Mtei alipotofautiana na Mwalimu Nyerere

Mtei alipotofautiana na Mwalimu Nyerere

kimsingi wote wawili kwa maana na mwalimu nyerere na mzee mtei kwa wakati huo nafikiri wote walikuwa na nia nzuri. Hata hivyo mzee mtei alikuwa kiongozi wa mfano wa aina yake kwa namna alivyomkabili Mwalimu na hatua alizochukua, aidha mwalimu alionyesha jinsi ambavyo alikuwa anaipenda nchi yake na watu wake, kwa yote hayo hakuna wa kumlaumu maana wote walikuwa wazalendo wa kweli walioipenda Tanzania
 
"Jasusi;
Kuna element moja ambayo ninyi hamuifahamu. Walikuja junior officers wa World Bank pale DSM na Mtei akawapeleka kumwona Mwalimu Msasani. Wale vijana ( one of them was a Ugandan I knew, and very arrogant) wakaanza kum "lecture" Mwalimu on what he needs to do. Mwalimu aliona kuwa wamekiuka protocal akawafukuza na kumwambia Mtei wala asiwasindikize. Baadaye, the same evening, Mwalimu akampigia simu Mtei wakutane wao wawili and he was told Mtei was hosting a party for those officers. Mwalimu hit the roof and what followed is history."

You are really Jasusi. thanks for that.
 
"Jasusi;
Kuna element moja ambayo ninyi hamuifahamu. Walikuja junior officers wa World Bank pale DSM na Mtei akawapeleka kumwona Mwalimu Msasani. Wale vijana ( one of them was a Ugandan I knew, and very arrogant) wakaanza kum "lecture" Mwalimu on what he needs to do. Mwalimu aliona kuwa wamekiuka protocal akawafukuza na kumwambia Mtei wala asiwasindikize. Baadaye, the same evening, Mwalimu akampigia simu Mtei wakutane wao wawili and he was told Mtei was hosting a party for those officers. Mwalimu hit the roof and what followed is history."

You are really Jasusi. thanks for that.

Navyo kumbuka ni kuwa Mtei alikuwa anamshauri Mwalimu walipe madeni huko World Bank na mwalimu akamwambia nchi bado maskini na ni changa basi Mtei akaona mwalimu aelekei kuyalipa madeni siku za karibuni na akacha kazi na akaenda ajiliwa huko World Bank sasa niwaulize hapo Mtei alikuwa analake jambo nyuma ya pazia au?

 
Jethro said:
Navyo kumbuka ni kuwa Mtei alikuwa anamshauri Mwalimu walipe madeni huko World Bank na mwalimu akamwambia nchi bado maskini na ni changa basi Mtei akaona mwalimu aelekei kuyalipa madeni siku za karibuni na akacha kazi na akaenda ajiliwa huko World Bank sasa niwaulize hapo Mtei alikuwa analake jambo nyuma ya pazia au?

Jethro,

..Mzee Mtei alijiuzulu wadhifa wa waziri wa fedha.

..hakwenda kufanya kazi World Bank, bali aliteuliwa na Tanzania kwenda kuwa Executive Director wa IMF ktk masuala ya Afrika.

..nchi za Afrika ambazo ni wanachama wa IMF, huwa wanapata nafasi ya kuteua Executive Director on a rotation basis. sasa ilipofika zamu ya Tanzania, serikali ya Mwalimu Nyerere ilimpendekeza Edwin Mtei.

..hakuna mwafrika anayeweza kushika nafasi ya Executive Director wa masuala ya Afrika ktk IMF bila kuwa amependekezwa na nchi yake.

..nadhani 2005 ilikuwa zamu ya Tanzania kuteua Executive Director wa IMF na aliyeteuliwa alikuwa former PS wa Treasury Mzee Peter Ngumbulu.
 
Kuna element moja ambayo ninyi hamuifahamu. Walikuja junior officers wa World Bank pale DSM na Mtei akawapeleka kumwona Mwalimu Msasani. Wale vijana ( one of them was a Ugandan I knew, and very arrogant) wakaanza kum "lecture" Mwalimu on what he needs to do. Mwalimu aliona kuwa wamekiuka protocal akawafukuza na kumwambia Mtei wala asiwasindikize. Baadaye, the same evening, Mwalimu akampigia simu Mtei wakutane wao wawili and he was told Mtei was hosting a party for those officers. Mwalimu hit the roof and what followed is history.

