Bashe: Ualimu ni chaka la watu waliofeli, Hakuna dira ya taifa la viwanda

Bashe: Ualimu ni chaka la watu waliofeli, Hakuna dira ya taifa la viwanda

Ndugu zangu wengi mliochangia nahisi kuna vitu hamjui. Mwalimu huwa hafundishi kile alichofeli hata siku moja kwa mfano mwalimu aliyefeli kidato cha nne hua hafundishi sekondari au mwalimu aliyefeli kidato cha sita hawezi fundisha A level mwalimu hufundisha kwenye ngozi ya elimu aliyofaulu na kuivuka. Mwisho tuondoe dhana ya kwamba mwalimu ni mtu aliyefeli,tuwaheshimu na kuwathamini walimu kwa manufaa ya elimu Tanzania EDUCATION IS A MOST POWERFULL WEAPON TO CHANGE THE WORLD
 
Ndio mana tunataka mabadiliko ktk sector ya elimu Tanzania kutokana nanmatatizo km hayo. Njia zinazotumika ku assess performance za wanafunzi ni wrong. How could a student be assessed na only one exam?

Wizara inabidi ianze upya kufumua hiyo system waliyonayo. Wanafunzi wantakiwa kuwa assessed kutokana na assignments, half terms tests na exams. Hiyo itasaidia wale watakaofeli exams lkn kuna assignments zinawabeba.

Lazima tuungane kupigia kelele wizara ya elimu kubadili system yake ili kuwapa chances wanafunzi wote kuendelea na elimu ya juu
utahakikisha vipi kama hizo assgment, tests, etc , wanafunzi hawatapendelewa na walimu wao ? iili kupata matokeo mazuri
 
Kanena,kuna walimu wanasikitika kuwa walimu,jambo kama hili ni hatari maana ni ndoto kupata ufanisi kwa mtu anaefanya jambo asilolitaka
 
KUHUSU viwanda mkazo uwekwe kwenye masomo ya ufundi kuanzia elimu ya msingi,mwanafunzi wa msingi awe na stadi za kuunda vitu.
 
Serikali inabidi ilitazame jambo hili walimu inabidi wawe na minimum division two na GPA ya upper second. Sio mtu ana gentlemen tu huku form six ana dv Three eti anakabidhiwa watoto awafundishe, serikali ianze kupitia sifa za walimu.

Watu wanakimbia ualimu sababu ya maslahi ndugu.. Waboreshe mishahara uone...
 
ni dhahiri kuwa mheshimiwa kasingiziwa,em sikilizeni vzuri kauli yake,kuanzia ddk ya kwanza sekunde kama ya ishirini hv,amesema "ualimu sio chaka la watu waliofeli na wala sio kazi ya wito bali ni kazi kama taaluma nyingine inayotakiwa kuheshimika kuthaminika kwa kujenga mfumo wa kutambua na kuboresha mazingira ya kazi na watoa elimu" sasa jamani hyo kauli mnayosema kuwa kasema ualimu ni chaka la waliofeli iko wapi? au neno "sio" na neno "ni" yana maana sawa? sikilizeni vzuri kasemaje.kikubwa alichofanya bwana yule ni kutetea maslahi ya walimu na sio kuwadharau kama wengi wanavyodai.
 
kwahiyo rais na waziri mkuu ni watu waliofeli? kama ni hivyo anavyotaka kutuaminisha tutarajie nini kwa nchi yetu kama tunaongozwa na watu waliofeli? wakati mwingine kuwasifia watu kama hawa wanaoropoka ropoka hovyo na sisi tunajivisha joho la ujinga wao bila kujua.
yeye alifundishwa na walimu wa aina gani mpaka akafika hapo alipo ? atuambie kama yeye alifundishwa na walimu waliofaulu tu. hivi ufaulu kwake ni upi ? kupata A,B ,C au kupata threshold inayotakiwa kuweza kukwea ngazi nyingine?
anafikiri tatizo la elimu nchini limesababishwa na walimu waliofeli ? je wale waliofundishwa na standard 4 na sasa hivi ni maprofessor anaweza akawashawishi kwa kijihoja kama hiki? hajui kuwa walimu wote waliosimamia uchaguzi na waliompigia kampeni ni hao hao anaowatusi bila hata aibu?
wabunge wetu wajifunze namna ya kukosoa sera mbovu za serikali siyo kukimbilia kutafuta mchawi kwa kushambulia kada za watu. tatizo la elimu yetu ni mazingira mabovu ya kufundishia na kujifunzia.
tunawalazimisha walimu wakapigane vita wakati hawana silaha huku wakiwa na njaa tutashinda vita kwa hali hiyo?
mchango wa hovyo ever kuusikia kwa mbunge kijana tena kutoka kwetu Tabora. jinga mkubwa.
Hupendi lakini kijana kasema ukweli . Dv 4 pt 26--30 ndiyo wako huko.
 
Bashe acha matusi watu tuna one zetu na gpa za 4 point something na tunafundisha tatizo si walimu bali siasa na utayari wa wanafunzi!
 
utahakikisha vipi kama hizo assgment, tests, etc , wanafunzi hawatapendelewa na walimu wao ? iili kupata matokeo mazuri


Ina mana hadi leo hujui km walimu wanaowafundisha wanafunzi ndio hufanya assessment?
Yale yale km hata ww ungekuwa umesoma katika mfumo mzuri wala usingeshangaa my point there.
Assignments zinakuwa assessed by the school teachers na only few assignments zinapelekwa kwa external teachers for moderation.
 
