Bashe: Ualimu ni chaka la watu waliofeli, Hakuna dira ya taifa la viwanda

Bashe: Ualimu ni chaka la watu waliofeli, Hakuna dira ya taifa la viwanda

Tena unaweza kuwa na akili sana ya kufaulu mtihani lakini ukashindwa kuwafundisha wengine wakuelewe lakini mwingine akawa na ufaulu wa kawaida akawa mzuri sana kuelewesha,cha muhimu ni kwamba walimu wanakwenda kufundisha wakiwa wamepitia mafunzo ya ualimu na kufaulu mitihani yao ya mafunzo,ACHENI MWALIMU AITWE MWALIMU,tusijifanye wajuaji sana wakati ujuaji wenyewe tumepewa na walimu hawa hawa.
Ndio maana tunaambiwa kabla ya kuzungumza kitu kifanyie utafiti kwanza huyo mheshimiwa hajafanya utafiti wa kutosha kuja na hitimisho hilo, kuna utafiti usio rasmi niliufanya kwenye shule tatu nikabaini kwamba walimu wazuri wanaokubalika na wanafunzi ni wale wenye diploma na kama ujuavyo walimu wenye diploma ni wale waliokosa sifa za kwenda chuo (wengi wao).
Vilevile kuna rafiki aliifungua shule ya msingi anawatumia walimu wenye div 4 ambao hata hawajaenda kusomea ualimu lakini shule inafanya vizuri na wanafunzi wako vizuri.
Kuna watu wana ufaulu mzuri sana lakini ukimwambia amfundishe mtu hawezi kipindi nipo chuo kuna wanagroup walikuwa na One nzuri tu lakini ni vilaza wazuri tu ukiwaambia waende kupresent mbele wanashindwa.
Kuna tofauti kubwa ya kufundisha na ufaulu wa mtu viongozi wafanye utafiti.
 
mimi nimesomea hapa hapa tanzania toka primary mpaka chuo kikuu. nimefundishwa na walimu haohao anaosema bashe kwamba ni chaka la waliofeli. unavyosema walimu ni failures unamaanisha nini? je hawa hawakufaulu mafunzo yao ya uwalimu? mimi ingawa sio mwalimu lakini nitauenzi mchango wa walimu daima dumu. changamoto kubwa za elimu zinasababishwa na serikali kutokuweka mkazo mzito kwenye elimu. tusiwadhalilishe walimu kwa kutumia mapungufu yaliyopo sekta ya elimu. serikalj itatue changamoto za elimu.
Me too nimesoma Tanzania primary to A level. Niliposoma degree nje ndio nilipogundua mapungufu ya elimu yetu. Elimu ya Tanzania haimuandai mwanafunzi career wise ipo more academic.
Mwanafunzi wa A level anasoma let say business, apart from kusoma the theories about businesses hajui how to apply them in real life.
Wakati Elimu za wenzetu by the time upo A level unakuwa prepared to work in the firm through internships or report writing ambapo unapata na mental from those firms to guide the students.

In Tanzania, walimu wenyewe hawana confidence hata wanachokifundisha, ukiwauliza maswali too much anakukomesha.

Na pia system yetu ina problem jinsi mwanafunzi anavyokuwa assessed, exams assessment is not enough to determine the students performance. Hivyo system needs to be changed

By that, you can see a problem in our education system. Serikali needs to do something la sivyo tutaendelea kuwa taifa la mambumbu yani lisilojua any better
 
Mkuu mbona umeniwahi kusema nilichotaka kusema?
Na tena katika mazingira yaliyopo nchini kama yale ya mitihani kuvuja bado kufaulu mtihani hakujawa kigezo sahihi sana cha kulinganisha uelewa na akili za watu,unaweza ukazuzuka na division one ya kubebwa na mazingira machafu ukaidharau division three ya kuchakarika kumbe mwenye three akawa mzuri kuliko mwenye one na tumeshuhudia haya vyuoni,utakuta mtu ameingia chuo na division two ya point kumi na moja anazikimbiza one za point tano tena kwa mbali sana.
Na kama tunaamini akili na uwezo wa mwanafunzi kupitia mitihani ni kwanini hatuwaamini walimu hawa ambao wamepita chuoni na kuhitimu baada ya kufaulu mitihani yao?Na mbona tuna kumbukumbu ya walimu ambao ni wazuri sana kwa kufundisha kwenye levels hizo za primary na secondary schools(ambao tunawaita walifeli)kuliko hata baadhi ya walimu wanaofundisha vyuo vikuu?(ambao hubakishwa kuwa walimu kwa kuwa wamefaulu sana)
Exams performance is not enough to determine the performance of the students, we need students to be assessed in different ways therefore assignment and half terms tests
 