Kumbe wewe ni Jasusi Kamili kama uliipata stori hii kikamilifu; ninakumbuka kumsikia shemeji yangu mmoja aliyekuwa mmjawapo wa mashushushu wa Ikulu akiongea na mwenzake kuhusu swala la Nyerere kuichukia IMF, kuwa mwanzoni hakuwa anaichukia IMF hadi pale walipoonyesha kumpa order badala ya kumpa ushauri basi akachukia sana na kuawafukuza- Kumbe chanzo chenyewe ndicho hicho.

.....................You will never know what you can find at JF
 
Nimesoma kwa kina sura ya Kitabu cha Mtei inayohusiana na tukio hilo la Nyerere. Nimeshangaa kuona kuwa kiasi kikubwa Mtei anamtetea badala ya kumlaumu Nyerere. Nimegundua kuwa hatimaye Mtei naye amegundua kuwa historia ya uchumi duniani imethibitisha misimamo ya Nyerere.
 
Nimesoma kwa kina sura ya Kitabu cha Mtei inayohusiana na tukio hilo la Nyerere. Nimeshangaa kuona kuwa kiasi kikubwa Mtei anamtetea badala ya kumlaumu Nyerere. Nimegundua kuwa hatimaye Mtei naye amegundua kuwa historia ya uchumi duniani imethibitisha misimamo ya Nyerere.

Unasoma sana kijana. Hakuna voodoo kwenye uchumi.
 
Ndugu zanguni wana JF hoja siku zote hujibiwa na hoja. Wanaosema kwa nini Mzee Mtei kaandika kitabu leo, wanasahau kwamba kuandika kitabu ni haki yake ya msingi mzee Mtei. Prof.Babu aliandika kitabu chake wakati yupo jela, mpaka leo kuna baadhi ya Vyuo vinarecommend hicho kitabu.

Pili, ni vyema tusikilize pande zote mbili then tumia uwezo na upeo wako kujudge based on the facts presented. Na sio kusimama na kulalawa why now, why and why? Think kwanza then analyze.

Nikiwa kama mpenda uchumi, nimesoma vitabu vingi sana kuhusu IMF and World Bank na umafia wao. Kuna valid arguments ambazo tunaweza kujifunza kutoka kwa Mzee Mtei, jee walipo kubali kudevaluate the currency baada ya mwaka 1985 then what happened? Did we achieved what IMF recommended? Why IMF waliondoka kutoka kwenye SAP and introduce PRSP? Akiwa Washington DC jee ni kwa ukubwa gani policies IMF zilikuwa zina reflect policy za Ronald Reagan and Thatcher za free market, small government and no intervation? Jee kwa umasikini wa asilimia 70 ni kweli tungeweza kushindana katika soko huria na kushinda?

Kusema kweli argument za Sheka zimebase kwenye chuki kati ya Capitalism and Socialism ndio maana kwa asilimia kubwa naona hazijengi bali zinaboa. Sababu badala ya kutoa maono yake concern policy alizopresent Mzee Mtei kwa Mwalim ana present personal attack. Hii inaonyesha jinsi gani bwana Sheka alivyokuwa hana sera, bali ni chuki.

Kwa wale ambao hawajajikita sana kwenye uchumi, labda niseme kwamba Sera za IMF and WB ndio zinaongoza dunia ya tatu kwa kiasi kikubwa. Na ukweli ulio wazi IMF hawana nchi hata mmoja ambao wataweza kusema wale wamefuata recommendation zetu na wamefananikiwa. Nionyesheni moja kama kuna mtu anafahamu.

Upande mwingine, nimesoma na kuresearch policy za Mwalim kwa muda sasa. Nimeongea na good economist mbalimbali kuhusu what was inside mwalim brain. Kusema kweli out of honest Nyerere policy was based on idealogy and not scietific facts, however it can be defended. As one fellow at Wall Street magazine said "Dr. Nyerere may have been poor economist but he was skillful nation builder. He fused Tanzanian's 120 tribes into a cohesive state, preventing tribal conflicts plaguing so much of Africa"

Mtanganyika:

Paragraph yako ya mwisho ina ukweli fulani. Lakini bado inarudia mambo yaleyale ya ku-generalize Africans. Ukanda wa kwetu katika nchi za Tanzania, Malawi, Zambia hata Zimbabwe kuna amani fulani ambayo viongozi watu wanapata credits wakati hata wakati wa ukoloni tulikuwa tumetulia.

