If Only Mama Could See Me Now. I Miss Her So So Much Jamani.

If Only Mama Could See Me Now. I Miss Her So So Much Jamani.

EMT nadhani umemkandamiza mwenzako kuliko kawaida, binafsi namuunga mkono japo ni tatizo tumekuwa nalo wengi, inapendeza mtu kuandika au kuongea lugha moja. Na tatizo la kuchanganya lugha kunatuathiri tulio wengi, hata mwisho hatujui (baadhi) kuongea au kuandika vizuri..sio kingereza wala kiswahili..ni maoni tu mkuu EMT

I beg to differ. Kama alikuwa hajaelewa kwa sababu mleta mada kachanganya lugha labda hapo ningemwelewa.

Lakini yeye kasoma story nzima, kaiewelewa vizuri sana halafu anamsahihisha eti asitumie lugha ya wakoloni.

Lakini ukimwangaliia hapo alipo anavaa nguo mkoloni, probably anaendesha gari ya mkoloni, ana simu ya mkoloni, nk.

Hata computer aliyotumia kuandika aliyoandika probably ni ya mkoloni.

Hivi tukiamua kuikubali point yake na kuacha kabisa kutumia vitu vya kikoloni si ina maana hata JF haitakuwepo?

Hata Kiswahili kimetokana na kuchanganya lugha tofauti mpaka kukawa na hiyo lugha.

Who knows labda kutakuwa na lugha ya Kiswanglish hapo baadae?

Dunia inabadilika. Don't expect kizazi cha sasa ki-behave kama kizazi cha mwaka 47.
 
I beg to differ. Kama alikuwa hajaelewa kwa sababu mleta mada kachanganya lugha labda hapo ningemwelewa.

Lakini yeye kasoma story nzima, kaiewelewa vizuri sana halafu anamsahihisha eti asitumie lugha ya wakoloni.

Lakini ukimwangaliia hapo alipo anavaa nguo mkoloni, probably anaendesha gari ya mkoloni, ana simu ya mkoloni, nk.

Hata computer aliyotumia kuandika aliyoandika probably ni ya mkoloni.

Hivi tukiamua kuikubali point yake na kuacha kabisa kutumia vitu vya kikoloni si ina maana hata JF haitakuwepo?

Hata Kiswahili kimetokana na kuchanganya lugha tofauti mpaka kukawa na hiyo lugha.

Who knows labda kutakuwa na lugha ya Kiswanglish hapo baadae?

Dunia inabadilika. Don't expect kizazi cha sasa ki-behave kama kizazi cha mwaka 47.

Mkuu lugha ni tofauti na hayo mengine ulosema, nakubali kuwa lugha yetu imedonolewa toka lugha nyingi ila haina maana tukiongea basi tuwe tunachanganya, mbona hao wenzetu hawachanganyi? Waingereza wanaongea bila kuchanganya, wafaransa pia, wajerumani...na wengine wengi, ni tatizo lililopo africa tu. nao wote sio kwamba wanatumia vyakwao tu, wananunua vingine toka nchi za wengine.... mimi nadhani tubadilike! Ni maoni tu mkuu EMT
 
Last edited by a moderator:
Mkuu lugha ni tofauti na hayo mengine ulosema, nakubali kuwa lugha yetu imedonolewa toka lugha nyingi ila haina maana tukiongea basi tuwe tunachanganya, mbona hao wenzetu hawachanganyi? Waingereza wanaongea bila kuchanganya, wafaransa pia, wajerumani...na wengine wengi, ni tatizo lililopo africa tu. nao wote sio kwamba wanatumia vyakwao tu, wananunua vingine toka nchi za wengine.... mimi nadhani tubadilike! Ni maoni tu mkuu EMT

Unaposema lugha yetu una maana gani? Kiswahili ni lugha yetu pekee? Kiswahili is not even the mother tongue of most Tanzanians. Nimefundishwa kiswahili shuleni kama nilivyofundishwa Kiingereza.

Na huko Rwanda, Kenya, Uganda, Congo, na Burundi wakochanganya Kiswahili na lugha nyingine utawaambia na wao wabadilike?

Waingereza hawachanganyi lugha kwa sababu wanajua lugha moja tuu. Kiingereza ndiyo mother tongue yao. Wafaransa hawachanganyi lugha kwa sababu Kifaransa ndo lugha yao. Ndiyo mother tongue yao. Hivvyo hivyo kwa Wajerumani.

