Mikoa wa Katavi na Rukwa ni kiboko

Mikoa wa Katavi na Rukwa ni kiboko

Anayebisha kuwa sumbawanga hakuna uchawi ni muongo kweli kweli ...nimezaliwa sumbawanga nimesomea huko na nimekulia huko ...mzee alikuwa mwalimu ktk vijiji vya mfinga ..kisa ..milepa ...sandurula ..kilembo ..mpembano na kisha Laela ....aiseeee tumelazwa nje sana sana ...anayebishia hayajamkuta aiseeee ...mzee aliwahi mkuchapa fimbo za kutosha ndg yake mbunge wa kwela MH.Malocha ...mzee mkono ulinyooka tu mpk alipoenda kwa baba yao na akina malocha na kuomba msamaha ndo mkono ukarudi kwenye hali yake ....nyie bisheni tu lkn huo ndo ukweli bhana
 
Saivi kwa mjini wamebaki wachache wengi wanakimbilia vijijini kutokana na population ya watu mbalimbali kutoka mikoani
 
Wanao kanusha habari za uchawi Sumbawanga acha wakanudhe, maana lipo linalowahusu. Juzi tu nadhani kati ya mwezi wa tatu ama wa nne, afisa mtendaji alilazwa nje ya nyumba yake, yeye na familia yake yote, mbaya zaidi wote wako uchi wa mnyama, wameamka asbuhi wako nje uchi Baba, mama na watoto wa kike na kiume, halafu mnakanusha vitu ambavyo vipo. Hii nilisikia mwenyewe jamaa akiripoti kupitia radio free. Miaka nyuma nilisoma habari gazeti la mfanyakazi wakati huo, huko Sumbawanga kijana mmoja aliekua anamfukuza ng'ombe aliekua anakula mazao yaliyopandwa karibu na nyumba yao. Kitendo cha kumchapa fimbo yule ng'ombe, ile fimbo iliwaka moto pale pale. Na yeye akanza kuota mvi siku ile ile, na akawa mzee siku ile ile, mpaka akazeeka kiasi cha kuwa babu hasa siku ile ile. Na hatimae kuumwa na kufari siku ile ile. Na kisa kingine nitakiweka baadae jioni, ni visa vya kweli ambavyo huwezi vipata kwingine Tanzania ispokua Sumbawanga.

Wanaobisha hawajawahi kufika hata Mpimbwe wala Majimoto.
 
Mleta mada unawenge....yaani maradhi ya mtu mmoja mmoja ndio unahusisha na imani za kishirikina? Isitoshe hayo mazingira yote uliyoyaelezea ni ya vijijini na hali za vijiji vya bongo unaijua...huduma za afya mpaka mtu aumwe iwe imeshindikana ndio anaenda hospitali za mijini na hao unaowasema bila shaka ni watu waliokua wanaenda kwenye mahospitali maeneo ya mjini. Labda kama ungesema umeamka umekuta kisigino limehamia kichwani tungekuelewa

Kwa taarifa yako hata dada yangu mpendwa alifariki mwaka jana baada ya kukutana na maradhi ya kupandikiziwa na mtu wake wa karibu kwa lengo la kuwa na mali.Dada yangu alikuwa akiishi mpanda mjini.Tembea uone.Kama unaamini uwepo wa Mungu bila kukubali kuwa ushirikina upo basi imani yako ni haba kwa sababu hata Manabii walipigana vita dhidi ya nguvu za giza.
 
Anayebisha kuwa sumbawanga hakuna uchawi ni muongo kweli kweli ...nimezaliwa sumbawanga nimesomea huko na nimekulia huko ...mzee alikuwa mwalimu ktk vijiji vya mfinga ..kisa ..milepa ...sandurula ..kilembo ..mpembano na kisha Laela ....aiseeee tumelazwa nje sana sana ...anayebishia hayajamkuta aiseeee ...mzee aliwahi mkuchapa fimbo za kutosha ndg yake mbunge wa kwela MH.Malocha ...mzee mkono ulinyooka tu mpk alipoenda kwa baba yao na akina malocha na kuomba msamaha ndo mkono ukarudi kwenye hali yake ....nyie bisheni tu lkn huo ndo ukweli bhana
Matukio kama hayo mikoa mingine hayapo???
 