Ukichukua makabila ya Tanzania utaona hakuna kabila linaloweza ku-dominate wengine. Hivyo historia yake hipo unique. Wakati tunapata uhuru kulikuwa hakuna fault lines za kufanya makabila yapigane. Na vitu vilivyo sababisha kuelewana ni:-

1.) Hatukuwa na empire kubwa za kikabila kabla ya mkoloni. Na zile zilizokuwepo, zilikuwa tayari mixed na makabila mengine. Kwa mfano wasukuma na wanyamwezi tayari walikuwa wanafanya trades na watu wa pwani.

2.) Biashara ya utumwa, ngozi, madini, bunduki, nguo, pembe za ndovu ilisambaza lugha ya kiswahili na watu wa makabila tofauti kuoana.

3.) Makabila mengi ya Tanzania ni ya wakulima au wakulima-wafugaji. Hivyo sehemu kubwa watu walikuwa na vipande vyao vya ardhi ambao ni msingi mkubwa wa amani.

Mwingereza katawala Tanzania kwa amani. Tumepata uhuru kwa amani. Sasa ni sababu gani za sisi kufananishwa na nchi zingine za kiAfrica ambazo fault lines zipo.

Nyerere angekuwa rais wa Rwanda au Burundi, watu wangeangalia kabila lake na sio siasa zake. Angekuwa Nigeria au Sudani, angeangaliwa kwa kabila lake na dini yake.

Ukweli wa mambo uliopo ni kuwa kwa miaka inayokaribia 50 ya uhuru; viongozi wa Tanzania walikuwa wanajukumu la kutumia amani kujenga uchumi. Zoezi hilo wameshindwa (period).

Tukirudi kwenye mada halali, numbers don't lie. Nchi zote zinazoitwa emerging markets, zilipokea sehemu ndogo sana ya misaada kutoka nje na nchi zingine zilikataa.

Kuna watu hapa kila siku wanatoa mifano ya China kupiga maendeleo kwa kutumia Ujamaa. Mchina alikataa misaada. Kwa upande mwingine Tanzania ilikuwa inajenga Ujamaa kwa kutumia misaada na mikopo na hiyo ndio sababu ya Tanzania kutegemea IMF na WB.

Misaada inafumbaza viongozi wa kisiasa. Pamoja na mimi kukubali kuwa Mtei alikuwa sahihi, ukweli wa mambo mapendekezo yake yasingetufikisha popote kwa sababu ratio ya misaada ilikuwa bado kubwa sana ukilinganisha na juhudi zetu wenyewe.
 
Zakumi maneno yako msumali kwani sisi wengine tumezaliwa kabla ya Uhuru na wazazi wetu ni wa makabila tofauti kabisa..Huyo Nyerere mwenyewe baba na mama yake sii wa kabila moja na pengine hata bbabu na bibi zake na aliweza kusoma na hata kwenda kufundisha Tabora na Pugu na baadaye kuwa kiongozi wa TANU ya waswahili wa pwani kabla hata ya Uhuru. Mtu anatoka kabila dogo sana kama kungekuwepo na Ukabila sidhani kama hilo lingewezekana.

Na kuhusu Nyerere na Uchumi wakuu znagu nadhani ifike wakati tujaribu sana kuelewa position tulokuwepo wakati ule na Mtei alijaribu kufanya nini na kwa mtazamo gani kwani Nyerere na Mtei hawakuwa maadui wa kisiasa wala kiuchumi isipokuwa Mtei kama viongozi wengine wenye uchungu na nchi zao huweza kuwashauri viongozi wao kwa imani safi hata kama.

Na yawezekana approach ya Mtei haikuwa nzuri lakini binafsi naamini kabisa IMF was never a solution to our problem isipokuwa kulingana na wadhifa alokuwa nao Mtei (Waziri wa fedha) ilibidi atafute njia za kuokoa jahazi linalozama (he was finance minister jamani) ni kama vile Mugabe na Simba Makoni ambaye kabla ya kujiengua kwa Mugabe na kugombea yeye alijaribu sana kumshauri Mugabe kwa sababu jahazi lilikuwa likizama kiuchumi kutokana na msimamo wa Mugabe..