Sidhani kama ni sahihi kulinganisha Kiswahili Tanzania, na Kiingereza Uingereza, Kifaransa Ufaransa au Kijerumani Ujerumani. Hata kama ingekuwa sawa, the fact kwamba wao hawachanganyi haina maana kuwa na sie tusichanganye.

Sijui background yako kielimu, lakini moja ya sababu zinazofanya lugha iendelee ni lugha kuazima maneno kutoka lugha nyingine.

Kwa nfano, Kiingereza kimefika hapa kilipo kwa kuazima maneno kutoka lugha nyingine. Pia Kiswahili kinaweza kuendelea zaidi kwa kuazima maneno kutoka lugha ya Kiingereza, n.k.

Tubadilike kwa kwenda mbele na siyo kwa kwenda nyuma.

Nikuulize swali: Hivi nikiongea kwa kuchanganya Kiswahili na kilugha, provided that ninayeongea nae anajua lugha hizo mbili, ni kosa?
 
Mh! so Sad!!!!mpe pongezi baba yako kwa malezi aliyowapa, Pia Karucee , Jaribu kuulizia kwa majirani alipotokea mama yako, lazima watakuwa wanajua alipo au nn kilimpata.
 
Unaposema lugha yetu una maana gani? Kiswahili ni lugha yetu pekee? Kiswahili is not even the mother tongue of most Tanzanians. Nimefundishwa kiswahili shuleni kama nilivyofundishwa Kiingereza.

Na huko Rwanda, Kenya, Uganda, Congo, na Burundi wakochanganya Kiswahili na lugha nyingine utawaambia na wao wabadilike?

Waingereza hawachanganyi lugha kwa sababu wanajua lugha moja tuu. Kiingereza ndiyo mother tongue yao. Wafaransa hawachanganyi lugha kwa sababu Kifaransa ndo lugha yao. Ndiyo mother tongue yao. Hivvyo hivyo kwa Wajerumani.

Sidhani kama ni sahihi kulinganisha Kiswahili Tanzania, na Kiingereza Uingereza, Kifaransa Ufaransa au Kijerumani Ujerumani. Hata kama ingekuwa sawa, the fact kwamba wao hawachanganyi haina maana kuwa na sie tusichanganye.

Sijui background yako kielimu, lakini moja ya sababu zinazofanya lugha iendelee ni lugha kuazima maneno kutoka lugha nyingine.

Kwa nfano, Kiingereza kimefika hapa kilipo kwa kuazima maneno kutoka lugha nyingine. Pia Kiswahili kinaweza kuendelea zaidi kwa kuazima maneno kutoka lugha ya Kiingereza, n.k.

Tubadilike kwa kwenda mbele na siyo kwa kwenda nyuma.

Nikuulize swali: Hivi nikiongea kwa kuchanganya Kiswahili na kilugha, provided that ninayeongea nae anajua lugha hizo mbili, ni kosa?

Kwanza ninaposema lugha yetu, namaanisha lugha inayotumiwa na watanzania walio wengi, Kiswahili.(siwezi kutaja asilimia kwa vile sina takwimu) ila najua kona zote Tanzania kiswahili kinazungumzwa, tufauti na,kiingereza ambacho wengi wengi wetu tunakiungaunga tu. Tunazo lugha za makabila ila si zataifa, siwezi kuja hapa nikazungumza kikwetu il hali najua wengi hawatanielewa, nachoweza kufanya ni kuiweka mada yangu au,kwa,kiswahili au kiingereza na wala sio kifaransa manake najua walio wengi hawataelewa, siungi mkono kuandika kiswa-kinge.

Nimesema hilo ni tatizo la africa yote wala si nchi hizo tu ulizotaja, japo,kuna nchi za africa magharibi wao wamebalidisha kiingereza na kukiweka katika lafudhi zao..pigeon. ila bado wengi wetu hatueleweki tunachoandika, sio kiswahili na wala kiingereza.

Mimi naona tunabadilika kwa kwenda nyuma, mtu akiamua kuongea kidhungu basi aongee,ikiwa kiswahili ni sawa pia ila sio kutuchanganyia lugha mwishowe hata haieleweki, nasema hata mimi niko katika kundi hilo.

