MBEYA: Walimu warekodiwa Video, wakimfanyia unyama Mwanafunzi

MBEYA: Walimu warekodiwa Video, wakimfanyia unyama Mwanafunzi

Unaweza kumwambia arudi nyumbani akakwambia siendi na adhabu sifanyi.kuna mmoja nilimwambia akanyoe ndevu kesho yake ulikuwa mtihani wa necta,nikamwambia vinginevyo hutaingia kwenye mtihani akajidai mbishi,kesho yake yeye na mwenzake wakaja wamenyoa viduku hata balotel cha mtoto,tulipowakamata mimi na bosi wangu mmoja,tulitembeza bakora na tukakwangua zile nywele,kila ukipeleka wembe unatoka na ngozi,hawa madogo waliumia mnooo,walifanya pepa wakikiwa wamefunikwa vichwa.Mmoja akamuita baba yake,na baba yake alishachoka ujinga wake ikaishia hapo.Mmoja alikula four mwenzake zero.
Ww ndo hukufundisha wafaulu mana naww utakuwa ni zero au foo .
Kwani akinyoa vizuri ndo angefaulu jamani.
Ww fundisha kwani hapo wamekuja kufunzwa maadili.
Kama amaadili angepelekwa jeshini ila hapo ww fundisha dogo awe dokta au engineer na wanasiasa wakubwa pia wanasheria ndo kazi yenu mliyopewa ila sio kuwanyoosha ili upate faida gani sasa.au naww ndo ulipna weakness hizo za kutopigwa ndo unadhani haukufaulu
 
Wenzangu hapa ni wapi? Hii siyo ya kufumbia macho. Nadhani mwanafunzi aliwaambia wazazi au ndugu zake wachukue hatua.
Taarifa rasmi za tukio la kupigwa Mwanafunzi

Mnamo Tarehe 28.9.2016, mwanafunzi aitwaye Sebastian Chinguku wa form 3A mbeya day sec school aishie Uyole alipigwa na walimu watatu, Mwl Frank Msigwa, John Deo UDSM na Sanke Gwamaka wa Nyerere Memorial, wote wakiwa mafunzo. Mwl Frank alitoa assignment ya Kingereza na baadhi ya wanafunzi hawakufanya akiwepo Sebastian hakufanya, darasani mwl alimpiga kofi kijana na kijana akahoji kwanini anampiga wakashikana koo, ndio walimu wakamchukua na kumpeleka staff room na kuanza kumpiga vile. Tangu tar 29. September mwanafunzi hakuonekana shuleni. Na mwl Esther Harembo wa Iringa University ndio aliyekuwa akisema mwacheni mtamuumiza. Ndio aliyechukua video. Hao walimu wote hawapo wameondoka kwenda kwenye vyuo vyao. POLISI wanaendelea kuwahoji uongozi wa Mbeya Day Sec School na Mwanafunzi aliyeumizwa ikiwepo kumpeleka hospitali.Nimeelekeza vyombo vya dola Dar wawatafute chuoni kwao hao walimu kuhusiana na shambulio hilo kwa mwanafunzi huyo. MWIGULU Nchemba, W MNN
 
Ww unajisifu tu kwa ujinga kwani akiongea yanakuhusu nn ww .fundisha mtt afaulu ndo kazi yko.au uliongea na simu mambo ya ngono ndo mana ulifeli ukakimbilia ualimu.
Kwani akiwa na mpenzi ndo afaulu au ndo wale mnaowatongoza wakikataa mnaanza kuwachapa fimbo.kuna mwalimu alikuwa wa bugarika shule ya msingi mwanza nyamagana kata ya pamba alikuwa na katabia hako anafundisha twisheni na analala na watt wakike usiku eti anafundisha twisheni mpaka anawatafutia sehm ya kulala jamani na mwisho wa siku ni kuwatongoza na wakikataa fimbo zake .kama upo humu ujielewe kabisa Mungu anakuona taaluma yako hiyo.

Na mwanao subiria aje kwa kufanyiwa hivyo ndo utaona mkuki binadamu ni mtamu ama mchungu
Wewe ni dog tu kama madog wenzio,nyambafuuuuuuuuuuuuuu
 
Wavuta bangi hawaruhusiwi kufanyakazi ya ualimu.
 
Dah.
Kumbe katajwa!

Inabidi wafanye kila waliwezalo ili wamuhamishe upesi mwalimu huyu mzalendo kwa usalama wake.
 
Ah wacha dogo anyooshwe atufugi uzembe .kama babaako na mamaako awakufundishi heshima na adabu wacha walimu wafanye kazi yao.mnalea watoto kikuda wanakuja shuke wanasumbua watoto wa wengine afu unataka apigwe per akaite mzazi atuna mda mchafu wa kuongea na mzazi ni kipondo tu laana sumaka
 
Sidhani km alikuwa na lengo la kuifikisha kwenye mamlaka husika..nahisi ni baada ya kusambaa kwenye mitandao ya kijamii (walimu wanalindana na kusaidiana wana umoja) usikute saa hizi huko alipo anajuta kurekodi hiyo video
...imesambaa ndo akaipost au aliipost ndo ikasambaa, asingekuwa na lengo asingerekodi, anastahili pongezi sana, nimesikitishwa sana aisee
 
Nafikir alirekodi tu akijua atamuonyesha huyu na yule then yameisha kwa maana na yeye kukaa anarekodi bila kwenda kuingilia ule ugomv ni kama anasuport
 
Kwanza niseme kuwa walimu wameghafilika kidogo na kupitiliza hivyo wanapaswa kujaribu kupunguza hasira. Ila pia inashangaza kuona watu humu wanaonekana kuwa na uchungu sana na wengine kutoa lugha za kejeli na kibabe kwa walimu. Hivi kwa ninyi mnaosema angakuwa mwanao huyo ungeishia jela kwa kufanya kitu kibaya, unadhani wewe utakuwa sahihi kufanya kitu kibaya kwa walimu lakini wao hawakuwa sahihi kufanya kitu kibaya kwa mwanafunzi aliyewaudhi? Na kama ndivyo tofauti yako wewe na wao ni ipi?