Sasa tunaweza sema lolote kuhusu Mugabe na ubabe wake huku wananchi wake wakifa njaa lakini pia kuuza ardhi ya wananchi kwa wazungu asilimia 10 ni swala jingine jipya kabisa. Watu wote hapa tunamlaumu Mugabe na hakika tuna kila sababu baada ya vifo vya wananchi wake kutokana na siasa zake lakini pia tufikirie kwamba ardhi asilimia 80 kushikwa na watu asilimia 10 hali wananchi wako waliopiganaia Uhuru kwa miaka zaidi ya 20 hawana kitu, ni swali gumu sana kujibu hasa ikiwa umewaahidi wananchi hao kuwarudishia ardhi yao.

Hivyo maadam ya Nyerere na Mtei yamekwisha pita, la muhimu tugange yaliyopo na hakika naamini sana kwamba Mzee Mtei atamsaidia sana Dr.Slaa ktk ushauri ktk maswala ya uchumi hasa akijua fika jinsi IMF na vyombo vya kimataifa vinavyofanya kazi zake na pengine hata kupanga mikakati bora zaidi ili kuliweka Taifa letu ktk hali nzuri zaidi. Hakuna sababu wala maana yoyote kutazama nyuma kupata kujua makosa ya Nyerere au Mtei ili tuweze kwenda mbele kwani makosa yetu yanafanyika leo hii...
 
Zakumi maneno yako msumali kwani sisi wengine tumezaliwa kabla ya Uhuru na wazazi wetu ni wa makabila tofauti kabisa..Huyo Nyerere mwenyewe baba na mama yake sii wa kabila moja na pengine hata bbabu na bibi zake na aliweza kusoma na hata kwenda kufundisha Tabora na Pugu na baadaye kuwa kiongozi wa TANU ya waswahili wa pwani kabla hata ya Uhuru. Mtu anatoka kabila dogo sana kama kungekuwepo na Ukabila sidhani kama hilo lingewezekana.

Na kuhusu Nyerere na Uchumi wakuu znagu nadhani ifike wakati tujaribu sana kuelewa position tulokuwepo wakati ule na Mtei alijaribu kufanya nini na kwa mtazamo gani kwani Nyerere na Mtei hawakuwa maadui wa kisiasa wala kiuchumi isipokuwa Mtei kama viongozi wengine wenye uchungu na nchi zao huweza kuwashauri viongozi wao kwa imani safi hata kama.

Na yawezekana approach ya Mtei haikuwa nzuri lakini binafsi naamini kabisa IMF was never a solution to our problem isipokuwa kulingana na wadhifa alokuwa nao Mtei (Waziri wa fedha) ilibidi atafute njia za kuokoa jahazi linalozama (he was finance minister jamani) ni kama vile Mugabe na Simba Makoni ambaye kabla ya kujiengua kwa Mugabe na kugombea yeye alijaribu sana kumshauri Mugabe kwa sababu jahazi lilikuwa likizama kiuchumi kutokana na msimamo wa Mugabe..

Sasa tunaweza sema lolote kuhusu Mugabe na ubabe wake huku wananchi wake wakifa njaa lakini pia kuuza ardhi ya wananchi kwa wazungu asilimia 10 ni swala jingine jipya kabisa. Watu wote hapa tunamlaumu Mugabe na hakika tuna kila sababu baada ya vifo vya wananchi wake kutokana na siasa zake lakini pia tufikirie kwamba ardhi asilimia 80 kushikwa na watu asilimia 10 hali wananchi wako waliopiganaia Uhuru kwa miaka zaidi ya 20 hawana kitu, ni swali gumu sana kujibu hasa ikiwa umewaahidi wananchi hao kuwarudishia ardhi yao.

Hivyo maadam ya Nyerere na Mtei yamekwisha pita, la muhimu tugange yaliyopo na hakika naamini sana kwamba Mzee Mtei atamsaidia sana Dr.Slaa ktk ushauri ktk maswala ya uchumi hasa akijua fika jinsi IMF na vyombo vya kimataifa vinavyofanya kazi zake na pengine hata kupanga mikakati bora zaidi ili kuliweka Taifa letu ktk hali nzuri zaidi. Hakuna sababu wala maana yoyote kutazama nyuma kupata kujua makosa ya Nyerere au Mtei ili tuweze kwenda mbele kwani makosa yetu yanafanyika leo hii...