Nikiwa na ndugu yangu wa kabila moja, naongea kikwetu asilimia 100, wala sichanganyi na nikiona mtu anachanganya basi nakuwa na maswali, kwa nini achanganye lugha? Au hakijui kilugha vizuri,? Labda anaona haeleweki? Au ni mbwembwe tu?
 
  • Thanks
Reactions: EMT
Nani kaarambaaaa pombe yanguuuuu naurizaaaaa
 
Yaani siamini. Karucee huyuhuyu stori yoote hakuna harufu ya Gambe wala Wida!!
No more tears, lete kijiti tupashe!

Mambo yetu ya babu wa kale hayati bob maleeey.. hii theard iko kiupako zaidi.. lol
 
Karucee my diya imani yako itakuponya, binafsi naomba Mungu anisaidie nizidi kuwapenda wazazi wangu na kuwatunza..i do love my mom a lot
 
Last edited by a moderator:
keep on praying ur mom utampata tu,na furaha yako itatimia one day,kwan ndugu wa mamaako nao huna mawasiliano out of ur grandmar unaesema kafariki?nataka kujua kama nao hawana mawasiliano na ndugu yao au la
 
Wewe ni mwanamke stahilivu sana ingekuwa ni wengine wasingeweza kumaliza masomo yao!Mshukuru MUNGU kwa yote aliyokufanyia!
 
Leo mie Karucee ngoja niwape story ya maisha yangu. Natanguliza kwa kusema please msinipe sorry. Sihitaji kuambiwa pole kwasababu nimeshakubali niliyoyapitia kama sehemu iliyonijenga na leo hii mimi ni Karucee because of my past.


Naelewa kwa nini haujataka pole. What you, your dad and your sis deserve ni pongezi kwa kuwa na ujasiri wa kuhimili hii changamoto na kufikia hapo mlipofikia. Kuna wengi ambao wamekutana na madogo kuliko hili na wameishia pabaya kwa kukosa ujasiri kama wenu, hawa ndio wanatakiwa kupewa pole. Msiache kumshukuru Mungu kwa kuwasimamia siku zote, na mimi naungana na wewe kumuombea mama yako popote alipo, maana deep down naamini, whatever her reasons for leaving you are, anaumia sana kukosa kuwa nanyi watoto wake. Na nakubaliana na wewe you are who you are today because of that past.

Story yako ni kama ya mama yangu mzazi. Yeye mama yake aliondoka when my mom was only 13 na hakuwahi kurudi hadi leo na inasemekana bado yupo hai ktk nchi moja jirani. Marehemu babu yangu aliwalea mama yangu na ndugu zake yeye mwenyewe hadi wote walipokuwa na kuondoka nyumbani ndipo alipooa mke mwingine. Mama yangu ndiye alikuwa last born so ndiye alikuwa wa mwisho kuondoka home na ndiye aliyeexperience zaidi malezi ya baba peke yake, but she emerged to be the strongest of all the siblings. Namuona mama yangu kuwa ni mwanamke wa kipekee na naamini hio imechangiwa kwa kiasi kikubwa na past yake. Imani yangu kuwa mama yangu ni mwanamke wa kipekee inasababishwa na malezi aliyotupa mimi na ndugu zangu.

Unlike Karucee, my mom au @Zongwale, mimi simjui baba yangu kabisa, wala ndugu yeyote wa upande wake. Mama yangu alipomwambia mwanaume anayetakiwa kuwa baba yangu kuwa ana ujauzito wake, mwanaume huyo alikataa kuhusika na huo ujauzito. Mama yangu akaona isiwe shida akampotezea mazima. Na hiyo ni miaka ya nyuma ambapo mtu unatoka kijijini kwenu kuja Dar kusoma chuo, na si ajabu ukawa hauna ndugu hata mmoja Dar (Mama yangu hakuwa na ndugu yeyote Dar na vivyo hivyo huyo "baba" yangu) so baada ya kumpotezea huyo baba ndio ilikuwa ndio ntolee hiyo, hakuna ndugu mwingine aliyemfahamu na hakuona sababu ya kuwafahamu at that point, na namuelewa. The last she heard of him ni kuwa aliondoka na kuelekea ktk nchi moja kusini mwa Africa, whether he is dead or alive I don't want to know.

