa nchi ambazo ni changa.. Ndio maana mara nyingi nasema tunajaribu kuvaa suti na kula lishe issolingana na umri wetu tukidanganyika na makuzi ya mwili hali umri wetu tunahitaji bado kwenda na kaptula au Diapers na lishe inayolingana na umri wetu ili tupate afya inayolingana na umri wetu..

Ubepari ndio umetuletea mtandao wa kina Lowassa, Rostam Aziz kwa sababu tumetazama tu Ubepari kwa jicho la demokrasia pasipo kuelewa kwamba dekorasia sii watu bali ni kuwawezesha wananchi kuchagua mfumo wa kiitikadi unaolenga maisha na mahitaji yao sii kuiga kama tulivyoiga toka Ulaya wenye watu na mazingira tofauti kabisa nasi..Nafikiri pengine mwakani nitatafuta muda niandike kitu kuhusiana na hili la WATU na MAZINGIRA nikichakachua kati ya SIASA na UCHUMI wa nchi maskini..
 
Zakumi,
Ni sawa kabisa mkuu wangu unaposema hivyo kwani una kila sababu ya kusema hivyo. Ujamaa ulishindwa na dunia nzima tukachukua Ubepari kama ndio njia ya maendeleo yet leo hii hatuna nafuu yoyote kiuchumi hivyo sijui tuseme Ubepari nao ume fail kwa sababu hawana hata adui anayepinga Ubepari zaidi ya kina Chavez na Ahmadinajad! lakini kama huwezi kuelewa kwa nini hawa watu kina Chavez wamefikia kuchukua hatua hiyo sidhani kama unaweza kunielewa mimi kwa mapana ya hoja zangu. Kweli Nyerere was very wrong, lakini ndiye mbunifu wa centralizationa au ni mfumo wa uchumi ulokuwepo pinzani na decentralization?

Demokrasia siyo tatizo lilosababisha Tanzania kuwa maskini. Tatizo letu ni kwamba tulikuwa tunafuata Ujamaa tukitegemea Serikali itufanyie kila kitu. China haina Demokrasia, lakini inaendelea kiuchumi, kwa sababu ya kuwa na mixed economy. Saud Arabia haina demokrasia lakini ina Uchumi mzuri, kwa sababu infuata mixed economy
Again what happened baada ya ku decentralize? toka Mwinyi hadi leo na JK miaka zaidi ya 20 mbona hali ya wananchi ndio inazidi kuwa mbaya zaidi?.. mkuu kuna nyumba nimeziona Bongo nilipokuwepo sikuwahi kuziona maishani zaidi ya TV documentary kuhusu nchi nyingine na sio Tanzania. Mkuu wangu, hakuna mtu hapa JF ama niseme mimi siamini kabisa katika Centralization of economy.. siamini hivyo wala siungi mkono isipokuwa pia siungi mkono Decentralization of economy kwa lugha ya kiuchumi kwa sababu tu wasomi wa nchi matajiri wamesema, laa natazama mazingira yangu na kusema hata mfumo huo unahitaji marekebisho makubwa sana kuhakikisha ufanisi na ndio maana hadi leo hatujap[iga hatua hata kidogo..


Nitakueleza kwa nini masema hivi:-
Ubepari kama siasa unatumia sana hii lugha ya decentralization of economy lakini in reality aunapingana sana na decentralization of economy! nafikiri nimekushangaza hapo au sio!...

Nini maana ya Decentralization kisiasa? -Ni kuondoa mkono wa serikali ktk kushika njia kuu za uchumi wa nchi au sio . lakini kwa kufanya hivyo what are the goals ambazo tunataka ku achieve kiuchumi kwa nchi by doing so? Nini hasa malengo ya kuwa na uchumi ulo binafsishwa kwani hatufanyi hivyo kwa sababu tu Ulaya au Amerika wanafanya hivyo isipokuwa tunachukua hatua hizop kwa imani kwamba ndio njia pekee na nzuri ktk kukuza uchumi na haswa kuboresha maisha ya wananchi wake..Au sio!

Sasa tazama, kiuchumi tunasema Decentalization of economy ni kuwawezesha wananchi kushiriki kikamilifu ktk harakati za ujenzi wa Uchumi wao..Hivyo kunakuwa hakuna regional disparity yaani wananchi wakitegemea sehemu moja (serikali kuu), lakini pia sii wananchi kutegemea baadhi ya watu wachache au shirika ku dectate uchumi wa nchi.. sijui kama unanipata kwa lugha hii?. Unapo decentralize uchumi lakini ukaweka mikononi mwa wachache (monopoly) ni sawa na kutoa fedha mfuko wa suruali na kuziweka ktk mfuko wa shati!..