Mkandara:

Kama wiki mbili au tatu zilizopita zilitolewa taarifa na serikali ya Marekani kuwa real recession ended last year. Kwenye uchumi kuna indicators nyingi. Kuna indicators za kuonyesha mambo yanayotokea leo au wiki hii kama vile stock index, inflation, unemployment rate. Na kuna indicators zinachukua muda mrefu kama vile miezi mitatu, nusu mwaka, mwaka, miaka mitatu au miaka kumi. Mfano ni kama GDP, Recession, depression na mambo mengine.

WaMarekani wanapambana na recession ya sasa kwa kutumia zana ambazo zilitumika kupambana na recession zilizopita. Ni kweli makosa yetu yanafanyika leo hii. Lakini haya makosa sio mapya. Tunabadilisha majina tu. Unaweza kuita rushwa ufisadi, hongo au bakshishi lakini kitendo kitabakia kilekile.

Makosa mengi ya kiuchumi yanayofanyika katika nchi za kiAfrika sio mapya. Na makosa mengine ni kushindwa kujiandaa tu. Kwanini nchi ianze kununua majenereta ya umeme wakati mvua zimepungua?

Kama mvua zingenyesha vizuri, Richmond Saga izingekuwepo. Katika kipindi cha miaka 20 hari ya hewa ya Tanzania ina matatizo yake. Kama Tanzania ilipata matatizo ya ITPL, kwanini Richmond irudiwe.
 
Jasusi said:
Kuna element moja ambayo ninyi hamuifahamu. Walikuja junior officers wa World Bank pale DSM na Mtei akawapeleka kumwona Mwalimu Msasani. Wale vijana ( one of them was a Ugandan I knew, and very arrogant) wakaanza kum "lecture" Mwalimu on what he needs to do. Mwalimu aliona kuwa wamekiuka protocal akawafukuza na kumwambia Mtei wala asiwasindikize. Baadaye, the same evening, Mwalimu akampigia simu Mtei wakutane wao wawili and he was told Mtei was hosting a party for those officers. Mwalimu hit the roof and what followed is history.


Kichuguu said:
Kumbe wewe ni Jasusi Kamili kama uliipata stori hii kikamilifu; ninakumbuka kumsikia shemeji yangu mmoja aliyekuwa mmjawapo wa mashushushu wa Ikulu akiongea na mwenzake kuhusu swala la Nyerere kuichukia IMF, kuwa mwanzoni hakuwa anaichukia IMF hadi pale walipoonyesha kumpa order badala ya kumpa ushauri basi akachukia sana na kuawafukuza- Kumbe chanzo chenyewe ndicho hicho.

.....................You will never know what you can find at JF

Kichuguu,

..hii habari ilikuja kuwa disputed na Mzee Mtei mwenyewe hapa JF.

..kwa maelezo yake, hakukuwepo na ofisa wa Kiganda kati ya waliokwenda kuonana na Mwalimu nyumbani kwake msasani.

..kama sijakosea, kiongozi wa ujumbe wa IMF aliyekwenda kwa mazungumzo na Mwalimu alikuwa ni raia wa mojawapo ya nchi za Scandinavia.
 
Namheshimu sana mzee Mtei kwa uamuzi na mawazo yake, lakini hata yeye alikuwa na makosa mengi sana..kwanza kabisa inasikitisha sana kuona Mtei alijiuzuru sii kwa sababu ya utendaji wake kazi, ila kwa sababu mwalimu aliwamfukuza huyo mjumbe wa IMF...was mwalimu right? aliposema hawezi kuiacha nchi yake iongozwe kutoka Washington!.... Hilo mtajaza wenyewe...ila yangu ni haya.

1. a). Ushauri aliopewa ulitoka IMF ambao hadi leo hii hawana mfano wa NCHI hata MOJA iliyofanikiwa kutokana na mikakati yeke..HAKUNA nchi hata moja jamani mweee! toka hiyo mwaka 1979 hadi leo na nchi kibao zilifuata masharti yao wakapunguza thamani ya fedha zao na kadhalika - Hawajafanikiwa.