Pili, shuleni kuna changamoto nyingi sana kwa walimu. Kuna wanafunzi anakosea, unataka kumuadhibu anagoma, unampeleka ofisi bado anagoma, anashika fimbo anaivunja, ukimshika shati vizuri ili umuadhibu anakukwida shingoni, nauliza kwenye mazingira hayo unafanyaje?

Tatu, wale wanaofikiri ni rahisi kufukuza mwanafunzi shule wanakosea sana. Ni kazi ngumu mno kumfukuza mwanafunzi shule haswa kwa shule za serikali. Wanafunzi wengine kwakutambua hilo wanaweza amua kumuabisha tu mwalimu vile watakavo. Isitoshe kufukuza shule sio njia bora ya kumrekebisha tabia mwanafunzi. Shule watu haweindi tu kujifunza mambo ya darasani bali ni pamoja na kujifunza na kufundishwa tabia nzuri. Hivyo tusikimbilie kusema kazi ya mwalimu ni kufundisha tu maana huwezi mfundisha mtu amabaye hana nidhamu. Sote tunatambua kuwa elimu na nidhamu zinaendana. Shule zikijikita kwenye kufukuza fukuza tu ni kina nani watabaki huko? Kuna watu leo wamekuwa na maisha mazuri na mchango mkubwa kwa taaifa lakini wakati wanasoma walikuwa wakorofi sana kiasi kwamba wangepaswa kufukuzwa shule. Hata hivyo busara za walimu kwa kuamini katika kuwadhibu ndizo zilizosaidia mpaka leo hii wamefika walikofika, na pengine wengine wamo humu. Je wangefukuzwa shule wangekuwa wapi leo? Kwahiyo huwezi kuwa kila kosa au kila mwanafunzi anapogomea adhabu au vinginevyo wewe unafukuza shule, hakuna utaratibu wa dizaini hiyo.

Nne, wazazi wengi wameshindwa kutimiza majukumu ya kulea wanao. Kazi yote ya malezi ametupiwa mwalimu, unategemea nini. Mwanafunzi mkorofi kiasi cha kupigwa na walimu kadhaa hata nyumbani lazima anashida. Wanafunzi wanafanya makosa, mzazi anaitwa afike shuleni lakini anatoa jibu jepesi kabisa "Huyo mtoto mimi ameshanishinda, ninyi amueni tu mtakavoamua" kwenye hali kama hiyo unadhani tabia ya mtoto itakuwaje. Tukiwa huku kwenye mitandao tunataka tuonekane wazazi tunaojali lakini ukweli ni kuwa wazazi wengi siku hizi wamekuwa kero kwa walimu na malezi kwao sio ishu tena. Kila mmoja hapa ajiulize anashiriki vipi kuhakikisha mwanae anapata maadili mazuri akiwa shuleni na nyumbani? Ni mara ngapi unasikia mzazi akilalamika kumshindwa mtoto ambaye pengine hata msingi hajamaliza na wengine wakiwa kidato cha kwanza au cha pili? Ni kweli inauma lakini tujiulize kwanza juu ya uwajibikaji wetu kabla ya kuwahukumu wengine.

Tano; kuhusu kufuta taratibu za kuadhibu hilo ni jambo gumu kuliko uhalisia wake. Hakuna namna kila kosa likifanyika walimu wajipange kwa mkuu wa shule kuelezea kosa, wasubiri kibali cha kuadhibu viboko vitatu kwa mwanafunzi tena wamuandike kwenye daftari. Utaratibu huu ni mgumu sana na kwa wanafunzi wameaka hii tutazalisha vijana watukutu na masifuri mengi mno. Hivyo tujaribu kuangalia na uhalisia.

Mwisho, ni kweli kuwa kitendo kile kimevuka sifa za adhabu(characteristics of punishment) na hakipaswi kuungwa mkono. Kama binadamu walimu ni vizuri kujaribu kuhimili hasira na kutokuadhiba pale ambapo mtu amekasirika. Ni watie moyo kwa kazi ngumu na nzuri mnayoifanya sio tu ya kutoa maarifa bali pia ya kulea vijana. Tukumbuke kuwa jamii hii hii inayolalamika na kutaka sheria za adhabu kufutwa ndiyo hiyo hiyo itakayo lalamika kuwa malezi yamewashinda na ndio maana mtaani wanafunzi wamekuwa wakorofi. Narudia siungi mkono adhabu kupitiliza lakini natambua namna ambavyo vijana wa leo wamekuwa wakiwapa changamoto kubwa sana walimu.
Umeandika meeeengi ila jibu ni hili....hao walimu waliompiga huyo mwanafunzi haipaswi waachwe. Mwanafunzi asiye na maadili ANASIMAMISHWA masomo sio kumpiga kama muhalifu.
 
Back
Top Bottom