Siko mbali nae ila serikali ianze kwanza kuboresha mazingira ya kufundishia na kujifunza kwa mazingira ya sasa hata ukiwachukua wanafunzi wenye daraja la kwanza ukawapeleka kufundisha bado wanafunzi watafeli tu.
Vile vile kuna tofauti kubwa ya kufundisha na ufaulu kuna walimu ndiyo walifeli wakaenda ualimu lakini uwezo wao kufundisha ni mkubwa kuliko wale waliofaulu, mfumo wetu wa elimu mbovu bado unashindwa kumtofautisha mtu aliyefaulu na yule aliyefeli, kuna watu wana ufaulu hafifu lakini ni watendaji wazuri (wakiwemo walimu) suala elimu ni mtambuka sana linaanza hata kwa mzazi mwenyewe
Mwalimu ni Mwezeshaji tu kujifunza ni mwanafunzi mwenyewe.

Unaogopa nini??
 
Me too nimesoma Tanzania primary to A level. Niliposoma degree nje ndio nilipogundua mapungufu ya elimu yetu. Elimu ya Tanzania haimuandai mwanafunzi career wise ipo more academic.
Mwanafunzi wa A level anasoma let say business, apart from kusoma the theories about businesses hajui how to apply them in real life.
Wakati Elimu za wenzetu by the time upo A level unakuwa prepared to work in the firm through internships or report writing ambapo unapata na mental from those firms to guide the students.

In Tanzania, walimu wenyewe hawana confidence hata wanachokifundisha, ukiwauliza maswali too much anakukomesha.

Na pia system yetu ina problem jinsi mwanafunzi anavyokuwa assessed, exams assessment is not enough to determine the students performance. Hivyo system needs to be changed

By that, you can see a problem in our education system. Serikali needs to do something la sivyo tutaendelea kuwa taifa la mambumbu yani lisilojua any better
kwa hili nakubaliana nawe. ila kusema walimu wetu ni chaka la waliofeli i dont agree 100%. wako walimu waliamua kujiunga na mafunzo ya ualimu kwa vile serikali waliweka uwalimu kama moja ya fani ya kupata mkopo toka taasisi ya mikopo. wengine tulimaliza nao A level tena walipata tu na wengine one. mkopo ulipelekea waamue kusomea uwalimu. bado naamini serikalj ina mchango mkubwa wa kushusha ubora wa elimu yetu.
 
Umenikumbusha wakati nipo primary kulikua na Mwalim wetu wa michezo, sasa alikua anatafuta wachezaji wataowakilisha Shule yetu kwenye mashindano ya Umitashumita, basi yule mwalim alikua anapenda Sana mtu akipiga kichwa mpira, basi ikitokea mpira umekuja juu ukiupiga kwa kichwa tu utasikia "Mwandike huyo atakua mchezaji mzuri! Umeona kapiga kichwa" na mwisho wa siku team yetu ya shule haikufika kokote, ilichezea kichapo cha kufa mtu!

Ndg, napita tu lakini you made my day
 
Kama msingi ni mbovu ni kuubomoa na kuanza kujenga mpya ulio imara.Mfumo uliojenga udhaifu huo hauna budi kuanguka kwanza. Kwa miaka mingi ualimu umekuwa ukilalamikiwa tangu zama za UPE.Huwezi kuwa na kitu kipya imara na bora bila awali kuwa na kitu hafifu na dhaifu.Hii ndiyo maana ya maendeleo.
 
Kama msingi ni mbovu ni kuubomoa na kuanza kujenga mpya ulio imara.Mfumo uliojenga udhaifu huo hauna budi kuanguka kwanza. Kwa miaka mingi ualimu umekuwa ukilalamikiwa tangu zama za UPE.Huwezi kuwa na kitu kipya imara na bora bila awali kuwa na kitu hafifu na dhaifu.Hii ndiyo maana ya maendeleo.
 
Kama msingi ni mbovu ni kuubomoa na kuanza kujenga mpya ulio imara.Mfumo uliojenga udhaifu huo hauna budi kuanguka kwanza. Kwa miaka mingi ualimu umekuwa ukilalamikiwa tangu zama za UPE.Huwezi kuwa na kitu kipya imara na bora bila awali kuwa na kitu hafifu na dhaifu.Hii ndiyo maana ya maendeleo.
 
Kama msingi ni mbovu ni kuubomoa na kuanza kujenga mpya ulio imara.Mfumo uliojenga udhaifu huo hauna budi kuanguka kwanza. Kwa miaka mingi ualimu umekuwa ukilalamikiwa tangu zama za UPE.Huwezi kuwa na kitu kipya imara na bora bila awali kuwa na kitu hafifu na dhaifu.Hii ndiyo maana ya maendeleo.
 