Mama yangu alinilea peke yake na kunipa mapenzi yote na ya ziada maana alijijua yeye ndiye mama na baba. Hii haikuwa rahisi lakini hakutetereka. Na kwa mapenzi aliyonipa, sikuwahi hata siku moja kuuliza baba yangu yupo wapi maana sikuhisi kama napungukiwa chochote ktk maisha yangu. Na mara zote mama yangu alizojaribu kunielezea kuhusu baba yangu, sikuwahi kuonyesha any interest japo nilikuwa mdogo, hadi alijiachia. Mama yangu hakutaka kuolewa kwa sababu hakutaka mimi nijiskie mpweke ninapowaona ndugu zangu wakiwa na baba yao wakati wangu is nowhere to be traced (Hii niliiskia akimwambia aunt yangu fulani hivi, wakati huo nikiwa na miaka kama 10 hivi). In fact hakupanga kuzaa tena ila later aligundua kuwa ni bora azae anipe ndugu kuliko kuniacha peke yangu, ndio maana kuna gap kubwa sana kati yangu na wadogo zangu.

She has other kids with other men but wote ametupa surname yake. Wanaume aliozaa nao hao ndugu zangu walikuwa na familia zao so the fact kuwa mama yangu alionekana kuwa willing kulea watoto mwenyewe waliichukulia poa tu. Wadogo zangu wanawajua ndugu za baba zao but hawana any formal communication nao kama ndugu. Cousins wao ambao wana mawasiliano nao ni mawasiliano ya kirafiki zaidi kuliko ya kindugu na ni kwa sababu labda wamekutana shuleni au vyuoni. Mimi na wadogo zangu ni watoto wa mama na ni watoto wake peke yake, na mama yetu hajawahi kuwakataza wadogo zangu kuwa na mahusiano na ndugu za baba zao, lakini I guess wao wenyewe hawoni umuhimu huo. Hata katika nyakati ngumu zaidi tulizopitia ktk maisha yetu na mama yetu, hakuna hata mmoja wetu aliyewahi kutaka kwenda kwa baba yake wala kunung'unika kuwa maisha yangekuwa tofauti kama baba zetu wangekuwepo, hii ni kwa sababu ya upendo mama yetu aliokuwa anatupa. Mimi alishanipa links za kuweza kumjua mtoto mwingine wa "baba" yangu (ambaye naye alimkataa anyway; nahisi alikuwa na pepo huyo baba, LOL!) ila sijawahi hata kuhisi nataka kumjua huyo kijana maana sioni kama tuna uhusiano wowote. Hatuwachukii baba zetu ila they are insignificant kwetu.


Sote ni watu wazima now na tunamshukuru Mungu maisha yetu si mabaya. Mimi nina familia (spouse na watoto), wadogo zangu bado wapo wapo. Tunampenda mama yetu hadi hatumpendi tena. Si mama yetu tu bali ni rafiki yetu.
I grew up to become a strong, positive and happy person, maana maisha niliyoishi yamenifundisha to always look at the bright side of life na kuyaangalia maisha kama yalivyo rather than vile yanavyotakiwa kuwa. Nimejifunza kuenjoy every moment of my life maana huwezi kujua kesho itakuwaje, coz maisha yangu yalikuwa ni yale ya what if Mungu akimchukua mama kesho. Namshukuru Mungu kwa kila jambo na sitaacha kumtegemea yeye, maana hakumchukua mama yetu hadi leo so tumekuwa tukifurahia maisha hadi leo. Namuomba Mungu kila siku amzidishie maisha marefu, aone mafanikio ya watoto wake maana hiyo ndio faraja yake na mapozo ya shida zote alizopitia kutulea peke yake. Namuomba pia anijalie nami niweze kuwapa upendo watoto wangu kama alionipa mama yangu.
oh jamani Dido, am really touched by your story. Mungu azidi kumpa mama yenu umri mrefu na nguvu kwa kweli. Mubarikiwe nyote. Jifunze kusamehe my friend. It will make things easy for you.
 
Last edited by a moderator:
Karucee my diya imani yako itakuponya, binafsi naomba Mungu anisaidie nizidi kuwapenda wazazi wangu na kuwatunza..i do love my mom a lot

AM sure MAma loves you lots too hun. take good care of your parents, for it is the right thing to do.
 
