Bashe: Ualimu ni chaka la watu waliofeli, Hakuna dira ya taifa la viwanda

Bashe: Ualimu ni chaka la watu waliofeli, Hakuna dira ya taifa la viwanda

je, ni mfumo umemruhusu mwalimu aliyefeli kuwa mwalimu? au hamna cuting point za kujiunga na waalimu? je, maprofesa tulionao chini walifundishwa na waalimu wa aina gani? au waalimu waliofeli wameanza hivi karibuni? nj nani wa kulaumiwa kati ya mwalimu na serekali(kwa maana ya mfumo, vyuo vinavyotoa mafunzo)?????????????
 
Kuna dhana imejengeka katika jamii kuwa walimu ni kundi lililofeli.Yaani lilikuwa na malengo mengine tofauti na ualimu.Baada ya kufeli kufikia malengo ya awali hilo kundi likatumbukia kwenye ualimu.Mtazamo huu mgando umefanya watu waogope kusomea ualimu kwa kuonekana ni duni kifikra na walifeli kufikia ndoto zao.Iko hivi hakuna maarifa na ujuzi unaotolewa mahali popote halafu usihitajike pengine hata kama ni kiasi kidogo.Hapo walimu walipo wanastahili na wanafaa sana kuyaendeleza maarifa na stadi walizo nazo.Walio bora watatokana na hao waliopo,ndiyo maendeleo,kutoka hafifu kwenda bora zaidi.
 
Umenikumbusha wakati nipo primary kulikua na Mwalim wetu wa michezo, sasa alikua anatafuta wachezaji wataowakilisha Shule yetu kwenye mashindano ya Umitashumita, basi yule mwalim alikua anapenda Sana mtu akipiga kichwa mpira, basi ikitokea mpira umekuja juu ukiupiga kwa kichwa tu utasikia "Mwandike huyo atakua mchezaji mzuri! Umeona kapiga kichwa" na mwisho wa siku team yetu ya shule haikufika kokote, ilichezea kichapo cha kufa mtu!


hahaha.... falsafa Kali sana. hii wachache watakuelewa.
 
Serikali inabidi ilitazame jambo hili walimu inabidi wawe na minimum division two na GPA ya upper second. Sio mtu ana gentlemen tu huku form six ana dv Three eti anakabidhiwa watoto awafundishe, serikali ianze kupitia sifa za walimu.

..ambao hawakufanya vizuri wanaweza kupewa remedial course ili wapande viwango.

..vilevile kwenye hizo course zao za ualimu serikali ihakikishe kwamba wanafuzi wanapigwa msasa wa uhakika ili kutoa wahitimu wenye uweledi.

..lingine ni kuwapa motisha na mafunzo ya mara kwa mara. Pia ukaguzi ufanyike huko mashuleni kuhakikisha wanafunzi wanajifunza.
 
je, ni mfumo umemruhusu mwalimu aliyefeli kuwa mwalimu? au hamna cuting point za kujiunga na waalimu? je, maprofesa tulionao chini walifundishwa na waalimu wa aina gani? au waalimu waliofeli wameanza hivi karibuni? nj nani wa kulaumiwa kati ya mwalimu na serekali(kwa maana ya mfumo, vyuo vinavyotoa mafunzo)?????????????
kiujumla hoja hii inaibua maswali mengi sana. je ina maana wasomi wetu wa ngazi mbalimbali wamefundishwa na walimu waliofeli? je kina bashe wamefundishwa na walimu waliofeli? je walifaulu vipi,?
 
..ambao hawakufanya vizuri wanaweza kupewa remedial course ili wapande viwango.

..vilevile kwenye hizo course zao za ualimu serikali ihakikishe kwamba wanafuzi wanapigwa msasa wa uhakika ili kutoa wahitimu wenye uweledi.

..lingine ni kuwapa motisha na mafunzo ya mara kwa mara. Pia ukaguzi ufanyike huko mashuleni kuhakikisha wanafunzi wanajifunza.
naunga mkono mkuu...
 