Namuunga mkono hoja kwa asilimia 95% maana mfumo wa elimu yetu hauendani na matazamio yetu. Hivi hawa watunga sera wa Tanganyika wanashindwa hata kupitapita kwenye vijitabu vya kale walau kujua ilikuwaje Wachina wakafanikiwa kwenye Green Revolution, bara Ulaya walifanya nini wakafanikiwa kupitia kwenye tanuri la mapinduzi ya viwanda na inakuwaje tunaamini kwamba tutafanikiwa kiviwanda wakati watu wetu wanasoma kuanzia chekechea mpaka vyuo vikuu bila kuwa na historia ya kulifahamu vyema jembe au walau kushika nyundo?
Tunataka viwanda ambavyo mzizi wake hautokani na ubunifu au ugunduzi uliounganishwa na kilimo? Maendeleo ya viwanda hayatakuwepo ikiwa wanafunzi wataishia kuona jembe na nyundo kwenye bendera ya CCM pekee pasipo kuwatengenezea mazingira ya kuwa na tamaa ya kuhitaji trekta ili lichukue nafasi ya jembe lililopo katika bendera ya CCM au crusher litakalobadili nyundo iliyopo katika bendera ya CCM.
Huu ni mkweli mchungu katika taifa letu lakini ukweli utabaki kwamba mtoto umleavyo ndivyo akuavyo katika taifa hivyo aliyesoma kwa nadharia ataishi kinadharia.😵

Mapinduzi ya viwanda ktk "Tanzania ya viwanda ya Magufuli" kwa sera ya CCM yataletwa na "foreign Investors" mkubwa!!

Unawaambia wenzio wasome au wajifunze nchi za Asia au Ulaya au hata marekani zilipitia njia gani, hawatakuelewa!!

Vinginevyo ukigusia tu kuita wawekezaji kutoka China, Canada au UK au popote pale waje wawape ardhi yetu wachimbe madini, wawinde wanyama wetu ktk mbuga zetu aaaaah hapo chap chap CCM wanaweza kukuelewa......na ndiyo njia yao ya kuelekea Tanzania ya Magu - fool ya viwanda!!
 
Kuna dhana imejengeka katika jamii kuwa walimu ni kundi lililofeli.Yaani lilikuwa na malengo mengine tofauti na ualimu.Baada ya kufeli kufikia malengo ya awali hilo kundi likatumbukia kwenye ualimu.Mtazamo huu mgando umefanya watu waogope kusomea ualimu kwa kuonekana ni duni kifikra na walifeli kufikia ndoto zao.Iko hivi hakuna maarifa na ujuzi unaotolewa mahali popote halafu usihitajike pengine hata kama ni kiasi kidogo.Hapo walimu walipo wanastahili na wanafaa sana kuyaendeleza maarifa na stadi walizo nazo.Walio bora watatokana na hao waliopo,ndiyo maendeleo,kutoka hafifu kwenda bora zaidi.
 
Kioja Ni Kwamba Wale Wanafunzi Wenye Upeo Mkubwa Kielimu Bila Kujalisha Combi Zao Hufungua Vituo Vyao Vya Kufundishia Wakisubiri Matokeo Au Kujiunga Na Vyuo. Mwanafunzi Huyo Kipanga Ataenda Chuo Kusomea Aidha Sheria Au Sayansi Na Ndio Mwisho Wa Kufundisha.
 
Kuna dhana imejengeka katika jamii kuwa walimu ni kundi lililofeli.Yaani lilikuwa na malengo mengine tofauti na ualimu.Baada ya kufeli kufikia malengo ya awali hilo kundi likatumbukia kwenye ualimu.Mtazamo huu mgando umefanya watu waogope kusomea ualimu kwa kuonekana ni duni kifikra na walifeli kufikia ndoto zao.Iko hivi hakuna maarifa na ujuzi unaotolewa mahali popote halafu usihitajike pengine hata kama ni kiasi kidogo.Hapo walimu walipo wanastahili na wanafaa sana kuyaendeleza maarifa na stadi walizo nazo.Walio bora watatokana na hao waliopo,ndiyo maendeleo,kutoka hafifu kwenda bora zaidi.
 
Kuna dhana imejengeka katika jamii kuwa walimu ni kundi lililofeli.Yaani lilikuwa na malengo mengine tofauti na ualimu.Baada ya kufeli kufikia malengo ya awali hilo kundi likatumbukia kwenye ualimu.Mtazamo huu mgando umefanya watu waogope kusomea ualimu kwa kuonekana ni duni kifikra na walifeli kufikia ndoto zao.Iko hivi hakuna maarifa na ujuzi unaotolewa mahali popote halafu usihitajike pengine hata kama ni kiasi kidogo.Hapo walimu walipo wanastahili na wanafaa sana kuyaendeleza maarifa na stadi walizo nazo.Walio bora watatokana na hao waliopo,ndiyo maendeleo,kutoka hafifu kwenda bora zaidi.
 
Back
Top Bottom