b) Kabla ya mwalimu kuondoka July 1984, mwalimu alikubali na kuinua mikono, mawazo ya MTEI yalifuatwa kwa mara ya kwanza.. Tanzania tulifungua milango yetu tukaishusha thamani ya shilingi, mashirika ya Umma si tu yaliuza hisa, ila yaliuzwa kabisa ili serikali isiwe na mkono ndani yake.. Results..NOTHING! ndio kwanza matatizo yamezidi, mpango huo umeibua Mafisadi na matumizi yamekuwa makubwa zaidi kwani hakuna Ofisa wa serikali asiyeendesha gari kubwa, la mama na watoto yote ni chaguo lake. Leo hii serikali inapoteza fedha zaidi ya wakati wowote kwani fedha hii hutoka ktk kodi ya wananchi, hutoka ktk mikataba feki, hutoka katika vikwazo kwa wawekeshaji kwa kuzingatia mkono mtupu haulambwi.

c) Of all people Mtei alitaka kumweka CHANDE kuwa mbia wa serikali...by the way hivi leo huyu Chande anamiliki mashirika mangapi ikiwa toka mwaka 1979 alikuwa bingwa kama sio mafioso! where is he hiding! maanake wawekezaji wakubwa nchini wanajulikana vizuri na wananchi wote.

d) Kupunguza matumizi ya Ulinzi pia siwezi kusema ni wazo zuri ama baya kwani ndio kwanza tulitoka ktk vita na Uganda.. Kenya na Malawi walikuwa na beef na Tanzania kiasi kwamba wakati ule Ubabe wa silaha na jeshi ndio ulitengeneza jina la NCHI..Enzi ya Cold war, hata sisi vijana wa mjini Ubabe ndio ilikuwa deal, huendi club kama huna Ubavu na homeboyz behind you..Hivyo sijui kama Tanzania isingekuwa imara ktk Ulinzi tungeweza kupita kipindi kile pasipo majaribio toka nchi za jirani.

Kifupi, nashindwa kuelewa haswa hiki kitabu cha Mtei kimekuja na lengo gani zaidi ya kuonyesha mwalimu was wrong, and HIM mtei was right.. lakini sijui kama Mtei mwenyewe anaweza kutuonyesha ni jinsi gani Tanzania ingeweza kufanikiwa zaidi ya hadithi ya kufikirika..No one knows kabisa kwa sababu mafanikio ya UCHUMI wa nchi hayapo ktk kitabu ila kuna utaratibu unaolenga mafanikio kwa kuzingatia WATU na MAZINGIRA.

Watanzania wanaitwa WADANGANYIKA sii kwa kufumaniza, ila sisi ni wadanganyika including yeye mwenyewe Mtei..Na asili ya Mdanganyia ni mtu ambaye sii kwamba siku zote huukubali ukweli laa hasha ila yupo karibu sana na kukubali Utapeli na kuuwekea kifua kwmaa ndio ukweli..Ni hali ambayo tunaionma hata katika maisha yetu.. watu wapo radhi kuwekea dhamana wanapodanganywa kuliko kusikia ukweli kwa ni siku zote Utapeli huja kwa lugha moja tu - GOOD NEWS!, na ukweli huja kwa sura mbiili ambazo ndio reality ya maisha ya mwanadamu..Tunadanganywa na matapeli toka kila kona siku hizi...imefikia hata kina Riostam kuwa mipapa, watu ambao tulikuwa tukifukuzana mjinii kusaka misheni town..

Ni Wadanganyika hawa hawa walikuwepo enzi ya mwalimu na ndio hawa wanaoendesha Uchumi wetu leo tukimwondoa yeye mwenyewe Mtei.. meaning kukosekana kwa Mtei hakuwezi kuwa sababu ya kushindwa kwetu kufanikiwa. I hope analo la kusema leo wakati shilingi yetu imetoka Tsh 17 kwa dola hadi Tsh 1200 tena kwa bei ya sokoni na tunashindwa kupiga hatua hata moja mbele.

Wakuu zangu -Almost, every single suggestion Mtei aloiweka wakati ule imejaribiwa ktk kipindi cha miaka 25 iliyopita... na bado tunaendelea kujifunza toka IMF, lakini hakuna positive results kwa sababu alichoshindwa kuelewa Mtei na IMF ni kwamba WATU na MAZINGIRA ndio chanzo cha Bluepirnt ya Ujenzi wa UCHUMI..Pili, walishindwa na wanaendelea kushindwa kutofautisha kati ya TATIZO na MAHITAJI kiasi kwamba ktk maradhi yote haya sisi hupewa pill na dose moja..

World Bank; IMF; Wengineo....... Not panacea!