Safi sana Bashe lakini kumbuka si elimu tu bali hata kwenye sekta zingine mambo yameoza; our nation is a walking dead at stage.
 
Money is not a motivator
Na hilo ndio tatizo kubwa Tanzania, mwalimu ni mtu wa mwisho kupew kipaumbele.
Ndalichako alitakiwa afumue mfumo wa elimu kwa kuanzia na walimu wenyewe.
1. Aongeze mishahara ya walimu, walimu wanalipwa mishahara ya chini kabisa kiasi inauwa motivation.

2. Mwalimu awe ni mwanafunzi aliyepass na sio failure, pia wawe na degree. Wakati nakaa nje nilishangaa walimu wa primary wana degree na degree ikiwa mbaya hawachukuliwi.
Hii itasaidia kujenga taifa la wanajiolewa.

3. Kuwe na incentives makazini

Yani Elimu ya Tanzania inatakiwa iangaliwe upya kuanzia primary schools to universities, viongozi mpo madarakani muda mrefu hamna exposure na hamtaki kujifunza. Mkipelekwa training mnaishia kwenda kutembea tuu na kupiga mapicha miweke kwenye social media matokeo yake hamna jipa.

Muwaachie vijana waliosoma walete mabadikiko nchini
 
Bado naamini walimu wetu wamefaya kazi kubwa na wanastahili pongezi.Tatizo wanafunzi...WHO wanasema watoto milioni14 wa Tanzania ni wamedumaa kukua na ubongo kutokana na shida na lishe..utamfundisha nini motto aliedumaa?Na hao ndio wapiga kura wa ccm hodari miaka na miaka...Msigwa alisema ccm wananufaika na umasikini wa watanzania na hawana nia wala mpango wa kuwakomboa kwasababu ndio wapiga kura wao..
 
Naomba kujua kazi ya Bashe na historia ya elimu yake. Acha kukashifu ongea vitu vya maana sio kukashifu watu. Wabunge wote wanao lala humo ni waalimu sio? Magufuli alifeli Nyerere alifeli majaliwa alifeli ndalichako amefeli! Pointless heshimu kazi za watu ulikuwa kama Yale mandege yanayokula mizoga nyuma ya lowasa Leo unatukana? Ama kweli usiombe mjinga akutukane atakuvua nguo!
 
Je,ni kweli kwamba walifeli hata mafunzo ya ualimu huko vyuoni??
 
Hii mada kwa walimu wa shule za misingi na diploma hawaipendi kabisa yaani imetonesha kwenye vidonda vyao.Ukweli utabaki palepale hizo level ndizo vichaka halisi kwa waliofeli
 
kwa hiyo huko elimu haihitajiki? kwa hiyo aliyepata division one siku ya mwisho ana akili nyingi kuliko aliyepata four eeh? haaa haaa....
Elimu inahitajika ya kawaida tu inayomuwezesha askari kuchanganua mambo kwa haraka. Elimu kubwa inahitajika kwenye higher positions ili kiweza kusimamia kazi vizuri. Aliyepata div one ndio huonekana ana akili zaidi kuliko aliyepata div four. Kwa hali ya kawaida inafahamika hivyo popote duniani
 
Angalieni video hiyo hapo juu - ina data nzuri kuhusu Afya na Elimu Tanzania na pendkezo la kuboresha hizi sectors
Service Delivery Indicators | Health & Education in Tanzania
 
haa h
Umenikumbusha wakati nipo primary kulikua na Mwalim wetu wa michezo, sasa alikua anatafuta wachezaji wataowakilisha Shule yetu kwenye mashindano ya Umitashumita, basi yule mwalim alikua anapenda Sana mtu akipiga kichwa mpira, basi ikitokea mpira umekuja juu ukiupiga kwa kichwa tu utasikia "Mwandike huyo atakua mchezaji mzuri! Umeona kapiga kichwa" na mwisho wa siku team yetu ya shule haikufika kokote, ilichezea kichapo cha kufa mtu!
haa haaa haa... kuna haja ya kuajiri walimu wa michezo mashuleni
 
Back
Top Bottom