Ni sawa na hizi siasa na matumizi ya Demokrasia pasipo malengo!...Tunaposema tunahitaji demokrasia au Nchi yetu Tanzania ina demokrasia ni kwa sababu tunaamini Udikteta haufai, lakini in reality demokrasia inapotawaliwa na chama kinachofanya Udikteta sawa na kuwa na mtawala dikteta sidhani kama ndivyo tunavyo tafsiri demokrasia!. CCM wanakuwa na power sawa na dikteta hali maana halisi ya demokrasia ni kurudisha nguvu ya utawala kwa wananchi ambaoi ndio huchagua viongozi wao na hata kutaka viongozi hao wayakabiri matatizo yao kwa uwakilishi wa wabunge wanao wachagua.

The fact is nchi maskini na hasa Tanzania hakuna kitu demokrasia pamoja na kwamba tunalaani Udikteta. Kwa lugha ya kisiasa Madikteta wanajificha nyuma ya demokrasia hali in reality hakuna kiongozi aliyeweza kweli kuacha - Power to the people ni neno linabakia nyuma ya pazia go figure out! Ukwlei ni kwamba tumejenga - The Untouchables ndani ya demokrasia hao kina Lowassa, Chenge, wahindi, na list ya mafia ya Dr.Slaa aloitangaza kule Mwembeyanga, hawa wote ni matunda ya demokrasia badala ya kuwa na dikteta mmoja tunakuwa na kundi la madikteta ambao hutumia demokrasia kama kinga yao..The fact remains hawana tofauti na kiongozi/Viongozi madikteta.

Hivyo, nikirudi ktk Uchumi ndani ya Ubepari ndio hayo hayo wakitumia lugha ya decentralization of economy hakika tumevuna uchumi unalotawaliwa na untouchable wenye nguvu na mamlaka makubwa kama serikali yenyewe na kibaya zaidi Ubepari unalenga PROFIT MARGIN.. Ubepari unatazama faida kwa kila kitu wanachokifanya hivyo wanahakikisha product zote zinatokana at lowest costs and sell them at the highest prices. Na kuhakikisha una produce vitu cheaply, lazima kuwepo na cheap raw materials, cheap labour, cheap energy, cheap and adequate water supply, efficient transportation etc. etc...Hivi vitu vyote cheap wanawaachia jukumu serikali kama ndio dhamana yao ili kuhakikisha Ubepari unafanya kazi sawa sawa..No matter what form capitalism!

Kwa hiyo mkuu wangu naposema sana kuhusu WATU na MAZINGIRA sii tu nafanya guess work isipokuwa nimechakachua sana kutazama faida na hasara za siasa na demokrasia ktk nchi maskini kisha, Ubepari na decentalization ktk nchi maskini vile vile nikagundua kwamba sisi tunafahnya kuiga tu Ulaya pasipo kuelewa haswa athari za vitu hivi kwa nchi ambazo ni changa.. Ndio maana mara nyingi nasema tunajaribu kuvaa suti na kula lishe issolingana na umri wetu tukidanganyika na makuzi ya mwili hali umri wetu tunahitaji bado kwenda na kaptula au Dippers na lishe inayolingana na umri wetu ili tupate afya inayolingana na umri wetu..

Ubepari ndio umetuletea mtandao wa kina Lowassa, Rostam Aziz kwa sababu tumetazama tu Ubepari kwa jicho la demokrasia pasipo kuelewa kwamba dekorasia sii watu bali ni kuwawezesha wananchi kuchagua mfumo wa kiitikadi unaolenga maisha na mahitaji yao sii kuiga kama tulivyoiga toka Ulaya wenye watu na mazingira tofauti kabisa nasi..Nafikiri pengine mwakani nitatafuta muda niandike kitu kuhusiana na hili la WATU na MAZINGIRA nikichakachua kati ya SIASA na UCHUMI wa nchi maskini..

Tatizo letu Tanzania siyo Demokrasia, bali ni system ya Uchumi. Ujamaa umeturudisha nyuma kimaendeleo kwa sababu tulikuwa tunategemea kila kitu kifanywe na serikali. China haina Demokrasia lakini uchumi wao mzuri kwa sababu wanafuata free market. Saudi Arabia hawana Demokrasia, lakini uchumi wao mzuri kwa sababu wanafuata free market.
Mpaka leo Tanzania, bado tunaamini kwamba serikali ndiyo Solution, kwa sababu ya Ujamaa. Hili ndilo tatizo linalorudisha nyuma Tanzania kimaendeleo.
 

Similar Discussions

Back
Top Bottom