Ukweli ni kwamba approach ya World Bank kwa nchi hizi maskini ni mbovu na kweli hawajawahi kufanikiwa. Sera zao naweza kusema zinafaa kwa nchi ambazo tayari zimekomaa kisiasa na kiuchumi. Wao wanaweza kusema na wakasikilizwa matakwa yao. Siyo kwa nchi zetu hizi ndogo. Unaweza kulinganisha mikopo wanayopewa wakulima wadogo (peasants) na mikopo inayotolewa na WB; kwamba peasant wala hajafanya mahesabu ya kwamba atalipaje if at all, hata hiyo perception iko mbali sana.

Mikopo siyo mibaya as such, lakini inatakiwa nyie ndo muamue mkopo wa nini, kiasi gani na wapi upelekwe. Kwa maana hiyo mtakuwa mmejiandaa vyema mkijua hata benefits zake sawia.

Is this the case, in our country for example? Au tunafikiri wanachosema wageni, wakiwemo hao wa WB/IMF ni sheria na lazima ifuatwe na ikifuatwa italea maendeleo? Tunakaa tunakunja mikono na kuwaachia hao wageni kuandika, kusema na kufanya wanavyofanya.

To whose interest? Certainly not ours!
 
Mikopo siyo mibaya as such, lakini inatakiwa nyie ndo muamue mkopo wa nini, kiasi gani na wapi upelekwe. Kwa maana hiyo mtakuwa mmejiandaa vyema mkijua hata benefits zake sawia.

Is this the case, in our country for example? Au tunafikiri wanachosema wageni, wakiwemo hao wa WB/IMF ni sheria na lazima ifuatwe na ikifuatwa italea maendeleo? Tunakaa tunakunja mikono na kuwaachia hao wageni kuandika, kusema na kufanya wanavyofanya.

To whose interest? Certainly not ours!
Hiki ndicho kitendawili chetu hasa hila bado atuna mbinu za kutegua wenyewe tumekazana kufuata directives ambazo azitusaidii sisi hila zinawasaidia wao na mipango yao.
 
Unasoma sana kijana. Hakuna voodoo kwenye uchumi.

Mbona Wachina wanapeta kiuchumi na hawataki ku-tempa nas karensi yao japo Wamarekani wanawalilia sana wafanye hivyo - ila Nyerere akikataa kuchezea shilingi mnasema voodoo wengine mwawasifia, Miafrika...!
 
Hivi alichofanya huyu jamaa na anachokifanya Mzee Mwanakijiji na wenzake miaka yote hii kuna tofauti gani. Yaani mngelipenda watu wandike yale mnayopenda ninyi tu lakini wengine wakindika ni sumu. Hivi hashukuru kuwa angalao sasa tunaona propaganda zinazoenda shule kuliko zile tulizoanza kuzizoea hapa ambazo zaidi ya mipasho, vijembe na kauli mbiu zilizojaa mbegu za chuki?

Tusiwe maadui wa rationality for the sake of FUNIKA KOMBE MWANAHARAMU APITE......Kudadisi mambo ni msingi wa Uzalendo Makini......

Na huu utamaduni wa kukimbilia kuwakashifu, kuwatukana ama kuwatisha watu wanaoanzisha hoja msizotaka zisikike hauna tofauti na utamduni wa wanamtandao ambao mnadai ndio waliolifikiha taifa hapa tulipo

Mawazo tofauti ni vizuri na ni changamoto. Lakini yawe ya kweli sio uongo wa kuyumbisha watu. . Huyu ERNESTO SHEKA anatapatapa maji yemefika shingoni. Who cares what Mtei did in those years. Hali ya uchumi ni mbaya sana, haki imepotea kabisa, Umeshawahi kwenda kituo cha police umeibiwa umekamata mwizi? Usipokuwa mwangalifu unaweza kugeuziwa kibao. Hawawezi kudanganya tena, watu wengi wana uelewa wa hali ya juu.
 
Zakumi, Mkandara...

Nikubaliane na nyinyi kwenye hili, Tangu 1961 mpaka leo policy zetu za maendeleo tunazotengeza ni photocopy ya policy zinanazotengezwa West kwa kivuli cha WB, IMF, ADB, USAID and many more. Hii ni kuanzia Kilimo Kwanza Mpaka MKUKUTA. Hizi policy haziwezi kuitoa Tanzania kwenye swala zima la umasikini. Nimekuwa nikihubiri kwa miaka mingi kwamba Lushoto au Marangu wana plan muhimu za kuwatoa wao kwenye umasikini wana miss guide and a small fund. We don't need one fits all strategy....