Hata nduguze Diamond yaani Waha, nao wana hii michezo ya kise.nge...wanauza radi, ukila vizuri wanakuvimbisha tumbo.
 
Kirudi tena usisahau ktembelea pwan ya ziwa Tanganyika sehemu za kipiri, kirando, visiwa vya manda, wampembe, kala bila kusahau kalambo huko utaona maajabu zaidi na story zaidi kuhusu uchawi, sio imani kule upo live
 
Sehemu kama hizi zilizotawaliwa na ushirikina ngumu sana kupata maendeleo, umaskini ndo habari ya mjini
 
katavi nimekaa sana na mwezi ujao ntakuwa huko, daa! watu wanga sana roho mbaya kiwango cha lami

kuna familia mtoto/watoto wakiwa wanasoma wanapigwa juju ya kukataa shule ama kupata mikosi ya kila namna?

watoto wadogo nao wanga tu, wakubwa ni ndagu mwanzo mwisho kupata familia 20 ambazo sio wanga ni mtihani.

kuna mama mmoja (diwani ) alishindwa kura ya maoni kugombea udiwani na kijana wa 4m6 dogo hakuchukua round chaliiii

hata mkurugenzi aliye fariki mwaka huu (yule kijana niliona bandiko la tanzia humu) alipigwa juju na mzee mmoja aliye taka mwajibisha baada ya upotevu wa pesa za umma mzee akafanya yake.

radi zinauzwa mkuu ushishangae, kanatokea kakijiwingu kadogo tu hata kama umejificha kwenye kundi la watu radi inakuchomoa na kukugalagaza vibaya muno.
Mmenitisha, huko tutasamehana kuishi kwakweli
 
Kirudi tena usisahau ktembelea pwan ya ziwa Tanganyika sehemu za kipiri, kirando, visiwa vya manda, wampembe, kala bila kusahau kalambo huko utaona maajabu zaidi na story zaidi kuhusu uchawi, sio imani kule upo live
Khaaa,we kiboko
 
Hao watu wa Katavi na Sumbawanga wanauza radi bei ghali sana. Mtu akitaka radi aende Kibondo, kule radi inaanzia jero tu na unaweza kubargain pia.
Mkuu nina buku, hebu fanya mpango uniunganishe na wazee nipate japo radi mbili, kuna jamaa wawili wananizingua nataka niwatengue japo viuno... [emoji81] [emoji81] [emoji81] [emoji81] [emoji81] [emoji81] [emoji81]
 
Hahahahaaa makinikia ya "kalundi, challa, kipili na kilando utayajua tu" ni jamii yako! We unajua nilifika AMA sijatoka huko? No wonder mnafuga fisi maeneo ya huko! Mbav zenu!
Aisee naona chala upafahamu wewe pale mitaa ilikuwa na umeme tangu 1875 na kingine kabla hamjamjua msouth cc tayari nyumba zetu zina vigae tangu enzi hzo, chala n sehemu iliyojengwa kwa kufata mitaa nyumba kwa nyumba kijiji kizima
 
Mimi ni mfipa originaly tena asili yetu ni zambia ila sumbawanga ndo ukoo ulianzia pale baada ya babu yangu kuhamishiwa migodini huko sumbawang kutoka zambia babu yangu sio wa upand wa baba wala mama ni babu wa kweny ukoo tu mzee ni mchawi ana matukio ya ajabu sana kuja dar kwake ni kama utoke ndani uende nje
siwez weka matukio yake hadharani
mi ndo wa jina lake mikoba yake alitak nikabidhi mimi nikampinga vibaya sana
Chukua mikoba hiyo uwe unatuuzia wana JF wenzio radi [emoji23] [emoji23]
 
Back
Top Bottom