JamiiForums Usiku wa manane

JamiiForums Usiku wa manane

FB_IMG_1792164973469.jpg
 
Kuna faida kubwa sana ya kumfundisha mtoto kwamba si kila anachokitaka maishani lazima akipate. Kwa kweli, hili ni moja ya mafunzo muhimu ambayo mzazi anaweza kumpa mtoto wake ili kumwandaa kukabiliana na uhalisia wa maisha.

Mtoto anayefundishwa kukubali neno "HAPANA" leo, anaweza kuwa mtu mzima anayejua kukabiliana na changamoto, kukataliwa na kuvunjika kwa matarajio kesho.

### Mafunzo 10 ambayo mtoto anaweza kupata

1\. Anajifunza kukubali uhalisia wa maisha.

Maisha hayatoi kila tunachokitaka. Mtoto akielewa hili mapema, atajua kwamba kuna wakati atafanikiwa na wakati mwingine atashindwa, lakini maisha lazima yaendelee.

2\. Anajifunza kuwa mvumilivu.

Si kila kitu kinapatikana kwa wakati tunaoutaka. Mtoto anapofundishwa kusubiri, anajenga uwezo wa kuwa na subira na kutokata tamaa kirahisi.

3\. Anajifunza kuthamini alichonacho.

Mtoto anayepata kila anachotaka anaweza kushindwa kutambua thamani ya vitu. Lakini anayefundishwa kwamba kuna mipaka, ana nafasi ya kujifunza kushukuru hata kwa kidogo alichonacho.

4\. Anajifunza kukabiliana na kukataliwa.

Katika maisha atakataliwa kwenye ajira, mahusiano, biashara au fursa mbalimbali. Akijifunza mapema kwamba kukataliwa si mwisho wa maisha, atakuwa na uwezo mzuri wa kukabiliana na hali hizo.

5\. Anajifunza kutofautisha mahitaji na matamanio.

Mtoto anatakiwa kuelewa kwamba kuna tofauti kati ya kitu anachokihitaji na kitu anachokitamani. Kwa mfano, elimu ni hitaji muhimu, lakini kuwa na simu ya gharama kubwa si lazima.

6\. Anajifunza kujitegemea.

Mtoto akielewa kwamba si kila anachotaka atapewa, anaweza kuanza kufikiria namna ya kufikia malengo yake kwa juhudi, nidhamu na ubunifu.

7\. Anajifunza kuheshimu mipaka.

Atatambua kwamba dunia haizunguki kwa ajili yake peke yake. Watu wengine wana mahitaji, haki na maamuzi yao ambayo pia yanapaswa kuheshimiwa.

8\. Anajifunza kudhibiti hisia zake.

Mtoto anapokosa anachokitaka anaweza kulia, kukasirika au kuhuzunika. Kwa msaada wa mzazi, anajifunza kwamba hisia hizo ni za kawaida, lakini si lazima zitawale tabia na maamuzi yake.

9\. Anajifunza kwamba mafanikio yanahitaji juhudi.

Badala ya kutegemea kupewa kila kitu, anajifunza kuweka malengo, kufanya kazi kwa bidii na kusubiri matokeo.

10\. Anajifunza kwamba furaha haitegemei kupata kila kitu.

Hili ni funzo kubwa sana. Atatambua kwamba mtu anaweza kuwa na furaha, amani na kuridhika hata kama kuna mambo mengi ambayo bado hajayapata.

### Mfano wa maisha halisi

Fikiria mtoto anayemuomba mzazi wake amnunulie baiskeli mpya wakati tayari ana baiskeli nzuri inayofanya kazi.

Mzazi anaweza kumwambia:

"Mwanangu, najua unatamani baiskeli mpya na ninaelewa hisia zako. Lakini kwa sasa si lazima tuinunue. Baiskeli uliyonayo bado ni nzuri. Kuna mambo mengine muhimu tunayopaswa kuyapa kipaumbele."

Mtoto anaweza kuhuzunika kwa muda, lakini taratibu atajifunza kwamba kutopata unachokitaka si ishara kwamba hupendwi.

Hata hivyo, ni muhimu mzazi atumie upendo, maelezo yanayoendana na umri wa mtoto na busara. Kumfundisha mtoto kukubali kutopata kila anachotaka hakumaanishi kumnyima mahitaji yake ya msingi, kumpuuza au kumuumiza kihisia.

### Ujumbe kwa wazazi

Wazazi wengi tunatamani watoto wetu wapate kila kitu ambacho sisi hatukukipata tulipokuwa wadogo. Hilo ni jambo linalotokana na upendo.

Lakini wakati mwingine, katika jitihada za kuwapa watoto wetu maisha mazuri, tunaweza kusahau kuwafundisha namna ya kuishi pale maisha yanapokuwa magumu.

Usimlee mtoto kwa kumwondolea kila changamoto, mlelee uwezo wa kukabiliana na changamoto.

Kwa sababu siku moja atakuwa mbali na uangalizi wako. Atakutana na watu ambao hawatakubaliana naye, fursa ambazo hatazipata na milango ambayo haitafunguka kwa wakati anaoutaka.

Hapo ndipo thamani ya malezi yako itakapoonekana.

Tafakari ya leo

"Usimfundishe mtoto kwamba kila akilia atapata anachotaka. Mfundishe kwamba hata asipopata anachotaka, bado anaweza kuwa na furaha, kuwa na matumaini na kuendelea mbele."
 
Back
Top Bottom