Jana JK ameanza kuzungumzia umuhimu wa kufanya follow up kwenye project. Why there is no follow ups on government project? Because no one cares and due to the poor system ambayo ipo Tangu enzi za Mwalimu, a centralized system. That the decision makers wote wapo Dar and nothing less nothing more.

Tatizo lingine ni kwamba tangu mwanzo wa hii nchi viongozi wetu wamesha onja ya matumizi without being responsible, Kwamba wao wanatumia na hakuna anekuja kuwauliza kwamba mmetumiaje. Tanzania ya 1960 na Tanzania ya 2010 is the same kwenye government expenditure. Budget kubwa ya Tanzania sio kwenye development plan bali ni kwenye mishahara, seminar na mlolongo mwingine usio na mbele wala nyuma.

Nikirudi kwenye mada ya Mzee wetu Mzee Mtei, i need to know leo hii anasimama wapi kwenye swala la kumshauri Slaa kwenye economic policies. Jee bado anasimama kwamba IMF and WB are one of the agencies which can help Tanzania government to deliver the promise kwa wananchi wake.

Second, does Mzee Mtei believe that Tanzania can sustain pure capitalism, or it's about time to create our own economic system which combine several system.
 
Mbona Wachina wanapeta kiuchumi na hawataki ku-tempa nas karensi yao japo Wamarekani wanawalilia sana wafanye hivyo - ila Nyerere akikataa kuchezea shilingi mnasema voodoo wengine mwawasifia, Miafrika...!

Kwikwikwi

Kumbe bado hupo? Anyway. China walijiunga na WB na IMF 1980 kuchukua nafasi ya Taiwan. 1980 Tanzania tayari ilikuwa inapewa vidonge vyake na mashirika hayo.

Misaada ya kutoka nje kwenda China ilikuwa ni chini ya 2%. Hivyo waliweza kuishi bila ya misaada (KUJITEGEMEA). Kwa miaka mingi, Tanzania ina-exist hili isaidiwe.

Kwa hiyo kutoa mfano wa China hapa ni kuboronga tu mkuu wangu. Uchumi aliondesha Nyerere ulikuwa wa kuruka kwa ungo.
 
Zakumi,
Mkuu wangu kujiunga na IMF haina maana yoyote na swala zima tunalozungumzia kwa sababu IMF ni Upatu unaowawezesha wenye nguvu kama China kushamiri zaidi. Nakuomba pitia hapa kwanza kisha isome nafasi ya China ktk IMF -hapa. Kisha fikiria nafasi ya nchi maskini kama Tanzania.

Inabidi tutumie mambo ya copy na paste tena
 
Zakumi,
Mkuu wangu kujiunga na IMF haina maana yoyote na swala zima tunalozungumzia kwa sababu IMF ni Upatu unaowawezesha wenye nguvu kama China kushamiri zaidi. Nakuomba pitia hapa kwanza kisha isome nafasi ya China ktk IMF -hapa. Kisha fikiria nafasi ya nchi maskini kama Tanzania.

Inabidi tutumie mambo ya copy na paste tena

Mkandara. Kuna China mbili. China ya Taiwan. Na kuna China the People Republic. Baada ya vita vya pili, Taiwan ndio iliyotambuliwa na nchi za West na ndio iliyokuwa kwenye kwenye UN, IMF, WB n.k

The People Repulic of China, ilianza kuchukua nafasi ya Taiwan kuanzia mwanzoni mwa miaka 70. Hivyo wakati Ujamaa unajengwa, WB and IMF zilitambua Taiwan. Hivyo waChina wa Mainland hawakufuata sera za WB au IMF wakati wanajenga misingi ya Ujamaa wao.

Kuchukua mafanikio ya China kuonyesha kuwa Nyerere alikuwa sahihi na siasa za ujamaa Tanzania ni kuboronga kusikovumiliwa. Na hicho ndio nilichokuwa nataka kuonyesha katika posti yangu iliyopita.
 
Mtu mjinga hawezi kujua contradiction ipo wapi...anaangaika tu kuunganisha ili na lile na kujenga sababu kama vile za ajira ya Mtei iliwezekana kwa vile hawakuwepo wasomi (This is a credit to Mtei, by the way)

Do you think a credit is always a positive thing?
 

Similar Discussions

Back
Top Bottom