EMT narudi rasmi kwenye uwakili
 
Last edited by a moderator:
  • Thanks
Reactions: EMT
KARUCEE duniani kila binadamu lazima akutane na life experience zote hizo .Usione watu wanakaa Kwenye majumba ya kifahari na Magari ya hali ya juu ukahisi ni furaha tu . You have to face both sides of life before you die ,unaweza ukazaliwa na wazazi na ukakuzwa nao lakini wazazi hao wakawa wezi au wachawi au abusive .Unazaliwa tajiri unakufa Maskini .maisha hayana formula .watu wengi Hawana baba Kama wako ,wanaoa mke mwingine na kutekeleza watoto Wao .Baba ako was there all the way(jiulize why watoto wa wazazi wenye uwezo wana ishia kutumia drugs,party ,DJ, wana degree lakini kazi hawataki na wengi wanawachukia wazazi Wao why ?WAZAZI Wao kutwaa wanafiria kutengeneza pesa 24 hours wanasahau watoto.wewe ulikuwa na daddy anaenda kazini nawe (he gave you security and protected you)
 
KARUCEE duniani kila binadamu lazima akutane na life experience zote hizo .Usione watu wanakaa Kwenye majumba ya kifahari na Magari ya hali ya juu ukahisi ni furaha tu . You have to face both sides of life before you die ,unaweza ukazaliwa na wazazi na ukakuzwa nao lakini wazazi hao wakawa wezi au wachawi au abusive .Unazaliwa tajiri unakufa Maskini .maisha hayana formula .watu wengi Hawana baba Kama wako ,wanaoa mke mwingine na kutekeleza watoto Wao .Baba ako was there all the way(jiulize why watoto wa wazazi wenye uwezo wana ishia kutumia drugs,party ,DJ, wana degree lakini kazi hawataki na wengi wanawachukia wazazi Wao why ?WAZAZI Wao kutwaa wanafiria kutengeneza pesa 24 hours wanasahau watoto.wewe ulikuwa na daddy anaenda kazini nawe (he gave you security and protected you)
Natalia this is you!
yale mengine unatuzinguaga tu!
mimi like this!
 
Last edited by a moderator:
Mimi naona tunabadilika kwa kwenda nyuma, mtu akiamua kuongea kidhungu basi aongee,ikiwa kiswahili ni sawa pia ila sio kutuchanganyia lugha mwishowe hata haieleweki, nasema hata mimi niko katika kundi hilo.

So long naelewa unachosema, I don't really care unaongea kwa kutumia lugha gani.

What matters to me ni kama message imekuwa delivered na kueleweka.

Nitatumia lugha kulingana na audience. Kama audience inajua Kiswahili, tuu then nitatumia Kiswahili.

Kama audience inajua Kiswahili na Kiingereza, nikitumia Kiswanglish, bado ujumbe utafika.

Of course, itategemea pia unazungumza katika mazingira gani.

Mfano, kwa hapa JF sioni ubaya wa ku-mix Kiswahili na kiingereza.

Unataka kusema hapa hujanielewa kwa kuchanganya lugha?
 
Natalia this is you!
yale mengine unatuzinguaga tu!
mimi like this!

Wewe in life hata uwe nani princess Diana au nani lazima uface both side of life.Lazima lazima ukiona mambo swafiiiii ujue some is coming that is BILL CLINTON.True story Oprah Winfrey .kuwa na mama aliyemkimbia,baba mnyoa nywele mjomba aliyembaka na kumpa mimba .Baba ake was there mwangalie sasa hivi .You have face both sides of life ( Bill Clinton ).Kabla hujalalamika angalia Ulipo na kunamtu the same time ameambiwa ana cancer,Mara AIDS ,Mara maututi.Ndio maana ukifa Siri zako zoote zinafunguka .
 
Last edited by a moderator:
So long naelewa unachosema, I don't really care unaongea kwa kutumia lugha gani.

What matters to me ni kama message imekuwa delivered na kueleweka.

Nitatumia lugha kulingana na audience. Kama audience inajua Kiswahili, tuu then nitatumia Kiswahili.

Kama audience inajua Kiswahili na Kiingereza, nikitumia Kiswanglish, bado ujumbe utafika.

Of course
, itategemea pia unazungumza katika mazingira gani.
Mfano, kwa hapa JF sioni ubaya wa ku-mix Kiswahili na kiingereza.
​

Unataka kusema hapa hujanielewa kwa kuchanganya lugha?

Nimekupata mkuu EMT...ila kwani hayo maneno hayana kiswahili chake, nimekuelewa vizuri sana..but to me it's just wrong and awkward..teh!
 
Last edited by a moderator:
  • Thanks
Reactions: EMT
Back
Top Bottom