Mhhhh! Hii ni hatari kweli kweli. Yaani wanafunzi mabonzo (Yaani Yale maharage yanayoelea juu y maji pindi yanaporowekwa). Changanya na wanafunzi mabonzo, yaani hapo matokeo ni kama namba za viatu vya wachina. Tabarnack!
 
Namuunga mkono hoja kwa asilimia 95% maana mfumo wa elimu yetu hauendani na matazamio yetu. Hivi hawa watunga sera wa Tanganyika wanashindwa hata kupitapita kwenye vijitabu vya kale walau kujua ilikuwaje Wachina wakafanikiwa kwenye Green Revolution, bara Ulaya walifanya nini wakafanikiwa kupitia kwenye tanuri la mapinduzi ya viwanda na inakuwaje tunaamini kwamba tutafanikiwa kiviwanda wakati watu wetu wanasoma kuanzia chekechea mpaka vyuo vikuu bila kuwa na historia ya kulifahamu vyema jembe au walau kushika nyundo?
Tunataka viwanda ambavyo mzizi wake hautokani na ubunifu au ugunduzi uliounganishwa na kilimo? Maendeleo ya viwanda hayatakuwepo ikiwa wanafunzi wataishia kuona jembe na nyundo kwenye bendera ya CCM pekee pasipo kuwatengenezea mazingira ya kuwa na tamaa ya kuhitaji trekta ili lichukue nafasi ya jembe lililopo katika bendera ya CCM au crusher litakalobadili nyundo iliyopo katika bendera ya CCM.
Huu ni mkweli mchungu katika taifa letu lakini ukweli utabaki kwamba mtoto umleavyo ndivyo akuavyo katika taifa hivyo aliyesoma kwa nadharia ataishi kinadharia.😵
Mkuu we unaongelea historia ya wachina na watu wa ulaya? Hebu tumuulize Mh Dr JPM kama anajua historia ya taifa letu kwenye sekta ya viwanda! Nyerere alivijenga na kuviendesha, akaja Mwinyi akaviua vyote, then Mkapa akavibinafsisha, akaja Kikwete yeye hakutaka hata kuviongelea, na ukumbuke wote wanatoka Chama kimoja. Kama JPM angejua sababu ya yote hayo nadhani angekuwa na mikakati tofauti. Watanzania hatuaminiani hata kidogo na hatupendi vyakwetu mfano, Wakisema tunataka kujenga barabara.. mkandarasi atatoka nje (China au Japan) ila tunao wakandarasi wakutosha tu. Mtu akiumwa jino anaenda India kung'olewa au kama Mh Spika anaenda kuchekiwa afya yake India, Wanamuziki wakitaka kurekodi video za miziki yao wanaenda Sauzi, Furniture nyingi za serikali zinatoka nje, tooth pick zenyewe tunaagiza toka nje n.k Hivyo raisi anavyosema anataka nchi za viwanda anamaanisha ni aje mchina au mjapan au mzungu na mitambo yake, wataalamu wake na watanzania wataajiriwa kufagia na kubeba box that is it. Hiyo Elimu hawa wanayoizungumzia wala serikali haifikirii hivyo kwan yenyewe haiamini katika hilo. Navyoijua CCM 2025 watakuja na sera ya nchi ya kilimo, then 2035 watakuja na sera ya nchi ya mifugo..... Its the matter of time
 
Tunaongozwa na wanasiasa wa chama kubwa wasiojitambua wala kutambua taifa linahitaji nini na linakwenda wapi.Elimu ni suala mtambuka lakini lazima tupate sehemu ya kuanzia,serikali ikomeshe utaratibu wa kudahili wanafunzi wenye ufaulu hafifu kwenye fani nyeti za elimu na afya.Pia kwa ngazi ya sekondari ibinafsishe shule zake zote,ili management wafanye private na mzazi/mtoto atafute shule mwenyewe theni akipata udahili ada ilipwe na serikali,competition ya kupata faida italeta ufanisi wa elimu kwa usimamizi na ubora wa walimu na mazingira ya kujifunzia
 
Nakubaliana na hoja moja kwa moja. Imekuwa kwa muda mrefu sasa Tz mwanafunzi akifeli kidato cha 4 na/au 6 utasikia, "basi angalau aende hata ualimu". Unategemea vipi elimu ya Tz ipande wakati msingi wake unawekwa na failures?!?!
 
Serikali ikomeshe kabisa utaratibu wa kudahili vijana wenye ufaulu hafifu kwenye ualimu na afya..kwa waliopo kazini mafunzo kazini yaimalishwe ikiwa ni pamoja na kutoa mitihani kila baada ya mda fulani yaani wawe certified teachers kwa level 3,maslahi yao yataboreshwa kadiri watakavyofaulu hayo madaraja,watakaofeli waondolewe kabisa but ngazi ya sekondari shule zibinafsishwe mzazi/mtoto atafute shule akipata udahili ada ilipwe na serikali
 
Yeye amefundishwa na nani?,mke wake amefundishwa na nani?
NB:Naunga mkono bunge liweke vifaa vya kisasa kupima wavuta bangi na wanywa viroba!
 
Kwa hiyo mnasubiri serikali ije iweke mazingira mazuri,miundonbinu mizuri.Kwani nyie wananchi mmejipangaje?
Nini kazi ya serikali?kodi inapelekwa wapi serikali ijenge shule sio mwananchi hela zetu wanatafuna wachache hii sio sawa
 
Back
Top Bottom